You are on page 1of 7

MASUSING BANGHAY

ARALIN SA
ARALING PANLIPUNAN
10
“Suliraning Pangkapaligiran sa
Sariling Pamayanan”
Paksa
I. Layunin
Sa loob ng 60-minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang matatamo ang mga
sumusunod na kasanayan:

a. Natutukoy ang mga suliraning pangkapaligiran na nararanasan sa sariling pamayanan;


b. Naiuugnay ang gawain at desisyon ng tao sa pagkakaroon ng suliraning pangkapaligiran
c. Nakapagbibigay ng mga paraan patungkol sa mga dapat tandaan upang maiwasan ang
paglala ng mga suliraning pangkapaligiran

II. Nilalaman
A. Paksa: Mga Suliraning Pangkapaligiran sa Sariling Pamayanan
B. Mga Sanggunian: Quipper Philippines: Araling Panlipunan 10, Mga Suliraning
Pangkapaligiran, SIGLO (Mga Kontemporaryong Isyu), Mga Suliraning
Pangkapaligiran, pahina 59-62
C. Mga Kagamitan: laptop, telebisyon, audio at powerpoint presentation, at mga larawan
D. Pagpapahalaga: Pagpapaunawa sa mga mag-aaral ang kahalagahan ng pangangalaga sa
kalikasan.

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral:

A. Panimulang Gawain
 Panalangin
 Pagbati
 Pagtala ng lumiban sa klase
 Pagbabalik aral
 Pagganyak na Gawain
“Apat na larawan, anong salita?”

Ang klase ay mahahati sa apat na grupo. Bawat grupo ay


mabibigyan ng tig-aapat na larawan na mayroong kalakip na
mga salitang kinakailangan nilang buuin sa loob lamang ng
isang minuto. Pagkatapos mabuo ay kinakailangan nilang
magbigay ng ideya sa kung ano ang nasa larawan.

Problema sa Basura
Pagmimina

Deforestation

Flash Flood

Pagganyak na Tanong:

Patungkol saan ang aktibiti na ginawa?


Ano ang mga salita at paksang nabuo gamit ang mga nakuhang Mga Halimbawa ng suliraning
letra at larawan? pangkapaligiran

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad

Upang mas maunawaan ang susunod na aralin, Balikan Mga Suliraning Pangkapaligiran
ang akitibing nagawa. sa Sariling Pamayanan
Ano ang paksang aralin natin para sa araw na ito?

2. Pagtatalakay
Magkakaroon ng malayang talakayan patungkol sa
suliraning pangkapaligiran sa sariling pamayanan.

 Ano ang kapaligiran?  Ang kapaligiran ay ang


balanseng hanay ng mga
elemento na sumasaklaw
sa kalikasan, buhay, mga
elemento na gawa ng
tao, lipunan at kultura na
umiiral sa isang naibigay
na espasyo at oras.

 Tumutukoy sa anumang
 Ano ang suliraning pangkapaligiran? pangyayari, kalagayan, o
problemang may
kinalaman sa pagkasira
ng kapaligiran at
balanseng ekolohikal.

 Problema sa
 Ano-ano ang mga halimbawa ng mga suliraning basura/waste
pangkapaligiran sa sariling pamayanan? management
 Pagmimina at Quarrying
 Deforestation at Flash
Flood

 Bakit nangyayari o nabubuo ang mga ganitong uri ng  Kapabayaan ng tao


suliranin?  Pag-unlad ng
Teknolohiya
 Walang katapusang
pangangailangan at
pagnanais ng tao

3. Mungkahing Gawain Ang mga mag-aaral ay


magsusulat sa papel ng kanilang
“Ilista mo” mga sagot
Sa gawaing ito, bawat mag-aaral ay kinakailangang
magsulat sa isang pirasong papel ng tatlong paraan kong
paano makakatulong sa pagpapabuti ng ating kapaligiran.
Ibabahagi nila ang kanilang mga isinulat na mungkahi sa
klase.

C. Pangwakas ng Gawain
1. Paglalahat/Paglalapat

Ang mga mag-aaral ay makikinig sa kantang “Masdan mo ang


Kapaligiran” ng bandang asin at sasagutin nila ang mga
sumusunod na katanungan:
 Ipinaparating nito sa mga
 Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng kanta?
tagapakinig ang
kasalukuyang kalagayan
ng ating kapaligiran
 Ang kanta ay patungkol
sa maaring maging
bunga ng patuloy na
pagkasira ng kalikasan

 Anong linya sa kanta ang pumukaw sa iyong atensyon? (Mag-iisip ang mga mag-
Bakit? aaral ng linya mula sa kanta
na syang pumukaw sa
kanilang atensyon)

 Bakit mahalagang agapan ang mga suliraning  Upang maiwasan ang


pangkapaligiran na ating kinakaharap? mga mas mabibigat
pang problema na maari
nitong idulot sa mga tao
katulad ng kahirapan,
kakapusan sa mga
materyales na ginagamit
natin sa pang-araw
araw, sakit at ang
tuluyang pagkawala ng
ating tahanan.
2. Maikling Pagsusulit
a. Tama o Mali: Isulat ang T kung ang sumusunod na
pahayag ay Tama, at M naman kung ito ay mali.

1. Ang kapaligiran ay tumutukoy sa isang balanseng hanay ng a. Tama o Mali


mga elemento na sumasaklaw sa kalikasan, buhay, artipisyal
na elemento, lipunan at kultura na umiiral sa isang naibigay na 1. T
puwang at oras. 2. M
3. M
2. Quarrying ang tawag sa proseso ng paghuhukay at pagkuha
4. T
ng mga metal, di-metal, at mineral mula sa lupa katulad ng
5. M
uling, ginto,
3. Ang pag-reduce ay ang muling paggamit ng mga bagay sa
ibang pamamaraan.

4. Ang waste management ay ang akmang termino sa wastong


pangongolekta, paglilipat, pagtatapon o paggamit, at pag-
monitor ng basura ng mga tao.

5. Ang reforestation ay ang permanenteng pag-iba o pagsira ng


kagubatan upang mapakinabangan ang lugar sa ibang paraan

b. Pagtutukoy
Panuto: Tukuyin kung alin sa mga sumusunod ang Pagtutukoy
epekto ng pagkaubos ng mga puno sa kagubatan.
Lagyan ng tsek (✓) ang tamang sagot. 1. ✓
2. (ito ay dahilan ng
1. Pagbaha pagkaubos ng puno sa
2. Pagkasunog ng mga puno sa gubat kagubatan)
3. Pagguho ng lupa
3. ✓
4. Pagkatuyo ng lupa
5. Polusyon sa hangin. 4. ✓
5. ✓

IV. Kasunduan

Sa pamamagitan ng isang poster, ang mga mag-aaral ay


guguhit sa (isang long coupon) ng maaring maging epekto
(sa mga tao,hayop) kapag tuluyang nasira ang ating
kapaligiran.

Rubrik para sa Pagguhit

Pamantayan Napakahusay Mahusay (4 Di Mahusay (3 Puntos


(5 puntos) na puntos) puntos)

Pagkamalikhain Lubos na Naging Walang


nagpapamalas malikhain sa ipinamalas na
ng pagguhit pagkamalikhain
pagkamalikhain sa pagguhit
sa pagguhit

Organisasyon Buo ang May Hindi ganap


kaisipan, kaisipan at ang pagkabuo,
kumpleto ang may sapat na kulang ang
detalye at detalye at detalye at hindi
napakalinaw ng malinaw na malinaw ang
intensyon intensyon intensyon

Kaangkupan sa Angkop na Angkop ang Hindi angkop


paksa angkop ang iginuhit sa ang iginuhit sa
iginuhit sa paksa at paksa
paksa at naipaliwanag
naipaliwanag ito ng
ito ngmaayos at maayos
kaaya-aya

You might also like