You are on page 1of 13

PAARALAN Baliwagan National High School ANTAS Baitang 11

GRADE 11 GURO Bb. Emmalyn M. Salas ASIGNATURA Komunikasyon at Pananaliksik sa


PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO Wika at Kulturang Pilipino
PETSA/ORAS Unang Linggo MARKAHAN Unang Markahan

Unang Sesyon Pangalawang Sesyon Ikatlong Sesyon Ikaapat na Sesyon

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakakagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpakilala sa sarili sa mga Nasasagot nang tama ang Natutukoy ang mga kahulugan at Natutukoy ang mga kahulugan at
Isulat ang code ng bawat kasanayan bagong ka klase at naibabahagi paunang pagtataya na kabuluhan ng mga konseptong kabuluhan ng mga konseptong
ang mga saloobin ukol sa kinapapalooban ng mga paksang pangwika. pangwika.
pagpasok sa Grade 11 aralin sa unang semester F11PT-la-86 F11PT-la-86

II.NILALAMAN
MAIKLING ORENTASYON SA PRE-TEST KAHULUGAN, KALIKASAN AT PAGLALAHAD NG SAGOT MULA SA
ASIGNATURA KAHALAGAHAN NG WIKA INTERBYU
KAGAMITANG PANTURO
A.Mga pahina sa gabay ng guro Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika
Wika at Kulturang Pilipino Wika at Kulturang Pilipino at Kulturang Pilipino
1.Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
2.Learner’s Materials Pages
3.Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 1-20 Pahina 1-20 Pahina 1-20 Pahina 1-20
4.Karagdagang Kagamitan Mula sa Talatanungan
Portal ng Leraning Resource
B.Iba Pang Kagamitang Panturo Aklat sa Filipino, Aklat sa Filipino, yeso mga
naimprintang papel
III.PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraang aralin Magkaroon ng isang gawain sa Magkaroon muna ng pampasigla Pagkatapos ng pampasigla ay Magbabahagi ng guro ng isang
at/o pagsisimula sa bagong aralin pagpapakilala sa sarili sa mga paaalalahanan ang mga estudyante nakakaaliw na kwento bilang isang
kaklase na itago ang cellphones para walang pampasigla at tatawag ng piling mag-
disturb sa talakayan aaral para maglahad ng pagbabalik
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Tatawag ang guro Ng piling Ipamamahagi ng guro ang mga Maglalahad ang guro ng isang Bibigyang-diin muli ng guro ang
estuudyante para talatanungan sa mga estudyante sitwasyon at mula sa sitwasyong kahalagahan ng wika tungo sa
makapagbahagi ng kanilang mga iyon, magtatanong ang guro sa ukol pagkakaintindihan ng tao at nararapat
saloobin ukolsa pagpasok nila sa sa isang paksa. lamang na gamitin ang angkop na wika
Grade 11

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Bibigyan ng 20 minuto ang mag- Matapos masagot ng ilang mag- Bibigyan ng pagkakataon ang mga
layunin ng aralin Pagkatapos ay magkaroon ng aaral upang masagot ang aaral, magsisimula na ang talakayan mag-aaral na maibahagi ang ilang mga
maikling talakayan paunang pagtataya sa kahulugan ng wika sagot mula sa kanilang isinagawang
gawain.
D.Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakay sa kasaysayan ng Magkaroon ng maikling talakayan Ipaliliwanag ng guro ang mga Magbibigay ng karagdagang
at paglalahad ng bagong kasanayan wika tungkol sa mga paksang katangian, kahalagahan, antas at impormasyon ang guro pagkatapos ng
tatalakayin sa loob ng semestre kahalagahan ng wika ilang presentasyon

E.Paglinang sa Kabihasaan Tanong/sagot na Ipasagot ang worksheet. Magkaroon din ng talakayan sa ibat-
(Tungo sa formative assessment) dulog/tatalakayin din sa lase ang ibang katangian, kahalagahan, antas
Sistema ng pagmamarka sa ng wika
asignatura
F.Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Katumpakan Kasipagan Pakikibahagi sa Talakayan Tiwala sa sarili
araw na buhay
G. Paglalahat ng Aralin Ang pagtuntong sa ikalabing- Ang mga nagdaang aralin ay Wika ang instrument sa Nararapat lamang na igalang natin
isang baiting ay simula ng nagagamit sa panibagong pagkakaintindihan ng mga tao ang wika ng sinuman
tagumpay bilang mag-aaral karanasan
H.Pagtataya ng Aralin Paunang pagtataya Maikling pasulit Oral na partisipasyon
I.Karagdagang gawain para sa Magsaliksik tungkol sa Mag-interbyu ka ng taong hindi mo
takdang-aralin kasaysayan ng wika kawika. Itanong mo sa kanya ang
katumbas na sumusunod na mga
salita sa wika niya.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa tulong
ang aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Ipinasa kay: Nilagdaan ni:


EMMALYN M. SALAS LORENA J.RAIZ MARILYN A. ABAN
Guro Ulong Guro Principal-III
PAARALAN Baliwagan National High School ANTAS Baitang 11
GRADE 11 GURO Bb. Emmalyn M. Salas ASIGNATURA Komunikasyon at Pananaliksik sa
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO Wika at Kulturang Pilipino
PETSA/ORAS Ikatlong Linggo MARKAHAN Unang Markahan

Unang Sesyon Pangalawang Sesyon Ikatlong Sesyon Ikaapat na Sesyon

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakakagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga kahulugan at Natutukoy ang mga kahulugan at Naiuugnay ang mga konseptong Natutukoy ang mga kahulugan at
Isulat ang code ng bawat kasanayan kabuluhan ng mga konseptong kabuluhan ng mga konseptong wika sa sariling kaalaman, pananaw, kabuluhan ng mga konseptong
pangwika pangwika at mga karanasan pangwika.
F11PT-la-85 F11PT-la-85 F11PT-lb-86 F11PT-la-86

II.NILALAMAN
ANTAS NG WIKA KATANGIAN AT GAMIT NG WIKA BILINGGUWALISMO, HOMOGENEOUS, HETEROGENEOUS
MULTILINGUWALISMO
KAGAMITANG PANTURO
A.Mga pahina sa gabay ng guro Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika
Wika at Kulturang Pilipino Wika at Kulturang Pilipino at Kulturang Pilipino
1.Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
2.Learner’s Materials Pages
3.Mga Pahina sa Teksbuk Pp.44-49
4.Karagdagang Kagamitan Mula sa Talatanungan
Portal ng Leraning Resource
B.Iba Pang Kagamitang Panturo Aklat sa Filipino, VISUAL AIDS Aklat sa Filipino, yeso mga VISUAL AIDS VISUAL AIDS
naimprintang papel
III.PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraang aralin Pagpapahayag at pagpapaliwang Pagkakaroon ng isang masiglang Ilahad ng estudyante ang nakaraang Sa pag-babalik tanaw, magkakaroon
at/o pagsisimula sa bagong aralin ng guro sa mga alituntunin sa gawain aralin/gawin sa rap na pamamaraan ng ‘’Pahayag ko, Opinyon Mo’’
loob ng silid-aralin
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Magkakaroon ng 4 na pangkat Magbibigay ang guro ng ilang Itatalakay ng guro ang panibagong Iuugnay ng guro ang nakaraang aralin
ang buong klase kung saan iuulat halimbawa ng pangungusap mula paksa sa panibagong paksa
nila ang naibigay na gawain sa ibang wika at tatanungin ang
estudyante ang kung
naiintindihan ba nila ito.
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagkatapos iuugnay ng guro na Pagpapakita ng guro ng mga salita Bibigyan ng pagkakataon ang mga
layunin ng aralin Pagsasadula ng mga mag-aaral ang nabanggit na pangungusap na nakatuon sa barayti ng wika mag-aaral na maibahagi ang ilang mga
hinggil sa barayti ng wika ay halimbawa ng pagkakaroon ng sagot mula sa kanilang isinagawang
barayti ng wika gawain.
D.Pagtalakay ng bagong konsepto Mula sa mga halimbawang Pagpapaliwanag sa paksa Pagkakaroon ng talakayan hinggil sa Magbibigay ng karagdagang
at paglalahad ng bagong kasanayan isinadula ay hahabiin ito kung ideya na nakuha ng mag-aaral sa impormasyon ang guro pagkatapos ng
saan ipapaliawang ang natuirang paksa ilang presentasyon
konseptong tatalakayin

E.Paglinang sa Kabihasaan Tanong/sagot na Ipasagot ang worksheet. Magkaroon din ng talakayan sa ibat-
(Tungo sa formative assessment) dulog/tatalakayin din sa lase ang ibang katangian, kahalagahan, antas
Sistema ng pagmamarka sa ng wika
asignatura
F.Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Magtatanong sa mga mag-aaral Pakikibahagi sa Talakayan Pagpapalawig sa kaalaman ng mga
araw na buhay ang dahilan sa pagkakaroon ng mag-aaral sa oral na partisipasyon
ibat-ibang wika
G. Paglalahat ng Aralin Ang taong ayaw umangkin ng Malikhain ang wika, sapagkat ito Wika ang instrument sa Nararapat lamang na igalang natin
sariling wika ay ayaw ng ay arbitraryo pagkakaintindihan ng mga tao ang wika ng sinuman
pagkakakilanlan sapagkat ito ay dinamiko.
H.Pagtataya ng Aralin Paunang pagtataya Maikling pasulit Oral na partisipasyon
I.Karagdagang gawain para sa Magsaliksik kung bakit tinatawag Magsaliksik kung bakit ang wika Mag-interbyu ka ng taong hindi mo
takdang-aralin na ang wika ay arbitraryo ay dinamiko kawika. Itanong mo sa kanya ang
katumbas na sumusunod na mga
salita sa wika niya.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa tulong
ang aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Ipinasa kay: Nilagdaan ni:


EMMALYN M. SALAS LORENA J.RAIZ MARILYN A. ABAN
Guro Ulong Guro Principal-III
PAARALAN Baliwagan National High School ANTAS Baitang 12
GRADE 12 GURO Bb. Emmalyn M. Salas ASIGNATURA Filipino sa Piling Larangan
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO PETSA/ORAS Ikatlong Linggo MARKAHAN Unang Markahan

Unang Sesyon Pangalawang Sesyon Ikatlong Sesyon Ikaapat na Sesyon

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng ibat-ibang anyo ng sulating ginagamit sap ag-aaral sa ibat-ibang larangan.
B.Pamantayan sa Pagganap Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng ibat-ibang anyo ng sulatin.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan  Nabibigyang kahulugan Nakikila ang ibat-ibang  Nakikila ang ibat-ibang uri  Nakikila ang ibat-ibang uri ng
ang akademikong uri ng pagsulat ng pagsulat pagsulat
pagsulat CS_FA11/12PB-oa-c-101 CS_FA11/12PB-oa-c-101 CS_FA11/12PB-oa-c-101
CS_FA11/12PB-Oa-c-101  Nakikilala ang ibat-ibang  Nakikilala ang ibat-ibang
 Nakikilala ang ibat-ibang akademikong sulatin ayon akademikong sulatin ayon sa:
 Natutukoy ang kaibahan akademikong sulatin sa: (i) Layunin
ng personal at sosyal na ayon sa: (e) Layunin (j) Gamit
pagsulat. (f) Gamit (k) Katangian
CS_FA 11/12PN-Oj-I92 (a) Layunin (g) Katangian (l) Anyo
(b) Gamit (h) Anyo
 Nakasusulat ng maikling (c) Katangian CS_FA11/12EP-Oa-c39
komposisyon sa (d) Anyo CS_FA11/12EP-Oa-c39 Nakapagsasagawa ng panimulang
pamamagitan ng mga Nakapagsasagawa ng panimulang pananaliksik kaugnay ng kahulugan,
gamit sa pagsulat CS_FA11/12EP-Oa-c39 pananaliksik kaugnay ng kahulugan, kalikasan at katangian ng ibat-ibang
CS_FA11/12PU-OP-R-94 kalikasan at katangian ng ibat-ibang anyo ng sulatin.
anyo ng sulatin. CS_FA11/12EPU-Od-f-39
CS_FA11/12EPU-Od-f-39

II.NILALAMAN
Ang kahalagahan ng Pagsulat at Mga uri ng pagsulat sa Mga uri ng pasulat sa Akademikong Mga katangian dapat taglayin sa
Akademikong Pagsulat Akademikong Filipino ayon sa Filipino. pagsulat.
layunin. Mga katangian dapat taglayin sa
Pagkakaiba ng personal at sosyal Layunin, mga gamit o pagsulat.
na pagsulat pangangailangan sa pagsulat.
KAGAMITANG PANTURO
A.Mga pahina sa gabay ng guro
1.Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
2.Learner’s Materials Pages
3.Mga Pahina sa Teksbuk pp.1-10 Pp.1-10 pp.1-10 pp.1-10
4.Karagdagang Kagamitan Mula sa Talatanungan
Portal ng Leraning Resource
B.Iba Pang Kagamitang Panturo Aklat sa Filipino, VISUAL AIDS Aklat sa Filipino, yeso mga VISUAL AIDS, aklat sa Filipino VISUAL AIDS, aklat sa Filipino
naimprintang papel
III.PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraang aralin Pagpapahayag at pagpapaliwang Pagkakaroon ng isang masiglang Ilahad ng estudyante ang nakaraang Sa pag-babalik tanaw, magkakaroon
at/o pagsisimula sa bagong aralin ng guro sa mga alituntunin sa gawain aralin/gawin sa rap na pamamaraan ng ‘’Pahayag ko, Opinyon Mo’’
loob ng silid-aralin

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Pagtatalakay ng guro sa paksa Magbibigay ang guro ng ilang Itatalakay ng guro ang panibagong Iuugnay ng guro ang nakaraang aralin
halimbawa ng sulatin mula sa at paksa sa panibagong paksa
tatanungin ang estudyante ang
kung naiintindihan ba nila ito.
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagkatapos iuugnay ng guro na Bibigyan ng pagkakataon ang mga
layunin ng aralin Pagsasadula ng mga mag-aaral ang nabanggit na pangungusap mag-aaral na maibahagi ang ilang mga
hinggil sa URI NG PAGSULAT ay halimbawa ng pagkakaroon ng sagot mula sa kanilang isinagawang
ibat-ibang uri ng pagsulat gawain.
D.Pagtalakay ng bagong konsepto Mula sa mga halimbawang Pagpapaliwanag sa paksa Pagkakaroon ng talakayan hinggil sa Magbibigay ng karagdagang
at paglalahad ng bagong kasanayan isinadula ay hahabiin ito kung ideya na nakuha ng mag-aaral sa impormasyon ang guro pagkatapos ng
saan ipapaliawang ang natuirang paksa ilang presentasyon
konseptong tatalakayin

E.Paglinang sa Kabihasaan Tanong/sagot na Ipasagot ang worksheet. Magkaroon din ng talakayan sa ibat-
(Tungo sa formative assessment) dulog/tatalakayin din sa lase ang ibang uri ng buod
Sistema ng pagmamarka sa
asignatura
F.Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Magtatanong sa mga mag-aaral Pakikibahagi sa Talakayan Pagpapalawig sa kaalaman ng mga
araw na buhay ang dahilan sa pagkakaroon ng mag-aaral sa oral na partisipasyon
ibat-ibang uri ng pagsulat
G. Paglalahat ng Aralin Mahalaga ang pagsulat sapagkat Ang pagsulat ang instrument sa Nararapat lamang na pahalagahan
nalilinang nito ang isipan at pagkakaintindihan ng mga tao natin ang anomang uri ng sulatin.
talino ng tao sa pamamagitan ng sapagkat ito ay may malaking
pagsasatitik ng mga ito. kontribusyon sa ibat-ibang larangan.
H.Pagtataya ng Aralin Paunang pagtataya Maikling pasulit Oral na partisipasyon
I.Karagdagang gawain para sa Magsaliksik tungkol sa ibat-ibang Magsaliksik tungkol sa ibat-ibang
takdang-aralin anyo ng sulatin gamit ng sulatin.

IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa tulong
ang aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Ipinasa kay: Sinuri ni: Nilagdaan ni:
EMMALYN M. SALAS LORENA J.RAIZ ONG SALVANE MARILYN A. ABAN
Guro Ulong Guro Principal-III

You might also like