You are on page 1of 3

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10

KONTEMPORARYONG ISYU
Ikatlong Markahan
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapanta-
pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng ga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-
pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.

C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang mga uri ng kasarian at sex.

D. Layunin
Sa pagtapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nabibigyang- kahulugan ang pagkakaiba ng sex at gender;
2. Nauunawaan ang mga konseptong may kaugnayan sa sex at gender; at
3. Nabibigay-diin ang mga gampanin ng bawat isa sa iba't ibang bahagi ng daigdig.

Pagbibigay respeto, panggalang at


pagkakapantay-pantay ng bawat tao.

I. Nilalaman
A. Paksa: Konsepto ng Kasarian
B. Sanggunian:
Modyul sa Kontemporaryong Isyu; Quarter 3, Modyul 1
https://www.studocu.com/ph/document/angono-national-high-school/history/
grade-10-araling-panlipunan-quarter-3-module-1-konsepto-ng-kasarian/
26751222
Araling Panlipunan Ikatlong Markahan – Modyul 1: Uri ng Gender, Sex at Gender
Roles sa Iba’t Ibang Bahagi ng Daigdig. https://depedtambayan.net/wp-
content/uploads/2022/01/AP10-Q3-MODYUL1.pdf

C. Kagamitan: Laptop, PowerPoint Presentation, HDMI, Visual Aids

II. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pambungad na Panalangin
“Magsitayo tayong lahat para sa ating
Panalangin at damdamin ang mga
salita ng Panginoon.”
(Tumayo ang mga mag-aaral at
(Panalangin gamit ang Audio Visual mataimtim na nakinig sa panalangin)
Presentation)

2. Pagbati
Magandang umaga sa ating lahat! (Tumayo ang mga mag-aaral at
sabay-sabay na bumati ng
Bago tayo mag-umpisa sa ating “Magandang umaga, Bb. Valdez)
panibagong talakayin ngayong araw,
marahil lamang na tumingin kayo sa
inyong paligid at sa ilalim ng inyong
mga upuan at kunin ang mga
makikitang dumi at pansamatala niyo
itong ilagay muna sa inyong mga
bags. Laging tandaan na dapat (Ang mga mag-aaral ay agad na
panatilihing maayos ang inyong mga sumunod sa inuutos ng kanilang guro)
upuan. Nais ko ring hilingin na
pakitago ang inyong mga cellphone.

Maraming salamat sa inyong


kooperasyon maaari na kayong (Ang mga mag-aaral ay tahimik na
umupo. umupo at handa ng making sa
kanilang guro)
3. Pagtala ng Liban at hindi liban sa
klase

Upang mas mabilis ang ating


pagtatala ng liban at hindi liban
ngayong araw sa ating klase. Maaari
bang isulat ng kalihim ng klase na ito
ang mga liban at ibigay ito sa akin
pagkatapos ng klase.
Opo, Ma’am.

Maraming Salamat!

B. PANLINANG NA GAWAIN
1. Pagganyak

Sa puntong ito, magkakaroon tayo ng


isang maikling aktibidad na susubok
sa inyong talas ng paningin. Ito ay
tatawagin nating “Loop a Word”.

LOOP A WORD: Hanapin at bilugan


ang mga salita sa loob ng kahon na
may kinalaman sa
paksang ating tinalakay. Mayroong
labinlimang (15) salita ang makikita.
Bigyang-kahulugan 1. Sex
ang mga salitang ito 2. Gender
LOOP A WORD: Hanapin at bilugan 3. Heterosexual
ang mga salita sa loob ng kahon na 4. Asexual
may kinalaman sa 5. Lesbian
paksang ating tinalakay. Mayroong 6. Gay
labinlimang (15) salita ang makikita. 7. Bisexual
Bigyang-kahulugan 8. Homosexual
ang mga salitang ito 9. Male
Panuto: Hanapin at bilugan ang mga 10. Female
salita sa loob ng kahon na maaring 11. Kasarian
may koneksyon sa ating talakayin
mamaya. Mayroong labing-isa (11)
salita ang makikita.

You might also like