You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
NATIONAL CAPITAL REGION
SCHOOLS DIVISION OFFICE-MALABON CITY
AMANG RODRIGUEZ ELEMENTARY SCHOOL
STA. ISABEL ST., STO. ROSARIO VILLAGE, BARITAN, MALABON CITY

Paaralan: Baitang:
Petsa / Oras: Asignatura:
Markahan:

BANGHAY ARALIN para sa PANGSILID-ARALANG OBSERBAYON 1 sa


Araling Panlipunan 6

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pagunawa at kaalaman sa bahagi
Pangnilalaman ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit
ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang
kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.

B. Pamangtayang Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribosyon ng Pilipinas sa


sa Pagganap isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo.

C. Mga Kasanayan Natatalakay ang partisipasyon ng mga kababaihan sa rebolusyong


sa Pagkatuto Pilipino. AP6PMK-Ie-8
Isulat ang Code
Layunin:
ng bawat
Kasanayan A. Kaalaman:
➢ makikilala ang kababaihan na nakiisa sa mga gawain sa
rebolusyon;
B. Kasanayan:
➢ matutukoy ang mga kontribusyon ng kababaihan sa
pagkamit ng kalayaan sa panahon ng rebolusyon;
c. Pandamdamin:
➢ Nabibigyang halaga ang mgaginawa ng mga
kababaihan sa panahon ng himagsikan.
II. NILALAMAN: Ang Kababaihan sa Rebolusyong Pilipino.

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian: Batayang Aklat sa Grade 6, Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino 6


Most Essential Learning Competencies (MELCs) p. 43

B. Iba pang Mga Larawan ng iba’t-ibang uri ng hanapbuhay, Graphic Organizer,


kagamitang mga babasahin, Laptop
panturo
Integrasyon:
Arts and Music: The lesson incorporates arts and music through
activities like creating posters, composing songs, and potentially
performing skits.
Filipino: The use of Filipino language and literature is evident in the
lesson.
Pamamaraan: Explicit Teaching, Differentiated Instruction,
Collaborative Group Activity, Visualization, Games, INTEGRATIVE
APPROACH/ Scaffold-Knowledge integration.
IV. PAMAMARAAN MGA GAWAIN ANNOTATIONS

Preliminaries *Pagbati/ Pag-aalala sa Pamantayan sa Klase This


observable
illustrates
# 5:
⮚ Panalangin Manage learner
behavior
⮚ Pagbati constructively by
applying positive and
⮚ Pag-awit non-violent discipline
to ensure learning-
Magandang araw sa inyong lahat! focused environments.

Magandang araw, mga bata! Sa araw na ito, tayo The teacher's welcoming
tone, encouragement of
ay magkakaroon ng masusing pagsusuri tungkol sa student opinions, group
activities, and effective
partisipasyon ng mga kababaihan sa rebolusyong communication contribute to
a positive and respectful
Pilipino. Ito ay isang napakahalagang bahagi ng
learning environment.
ating kasaysayan na dapat nating malaman at And by addressing sensitive
maintindihan. topics like gender equality
and historical events with
sensitivity and respect. The
teacher's tone and approach
Ngunit bago tayo magpatuloy sa ating aralin ay foster open dialogue and
encourage students to share
magbalik-aral muna tayo. their thoughts and ideas
without fear, contributing to
a secure learning
Handa na ba kayo? atmosphere.

A. Balik-aral sa BALIK- ARAL


nakaraang aralin
at/o pagsisimula Quiz Game:
ng bagong aralin Sa nakaraang aralin ay atin ng natalakay ang Observable #2, "Using a
Range of Teaching
tungkol sa (mga dahilan at pangyayaring naganap Strategies to Enhance
Learner Achievement in
sa Panahon ng Himagsikang Pilipino. Upang Literacy and Numeracy
Skills,"
malaman ko ang inyong kaalaman at kasanayan The quiz game assesses
students' understanding
tungkol dito ay may inihanda akong maikling of historical facts
(literacy), while the
pagsusulit. group activities,
discussions, and creative
tasks encourage critical
Panuto: Suriin at unawaing mabuti ang bawat thinking, analysis, and
katanungan at pangungusap. I- tap ang titik ng tamang expression (literacy and
sagot. numeracy). These
diverse strategies
engage students on
1. Kasama sa walong lalawigan na nag-alsa noong multiple levels,
panahon ng himagsikan ang Cavite, Laguna, Maynila, reinforcing their skills in
both literacy and
Bulacan, Tarlac, Nueva Ecija, Pampanga at numeracy.
_______________.
A. Romblon C. Batangas
B. Quezon D. Mindoro Oriental

2. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga lider sa Note: let the pupils


himagsikan ay nagdulot ng _______________. click the answer in the
interactive board or
A. katiwalian C. kabiguan screen.

B. tagumpay D. kapangyarihan

3. Isa sa mga probisyon sa Kasunduan sa Biak-na-Bato ay


_______________.
A. Maging malaya na ang Pilipino.
B. Pilipino ang mamumuno sa bansa.
C. Pagtigil ng mga rebolusyonaryo sa labanan.
D. Pagtatapos ng pamamahala ng Español sa Pilipinas.

4. Sa Kumbensiyon naihalal si Andres Bonifacio bilang


_________.
A. pangulo
B. kapitan-heneral
C. direktor ng interior
D. direktor ng digmaan

5. Nahatulang mamatay sina Andres at Procopio


Bonifacio sa kasalanang _______________.
A. pagtataksil sa bayan
B. pagkampi sa Español
C. pandaraya sa eleksiyon
D. pagpapabaya sa tungkulin

1.c 2. d 3.c 4.c 5. a

B. KWL CHART: KNOW WHAT LEARNED


Ano ang iyong Ano ang nais Ano ang iyong
alam sa aralin? mong natutunan?
malaman?

C. Paghahabi sa Pagganyak/ Paghahabi ng Layunin ng Aralin Observable #4,


"Displaying Proficient
layunin ng aralin Use of Mother Tongue,
HULA Who? Filipino, and English to
Facilitate Teaching and
Learning," is
Magpaunahan sa paghula ng mga larawan ng iba't demonstrated when the
ibang mga kababaihan. teacher uses both
languages to greet
students, provide
instructions, and engage
in discussions. This
bilingual approach
ensures all students can
understand and
participate in the lesson
regardless of their
language proficiency.
It is evident throughout
the lesson, especially in
the bilingual delivery of
content and instructions.
The teacher seamlessly
transitions between
languages to ensure that
students can
comprehend and engage
with the material
effectively. This
language proficiency is
crucial in facilitating the
learning process and
ensuring students'
comprehension.

(Bigyang oras ang mga bata na mapaikot at makita


ng mga larawan ng iba’t – ibang kababaihan ng
Rebolusyong Pilipino.)
Motibeysunal na tanong:

Ano sa tingin ninyo ang mga puwedeng papel na


ginampanan ng mga kababaihan sa rebolusyong
Pilipino?

Maaring sagot: (mga nurse at tagapag-alaga ng


mga sugatang mandirigma, at ang ilan sa kanila ay
naging lider rin sa mga kilusang rebolusyonaryo.

D. Pag-uugnay ng May inihanda akong tula basahin at unawain. Ito ay Observable #2, "Using a
Range of Teaching
mga halimbawa sa makatutulong sa iyong pagkatuto sa aralin na ating Strategies to Enhance
Learner Achievement in
bagong aralin tinatalakay. Literacy and Numeracy
Skills,"
Tandaan: Sa pagbigkas ng isang tula, bigkasin
natinito nanag may wastong diin, tono at
damdamin.

Basahin natin!
Ito ay isang orihinal na tula na isinulat ni Mitzel M.
Alvaran tungkol sa kababaihan sa panahon ng
rebolusyon. Bigkasin ito nang may damdamin.

Kababaihan sa Rebolusyon
Observable #1: Apply
Lupang Sinilangan kung tawagin natin, knowledge of content
within and across
Bansang Pilipinas, malaya na, malaya na, curriculum teaching
Magigiting na bayani, mga babae man din, areas
Integration of Subjects:
May taimtim na hangarin sa bansang may pag- Filipino:
asa. (Nababasa ang usapan,
tula, talata, kuwento
nang may tamang bilis,
Lukso ng damdaming pagka-Pilipino, diin, tono, antala at
ekspresyon - F6TA-0a-j-)
Sa pag-alaga ng pamilya ginagawa na,
Sa umaga ay kilos dalagang Pilipina,
Pag-gabi ay sadyang magiting na pinunong
nagkakaisa.

Melchora Aquino at Trinidad Tecson,


Mga katipunera may tapang at lakas ng loob,
Sila ay nagdugtong ng buhay ng katipunero,
Mapalaganap ang makabansang pagsubok nito.

Gregoria de Jesus, Marina Santiago at Teresa


Magbanua
Kapwa pinuno dala-dala ay tapang nila,
Marcela Agoncillo, kaakit-akit ang loob niya,
Sa pagtahi ng watawat ganda ay masdan.
Mga babae kung ituring ngunit sila ay ibahin,
Pagmamahal sa bansang Pilipinas purihin,
Dapat parisan ang lahing matapang,
Tularan ngayon hanggang sa katapusan.

Ngayon masusubukan ko kung nauunawaan mo


ang nilalaman ng tulang ito. Mangyari lamang na Observable #3,
"Applying a Range of
sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Teaching Strategies to
Develop Critical and
Creative Thinking, as
1. Ano-ano ang katangian ng kababaihan sa well as Other Higher-
panahon ng rebolusyon? Order Thinking Skills," is
seen throughout the
2. Ganito pa rin ba ang kababaihan sa ngayon? lesson. It's specifically
3. Bakit naging mahalaga ang partisipasyon ng evident in activities like
motivational and in
kababaihan sa panahon ng rebolusyon? Analysis part questions.
These activities require
4. Dapat bang tularan ang ating mga kababaihan students to think
noong panahon ng rebolusyon? Sa anong critically and creatively,
as they must analyze
paraan natin sila matutularan? historical information,
synthesize it, and
express it in a creative
and meaningful way.

D. Pagtalakay ng Napakalaki nang ginampanan ng kababaihan


bagong konsepto noong panahon ng rebolusyon. Sa labis na
at kasanayan pagmamahal din sa kalayaan, ang iba sa kanila ay
napilitan ding makipaglaban sa kabila ng kanilang
kasarian. Ilan sa mga kababaihang ito ay sina:
✓ Gregoria de Jesus- asawa ni Andres Bonifacio;
nagtago ng lihim na mga dokumento ng
Katipunan; nagpakain sa mga katipunero;
nagsilbing mangagamot sa mga sugatan; at
namuno sa mga ritwal ng samahan.
✓ Josefa Rizal- kapatid ni Dr. Jose Rizal;
nagsilbing pinuno ng kababaihan sa
Katipunan; at isa sa mga nagplano ng mga
sayawan habang nagpupulong ang mga
pinuno upang malinlang ang mga guwardiya
sibil.
✓ Marcela Agoncillo- nanguna sa pagtahi ng
bandila ng Pilipinas.
✓ Trinidad Tecson- kilala sa paghawak ng armas
at nakipaglaban kasama ang kalalakihan sa
rebolusyon; siya rin ang tumulong sa mga
kasamang katipunerong nasugatan lalo na
sa kaganapan sa Biak-na-Bato.
✓ Melchora Aquino- tinawag na “Tandang
Sora”; nagsilbing mangagamot sa mga
sugatan; nagpakain sa mga katipunero at
nagpahiram ng bahay niya upang
magsilbing pulungan ng mga pinuno ng
rebolusyon.
✓ Teresa Magbanua- naging kumander ng
grupo ng mga gerilya sa Iloilo at nanalo sa
mga labanan sa Panay.
✓ Marina Dizon Santiago- ang kauna-unahang
babae na nagpatala sa Katipunan; siya ay
nagtuturo ng konstitusyon at mga simulain ng
samahan.
E. Paglinang sa Nagsusulong tayo ng gender equality, ngunit sa
kabihasnan kasalukuyan, may mga sektor pa rin sa ating lipunan
na hindi sapat ang partisipasyon ng mga
kababaihan.

Ano ang mga konkretong isyung iyong nakikita sa


iyong komunidad o lipunan na may kinalaman sa
partisipasyon ng mga kababaihan?

• Paano mo nais na tugunan ang mga isyung ito?


Magbigay ng mga konkretong hakbang o solusyon
na maaaring gawin ng mga kababaihan para
makilahok at magkaruon ng mas malaking
kontribusyon sa lipunan.
• Paano mo mahihikayat ang iba na sumuporta at
makilahok sa mga solusyon na ito?

F. Paglalahat ng Ang partisipasyon ng mga kababaihan sa


Aralin rebolusyong Pilipino ay nagpapakita ng kanilang
kahalagahan at kakayahan bilang mga lider at
tagapagtanggol ng bayan. Mahalaga na bigyang-
pansin at ipagpatuloy ang pagkilala at
pagpapahalaga sa mga kababaihang nag-
aambag sa lipunan sa iba't ibang larangan.

Observable #6,
G. Paglalapat ng PANGKATANG GAWAIN "Maintaining a
Aralin Ngayon, magkakaroon muna ng pangkatang learning environment
that promotes fairness,
gawain. respect, and care," is
demonstrated by the
teacher's respectful
Maglalahad ng Panuntunan sa Pagbibigay ng interactions with
students, encouraging
Marka sa Pangkatang Gawain discussions that value
individual perspectives,
and the teacher's
acknowledgment of the
contributions of women
in history and the
encouragement of
students to consider
different perspectives. By
discussing the
importance of equal
participation and
acknowledging diverse
viewpoints, the lesson
fosters an inclusive and
Pangkatin ang klase sa apat at ipagawa ang mga respectful environment.
nakaatang na gawain sa bawat pangkat. This environment values
diversity and encourages
learning through
Pangkat 1: Magsaliksik Tayo! (Filipino) empathy, respect, and
understanding.
1. Mula sa mga kababaihang bayani mula sa
rebolusyon.
Observable #1: Apply
2. Gamit ang graphic organizer isulat ang mga knowledge of content
naiambag ng mga kababaihan sa Rebolusyong within and across
curriculum teaching
Pilipino. areas is demonstrated in
3. Pagkatapos ipresenta ang gawain sa harap ng this lesson by connecting
historical content to
klase. contemporary gender
equality issues, bridging
the gap between history
Pangkat 2: Gumawa ng Poster (Sining) and current societal
1. Pumili ng mga larawan ng mga kababaihang concerns.
Integration of Subjects:
bayani mula sa rebolusyon na nais ninyong ilagay sa 1. Filipino: The lesson
inyong poster. utilizes both Filipino and
English to engage
2. Isama ang mga pangalan ng mga kababaihan students in discussions
at ang kanilang mga kontribusyon sa kalayaan ng about women's roles
in the revolution.
Pilipinas. 2. Art: Creative activities
like poster-making
3. Magdisenyo ng maayos at makulay na poster na encourage artistic
nagpapakita ng kahalagahan ng mga kababaihan expression to convey
historical understanding.
sa rebolusyon. 3. Music: Students
4. Ilagay ang paliwanag sa ibaba ng bawat compose songs related
larawan, nagpapakita kung paano sila naging to women's roles in the
revolution, allowing for
bahagi ng rebolusyon. musical exploration of
historical themes.
5. Mag-presenta ng inyong poster sa klase at
magbahagi ng mga impormasyon tungkol sa mga
kababaihang ito.

Pangkat 3: Comparison Chart (Filipino)


1. Alamin ang mga pangunahing impormasyon
tungkol sa mga kababaihang bayani sa rebolusyon.
2. Gamit ang comparison chart isulat ang mga
katangian ng kababaihan noon at kababaihan
ngayon.
3. Pagkatapos ng pagsusulat, magbahagi ng
inyong ginawa sa klase at magsagawa ng maikling
talakayan.

Pangkat 4: Pag-awit ng Kanta (Musika)


1. Mula mga salita na ibinigay bumuo ng kanta
tungkol sa kababaihan sa rebolusyon.
2. Pumili ng isang melodiya o tugtog na angkop sa
inyong kanta. Maari rin ninyong baguhin ang mga
salita na ibinigay.
3. Gawin ang inyong kanta at tiyaking nailalabas
ang emosyon at mensahe nito.
4. Magkaroon ng maikling presentasyon sa klase,
iperform ang inyong kanta, at maari rin kayong
magbahagi ng kahalagahan ng mga kababaihan
sa rebolusyon bago ang performance.

Pagkatapos ng inilaang oras tawagin ang


tagapag-ulat ng bawat grupo upang ibahagi
ang kanilang nagawa.

KNOW WHAT LEARNED


H. KWL CHART: Ano ang iyong Ano ang nais Ano ang iyong
alam sa aralin? malaman? natutunan?

I. Pagtataya ng Basahin nang mabuti ang bawat tanong at piliin


Aralin ang tamang sagot sa mga ito.

1. Sino ang kilalang tinaguriang "Tandang Sora" na


nagpakain sa mga katipunero at nagpahiram ng
kanyang bahay upang magsilbing pulungan ng
mga pinuno ng rebolusyon?
a. Gregoria de Jesus
b. Josefa Rizal
c. Melchora Aquino
d. Teresa Magbanua

2. Sino ang naging kumander ng grupo ng mga


gerilya sa Iloilo at nanalo sa mga labanan sa Panay?
a. Trinidad Tecson
b. Marcela Agoncillo
c. Teresa Magbanua
d. Marina Dizon Santiago

3. Sino ang nagtahi ng bandila ng Pilipinas na unang


itinayo sa Hong Kong?
a. Josefa Rizal
b. Trinidad Tecson
c. Gregoria de Jesus
d. Marcela Agoncillo
4. Sino ang kauna-unahang babae na nagpatala
sa Katipunan at nagturo ng konstitusyon at mga
simulain ng samahan?
a.Melchora Aquino
b. Josefa Rizal
c. Marina Dizon Santiago
d. Gregoria de Jesus

5. Sino ang asawa ni Andres Bonifacio na nagtago


ng lihim na mga dokumento ng Katipunan,
nagsilbing mangagamot sa mga sugatan, at
namuno sa mga ritwal ng samahan?
a. Marcela Agoncillo
b. Teresa Magbanua
c. Melchora Aquino
d. Gregoria de Jesus

Sagot:
1. c. Melchora Aquino
2. c. Teresa Magbanua
3. d. Marcela Agoncillo
4. c. Marina Dizon Santiago
5. d. Gregoria de Jesus

J. Karagdagang Ibigay ang naging kontribusyon ng magigiting na


gawain para sa kababaihan sa panahon ng rebolusyon upang
takdang aralin at makamit natin ang kalayaan. Isulat ang sagot sa
remediation sagutang papel.

Kababaihan sa Kontribusyon
Rebolusyon
1. Gregoria de Jesus
2.Josefa Rizal
3.Marcela Agoncillo
4.Trinidad Tecson
5.Melchora Aquino
6.Teresa Magbanua
7.Marina Santiago

V. MGA TALA
PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa Formative
assessment?
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailanga
n ng
remediation?
C. Bilang ng mga
mag-aaral na
pumasa?
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailanga
n pa rin ng
remediation?
E. Alin sa aking
mga estratehiya
sa pagtuturo
ang tumugon sa
pangangailang
an? Bakit ito
nakatulong?
F. Ano-anong mga
suliranin ang
aking hinarap na
nakatulong sa
akin ang aking
Punong-Guro o
Superbisor?
Tulong mula sa:
Ulong-Guro
Punong Guro
Superbisor
G. Anong mga
inobasyon o
localized
material ang
aking ginamit o
natuklasan na
maaari kong
maibahagi sa
iba?
Mga inobasyon

Inihanda ni:

You might also like