You are on page 1of 8

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Face to Face

Paaralan CAGSIAY 1 NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 10


Guro ALJON R. AQUINO Asignatura AP
TALA SA Petsa Abril 17, 2023 Markahan Ikatlo
PAGTUTURO Oras 10-Molave 7:40-8:40 Bilang ng Araw 1
10-Mahogany 10:00-11:00 (M,T,TH)
10-Narra 3:15-4-15

MASUSING BANGHAY- Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


ARALIN
I. LAYUNIN Sa pagtatapos mo ng modyul na ito, ikaw ay
inaaasahang:

1. Naipaliliwanag ang gender and development


2. Nakagagawa ng aktibiti na nagsusulong ng gender
and development sa Pilipinas (promotional T-shirt);
3. Nakapagbibigay ng mga pamamaraan na
nagtataguyod ng pagtanggap, paggalang, at
pagkakapantay-pantay ng iba’t ibang kasarian sa
lipunan.

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing


Pangnilalaman hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang
sa iba,t ibang kasarian upang maitaguyod ang
pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng
Pagganap mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at
lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang
kasapi ng pamayamanan

C. Pinakamahalagang Nakagagawa ng hakbang na nagsusulong ng


Kasanayan sa pagtanggap at paggalang sa kasarian na
Pagkatuto (MELC) nagtataguyod ng pagkakapantay-pantay ng tao bilang
(kung mayroon, isulat ang -
pinakamahalagang kasanayan
kasapi ng pamayanan
sa pagkatuto o MELC)

D. Pagpapaganang
Kasanayan (kung
mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan)
II. NILALAMAN Paksa: Gender and Development

Batayang konsepto
Sa araling ipapaliwanag ang gender and development

III. KAGAMITANG Yeso, Pisara, Telebesyon, Mga kagamitang


PANTURO Biswal,PPT
A. Mga Sanggunian Araling Panlipunan – Ikasampung Baitang Alternative
Delivery Mode Ikatlong Markahan – Modyul 4:
Pagtanggap at Paggalang sa Kasarian Tungo sa
Pagkakapantay-pantay
a. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Araling Panlipunan – Ikasampung Baitang Alternative
Kagamitang Delivery Mode Ikatlong Markahan –
Pangmag-aaral Modyul 4: Pagtanggap at Paggalang sa Kasarian
Tungo sa Pagkakapantay-pantay
Edisyon, 2020

Pahina 15-16&19
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Talaan, Presentaion (PPT), visual aids at modyul para
Kagamitang sa mga mag-aaral
Panturo para sa
mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula A. Panalangin Ang lahat ay inaasahang itutungo
(Introduction) - Ang lahat ay tumayo para sa ang mga ulo ano mang relihiyon ang
pambungad na panalangin kinabibilangan at damhin ang
presensya ng panginoon.
B. Pagbati

- Magandang umaga/hapon Grade 10 (Molave, - Magandang umaga/hapon din po


Mahogany, Narra) Sir.
- Bago kayo umupo ay pulutin muna kung
(pinupulot ng mga bata ang basura
mayroong basura sa ilalim ng inyong upuan at
ayusin ito. sa sahig)

-Salamat, maari na kayong umupo

-Kamusta kayo?
- Mabuti naman po, Sir
C. Pagtatala ng liban sa klase

- May liban ba sa ating klaseng?


- Mabuti naman.
- Wala po Sir

D. Balik-aral

Bago tayo magsimula ng ating panibagong aralin


ay atin munang balikan ang nakaraang aralin.
(Ang mga mag-aaral ay tumataas
Sino ang nakakatanda sa huling tinalakay? ang kamay)

(Tatawagin ng guro ang mga mag-aaral sa -Sir, ang huling aralin pong tinalakay
kanilang pangalan) ay patungkol sa Mga Prinsipyo ng
Yogyakarta
Tama

Patungkol saan ang mga prinsipyong ito at ano


ang kahalagahan nito sa ating lipunan?

(Tatawagin ng guro ang mga mag-aaral sa Sir, ang mga prinsipyong ito ay
kanilang pangalan) naglalayun o nagpapatibay ng
karapatan ng bawat tao ano man ang
oryentasyon sekwal nito o
pagkakikilanlan.
Tama, mahusay. Ito ay mga prinsipyo na
naglalayon ng pagkakapantay-pantay,
parespeto at pagtanggap sa lahat ng kasarian
ano man ang oryentasyong sekwal sa
pagtamasa ng mga karapatan.

May mga katanungan pa ba kayo sa nakaraang


aralin?
-Wala na po, Sir
Kung wala na ay dumako na tayo sa susunod
natin Aralin.

E. Subukin (Paunang pagtataya)

Bago ang lahat, kumuha muna kayo ng


kwaderno at subukang sagutan ang aking
inihandang 5 aytem na multiple choice question (Babasahin ng mga mag-aaral ng
bilang paunang pagtataya. (PPT). sabay-sabay ang panuto)
Bibigyan ko lang kayo ng limang minuto upang
(Inaasahang masagutan ng maayos ang
para sa gawaing ito. Basahing mabuti ang mga
Subukin)
katanungan at sagutan
Maliwanag ba, class?

B. Pagpapaunlad a. TUKLASIN
(Development)
Suriin namn natin ngayon ang isang videoclip na - Opo, sir
pinamagatang “Impossible dream”.

Maliwanag ba?

https://www.youtube.com/watch?
v=t2JBPBIFR2Y&t=17s

Ang mga mag-aaral ay tahimik na


nanonood ng videoclip

Bilang pagpapatuloy, hahatiin ko ang klase sa


dawalang grupo, ang grupo ng mga lalaki at grupo
ng mga babae.
(Ang bawat grupo ay magbabahagi
Magkakaroon kayo ng aktibiti na tatawaging
ng kanilang ideya)
“Graffiti wall”

Sa aktibiting ito, ilista ang mga gawaing ginagawa


ng lalaki at ng babae mula ng inyong napanuod
ang video at ipaliwanag ang pagkakaiba nila.
Pumili ng isang representative mula sa inyong
grupo na magpapaliwanag ng inyong kasagutan.
-Ang mga mag-aaral ay mag-uulat ng
kanilang aktibiti
Group 1 at Group 2

Maraming salamat sa inyong partisipasyon. Lahat


ng inyong sinabi ay tama. Palakpakan ang mga
sarili.
Sir, ang video po ay nagpapakita sa
May nakita ba kayo na magandang mensahe mula tungkulingginagawa ng babae at
sa video? lalaki sa lipunan. Nagpapakita rin ito
na tila hindi pantay ang oportunidad
ng babae at lalaki sa lipunan.

Papalakpak ang mga mag-aaral

Tama. Bigyan natin sya ng apat na bagsak.

Mahusay ang inyong ginawang partisipasyon. At


dahil dyan, ang ating araling tatalakayin ay ang
Gender and development

b. Suriin (Malayang Talakayan)

GENDER AND DEVELOPMENT (GAD)


Dumako na tayo sa pagtalakay sa GAD

Maaari mo bang ipaliwang kung ano ang


 Sir, Ayon sa Komisyon ng
GAD?
Kababaihan sa Pilipinas ang
Gender and Development
Anyone?
(GAD) ay isang pananaw at
proseso ng pag-unlad na
mayroong pakikilahok at
nagbibigay lakas,
pagkakapantay pantay,
napapanatili, malaya sa
karahasan, may paggalang sa
karapatang pantao,
sumusuporta sa pagpapasiya
sa sarili at pagsasakatuparan
ng mga kakayahan ng tao.

Mahusay, Tama!
 Sir, Ang Gender and
Paano naman nabuo ang GAD?
Development at binuo noong
1980 bilang alternatibo sa
Women in Development
(WID).

Magaling, tama ang iyong kasagutan.


-Ninanais ng GAD na ang mga
kababaihan ay may kaparehong
Mabigay ng layunin ng GAD pagkakataon o oportunidad tulad ng
Anyone? sa mga lalaki.

Mahusay Sir, Gender Roles at Social Relations


Analysis.
So, saan nakapokus ang GAD?

Tatawag ng pangalan

Maaari mo bang ipaliwanag ang Gender Sir, ang Gender Roles ay nakatuon
Roles? sa pagbuo ng mga pagkakakilanlan
sa lipunan at ang pagiging patas ng
lalaki at babae sa pagkukunan ng
pangkabuhayan.

Tatawag ng pangalan
Korek
Sir, ang Social Relations Analysis
Maaari mo bang ipaliwanag ang Social naman ay nakatuon sa pag-aaral ng
Relations Analysis panlipunang katayuan ng kalalakihan
at kababaihan sa lipunan.

Wow, tumpak.
Ang mga mag-aaral ay nagbigya ng
Bigyan sila ng limang bagsak. palakpak

Wala na po. Malinaw na po, Sir.


Malinaw na ba class? May katanungan
ba?

Ngayon naman ay dumako tayo sa GAD


sa Pilipinas. Sir, Ang Plano ng Pilipinas para sa
Gender and Development, para sa
Sino ang may ideya patungkol dito sa mga mga taong 1995-2025, ay isang
hakbang ng Pilipinas para sa GAD? pambansang plano na tumutugon
at naglalayon ng pagkakapantay-
pantay at kaunlaran para sa
kalalakihan at kababaihan.

Very good.

 Inaprubahan at pinagtibay ito ng dating


Pangulong Fidel V. Ramos bilang Executive
Order No. 273, noong Setyembre 8, 1995.
Ito ang kahalili ng Philippine Development
Plan para Kababaihan, 1989-1992, na
pinagtibay ng Executive Order No. 348 ng
Pebrero 17, 1989. Sir, Ang gobyerno ay naglalaan
ng 5 porsiyento ng badyet para
 Ilang porsyento ang inilaan ng Pilipinas na sa iba’t ibang ahensiya nito
badyet para dito (GAD) at bakit? upang higit na mapagbuti ang
mga polisiya at patakaran ukol
sa pagpapaunlad ng kasarian.

Magaling

-Sir, Women Empowerment


Bilang, isang babae, ano ang nararamdan mo
sa hakbang na ginagawa ng Pilipinas sa GAD?

Tama

Dahil nga sa GAD, nagkakaroon ng


pagkakataon hindi lang ang mga babae ngunit
ito ay para sa lahat ng kasarian upang
mapaunlad pa ang mga sarili lalo na sa lipunan
ng sa gayon ay maisulong ang pagkakapantay- -Opo, sir
pantay at matigil ang mga isyung pangkasarian
at diskriminasyon. -Wala na po, sir.
Nauunawaan ba ang ating tinalakay?

May katanungan pa ba?

Ngayong nauunawaan niyo na ang GAD ay


dumako na tayo sa ating Aktibiti.

c. PAGYAMANIN (PPT) Panuto: Tukuyin ang isinasaad ng


bawat pangungusap. Piliin ang titik ng
Basahin natin ng sabay-sabay ang panuto tamang sagot.

Tamang kasagutan:

1. F.
2. B
3. A
4. E
5. D
C. Pagpapalihan a. Isagawa
(Engagement) Pangkatang Gawain
#ISULONG NATIN TO
Panuto: Gumawa ng promotional T-shirt
design na nagpapakita ng mga pamamaraan
sa pagtanggap at paggalang sa kasarian
tungo sa pagkakapantay-pantay. Gawin ito
Ang mga mag-aaral ay babasahin
sa pamamagitan ng paggamit ng bondpaper ang panuto at Rubriks.
at mga art materials upang makagawa ng isa
obra.

Gamiting gabay ang mga pamantayan sa


rubrik. Gawin ito sa loob ng Sampung

minuto.

Maliwanag po ba? May katanungan pa ba,


class? Bibigyan ko lang kayo ng 10 mins
sa paggawa ng promotional T-shirt.

a. Paglalapat b. Tayahin Panuto: Basahin at unawaing mabuti


(Assimilation) ang bawat pahayag, sitwasyon, at
tanong.
Basahin natin ang panuto Isulat ang iyong sagot sa isang papel.

Tamang kasagutan:
1. C. 4. C.
2. C. 5. B.
3. D.
V. PAGNINILAY
- Ngayon naman, bilang huling Gawain. Nais
kong malaman ang inyong mga saloobin at
mga ideya patungkol sa ating tinalakay Ang GAD ay nagnanais na ang mga
ngayon. At ano ang importanteng kababaihan ay mabigyan ng pantay
kaalaman ang inyong napulot(PULOT OF na oportunidad na katulad ng sa
THE DAY). Bibigyan ko kayo ng sticky lalaki.
notes na inyong sususlatan at ididikit sa
“Pader ng Pagkatuto”. (Visual Aids)

Maraming Salamat sa pagbabahagi at


pakikilahok. Sana ay marami kayong
natutunan sa araw na ito. Palakpakan ang
sarili.

Inihanda ni: Iwinasto ni:


ALJON R. AQUINO Ms. Dianena S. Peras
(Pre-Service Teacher) (Cooperating Teacher)

You might also like