You are on page 1of 5

Paaralan Pundasan National Baitang 8

High School
Guro Rovic M. Nagaliza Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
BANGHAY ARALIN SA Oras at Petsa April 4, 2024/ Markahan Ikaapat na
EDUKASYON SA 1:00-2:00 pm Markahan
PAGPAPAKATAO

I. LAYUNIN
Sa loob ng 60 minuto, inaasahang may 85% ng mga mag-aaral ay nakagagawa
ng mga sumusunod:

a. nasusuri kong ano ang pag-kilala at pag-unawa sa sarili


;EsP8IPIVa-13.1
b. nakapagbibigay ng madamdaming hinuha tungkol sa pag-kilala at pag-unawa
sa sarili; at
c. natutukoy ang tamang pagpaqpakahulugan sa sekswalidad sa pamamgitan ng
pagsisidula.
II. NILALAMAN

A. Paksa Modyul 42: Pagkilala at pag-unawa sa sarili


B. Integrasyon ICT, Filipino, English
C. Estratehiya Cooperative Learning, Role Playing, Graphic Organizers, video presentation
D. Kagamitan Powerpoint Presentation, Visual Aids, Manila Paper,
Edukasyon sa Pagpapakatao 8
E. Sanggunian
Modyul para sa Mag-aaral; pahina 314-330
Mga Inaasahang Sagot/Gawain
III. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
“miti, maari mo bang pangulohan ang ating
1. Panalangin Amen!
panalangin”.
Magandang umaga sa lahat!
Magandang umaga po, sir.
2. Pagbati Bago umupo isaayos muna ang mga upuan at
Rovic
paki pulot ng mga basurang nakakalat sa sahig.
3. Pagtala ng mga
Beadle ilan ang lumiban sa araw na ito? Naka batay sa tala ng beadle.
lumiban sa klase

Bago tayo pumunta sa ating bagong aralin


balikan muna natin ang ating nakaraang aralin.

Sino dito ang nakaalala pa sa ating nakaraang “Ako po sir! tungkol po sa


aralin? Ano iyon? tamang pananaw tungkol sa
B. Balik-Aral sa
seksuwalidad.
nakaraang aralin at/o
Mahusay!
pagsisimula ng
bagong aralin
Paano ninyo ipinapakita ang tamang Mipapakita mo na mayroon
panananaw sa seksuwalidad? kang paggalang sa
sekswalidad sa pamamagitan
ng hindi paghuhusga sa bawat
-Magaling! kasarian ng bawat isa.

C. Pagganyak “Treasure Hunting”


Panuto: sasakay ang mga mag-aaral sa bus at
mag lakbay sa apat na istasyon at kilalanin ang
sarili.
Stasyon 1: sasakay ng bus o
jeep;
Bus: para sa pusong babae
Jeep: para sa pusong lalaki

Stasyon 2: sitwasyonal na
pangyayari.

Stasyon 3: pagkilatis sa
damdamin.

Stayson 4: temptasyon

Pamprosesong Tanong:

1.ano ang iyung natutunan? Pangatwiran Batay sa mga ideya at opinion


2.Bakit kailangan kilalanin ang srili? Pangatwiran ng mga mag-aaral.
3. Nagagawa mo bang tanawin ang iyong sarili
sa hinaharap?

-Ang mga mag-aaral ay


“Lead Classroom!” (Graphic Organizers) nakikilahok sa gawain.
Panuto: Hahatiin ng guro ang klase sa tatlong
pangkat at bibigyan sila ng mga handouts na
naglalaman ng teksto tungkol sa mga kilos ng
Pagkilala at pag-unawa sa sarili. Bago matapos
ang apat na minuto ay makabubuo na ang mga
D. Pagtatalakay mag-aaral ng graphic organizers at ang guro ang
pipili ng magiging tagapagbahagi sa klase.

Unang Pangkat- Pagkilala sa Saril


iIkalawang Pangkat- panlipunang kamalayan
Ikatlong Pangkat- pamamahala sa relasyon

-Bibigyan sila ng dalawang minute sa pagbabasa


at pag-uunawa sa teksto at isipi ang mga
mahahalagang detalye mula sa nabasang
teksto, karagdagang dalawang minute sa
pagbuo ng graphic organizers mula sa nabasa at
nasiping impormasyon.

Rubriks sa Presentasyon at Graphic Organizers


Pamantayan Puntos
Kalinisan 20
Kooperasyon 15
Pag-uulat 40
Pagkamalikhain 25
Kabuuan 100
Mga Tanong: 1.“upang alam natin ang ating
1. Bakit mahalaga kilala natin ang ating sarili? mga lakas at lahinaan bilang
Ano ang kinahinatnan nito? tao.
2. Sa anong paraan natin magagamit ang ating 2. Sa pamamaraang
social awareness? makikisama at pakikinig sa
3. Bilang isang mag-aaral paano nyo maisaayos damdamin ng ibang tao.
ang inyong relasyon sa kapwa nyo mag-aaral at 3. Sa pakikipag kaibigan at
guro? pakikisama.

Pangkatang Gawain: (Role Playing)


Panuto: Sa parehong pangkat ay gagawa ng
pagsasadula na nagpapakita ng mga kilos ng
Pagkilala at pag-unawa sa sarili. Bibigyan ng
tatlong minute para sa paghahanda. - Ang mga mag-aaral ay
nakikilahok sa gawain.
Unang Pangkat- Pagkilala sa Saril
Ikalawang Pangkat- panlipunang kamalayan
E. Paglinang ng Ikatlong Pangkat- pamamahala sa relasyon
Kaalaman
RUBRIKS
Pamantayan Puntos
Kaangkupan sa 55
Paksa
Kalinisa/ 25
Pagkamalikhain
Kooperasyon 20
Kabuuan 100

-Ang guro ay magbibigay katanungan sa mga


mag-aaral upang masusuri ang kanilang
natutunan sa aralin. Bago muna yan mayroong
trivia;

Trivia: noong 2023 bagong statistica ng india, “Sasagot ang mga mag-aaral
mayroong 17% ng mga LGBTQ. kong ang sa mga tanong gamit ang
populasyon ng india ay 1 bilyon, ilang milyon ang kanilang mga opinion at
mga LGBTQ? kanilang karanasan tungkol sa
pagkilala at pag-unawa sa
kanilang mga sarili bilang
isang indibidual”

F. Paglalahat ng Mga Tanong:


Aralin 1. Bakit mahalagang pag-aralan ang sarili?
2. Makakatulong ba ang pakiki paghalobilo?
paanong paraan?
3. Sa inyong komunidad may mga tao pa ba
kayong nakikitang maayos ang relasyon sa
kapwa?
4. Kapag hindi natin pag-aaralan ang ating sarili
ano ang maaring mangyayari sa atin?
Ipaliwanag.
“Nasa 80% na dahil hindi na
ako gumugawa ng kilos
paglabag sa katapatan at
marami na ang taong
naniniwala sa akin.”

(Batay sa opinion ng mga


mag-aaral)
IV. PAGTATAYA
Panuto: Lagyan ng T kapag tama at M kapag mali ang mga pangungusap nga
nasa patlang.

________1. Ang pagkilala at pag-unawa sa sarili ay madali.


________2. Nakakatulong ang pakikipag halobilo sa ibang tao upang maka
panlamang sa damdamin ng ibang tao.
________ 3. Pag-usad sa mga pananaw ng iba na may pagkamausisa.
________ 4. Pagkilala at pagkilala sa mga likas na lakas ng iba.
________ 5. Pagpapakita ng empatiya at pakikiramay.
________ 6. Pagpapakita ng pagmamalasakit sa damdamin ng iba.
________ 8. pagkilala sa magkakaibang kultura at panlipunang pamantayan,
kabilang ang mga hindi makatarungan.
________ 9. Walang pasensya.
________ 10. Hindi nakikilahok sa ibang tao at isip bata na palaging nag
hahanap ng atensyon ng ibang tao.

V. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Gamit ang isang buong papel na short bond paper gumawa ng isang
poster slogan na nagbibigay kamalayan sa kahalagahan ng inyong pagkilala at
pag-unawa sa iyong sarili sa hinaharap

RUBRIKS
Pamantayan Napakahusay Mahusay Nangangailangan
(25 puntos) (15 puntos) ng pag-unlad
(10 puntos)
Nilalaman Ang mensahe ay Di gaanong Medyo magulo
mabisang naipapakita ang ang mensahe
naipapakita. mensahe.
Pagkamalikhain Napakaganda at Maganda at Maganda ngunit di
napakalinaw ng malinaw ang gaano malinaw
pagsulat ng mga pagsulat ng mga ang pagkakasulat
titik at ang titik at ng mga titik at
pagkakaguhit. pagkakaguhit. pagkakaguhit.
Kaugnayan sa May malaking Di gaanong may Kaunti lang ang
Paksa kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan ng
paksa ang poster paksa ang poster poster slogan sa
slogan. slogan. paksa.
Kalinisan Malinis na malinis Malinis ang Di gaanong
ang pagkakabuo. pagkakabuo. malinis ang
pakakabuo.
Kabuuang
Puntos = 100

Inihanda ni:
ROVIC M. NAGALIZA
STUDENT TEACHER
Tagasuri:
MRS. ROWENA DIAZ
COOPERATING TEACHER

You might also like