You are on page 1of 12

Department of Education

Region IX, Zamboanga Peninsula


Division of City Schools
Ayala National High School
Ayala, Zamboanga City
Zamboanga City

Banghay Aralin sa Filipino 10


Unang Markahan
I. Mga Layunin

Sa loob ng isang oras, ang mga mag-aaral ng Grade 10- Milkyway ay kinakailangang magtamo ng
75% kasanayan ng mga sumusunod:

A. Naipagpaliliwanag ng ilang pangyayaring napakinggan na may kaugnayan sa kasalukuyan mga pangyayari sa


daigdig. [F10PN-If-g-66]
B. Napapatunayang ang mga pangyayari sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. [F10PB-If-g-67]
C. Nakikibahagi sa round table discussion kaugnay ng mga isyung pandaigdig. [F10PS-If-g-68]

II. Paksang Aralin


Paksa: “Ang Kwintas”
Maikling Kwento mula sa France
Isinalin sa Filipino ni Guy de Maupassant
Sanggunian: Panitikang Pandaigdig 10, Modyul para sa Mag-aaral ph. 56-66.
Kagamitang Panturo: kopya ng akda, mga larawan, hugis na puso na guhit, Envelope.

III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


A. Panimulang Gawain/ Paghahanda
Magandang hapon klas! Magandang hapon din po,Ma’am!
Kamusta naman kayo sa hapong ito? Mabuti naman po!
Masaya akong marinig iyan.
Ngayong araw ay may bagong paksa tayong
tatalakayin.
Ayusin ninyo ang inyong mga upuan at pulutin ( Gagawin ng mga mag-aaral )
ang mga kalat bago tayo magsimula.
Klas, may inihanda akong incentive chart dito
upang malaman ninyo ang inyong magiging puntos para
sa pangkatang gawain na ating gagawin. - sumagot ng tama
Ano ang dapat gawin para makakuha kayo ng - lumahok sa pangkatang gawain
puntos? - makinig sa ibibigay na panuto
Maliwanag? Opo, Ma’am!

A.1. Pagganyak
Bago natin nang simulan ang aralin sa araw
na ito. Kunin sa loob ng envelope ang larawan.
Tukuyin mo kung aling bansa ang
nagmamay-ari ng sumusunod na larawan ng kasuotan.
Ayusin ang mga letra na makikita sa gilid ng larawan
upang mabuo ito isulat lamang ang sagot sa ibaba. At
pabilisan itataas ang larawan kung sino ang nauna ay siya
ang makakapuntos.
Maliwanag? = Opo.
Unang Pangkat:

=.THAILAND
Ikalawang Pangkat:

= INDIA

Ikatlong Pangkat:

= VIETNAM

Ika-apat na Pangkat:

= FRANCE

Ikalimang Pangkat:
= RUSSIA

= Upang malaman kung nasasalamin ba ang uri ng


kasuotan ang antas sa lipunan ng isang tao. At
nakikilala rin ba ang ugali o pagpapahalaga ng isang
Magaling! Ang mga gawaing ito ay may tao sa pamamagitan ng kanyang pananamit.
kinalaman sa ating paksang tatalakayin.

Ano ba ang isinasaad ng mga gawaing ito?

= 1..2..3..4..5… 1..2..3..4..5…

Tama!

B. Paglalahad/ Gawain

Bago tayo magsimula sa ating aralin, hahatiin


muna ang klase sa lima (5) pangkat. Magsimula
magbilang sa kanan.
Bawat pangkat ay makatatanggap ng sobre na
naglalaman ng isang kwento na may kasamang mga
gawain at panuto ng iyong dapat gawin.
Sa hapong ito ay magbabasa tayo ng isang
Maikling Kwento mula sa France na ipinamagatang
“Ang Kwintas”, babasahin ninyo ito nang tahimik at
intindihin mabuti ang kwento, dahil may mga inihanda
akong gawain para sa inyo.

Bibilang lamang ako ng isa hanggang sampu = Wala po.


para pumunta sa inyong pangkat at kayo ay inaasahang
bumuo ng isang bilog. Ang pangkat na maingay ay
babawasan ko ng puntos na makikita sa inihanda kong
incentive chart.
= Gagawin ng mag-aaral.
Bibigyan ko lamang kayo ng sampung minuto
upang gawin ito.
May mga katanungan pa ba?

Unang Pangkat: Character Webbing- Kilalanin ang


ugali, gawi at paniniwala ng pangunahing tauhan sa akda
= Gagawin ng mag-aaral.
Ikalawang Pangkat: Paggawa ng Maikling kanta-
bumuo ng isang awitin na nagpapahayag ng inyong
natutunan sa akda ay ipresenta.
Ikatlong Pangkat: Fish Bone- pumili ng isang sitwasyon
sa akda at ilahad ang naging sanhi at bunga nito.
Ika-apat na Pangkat: Role Play- isadula ang maikling
kwento nabasa.
Ikalimang Pangkat: Guhit Mo Ideya Mo- pumili ng
isang pangyayari na tumatak sa inyong isipan at
ipaliwanag.

Pamantayan
 Nilalaman ng inilahad ---------------- 25
 Presentasyon --------------------------- 15
(Pagkamalikhain at paraang ng paglalahad)
 Kooperasyon ----------------------------10
Kabuuan= --------------------------------------- 50

Magaling! ang inyong gawain na ipinakita.

C. Pagsusuri/Analysis

Pagkatapos sagutin ang gawain.


Isulat ang sagot sa manila paper ng inyong
naging sagot. Idikit sa pisara./ Ipepresenta ang Gawain sa
harap ng klase.
*Pipili ang bawat pangkat ng isang kinatawan
upang ipresenta ang kanilang output sa klase. = Opo. Wala na po.
Pag-uusapan ang mga ibinahaging Gawain.
1. Bakit hindi masaya si Matilde sa piling ng kaniyang
asawa?
2. Ano ang ginawa ni G. Loisel upang mapapayag ang
asawa na dumalo sa kasayahang idaraos ng kagawaran?
3. Ano-ano ang nais mangyari ni Mathilde sa kaniyang
buhay? Natupad ba ang mga ito?
Tama! Ang inyong mga sagot.
Maliwanag ba? May katanungan?

D. Paghahalaw/Abstraction

Kailangan ko ng mga boluntaryong mag- aaral


upang ibigay ang kanilang reaksyon tungkol sa maikling
kwento na nabasa
* Paglilinaw sa bahagi ng akda ay itatanong ng
guro ang mga sumusunod na tanong:
=Sasagot ang mga mag-aaral
1. Kung ikaw si Mathilde, ano ang gagawin mo upang
matupad ang mga pangarap mo sa buhay?
2. Sa kasalukuyang panahon, sa iyong paligid ba ay may
mga Matilde kang nakikita? Ilarawan.
3. Anong pag-uugali ng mga pangunahing tauhan ang
masasabi mong tatak ng kanilang kultura? May
pagkakatulad ba o pagkakaiba ito sa ating kultura?
Patunayan.
Magaling! = Walang anuman po.
Maraming Salamat sa mga sumagot.

E. Paglalapat/Application

Sa puntong ito, susuriin natin kung lubos


ninyong naintindihan ang ating paksa sa araw na ito. May
gawain tayong gagawin at manatili lamang sa inyong
kapangkat.
Gawain 2: Patunayan Mo!
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion,
Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari sa akda
ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat
pangkat ay mag-uulat sa klase ng napagkasunduan sa
Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 1: Labis ang pagdurusa at paghihinagpis ni
Mathilde dahil sa may paniniwala siyang isinilang siya sa
daigdig upang magtamasa ng lubos na kaligayahan sa buhay na
magdudulot ng salapi. May taglay siyan alindog na hindi
nababagay sa kasalukuyan niyang kalagayan kaya’t
ipinaghihinagpis niya ang karukhaan ng kaniyang lumang
tahanan.
Pangkat 2: Pinagsikapan ni G. Loisel na makakuha ng
paanyaya para sa kasayahan ng Ministro ng Instruksyon Publiko
upang siya at ang kaniyang asawang si Mathilde ay makadalo.
Subalit sa halip na ikatuwa ito ni Mathilde na katulad ng
kaniyang inaasahan, inihagis niya ang sobre sa ibabaw ng mesa
at sinabing ibigay na lamang ito sa mga kasama nito na ang mga
asawa ay may nakahandang damit na maisusuot sa kasiyahan
Pangkat 3: Malapit na ang araw ng sayawan. Nakahanda na
ang bagong bestido ni Matilde subalit malungkot pa rin siya.
Nais niya ng isang hiyas na maisusuot upang hindi siya
magmukhang kahiya-hiya sa mayayamang babae sa kasayahan (Gagawin ng mga mag-aaral)
kaya’t iminungkahi ni G. Loisel na humiram siya ng ilang hiyas
sa mayamang kaibigan nito na si Madame Forestier.
Pangkat 4: Nawala ang kuwintas na hiniram ni Matilde kay
Madame Forestier. Nang makakita ng katulad nito’y nanlumo
sila sapagkat ito’y nagkakahalaga ng apatnapung libong
prangko subalit maaaring ibigay sa kanila ng tatlumpu’t anim na
libo. Upang ito’y mabili, ginamit ni M. Loisel ang namanang
labingwalong libong prangko, nangutang at lumagda sa mga
kasulatan.
Pangkat 5: Sampung taong naghirap ang mag-asawa sa
pagbabayad ng kanilang mga utang. Dito’y naranasan ni
Matilde ang lahat ng hirap sa pagharap sa mga gawaing-bahay.
Subalit napagtanto niya na tunay na ang buhay ay kakatwa at
mahiwaga! Sukat ang isang maliit na bagay upang tayo’y
mapahamak o mapabuti.

IV. Pagtataya/ Evaluation

Magaling! Ngayon. Magkakaroon tayo ng maikling pagsusulit ng ating mga natutunan, na ating natalakay,
kumuha ng ¼ na papel at isulat lamang dito ang mga sagot.
Panuto: Suriin ang mga pahayag sa ibaba. Isulat ang “T” kung ang pahayag ay TAMA at “M” naman kung ito ay
MALI.
_____M_____1. Ang maikling kwento na “Ang Kwintas” ay nagmula sa bansang Thailand.
_____T______2. “Ang Kwintas” ay isinalin sa Filipino ni Guy de Maupassant.
_____T______3. Malugod na inaanyayahan ng Ministro ng Instruksyon Publiko at ni Gng. George Ramponneau sina G. at Gng.
Loisel.
_____M_____4. Ikinatuwa ba sa una ni Mathilde ang paanyaya na binigay ng kanyang asawa.
_____T______5. Ang walang maisusuot na damit sa salo-salo ay isang dahilan kung kaya’t ayaw ni Mathilde dumalo.
_____M_____6. Limang na raang prangko ang ibinigay ng asawa kay Mathilde para bumili ng bagong bestidong damit.
_____T______7. Matalik na kaibigan ni Mathilde si Madame Forestier.
_____T______8. Ang hiniram ni Mathilde na kwintas ay nasa loob ng kahong nababalot ng itim na satin na ang isang kwintas na
diyamante lubhang kahang-kahanga.
_____M_____9. Hindi na ba natagpuan ng mag-asawa ang hiniram na kwintas.
_____T______10. Nabaon at sampung taon ang mag-asawa nagbayad ng utang.

V. Kasunduan
 Basahin ang akdang “Ang Kuba ng Notre Dame” sa kasunod na aralin.

Inobserbahan nina: Inihanda ni:


Emma G. Marba Mujaiyana L. Sahiron Anna Marie C. Mendoza
HT I/ Filipino Dept. Head Filipino Master Teacher I Guro sa Filipino
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 2:

Pinagsikapan ni G. Loisel na makakuha ng paanyaya para sa kasayahan ng


Ministro ng Instruksyon Publiko upang siya at ang kaniyang asawang si Mathilde
ay makadalo. Subalit sa halip na ikatuwa ito ni Mathilde na katulad ng kaniyang
inaasahan, inihagis niya ang sobre sa ibabaw ng mesa at sinabing ibigay na lamang
ito sa mga kasama nito na ang mga asawa ay may nakahandang damit na maisusuot
sa kasiyahan.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 2:

Pinagsikapan ni G. Loisel na makakuha ng paanyaya para sa kasayahan ng


Ministro ng Instruksyon Publiko upang siya at ang kaniyang asawang si Mathilde
ay makadalo. Subalit sa halip na ikatuwa ito ni Mathilde na katulad ng kaniyang
inaasahan, inihagis niya ang sobre sa ibabaw ng mesa at sinabing ibigay na lamang
ito sa mga kasama nito na ang mga asawa ay may nakahandang damit na maisusuot
sa kasiyahan.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 2:

Pinagsikapan ni G. Loisel na makakuha ng paanyaya para sa kasayahan ng


Ministro ng Instruksyon Publiko upang siya at ang kaniyang asawang si Mathilde
ay makadalo. Subalit sa halip na ikatuwa ito ni Mathilde na katulad ng kaniyang
inaasahan, inihagis niya ang sobre sa ibabaw ng mesa at sinabing ibigay na lamang
ito sa mga kasama nito na ang mga asawa ay may nakahandang damit na maisusuot
sa kasiyahan.
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 2:

Pinagsikapan ni G. Loisel na makakuha ng paanyaya para sa kasayahan ng


Ministro ng Instruksyon Publiko upang siya at ang kaniyang asawang si Mathilde
Saay makadalo.ngSubalit
pamamagitan sa halip
Round Table na ikatuwa
Discussion, ito ninaMathilde
Patunayan na katulad
ang sumusunod na mga ng kaniyang
pangyayari
sainaasahan, inihagis
akda ay maaaring niya sa
maganap ang sobre
tunay sa ibabaw
na buhay. Isa sa ng mesa
bawat at sinabing
pangkat ibigay
ay mag-uulat na lamang
sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
ito sa mga kasama nito na ang mga asawa ay may nakahandang damit na maisusuot
sa kasiyahan.
Pangkat 3:

Malapit na ang araw ng sayawan. Nakahanda na ang bagong


bestido ni Matilde subalit malungkot pa rin siya. Nais niya ng isang hiyas
na maisusuot upang hindi siya magmukhang kahiya-hiya sa mayayamang
babae sa kasayahan kaya’t iminungkahi ni G. Loisel na humiram siya ng
ilang hiyas sa mayamang kaibigan nito na si Madame Forestier.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 3:

Malapit na ang araw ng sayawan. Nakahanda na ang bagong


bestido ni Matilde subalit malungkot pa rin siya. Nais niya ng isang hiyas
na maisusuot upang hindi siya magmukhang kahiya-hiya sa mayayamang
babae sa kasayahan kaya’t iminungkahi ni G. Loisel na humiram siya ng
ilang hiyas sa mayamang kaibigan nito na si Madame Forestier.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 3:

Malapit na ang araw ng sayawan. Nakahanda na ang bagong


bestido ni Matilde subalit malungkot pa rin siya. Nais niya ng isang hiyas
na maisusuot upang hindi siya magmukhang kahiya-hiya sa mayayamang
babae sa kasayahan kaya’t iminungkahi ni G. Loisel na humiram siya ng
ilang hiyas sa mayamang kaibigan nito na si Madame Forestier.
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 3:

Malapit na ang araw ng sayawan. Nakahanda na ang bagong


bestido ni Matilde
Sa pamamagitan subalit
ng Round malungkot
Table pa rin siya.
Discussion, Patunayan Nais
na ang niya ng
sumusunod isang
na mga hiyas
pangyayari
nasamaisusuot upang
akda ay maaaring hindisa siya
maganap tunay magmukhang kahiya-hiya
na buhay. Isa sa bawat sa mayayamang
pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
babae sa kasayahan kaya’t iminungkahi ni G. Loisel na humiram siya ng
ilang hiyas
Pangkat 4: sa mayamang kaibigan nito na si Madame Forestier.
Nawala ang kuwintas na hiniram ni Matilde kay Madame Forestier. Nang
makakita ng katulad nito’y nanlumo sila sapagkat ito’y nagkakahalaga ng
apatnapung libong prangko subalit maaaring ibigay sa kanila ng tatlumpu’t anim na
libo. Upang ito’y mabili, ginamit ni M. Loisel ang namanang labingwalong libong
prangko, nangutang at lumagda sa mga kasulatan.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 4:

Nawala ang kuwintas na hiniram ni Matilde kay Madame Forestier. Nang


makakita ng katulad nito’y nanlumo sila sapagkat ito’y nagkakahalaga ng
apatnapung libong prangko subalit maaaring ibigay sa kanila ng tatlumpu’t anim na
libo. Upang ito’y mabili, ginamit ni M. Loisel ang namanang labingwalong libong
prangko, nangutang at lumagda sa mga kasulatan.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 4:

Nawala ang kuwintas na hiniram ni Matilde kay Madame Forestier. Nang


makakita ng katulad nito’y nanlumo sila sapagkat ito’y nagkakahalaga ng
apatnapung libong prangko subalit maaaring ibigay sa kanila ng tatlumpu’t anim na
libo. Upang ito’y mabili, ginamit ni M. Loisel ang namanang labingwalong libong
prangko, nangutang at lumagda sa mga kasulatan.
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Pangkat 4:

Nawala ang kuwintas na hiniram ni Matilde kay Madame Forestier. Nang


makakita ng katulad nito’y nanlumo sila sapagkat ito’y nagkakahalaga ng
apatnapung libong prangko subalit maaaring ibigay sa kanila ng tatlumpu’t anim na
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
salibo.
akdaUpang ito’ymaganap
ay maaaring mabili, sa
ginamit nibuhay.
tunay na M. Loisel
Isa sa ang namanang
bawat pangkat aylabingwalong libong
mag-uulat sa klase ng
prangko, nangutang
napagkasunduan atTable
sa Round lumagda sa mga kasulatan.
Discussion.
Para sa Pangkat 5:

Sampung taong naghirap ang mag-asawa sa pagbabayad ng


kanilang mga utang. Dito’y naranasan ni Matilde ang lahat ng hirap sa
pagharap sa mga gawaing-bahay. Subalit napagtanto niya na tunay na
ang buhay ay kakatwa at mahiwaga! Sukat ang isang maliit na bagay
upang tayo’y mapahamak o mapabuti.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 5:

Sampung taong naghirap ang mag-asawa sa pagbabayad ng


kanilang mga utang. Dito’y naranasan ni Matilde ang lahat ng hirap sa
pagharap sa mga gawaing-bahay. Subalit napagtanto niya na tunay na
ang buhay ay kakatwa at mahiwaga! Sukat ang isang maliit na bagay
upang tayo’y mapahamak o mapabuti.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 5:

Sampung taong naghirap ang mag-asawa sa pagbabayad ng


kanilang mga utang. Dito’y naranasan ni Matilde ang lahat ng hirap sa
pagharap sa mga gawaing-bahay. Subalit napagtanto niya na tunay na
ang buhay ay kakatwa at mahiwaga! Sukat ang isang maliit na bagay
upang tayo’y mapahamak o mapabuti.
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 5:

Sampung taong naghirap ang mag-asawa sa pagbabayad ng


kanilang mga utang. Dito’y naranasan ni Matilde ang lahat ng hirap sa
pagharap sa mga gawaing-bahay. Subalit napagtanto niya na tunay na
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
ang buhay
sa akda ay kakatwa
ay maaaring maganap saat mahiwaga!
tunay na buhay. IsaSukat
sa bawatang isang
pangkat maliit sa
ay mag-uulat naklase
bagay
ng
upang tayo’y samapahamak
napagkasunduan o mapabuti.
Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 1:

Labis ang pagdurusa at paghihinagpis ni Mathilde dahil sa may


paniniwala siyang isinilang siya sa daigdig upang magtamasa ng lubos na
kaligayahan sa buhay na magdudulot ng salapi. May taglay siyan alindog
na hindi nababagay sa kasalukuyan niyang kalagayan kaya’t
ipinaghihinagpis niya ang karukhaan ng kaniyang lumang tahanan.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 1:

Labis ang pagdurusa at paghihinagpis ni Mathilde dahil sa may


paniniwala siyang isinilang siya sa daigdig upang magtamasa ng lubos na
kaligayahan sa buhay na magdudulot ng salapi. May taglay siyan alindog
na hindi nababagay sa kasalukuyan niyang kalagayan kaya’t
ipinaghihinagpis niya ang karukhaan ng kaniyang lumang tahanan.

Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari


sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 1:

Labis ang pagdurusa at paghihinagpis ni Mathilde dahil sa may


paniniwala siyang isinilang siya sa daigdig upang magtamasa ng lubos na
kaligayahan sa buhay na magdudulot ng salapi. May taglay siyan alindog
na hindi nababagay sa kasalukuyan niyang kalagayan kaya’t
ipinaghihinagpis niya ang karukhaan ng kaniyang lumang tahanan.
Sa pamamagitan ng Round Table Discussion, Patunayan na ang sumusunod na mga pangyayari
sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. Isa sa bawat pangkat ay mag-uulat sa klase ng
napagkasunduan sa Round Table Discussion.
Para sa Pangkat 1:

Labis ang pagdurusa at paghihinagpis ni Mathilde dahil sa may


paniniwala siyang isinilang siya sa daigdig upang magtamasa ng lubos na
kaligayahan sa buhay na magdudulot ng salapi. May taglay siyan alindog
Unang Pangkat:
na hindi nababagay sa kasalukuyan niyang kalagayan kaya’t
ipinaghihinagpis niya ang karukhaan ng kaniyang lumang tahanan.
Character Map- Kilalanin ang ugali, gawi at paniniwala ng pangunahing
tauhan sa akda. Ipakilala ang mga pangunahing tauhan sa kuwento sa
pamamagitan ng kasunod na character map. Ihambing sila sa ilang kakilala na
may pagkakatulad ang ugali. Ilahad ito sa klase.

Tauhan Katangiang Pisikal Gawi/Reaksiyon Reaksiyon ng Ibang


Tauhan

1.
2.
3.

Ikalawang Pangkat:
Paggawa ng Maikling kanta- bumuo ng isang awitin na nagpapahayag ng
inyong natutunan sa akda ay ipresenta. Maaring ilagay ang lyrics ng kanta sa
manila paper at ipaskil ito.

Ikatlong Pangkat:
Fish Bone- pumili ng isang sitwasyon sa akda at ilahad ang naging sanhi at
bunga nito. Isulat ito sa manila paper at ipaskil ito sa pisara.
Ika-apat na Pangkat:

Role Play- isadula ang maikling kwento nabasa. (Pokus lamang sa


mahahalagang pangyayari kung maaari).

Ikalimang Pangkat:
Guhit Mo Ideya Mo- pumili ng isang pangyayari na tumatak sa inyong
isipan at ipaliwanag. Iguhit ito sa manila paper. Ipaskil at ipaliwang ito sa harap
ng klase.

You might also like