Professional Documents
Culture Documents
DLL Arpan10 Q3 W3
DLL Arpan10 Q3 W3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa :
Pangnilalaman
mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian
at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay :
Pagganap
nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang
maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan
C. Mga Kasanayan sa
Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon
Pagkatuto (Isulat ang
(AP10KIL-IIIc-4)
code ng bawat
1. Nakapaghahambing sa gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang
kasanayan)
panahon
2. Nakagagawa ng slogan/poster/maikling tula/maikling awit/rap
upang
maisulong ang pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian.
3. Napapahalagahan ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin
Kasarian sa Iba’t Ibang Lipunan
Konsepto ng Kasarian at Sex
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Pahina 6
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Internet:
Panturo 1. https://www.mutualart.com/Artwork/THE-MANDALA-
BUILDERS/ABD3681F9DA88494
2. https://www.slideshare.net/kheesa/mga-kontemporaryong-isyu-
3rd-quarter-gender-at-sekwaslidad
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro Mga Inaasahang Sagot/
Gawain ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
Gawain 1. Bilang pagbabalik- Inaasahang ang isasagot ng
nakaraang aralin at/o
aral, ipakita ng guro ang mga mga mag-aaral ay ang mga
pagsisimula ng
sumusunod na mga simbolo. sumusunod:
bagong aralin
Itatanong ng guro kung ano ang
tinutukoy o kinakatawan ng mga
sumusunod na simbolo:
58
1. 2. 1. Homosexual
2. Bisexual
3. Gay
4. Male
5. Female
.
3. 4.
5.
B. Paghahabi sa layunin
Gawain 2. Picture Analysis Inaasahang sagot ng mga
ng aralin
1. Papipilin ng guro ang bawat mag-aaral:
pangkat ng isang larawan. Ang a.
mga ito ay nasa ibaba: 1. PANAHONG PRE-
KOLONYAL
2. PANAHON NG ESPANYOL
3. PANAHON NG
ROBOLUSYON
59
4. PANAHON NG
AMERIKANO
5. PANAHON NG HAPON
c. Bawat larawan ay
nagsasaad ng natuturing
kalagayan ng mga kababaihan
60
o kalalakihan sa lipunan sa
bawat yugto ng panahon.
Magkakaiba-iba ang gender
roles sa lipunan sa bawat
panahon ng ating kasaysayan.
C. Pag-uugnay ng mga
Gawain 4. Mix and Match
halimbawa sa bagong
Basahin ng guro ang panuto:
aralin PRE-KOLONYAL
1. Ihanda ng guro ang mga
sumusunod na impormasyon. I-
print o isulat ang mga ito sa Sa tradisyon ng mga Pilipino,
isang papel. ang babaylan ay isang taong
may kakayahang gumamot ng
kaluluwa at katawan.
f.
Ayon sa Boxer Codex, ang
mga lalaki ay pinapayagang
magkaroon ng maraming
asawa subalit maaring patayin
ng lalaki ang kaniyang
asawang babae sa sandaling
Makita niya itong kasama ng
ibang lalaki. Ipinakikita sa
kalagayang ito na mas malaki
ang karapatan na tinatamasa
ng kalalakihan noon kaysa sa
kababaihan.
g.
Bagamat kapwa pinapayagan
noon ang babae at lalaki na
hiwalayan ang kanilang asawa,
mayroon pa ring makikitang
pagkiling sa mga lalaki. Kung
gutong hiwalayan ng lalaki ang
kanilang asawa, maarin niya
itong gawin sa pamamagitan
ng pagbawi sa ari-ariang
ibinigay niya sa panahon ng
kanilang pagsasama. Subalit
kung ang babae ang
magnanais na hiwalayan ang
kanyang asawa, wala siyang
makukuhang anumang pag-
aari.
h.
Sumibol ang ideya ng
kalayaan, karapatan, at
pagkakapantay-pantay, sa
Pilipinas.
i.
Sa tradisyon ng mga Pilipino,
ang babaylan ay isang taong
may kakayahang gumamot ng
kaluluwa at katawan.
62
j.
Marami nang pagkilos at batas
ang isinusulong upang
mapagkalooban ng pantay na
karapatan sa trabaho at
lipunan ang mga babae, lalaki
at LGBT.
k.
Nabigyan ng karapatan ang
mga kababaihan na bumoto na
nagging simula ng kanilang sa
mga isyu na may kinalaman sa
politika.
l.
Ang kakabaihan sa panahong
ito ay kabahagi ng kalalakihan
sa paglaban sa mga hapones.
Ang kababaihan na
nagpapatuloy ng kanilang
karera na dahilan ng kanilang
pag-iwan sa tahanan ay hindi
ligtas sa ganitong gawain.
m.
Nagpakita ng kabayanihan ang
ilang kakabaihan kagaya ni
Gabriela Silang na nag-alsa
upang labanan ang pang-
aabuso ng mga Espanyol.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at Gawain 6. Gender Timeline
paglalahad ng bagong Natunghayan mo sa iyong
kasanayan #1 nabasang teksto ang papel ng
mga babae at lalaki sa iba’t
ibang yugto sa kasaysayan ng
Pilipinas. Itala mo sa gilid ng
mga gender symbol ang
gampanin ng babae at lalaki sa
kasaysayan ng ating bansa.
63
E. Pagtalakay ng bagong
Gawain 5. Inquiry Approach
konsepto at
Pagkatapos ng Gawain,
paglalahad ng bagong
maglunsad ng isang malayang
kasanayan #2
talakayan gamit ang mga
sumusunod ng mga gabay na
tanong:
a. May pagkakaiba ba ang a. Opo. May malaking
gender roles sa Pilipinas sa pagkakaiba ang gender roles
bawat yugto ng panahon? sa Pilipinas sa bawat yugto ng
panahon sa kasaysayan n
gating bansa.
b. Sa anong panahon sa b. Sa Panahon ng Hapon
kasaysayan ng ating bansa lubos na naabuso ang
lubos na naabuso ang karapatan ng mga kababaihan
karapatan ng mga kababaihan? sapagkat hindi nagging ligtas
Pangatwiranan ang kanilang kalagayan sa
panahong ito. Dahil sa labis na
pang-aabuso ng mga Hapones
marami sa mga kababaihan sa
nagging kabilang sa mga
kalalakihan sa pakikidigma
naglagay sa buhay ng mga
kababaihan sa panganib.
Gawain 7. Pledge of
G. Paglalapat ng aralin sa
Commitment
pang-araw-araw na buhay
Basahin ng guro ang mga panuto
sa ibaba:
1. Maghanda ang guro ng isang
cartolina o manila paper at mga
ginupit na papel.
2. Ipaskil ng guro ang cartolina
sa pisara at bigyan ang mga
mag-aaral isang ginupit na papel.
3. Sa ginupit na maikling papel,
hayaan ng guro na kumpletuhin
ng mag-aaral ang pangungusap
sa ibaba:
65
_________________________ paggalang sa kanilang gusto o
_________________________. desisyon sa buhay dahil ito’y
isang mahalagang bagay na
4. Ipaskil ng mag-aaral sa bubuo ng kanilang pagkatao.
cartolina ang lahat ng nabuong
pangugusap.
5. Tatawag ang guro ng ilang
mag-aaral upang basahin ang
nabuong commitment.
6. Hikayatin ng guro ang buong
klase na bigyang palakpak ang
lahat ng gawain ng mag-aaral.
A – Z Summary
H. Paglalahat ng Aralin
Basahin ng guro ang panuto sa
ibaba:
1. Maghanda ang guro ng mga
titik mula A hanggang Z.
2. Bawat pangkat ay
bubunot/pipili ng titik.
3. Gamit ang nabunot na titik,
bubuo ang pangkat ng
pangungusap na nagsisimula sa
titik na nabunot. Ang bubuuing
I. Pagtataya ng Aralin
TAMANG SAGOT:
1. Sa panahong ito, maraming 1. Panahon ng Amerikano
kababaihan na ang nakapag-aral
sa Pilipinas at nalinang sa
kanilang isipan na hindi lamang
dapat bahay at simbahan ang
mundong kanilang ginagalawan.
2. Panahon ng Espanyol
2. Sa panahong ito, mababa ang
pagtingin sa kababaihan, naging
limitado ang kanilang karapatan
lalo na sa pamamalakad sa
lipunan.
3. Panahong Pre-Kolonyal
3. Sa panahong ito, sa Panay,
Bukidnon, ang ilang kababaihan
ay hindi pinapayagang makita ng
tao bukod sa kanilang pamilya.
Sila ay itinuturing na Prinsesa.
4. Panahon ng Espanyol
4. Sa panahong ito, maraming
kababaihan ang sumali sa pag-
aalsa laban sa pang-aabuso ng
mga Espanyol.
5. Panahon ng Amerikano
66
5. Sa panahong ito, nagsimula
ang ideya ng kalayaan,
karapatan, at pagkakapantay-
pantay ng mga Pilipino.
6. Panahong Pre-Kolonyal
6. Sa panahong ito, ang ilang
kababaihan ya naging pinuno ng
lipunan at sila ay tinatawag na
Babaylan.
7. Kasalukuyang Panahon
7. Sa panahong ito, isinusulong
ang pagkakapantay-pantay sa
lipunan kaya’t maraming pagkilos
at batas ang ipinapasa upang
isinusulong ang pantay na
karapatan sa trabaho at lipunan
anuman ang kasarian.
8. Panahon ng Hapon
8. Ang kakabaihan sa panahong
ito ay hindi ligtas dahil kabahagi
sila ng mga kalalakihan sa
paglaban sa mga hapones.
9. Panahon ng Amerikano
9. Ang mga kababaihan sa
panahong ito ay nabigyan ng
karapatan na bumoto.
I. LAYUNIN
B. Pamantayang
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa :
Pangnilalaman
mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian
at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay :
Pagganap
nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang
maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan
C. Mga Kasanayan sa
Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon
Pagkatuto (Isulat ang
(AP10KIL-IIIc-4)
code ng bawat
1. Nakapaghahambing sa gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang
kasanayan)
panahon
2. Nakagagawa ng slogan/poster/maikling tula/maikling awit/rap
upang
68
maisulong ang pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian.
3. Napapahalagahan ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin
Kasarian sa Iba’t Ibang Lipunan
Konsepto ng Kasarian at Sex
III. KAGAMITANG
PANTURO
C. Sanggunian
5. Mga Pahina sa
Pahina 6
Gabay ng Guro
6. Mga Pahina sa
pp. 267-273
Kagamitang
Pangmag-aaral
7. Mga Pahina ng
Teksbuk
8. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng LR
D. Iba pang Kagamitang
Internet:
Panturo
1. https://www.mutualart.com/Artwork/THE-MANDALA-
BUILDERS/ABD3681F9DA88494
2. https://www.slideshare.net/kheesa/mga-kontemporaryong-isyu-
3rd-quarter-gender-at-sekwaslidad
PANAHON NG REBOLUSYON
PANAHON NG AMERIKANO
69
PANAHON NG HAPON
G. Paghahabi sa layunin
Think-Pair-Share. Picture
ng aralin
Analysis
Panuto:
1. Humanap ng magkapareha
ang mag-aaral.
2. Pag-usapan ng dalawang
magkaklase ang larawan.
3. Sundin ng mag-aaral ang mga
sumusunod na tanong sa
gagawing talakayan.
I. Pagtalakay ng bagong
konsepto at Presentasyon ng Role Play
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 1. Ibahagi ng limang pangkat ang
nabuong role play.
2. Basahin ng guro ang Magpapakita ng role play ang
pamantayan ng pagmamarka sa bawat pangkat.
70
gagawing Role Play:
Kahalagahan ng 30%
impormasyong inilahad
at kalinawan ng mga
ideyang nais iparating
Kaangkupan sa 30%
tema/paksa
Kagalingan sa Pagganap 20%
Kabuuang Presentasyon 20%
Kabuuan 100%
J. PagPtalakay ng
Gawain 5. Inquiry Approach
bagong konsepto at
Pagkatapos ng Gawain,
paglalahad ng bagong
maglunsad ng isang malayang
kasanayan #2
talakayan gamit ang mga
sumusunod ng mga gabay na
tanong:
a. May pagkakaiba ba ang
a. Opo. May malaking
gender roles sa Pilipinas sa
pagkakaiba ang gender roles
bawat yugto ng panahon?
sa Pilipinas sa bawat yugto ng
panahon sa kasaysayan n
gating bansa.
b. Paano mo mailalarawan ang b. Sa panahong pre-kolonyal,
gender roles sa Pilipinas sa ang mga kababaihan ay may
bawat yugto ng panahon? mataas na katayuan sa
lipunan ang ilan sa kanila ay
itinuturing babaylan. Ngunit
kakikitaan din ng pagkiling sa
mga
kalalakihan sa panahong pre-
kolonyal. Ang pananaw na ito
sa mga kababaihan ay
nagbago sa pagdating ng mga
Espanyol sapagkat sa
panahong ito nagging limitado
ang karapatan ng mga
kababaihan sa lipunan.
Samatalang, sa panahon ng
Amerikano, nabigyan ng
pagkakataon ang mga
kababaihan na maiangat ang
kanilang katayuan sa lipunan.
At sa kasalukuyang panahon,
pantay-pantay na ang
pagturing ng tao sa lipunan –
babae, lalaki, at LGBT , ay
may pantay-pantay na
karapatan sa lipunan.
71
F. Paglinang sa
Gawain 6. MI Approach
kabihasaan
1. Gamit ang isang bondpaper, Ang maaaring sagot ng mga
ipapakita ng bawat pangkat kung mag-aaral ay naaayon sa
paano maisulong ang kanilang napiling gagawin. Ang
pagtanggap at output ng mag-aaral ay
paggalang sa iba’t ibang maaaring slogan, poster,
kasarian upang maitayugod ang maikling awitin/rap, o maikling
pagkakapantay – pantay ng tao tula.
bilang kasapi ng pamayanan.
Bawat pangkat ay maaring
gumawa ng slogan, poster,
maikling tula, o maikling awit/rap
2. Para sa gawaing ito, sundin
ang pamantayan sa
pagmamarka sa
ibaba:
3. Ibahagi at ipaliwanag ang
nabuong output sa klase.
Kahalagahan ng 30%
impormasyong inilahad
at kalinawan ng mga
ideyang nais iparating
Kaangkupan sa 30%
tema/paksa
Pagkamalikhain 30%
Kabuuang Presentasyon 10%
Kabuuan 100%
Gawain 7. Pledge of
G. Paglalapat ng aralin sa
Commitment
pang-araw-araw na buhay
Basahin ng guro ang mga panuto
sa ibaba:
1. Maghanda ang guro ng isang
cartolina o manila paper at mga
ginupit na papel.
2. Ipaskil ng guro ang cartolina
sa pisara at bigyan ang mga
mag-aaral isang ginupit na papel.
3. Sa ginupit na maikling papel,
hayaan ng guro na kumpletuhin
ng mag-aaral ang pangungusap
sa ibaba:
Bilang pagtanggap at
Bilang pagtanggap at
paggalang sa iba’t ibang
paggalang sa iba’t ibang
kasarian, itataguyod ko ang
kasarian, itataguyod ko ang
pagkakapantay-pantay ng tao
pagkakapantay-pantay ng tao
72
bilang kasapi ng pamayanan sa bilang kasapi ng pamayanan
pamamagitan sa pamamagitan ng
ng_______________________ pagbibigay respeto at
_________________________ paggalang sa kanilang gusto o
_________________________. desisyon sa buhay dahil ito’y
isang mahalagang bagay na
bubuo ng kanilang pagkatao.
4. Ipaskil ng mag-aaral sa
cartolina ang lahat ng nabuong
pangugusap.
5. Tatawag ang guro ng ilang
mag-aaral upang basahin ang
nabuong commitment.
6. Hikayatin ng guro ang buong
klase na bigyang palakpak ang
lahat ng gawain ng mag-aaral.
A – Z Summary
H. Paglalahat ng Aralin
Basahin ng guro ang panuto sa
ibaba:
Inaasahang sagot:
1. Maghanda ang guro ng mga
titik mula A hanggang Z.
A – Ang tao, bilang
2. Bawat pangkat ay
mahalagang kasapi ng
bubunot/pipili ng titik.
pamayanan at kahit anuman
3. Gamit ang nabunot na titik,
ang kasarian nito, ay nararapat
bubuo ang pangkat ng
na bigyan ng pagkakapantay-
pangungusap na nagsisimula sa
pantay na pagturing sa
titik na nabunot. Ang bubuuing
lipunan, dahil sa ganitong
pangungusap ay inaasahang
paraan maitaguyod ang
bubuod sa tinatalakay na aralin o
kaunlaran ng lipunan.
paksa.
4. Ibahagi ng pangkat ang
nabuong pangungusap sa klase.
I. Pagtataya ng Aralin
TAMANG SAGOT:
J. Karagdagang gawain
Paggawa ng Reflection
para sa takdang-aralin at
remediation
1. Maghanap ng isang artikulo o
news clipping na nagsasalaysay
ukol sa pagtataguyod ng
pagkakapantay-pantay ng tao sa
lipunan anuman ang kasarian-
babae, lalaki, at LGBT. Gupitin
ito at idikit sa isang short
bondpaper. Gumawa ng
reflection sa artikulong ito at
isulat sa ibaba ng news clipping.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
E. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
F. Bilang ng mga
mag-aral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation.
G. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
74
aralin.
H. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano na ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ang aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
I. LAYUNIN
III. KAGAMITANG
PANTURO
75
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Grade 10 LM
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
pp. 274-276
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
76
1. Ang nasa larawan ay mga
kababaihang nagmula sa Africa na
may iba’t ibang gawain ipinapakita.
2. Ang mga kababaihan sa
makabagong henerasyon ay may
kanya kanyang bahaging
ginagampanan sa lipunan.
3. Mahalahaga ang papel na
kanyang ginagampanan sa lipunan
lalo na sa usaping pang ekonomiya,
edukasyon at sa pagsulong sa
Mga Pamprosesong tanong:
karapatan ng mga kababaihan.
1. Ano ano ang nakikita ninyo
sa larawan?
77
tanong.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
II. LAYUNIN
IV. KAGAMITANG
PANTURO
C. Sanggunian
5. Mga Pahina sa Grade 10 LM
Gabay ng Guro
6. Mga Pahina sa pp. 276-280
Kagamitang
Pangmag-aaral
7. Mga Pahina ng
Teksbuk
8. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
D. Iba pang Kagamitang
Panturo
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
mga Mag-aaral
Bilang balik-aral, ibabahagi sa Inaasahang mababahagi ang mga
K. Balik-Aral sa klase ang ginawang bata sa kanilang nasasaliksik
nakaraang aralin at/o pagsaliksik ng isang kaso ng https://www.hrw.org/news/2018/.../
pagsisimula ng pang-aabuso sa karapatan ng ghana-discrimination-violence-against-
bagong aralin kababaehan sa bansang lgbt-people
Africa at Kanlurang Asya
80
Pagsusuri ng mga larawan:
L. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Tanong:
1. Sinu-sino ang nasa
ipinakikitang larawan?
2. Ano ang mensaheng nais
iparating sa mga larawang
ito?
82
sa pamayanan tungkol impormasyon.
kontribusyon ng babae, lalaki,
LGBT salipunan.
Nabuo ang pag-unawa
tungkol sa paksa. Inaasahang
kritikal na nasusuri ang mga
konseptong may kinalaman
sa kasarian at gender roles
sa lipunan ng Pilipinas at
R. Paglalahat ng Aralin lipunan ng ibang bansa.
Nailatag din sa araling ito ang
kasaysayan ng mga LGBT sa
Pilipinas at ang iba’t ibang
gender roles sa ibang bahagi
ng daigdig.
Rubric sa pagtataya ng
Sanaysay
Pama Mahu Sapat Kaunti Kulant
ntaya say 8 Pts 5 Pts s
n 10 Pts
1.
J. Karagdagang gawain Tiyak
para sa takdang-aralin at ang
paksa/
remediation mens
ahe
2.
Wasto
at
magk
augna
y ang
pangu
ngusa
p/simb
olo
3.
Nakah
ihikay
at sa
mga
mamb
abasa
T. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
85
86