Professional Documents
Culture Documents
Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at pagbabago sa
Pangnilalaman lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Amerikano at ng pananakop
ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang
kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pasasarili at pagkakakilanlang
malayang nasyon at estado.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto ,
Pagganap dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at
pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng
pagpupunyagi ng mga Pilipino makamit ang kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
C. Mga AP6KDP-IIa-1
Kasanayang Nasusuri ang mga pagbabago sa lipunan sa panahon ng mga Amerikano
Pampagkatuto
D. Tiyak na a. Nasusuri ang mga pagbabago sa edukasyon sa panahon ng mga Amerikano;
Layunin b. nakabubuo ng concept map na nagpapakita ng mga pagbabago sa
edukasyon sa panahon ng Amerikano;
c. napahahalagahan ang pagbabago ng edukasyon sa pamamagitan ng slogan
na nagpapahayag ng paghanga.
II. Nilalaman
Paksa/Aralin Pagababago sa sistema ng Edukasyon sa pahanon ng Amerikano
III. Kagamitan sa
Pagkatuto
A. Sanggunian AP CG (ph. 126)
AP LM/Source Project EASE Araling Panlipunan 1 Modyul 12 (ph 34), Bagong
Lakbay sa Lahing Pilipino 6 (ph 97-99), Kultura Kasaysayan, at Kabuhayan 6 (ph
154-155)
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino 6, Ailene G. Baisa-Julian, Nestor S. Lontoc
Awtor, Alma M. Dayag Koordineytor Phoenix Publishing House, Aralin 6
ph 97-99
Kultura Kasaysayan, at Kabuhayan 6, Lydia N. Agno, Rosita D. Tadena, Celinia E.
Balonso, Marvie D. dela Cruz Vibal Group, Inc. Aralin 10 ph 154-155
B. Iba pang Larawan, Hand out, Laptop, Visual Aids, popsicle sticks, Dies at Printed
Kagamitan Materials
IV. Pamamaraan
A. Balik-aral
B. Paghahabi ng
Layunin
C. Balik-aral:
C. Pag-Uugnay Ng Intro/Priming Activity
Halimbawa Pagganyak
Pre-Visualization
Magpapaskil ng larawan ang guro sa pisara at susuriin ito ng mga bata. Gamit
ang popsikel stick bubunot ang guro ng isa at kaninong pangalan ang sana
popsikel ay siyang sasagot sa isa sa mga tanong sa pisara na ipapaskil ng guro.
Visualization
https://sinoangpilipino.weebly.com/panahon-ng-amerikano-ulit.html
https://www.returnofkings.com/187983/why-american-education-sucks
Post-Visualztion
Gabay na Tanong:
Ano ang pagkakaiba ng unang larawan sa ikalawang larawan?
Bakit kaya nagbago ang klase ng edukasyon mayroon sa Pilipinas?
Gabay na tanong:
*Ano ang pinahalagahan o binigyang diin sa systema ng edukasyon sa
panahon ng Amerikano?
*Sino ang pwedeng mag-aral sa panahong ito?
*Sino ang nagsilbing mga guro sa mga Pilipino?
* Sa papaanong paraang naipakita ng mga Pilipino ang kahalagahan ng
edukasyon?
* Anong naging negatibong epekto ng systema ng edukasyon sa mga
Pilipino?
* Magbigay ng halimbawa ng mga paaralang at ang garawang itinayo ng mga
Ameikano?
* Anong wika ang gamit sa pagtuturo sa mga aralin?
E. Pagtatalakay Sa Analysis/Processing
Konsepto At Reporting
Kasanayan Sa pagtatalakay ang bawat pangkat ang pipili ng isa o dalawa na magbabalita o
magtatalakay sa gawa ng kani-kanilang pangkat.
Gabay na tanong:
*Ano ang pinahalagahan o binigyang diin sa systema ng edukasyon sa
panahon ng Amerikano?
*Sino ang pwedeng mag-aral sa panahong ito?
*Sino ang nagsilbing mga guro sa mga Pilipino?
* Sa papaanong paraang naipakita ng mga Pilipino ang kahalagahan ng
edukasyon?
* Anong naging negatibong epekto ng systema ng edukasyon sa mga
Pilipino?
* Magbigay ng halimbawa ng mga paaralang itinayo ng mga Ameikano?
* Anong wika ang gamit sa pagtuturo sa mga aralin?
Rubrics sa pagbabalita
Pamantayan 5 4 3
Pananalita Malakas ang Di gaanong Di naiintindihan
boses at bigkas kalakasan ang ang sinasalita at
ng pananalita. boses ngunit itoy bigkas nito.
naiintindihan.
Tindig Nakatayo ng Nakatayo ng Naipapakita ang
maayos at tuwid. maayos ngunit gawa habang
Naipapakita ang may mga binabasa ang
gawa habang galawan. mga tio. Hindi
binabasa ang Naipapakita ang nakikita ng gawa
mga ito. gawa habang sa pagbabasa ng
binabasa ang Gawain.
mga tio.
Kabuuan
Gabay: Gamit ang popsikel stick tatawag ang guro ng pangalan. Ang sinong
tinawag ay mag ro-role ng die na ibinigay. Ang anumang numero lalabas ay
ang tanong na sasagutin ng bata.
KATANUNGAN:
1. Paano naepekto ng mga Amerikano ang sistema ng edukasyon ng mga
Pilipino?
2. Ito ba ay nagkaroon ng mabuting kinalabasan? Bakit?
3. Sa inyong palagay magkaparehas ba ang Sistema ng edukasyon noon sa
ngayon? Papaano?
4. Ibigay ang kahalagahan ng Sistema ng edukasyon sa panahon ng
Amerikano?
5. Paano naaapektuhan ng wikang gamit sa pamumuhay ng isang tao?
6. Bakit mas maganda ang sistema ng edukasyon ng panahon ng Amerikano
kaysa sa panahon ng Espanyol?
G. Paglalapat Ng Application
Aralin Slogan
Pre-Activity
Sa bawat pangkat ay gagawa ang mga bata ng slogan na may mga gabay na
salita na magagamit upang makabuo ng pangungusap. Dapat may 8 salita ang
gagawing paghahalaw.
Activity Proper
Ang mga pangkat ay itataya gamit ang rubrik na ito.
Pamantayan sa Pagmamarka
Pamnatayan 4 3 2 1
(Kahanga- (Magaling) (Naipasa) (Nangangaila
hanga) ngan ng
paggabay)
Kaangkupan Binubuo ng Mayroong Mayroong May isa
walong salita lamang anim lamang apat hanggang
ang hanggang hanggang tatlong salita
pangungusap pitong salita limang salita lamang ang
ang sa nabuo.
pangungusap pangungusap
ang nabuo
Post Activty
Ipapakita at ipapaliwanag ang gawa ng bawat grupo sa hanap.
Prepared by: