You are on page 1of 6

Learning Area Filipino

Larning Delivery Modality FACE-TO-FACE

PAARALAN Rizal Technological University BAITANG Baitang 9


TALA SA GURO G. Luigie B. Velasco ASIGNATURA Filipino 9
PAGTUTURO PETSA Nobyembre 29, 2023 MARKAHAN Ikalawang
Markahan
ORAS 4:10 – 5:10 pm BILANG NG ARAW 4

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang maipamalas


ang mga sumusunod na kasanayan:
 Naipapaliwanag ang salitang may higit sa isang kahulugan. (F9PT-If-
42)
 Nasusuri ang sariling ideya at ideya ng iba kapag nakikita ang sarili sa
katauhan ng nagsasalita. (F9PN-If-42)
 Nakapagbibigay ng kaalaman hinggil sa bansang Pinagmulan ng
Teksto
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga piling akdang
tradisyonal ng Silangang Asya
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na nagpapakita ng
pagpapahalaga sa pagiging isang Asyano
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat
ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o
MELC
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
E. Pagpapayamang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapayamang kasanayan.)
II. NILALAMAN
A. PANITIKAN Sanaysay – Ang Kababaihan ng Taiwan: Ngayon at Noong nakalipas na
50 Taon
B. GRAMATIKA Mga Pang-ugnay na Ginagamit sa Pagsulat ng Sanaysay
III. KAGAMITAN PANTURO Laptop, PowerPoint Presentation, Video (Website)
A. Mga Sanggunian Student Manual
Curriculum Guide 2016
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang
pang mag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Chalk, Blackboard
Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Pagbati

Isang Magandang Araw sa inyo 9 – Thomas ako si G. Magandang Araw din po G. Velasco
Luigie Velasco

Pagdarasal

Bago natin simulan ang ating talakayan sa araw na ito Ama, ibuhos mo ang iyong mga pagpapala sa aming
simulan muna natin ito sa isang panalangin at buong komunidad ng paaralan upang ang lahat ay lumago
tinatawagan ko si Bb. maaari mo bang pamunuan ang sa kaalaman ng iyong katotohanan, pag-ibig, karunungan
panalangin? at kapayapaan. Sa pangalan ni Hesus kami ay
nananalangin. Amen.
Pagsasaayos ng silid-aralan

Bago tayo umupo ay tignan muna natin ang mga kalat


sa ilalim ng ating mga upuan at kung mayroong kalat ay
pulutin ito at ilagay muna sa ating bag at paki-tignan na Opo, G.
rin ang linya ng inyong upuan bago umupo. Malinaw po
ba 9 – Thomas?

Pag-uulat ng mga liban sa klase

Maaari ng umupo ang lahat para sa pagchicheck ng Tatayo ang kinatawan ng klase at sasabihin ang mga liban
mga liban at hindi liban sa ating klase ay tinatawag ko at hindi liban sa klase ngayong araw
ang kinatawan ng klaseng ito

Maaari ko bang malaman kung sino ang liban at hindi


liban sa ating ngayong klase? Opo, G.

Batid ko na walang liban sa ating klase at akoý natutuwa


at bigyan niyo ng tatlong palakpak ang inyong sarili

Mahusay 9 – Thomas!

Paunang Pagtataya (Pre-Assessment)

Pagganyak

Bago ang lahat ay magkakaroon muna tayo ng isang


maikling balik aral

Ponemang Suprasegmental tukuyin kung antala/diin,


haba/tono o intonasyon

Handa na ba ang lahat? Opo, G. Velasco


Magaling 9 – Thomas! Batid ko na may mga nalaman
kayo sa aking balik aral na ginawa

Kung handa na kayo ay dumako na tayo sa ating aralin


kahapon

Handa na ba ang lahat? Aba, Syempre po.

Development (Pagpapaunlad)
Pagtatalakay

Pagpapanood ng bidyo mula sa website ng


YouTube at pagtatalakay ng Kababaihan ng Taiwan,
Ngayon at Noong nakaraang 50 Taon mula sa mga mag-
aaral.

Sanggunian: https://www.youtube.com/watch?v=N20_rlA-ZIw

Pagkatapos ay ipapabasa sa kanila ang pagkakabuo Ang paksa ng sanaysay na binasa ay tungkol sa Karapatan
ng Sanaysay ng babae ng Taiwan noon at ngayon

Ang layunin ng sumulat nito ay bigyang halaga ang mga


babae at tratuhin sila ng tama at pantay na pagtingin
Pakibasa at pakipaliwanag Bb. at G. ang paksa, layunin,
kaisipan at paraan sa pagkakabuo ng sanaysay Ang kaisipan ng sanaysay na binasa ay tungkol sa kanyang
pananaw sa kababaihan sa aspeto ng kanilang Karapatan
at kalagayan sa mga susunod na taon.

Ang paraan sa pagkakabuo ng sanaysay na binasa ay


realistiko sapagkat ipinapakita ang mga natatanging
karanasan at kalagayan ng mga kababaihan noon at
ngayon ng bansang Taiwan.
Maraming Salamat Bb. at G.

At pagkatapos mabasa ng inyong kaklase ang ilang


pagkakabuo ng Sanaysay ay maaari din kayo gumawa
ng inyong sariling Sanaysay sa mga susunod na araw

Engagement (Pagpapalihan)
Pangkatang Gawain

Pagpresenta ng kanilang mga


Gawain

Unang Pangkat

Ikalawang Pangkat

Pamantayan sa Pangkatang Gawain

Mga Batayan 5 3 1
Ikatlong Pangkat
1. Nilalaman Nabibigay ng buong May kaunting Maraming kakulangan
husay ang hinihingi kakulangan ang sa nilalaman na
ng takdang paksa nilalaman na ipinakita sa
sa pangkatang ipinakita sa pangkatang gawain
gawain pangkatang gawain
Ikaapat na Pangkat
2. Presentasyon Buong husay at Naiulat at Di-gaanong
malikhaing naiulat naipaliwanag ang naipaliwanag ang
at naipaliwanag pangkatang gawain pangkatang gawain
ang pangkatang sa klase sa klase
gawain sa klase
Ikalimang Pangkat
3. Kooperasyon Naipapamalas ng Naipapamalas ng Naipamamalas ang
buong miyembro halos lahat ng pagkakaisa ng iilang
ang pagkakaisa sa miyembro ang miyembro sa
paggawa ng pagkakaisa sa paggawa ng
pangkatang gawain paggawa ng pangkatang gawain
pangkatang gawain

4. Takdang Natapos ang Natapos ang Di natapos ang


Oras pangkatang gawain pangkatang gawain pangkatang gawain
nang buong husay ngunit lumampas sa
sa loob ng takdang oras
itinakdang oras
Magaling! Una hanggang Ikalamang Pangkat ngayon naman pagkatapos
magkaroon ng pangkatang gawain batid ko na naunawaan niyo ang mga
ibinahagi ng bawat grupo at inaasahan ko na may natutuhan kayo sa inyong
pangkatang gawain

Assimilation (Paglalapat)
Dugtungan ang pahayag “Ang aral na naibigay sa akin
ng Sanaysay ay
_____________________________________________ Sila ay kukuha ng Notebook at sasagutan nila ang ibinigay
_____________________________________________ na paglalapat

_____________________________________________

V. ASSESSMENT (Pagtataya)
Kumuha ng ¼ na papel at gawin ito, Maaaring sagot na
lamang ang ilagay sa inyong mga papel

PANUTO: Piliin ang wastong tamang sagot na nasa loob


ng kahon.

Sila ay kukuha ng ¼ na papel at sasagutan nila ang ibinigay


na pagtataya

1. Siya ang nagsalin ng Sanaysay ng Taiwan mula sa


Filipino _____.
2. Ito ang porsyento ng kababaihan na mataas kaysa sa
kalalakihan _____.
3. Ang salitang kasambahay ay isinalin sa Ingles na _____.
4. Ang _____ isa sa nangungunang Networking Hardware
Manufacturer sa Taiwan.
5. _____ taon ang Maternity Leave na ginawa ng
Gobyerno para sa pantay na karapatan ng mga
kababaihan.

Tamang Sagot
1. S.C Molina
2. 2% o 51%
3. Housekeeper
4. Accton Inc.
5. Isang Taon

Dahil mukhang marami sa inyo ang nakakuha ng


mataas na iskor sa ating pagtataya ay palakpakan ang
inyong mga sarili
VI. ASSIGNMENT OR AGREEMENT (Takdang Aralin o Kasunduan)

Kayo ay magkakaroon ng Takdang Aralin

Gumawa ng isang Slogan tungkol sa pantay na


pagturing sa mga Kababaihan at Kalalakihan sa isang
bansa gawin ito sa malinis na “Short Bondpaper” at ipasa
ito sa ating muling pagkikita.

At dito na natatapos ang ating aralin sa araw na ito,


Batid ko na naunawaan ninyo ang tungkol sa Sanaysay
mula sa Taiwan.
Kung kaya ay magkita-kita ulit tayo bukas para sa
panibagong akdang pampanitikan na ating tatalakayin

Muli ako si G. Luigie B. Velasco

Paalam at magkita tayo muli bukas.

Inihanda ni:

LUIGIE B. VELASCO
Filipino PST

You might also like