You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VI-Western Visayas
Division of Antique
Northern Bugasong National High School-Main
Cubay North, Bugasong, Antique

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 10

Division: Antique Baitang: 10-Bonifacio at Rizal


Araling Panlipunan 10
Guro: CHARMAINE THERESE P. TRAIN Asignatura:
Ang Mga Kontemporaryung Isyu
Ikalawang Markahan
Petsa o Markahan: Modyul 3
Marso 12, 2021
Oras:
Oras na Inilaan: 1 oras

LAYUNIN
A. Mga tiyak na Pagkatapos mong mapag-aralan ang modyul, inaasahang iyong:
layunin sa • nailalahad ang kahulugan ng migrasyon;
Araw • nasusuri ang mga dahilan ng migrasyon;
 Nakapagsasagawa ng isang panayam (interview) sa kamag-anak na isang OFW.

I. PAMAMA
RAAN
A. Mga
Panimulang
Gawain

Panalangin Magkakaroon ng isang maikling panalangin. Ama Namin… (Panalangin ng Mag-aaral)

Pagtala ng Liban Itatala ang bilang ng lalaki bilang ng babae at ang kabuuang bilang ng Ang class monitor ay katuwang ng guro sa pagtala ng liban.
mga mag-aaral sa loob ng klase.

Paglalahad ng mga Tanong: Handa na ba kayong makinig sa ating klase? Anu-ano ang Opo Ma’am.
dapat isa-alang-alang mga napag-aralan natin noong nakaraan? Ang mga napag-aralan natin kahapon ay tungkol sa mga
sa klase (Hal: Kapag nagsimula na ang klase lahat ay dapat makinig sa guro. Isyu ng Paggawa.
Itaas ang kamay kung lalabas at magpaalam sa guro. I-off ang mga
cellphone at ilagay ang mga gamit sa tamang paglagyan.)
Pagganyak
Magaling! Ngayon naman ay nais kong hingin ang inyong masasabi sa
ating aralin ngayong araw sa pamamagitan ng isang video.
Gawain 1: DUNONG MO,PASA MO!

DAHILAN AT EPEKTO NG MIGRASYON!!.mp4


Guro: Ano ang mga mahahalagang bagay ang natutunan nyo sa
video?

Tama ang iyong naging kasagutan! Ngayon naman ay mas


palalawakin natin ang inyong kaalaman sa isang Gawain.
Tanong: Ano ang pagkakahinuha mo sa bawat larawan?
Gawain 2: PICTURE! PICTURE! Ang mga mahahalagang bagay na natutunan ko sa video
na ito ay mas nauunawaan ko kung bakit nagkakaroon ng
Panuto: Tingnan at suriing mabuti ang larawan sa ibaba. Ibahagi ang migrasyon sa loob at labas ng ating bansa.
iyong kaalaman at pag- unawa ukol dito. Isulat ang sagot sa sangkapat
na papel.

(Bawat mag-aaral ay kukuha na kani-kanilang isang kapat


Paglalahad ng na papel)
Layunin
Paghawan ng
Sagabal

Mag-aaral 1: Ang pagkakahinuha ko sa larawan ay


nagpapakita ito ng mga posibleng dahilan ng pagkakaroon
ng Migrasyon sa loob at labas ng ating bansa. Mga
maaaring dahilan ay ng dahil sa Kawalan ng Trabaho,
tulong na makaahon sa kahirapan ang pamilya at paglilipat
ng tirahan/residente.
Kapag tapos na, ay ibahagi sa klase ang naisulat na kaalaman.
Mag-aaral 2: Ang pagkakahinuha ko sa larawan ay
(Babasahin ng guro ang mga layunin sa araw) nagpapakita ito na hindi lamang ang bansa natin ang
nakakaranas ng ganitong sistema kundi nangyayari ito sa
Magagaling ang inyong mga naging kasagutan! Ngayon naman ay buong mundo mapahirap man o mayaman ang naturang
magkakaroon tayo ng isang maikling pagsusulit. bansa.

Gawain 3: LOOB O LABAS?


Panuto: Uriin ang sumusunod na sitwasyon kung ito ay panloob na
migrasyon o panlabas na migrasyon. Gawin ito sa hiwalay na papel.
1. Namamalagi si Eron sa bahay ng kanyang tita sa Laoag magmula Kasagutan:
nang lumipat siya galing Maynila.
2. Namasukan bilang kasambahay si Aling Maring sa mansion ng mga 1. Loob
Ortega sa Cavite. 2. Loob
3. Isinakatuparan ni Aaron ang kanyang pangarap na magtrabaho sa 3. Labas
Canada buhat nang 4. Labas
siya ay maging isang ganap na inhinyero. 5. Loob
4. Nag-cross country si Lena buhat sa Malaysia patungong London.
5. Umuwi na lamang sa Cotabato si Jayson buhat sa Tondo nang
masunog ang tinitirhang bahay doon. Ang mga mag-aaral ay magbibilang ng isa hanggang apat
at hahatiin ang klase sa apat na pangkat.
Guro: Ipasa lahat ng papel sa harapan.
Ipapasa ang papel sa guro kapag tapos na.

Ngayon bilang karagdagang kaalaman ay magkakaroon ulit tayo ng


isang karagdagang Gawain. Dito ko malalaman kung kayo ba ay may
natutunan sa ating naging talakayan ngayon.
B. Aktibitis (Magkakaroon ng pangkatang Gawain. Hahatiin ang klase sa apat na Ang mga mag-aaral ay maghahanda para sa isang
pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng kanya-kanyang Gawain.) presentasyon bilang resulta ng kanilang ginawang Gawain.
Panuto: Magbigay ng limang dahilan at sanhi ng migrasyon at bigyan
ng maikling paliwanag sa pamamagitan ng:
Pangkat 1: Dula-dulaan
Pangkat 2: Awitin o tula
Pangkat 3: Drawing
Pangkat 4: Report
Bibigyan ng bawat pangkat ng limang minuto upang ipresinta ang
kanilag mga naisagawa.
Guro: Narito ang isang rubric upang maging batayan ninyo sa pagbuo
ng inyong karagdagang Gawain.
Rubrik sa Pagtataya
Kriterya Batayan Puntos
Malinaw na paglalahad
Nilalaman ng presentasyon at 50
naiintindihan ng lahat.
Mahusay ang
pagkakagawa at aktibo
Presentasyon
ang lahat sa pakikinig o 30
panonood. Nakawiwiling
tingnan.
Nabighani ang lahat sa
Audience
naisagawang 20
Impact
presentasyon.
Kabuuan 100%
C. Analisis Mga Gabay na tanong:
1. Ano ang Migrasyon? -Ang migrasyon ay tumutukoy sa proseso ng pag-alis o
paglipat mula sa isang lugar o teritoryong politikal patungo sa
2. Anu-ano ang mga sanhi at dahilan ng Migrasyon? iba pa maging ito man ay pansamantala o permanente. Ang
mga sanhi ng pag-alis o paglipat ay kalimitang nag-uugat sa
ilang dahilan gayundin ang mga epekto nito.

-1. Paghahanap ng payapa at ligtas na lugar na


matitirhan
-2. Paglayo o pag-iwas sa kalamidad
-3. Pagnanais na makaahon mula sa kahirapan
D. Abstraksyon  Ano ang aral o mensahe na nakuha mo batay sa -Ang aral o mensahe na nakuha ko sa ating naging talakayan ay
ating naging talakayan at hindi madali ang makipagsapalaran sa ibang bansa. Maaaring
paano mo ito maisasabuhay sa iyong pang-araw-araw na magdudulot ito ng maganda ngunit kadalasan ay nailalayo
gawain? tayo sa ating sariling pamilya at kultura. Matutong
makuntento at gawin lamang ang narararapat at ating
makakaya.
E. Aplikasyon Pangkatang Gawain
PANUTO: Bawat pangkat ay inaatasang bumuo ng sariling (Ang sanaysay ng mag-aaral ay nababase sa nabuong kaisipan
sanaysay patungkol sa migrasyon at ito ay ilalahad sa at arte na kanyang nais. )
harap ng klase. Isulat ito sa isang buong papel.
II. PAGTATAYA Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga tanong sa
ibaba. Isulat ang titik ng tamang
sagot sa hiwalay na papel. Mga Kasagutan:
1. D
1. Ano ang migrasyon? 2. D
A. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat mula sa 3. A
isang lugar. 4. C
B. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat dahil sa 5. A
kaguluhan ng mga mamamayan.
C. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat dulot ng
mga hindi inaasahang pangyayari sa lugar na pinagmulan.
D. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat mula sa
isang lugar o teritoryong politikal patungo sa isang lugar
pansamantala man o permanente.

2. Anong bansa ang may pinamakaraming migranteng


Pilipino? A. Canada
B. Malaysia
C. Saudi Arabia
D. United States of America

3. Sino ang pangunahing naaapektuhan kapag nangibang-


bansa ang parehong mga magulang?
A. Mga anak
B. Mga kapitbahay
C. Mga kamag-anak
D. Mga alagang hayop

4. Ano ang katuturan ng akronim na OWWA?


A. Overseas Workers Welfare for All
B. Overseas Workers Welfare Authority
C. Overseas Workers Welfare Administration
D. Overseas Welfare of Workers Administration

5. Anong suliranin ang tumutukoy sa kondisyon ng tao


kung saan mayroon siyang kakulangan
sa mga pangunahing pangangailangan na nag-uudyok sa
mga tao upang mandarayuhan?
A. Kahirapan
B. Katiwalian
C. Polusyon
D. Prostitusyon
III. TAKDANG-ARALIN Panuto: Bilang karagdagang gawain at upang higit na
masukat ang iyong kaalaman ukol sa migrasyon, ikaw ay
kakapanayam ng kamag-anak ng isang Overseas Filipino
Worker (OFW) na nakatira malapit sa inyong lugar. Kung
maaari, kunan ng video ang gagawing panayam. Kung hindi,
isulat na lamang ang gagawing panayam sa isang buong
papel.
Paalaala: Bibigyan ng karagdagang 5 puntos kapag nai-
video ang panayam.
IV.

V – PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa 100%
pagsusulit.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
wala
pang 7awain para sa
remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
Hindi na kinakailangan ng remediation
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng Wala
remediation.

Mga Visual Aids at Karagdagang Gawain katulad ng Pangkatang Gawain.


E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
Ang pagbuo ng isang Detailed Lesson Plan at kung paano ito ituro sa klase.
tulong ng aking
punongguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo Ang


ang aking nabuo na nais Pag
kong ibahagi sa mga kapwa do
ko guro? wnl
oad
ng
mg
a
iba’
t-
iba
ng
lara
wa
n at
vid
eo
na
naa
ayo
n sa
aki
ng
lay
uni
n sa
ara
w
na
ito
at
kun
g
paa
no
ito
nag
kar
oon
ng
inte
res
sa
mg
a
ma
g-
aar
al
upa
ng
ma
dali
ng
mat
utu
nan
ang
ami
ng
nag
ing
tala
kay
an.

Inihanda ni: Tagamasid/Observer:


Bb. CHARMAINE THERESE P. TRAIN SHIRLEY B. ABACAJEN

You might also like