You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN
School: Bataan School of Fisheries Grade Level: 10
Teacher: Jocelyn D. Roxas Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Date: Quarter: 3

I. OBJECTIVES (Layunin)

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at
Pangnilalaman hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong
tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang
kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayang ng Ang mga maga- aral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na
Pagganap nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang
maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan
C. Pamantayang ng Natatalakay ang Gender Roles sa Pilipinas sa iba”t ibang panahon.
Pagkatuto

D. Mga Layunin
N11. Naipapaliwanag kung ano ang pangangahulugan sa Gender Roles;
2.  2. Naisasabuhay ang katayuan at gampanin ng kababaihan at kalalakihan
sa bawat panahon.
3. Nakabubuo ng isang presentasyon tungkol sa mga gender roles sa iba’t
ibang panahon.

II.PAKSA MGA ISYU NA MAY KAUGNAYAN SA KASARIAN


III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian Learner’s Module: Mga Uri ng Kasarian (Gender), Sex at Gender Roles sa Iba’t
Ibang Bahagi ng Daigdig p.10-12
B. Iba pang Laptop, projector, Power Point presentation, DLP
Kagamitang
Panturo

VI. PAMAMARAAN

A, Balik-aral sa nakaraang Thinking card!


aralin Magbigay ng mga kaisipan/kaalaman tungkol sa paksang nakasulat

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN

Sexual Gender
Orientation Identity

B. Paghahabi sa Gawain I. Ating Alamin!


layunin ng aralin o Ipakikita ng guro ang mga larawan ng babae at lalaki na may kaniya-
paggaganyak kaniyang gawaing ginagampanan sa lipunan noon at ngayon.

Noon Ngayon

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN
Pamprosesong tanong:
1.Ano anong hanapbuhay ang inyong nakita?
2. Malaki ba ang pagkakaiba ng gampanin ng mga lalaki at babae noon at
ngayon?
3. Magbigay pa ng ibang hanapbuhay ng babae at lalaki na makikita mo sa
iyong komunidad na wala sa larawan.

c. Pag-uugnay ng mga Gawain 2:


halimbawa sa Hahatiin ang klase sa limang grupo. Bawat grupo ay kailangang magbahagi
bagong aralin ng tungkol sa gampanin ng babae at lalaki sa iba’t ibang panahon na
(10 minuto) kanilang mabubunot.Maaari nilang maibahagi sa pamamagitan ng awit, tula
at role playing. Mayroong sampung minute ang mga bata para
makapaghanda at limang minuto para sa presentasyon.

PANGKAT I – Panahon ng Pre-kolonyal


PANGKAT II – Panahong ng Espanyol
PANGKAT III – Panahong ng Amerikano
PANGKAT IV – Panahong ng Hapones
PANGKAT V – Kasalukuyang Panahon

Rubriks para sa pagmamarka

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN

d. Pagtalakay ng ANALISIS:
bagong 1. Anong panahon nagsimula ang pagbibigay ng pantay na karapatan sa
konsepto at kababaihan, kalalakihan at LGBT?
paglalahad ng 2. Ano-ano ang mahahalagang pagbabagong naganap sa papel ng mga
bagong babae, lalaki at LGBT?
kasanayan 3. Bakit limitado pa rin ang karapatan ng babae at lalaki sa panahon ng
Espanyol?
(10 minuto)
4. Paano nakatutulong sa pagpapaunlad ng komunidad ang mga
gawain ng babae, lalaki at LGBT? Ipaliwanag

e. Paglinang sa Gawain 4: Hugot mo , Ibigay Mo!


kabihasaan Ang mga mag-aaral ay malayang makapipili sa kung anong paraan
(13 minuto) nila maipapahayag ang kanilang mga natutunan sa paksang aralin, sa
pamamagitan ng pagbibigay ng #hashtag, Pick-up lines o Hugot lines. Ang
hugot lines ay kailangang nakafocus sa gender roles. Bibigyan lamang ng 1
minuto ang mga napiling mag-aaral para maibahagi ang gawaing ito sa
klase.

f. Paglalapat ng PHOTO ESSAY


aralin sa pang Panuto: Gumuhit o gumupit ng mga larawang nagpapakita ng
araw-araw na kasalukuyang gampanin o role ng kalalakihan, kababaihan, at LGBTQIA+
buhay sa lipunan. Ilagay ito sa isang malinis na papel (bond paper). Halimbawa:

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN
Rubrik sa Pagmamarka ng Photo Essay

g. Paglalahat ng Bilang paglalahat ng aralin sagutin nang pasalita ang mga


aralin susmusunod na tanong:
(2 minuto) 1. Ano ang kahulugan ng gender role?
2. Ano ang kasalukuyang katayuan ng gender roles sa Pilipinas?
3. Sa kasalukyan, ano katayuan ng mga kababaihan at LGBTQIA+ sa ating
lipunan?
4. Paano mo maipakikita ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang
panahon?

h. Pagtataya

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN
Panuto: Basahin ang bawat pahayag at isulat ang titik ng tamang sagot sa
iyong sagutang papel.

1. Bago pa dumating ang mga Kastila sa Pilipinas ang mga lalaki ay


pinapayagang magkaroon ng maraming asawa, subalit maaring patawan ng
parusang kamatayan ang asawang babae sa andalling makita niya itong
may kasamang ibang lalaki. Ano ang ipinahihiwatig nito?
A. May pantay na andallin ang lalaki at babae.
B. Ang babae ay maaari lamang mag-asawa ng isa.
C. Ang lalaki ay maaaring magkaroon ng maraming asawa.
D. Mas malawak ang karapatang tinatamasa ng kalalakihan noon kaysa sa
kababaihan.

2. Noon, kung andall hiwalayan ng lalaki ang kaniyang asawa ay maaari


niya itong gawin sa pamamagitan ng pagbawi sa ari-ariang ibinigay niya sa
panahon ng kanilang pagsasama. Subalit kung ang babae ang magnanais
na hiwalayan ang kaniyang asawa, ano ang maaaring mangyari?
A. Maaari siyang magsampa ng demanda.
B. Wala siyang makukuhang anumang pag-aari.
C. Makukuha niya ang kostodiya ng kanilang mga anak.
D. Mababawi niya ang mga ari-ariang ibinigay sa kaniya sa panahon ng
kanilang pagsasama.

3. Sa panahong pre-kolonyal, ang mga babae ay maaaring patawan ng


kamatayan ng kanilang asawa sa oras na makitang may kasamang ibang
lalaki. Samantalang, ang mga lalaki ay pinapayagang magkaroon ng
maraming asawa. Ano ang ipinahihiwatig nito?
A. May pantay na andallin ang lalaki at babae.
B. Ang babae ay maaari lamang mag-asawa ng isa.
C. Ang lalaki ay maaaring magkaroon ng maraming asawa.
D. Mas malawak ang karapatang tinatamasa ng kalalakihan noon kaysa sa
kababaihan.

4. Anong yugto sa kasaysayan ng gender roles sa Pilipinas ang nagbigay-


karapatan sa mga kababaihan na bumoto?
A. Panahon ng Amerikano
B. Panahon ng Hapones
C. Panahon ng Espanyol
D. Panahong Pre-Kolonyal

5. Ang sumusunod ay mga gampanin ng babae at lalaki sa panahon ng pre-


kolonyal maliban sa isa.
A. Tungkulin ng kalalakihang ibigay sa kanilang asawa ang kinita sa
paghahanapbuhay.
B. Kung ang babae ang magnanais na hiwalayan ang kaniyang asawa,
wala siyang makukuhang ari- arian.
C. Ang kababaihan sa Pilipinas noon, maging sila man ay kabilang sa

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN
pinakamataas na uri o sa uring timawa sa kanilang lipunan ay pagmamayari
pa din sila ng mga lalaki.
D. Ang mga lalaki ay pinapayagang magkaroon ng maraming asawa,
subalit maaring patawan ng parusang kamatayan ang asawang babae sa
andalling makita niya itong may kasamang ibang lalaki.

i. Karagdagang Magsaliksik ng mga kilalang personalidad na nabibilang sa LGBT group sa iba’t


Gawain ibang panig ng mundo.

I. MGA TALA
II. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibang Gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa aralin
e. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa aralin
f. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
g. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BATAAN
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
DAAN BAGO ORION, BATAAN
Inihanda ni:

JOCELYN D. ROXAS
Teacher II
Araling Panlipunan Department

Binigyang Pansin ni:

VIOLETA S. BUGAY
TIC-TIII, Araling Panlipunan Department

GINA T. FONTILLAS
Head Teacher VI- Related Subject Department

Address: Daan Bago, Orion, Bataan 2102 Philippines


Email: 300703@deped.gov.ph│ Telephone No.: 047-2371726

You might also like