You are on page 1of 5

Mga Bahagi ng Banghay-aralin na Tumatalakay sa Pagtuturo ng Panitikan

SEMI-DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA


PAGTUTURO NG PANITIKAN II
I. LAYUNIN

Sa pamamagitan ng paggamit ng ilang bagay, ang nmga mag-aaral sa ikalawang


taon na may 85% na bahagdan ay inaasahang;

A. nakapaglalahad ng sariling opinyon tungkol sa mga pangyayari sa kweto


B. nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay
C. nakapagmamalas ng sariling damdamin tungo sa pangunahing tauhan; at
D. nakapagsasadula ng mga eksenang nangyari sa kwento na nagbigay aral sa kanila

II. PAKSANG-ARALIN

Paksa: "Impeng Negro" ni Rogelio R. Sikat


Sanggunian: Pahiyas II. Yaman ng Diwa, pp. 138-145
Konsepto: Diskriminasyon ng tao sa lipunan
Kakayahan: Pag-aarte, Pakikipag-ugnayan at Pag-iisip
Pagpapahalaga: Paggalang o Pagrespeto sa ibang tao

III. PAMAMARAAN

1. PANGGANYAK

Pipili ng 5 estudyante ang guro na pupunta sa harapan. Bawat isa ay kukuha ng


isang bagay sa loob ng isang kahon. Pagkatapos ay magpapaliwanag ang bawat isa
kung bakit ito ang napili nila.

Sa gawaing ito inihanda ng guro ang ilang kagamitan na nakasilid sa kahon. Ito ay
dalawang magkaparehong bagay kung saan ang isa ay maganda samantalang ang isa
ay pangit. Mula sa Gawain na ito makikita natin kung sino ang panlabas na anyo lamang
ang tinitingnan.

2. PAGLALAHAD

Mula sa ginawa kanina, makikita natin mas pinagbabasehan ang panlabas na


anyo kaysa panloob nito. Ngunit kung ating tutuusin, magkatulad lamang naman ang
pagkagamit ng bawat bagay na ito.

Para sa hapont ito, tatalakayin natin ang pagkakaroon ng diskriminasyon ng tao


sa liunang ginagalawan. Matutunghayan natin ito sa kwentong “Impeng Negro” ni
Rogelio R. Sikat.
3. PAG-ALIS NG SAGABAL

Upang lubos nating maiintindihan ang kwento, bibigyan natin ng ibang kahulugan
ang mga mahihirap na salita. Punan lamang ang nawawalang letra ang hinihining
kahulugan
1. NAGGIGIMALMAL – N_N_I_I_A_I_
2. PANGNGINGIMI – N_A_L_N_A_
3. SINIPAT – S_N_L_P
4. ISINAWAK - I_I_U_L_B
5. NAG-UUMIGTING – N_G_I_I_A_

4. PAGTATALAKAY

Magpapangkat-pangkat ang mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagbilang.


Pagkatapos may isang representante na kukuha ng kanilang Gawain bawat pangkat.

PANGKAT GAWAIN
Ilarawan si Impeng gamit ang ss.
* lahing pinanggalingan
* panlabas na anyo
* pag-uugali
* pakikitungo sa kapwa
* hanapbuhay o Gawain

Ilarawan si Ogor gamit ang ss.


*lahing pinanggalingan
* panlabas na anyo
* pag-uugali
* pakikitungo sa kapwa
* hanapbuhay o Gawain

Gumawa ng isang biswal na representasyon sa Ina ni Impeng. Ipaliwanag sa


harap ng klase.
Pag-uusapan sa inyong grupo ang tungkol sa lipunan. Itala ninyo kung paano
nila inapi-api si Impeng. Ilahad ang sitwasyon.

5. PAGPAPALAWAK

Ngayon ay mayroon ako ditong ilang pangyayari na makikita sa kwento. Ang


gagawin ninyo ay iugnay ang mga ito sa kalukuyan.

 Inang may maraming anak sa ibat-ibang lalaki


 Ang kulay lumot na kamisetang suot ni Impen
 Ang lipunang mababa ang tingin lalo na sa pamilya ni Impen
 Ang paglaban ni Impeng kay Ogor dahil sa sobrang
panunukso nito.

Mga Gabay na Tanong:

1. Ano ang tingin sa lipunan sa isang inang may maraming anak sa ibat-
ibang lalaki?
2. Ang kamisetang isinuot ni Impeng ay sumasagisag sa ano?
3. Marapat bang maliitin natin ang ibang tao?

IV. EBALWASYON

Magkakaroon ng isang pagsasadula tungkol sa eksenang nangyari sa kwento na


nagbigay aral sa kanila at tumatak sa kanilang isipan. Bibigyan lamang sila ng 5 minutong
pag-iisip at 3 minutong pagtatanghal. Pagkatapos ipaliwanag ang ginawa nilang eksena.

PAMANTAYAN:
 Kaayusan ng dula - 20
 Kaangkupan ng dula - 15
 Kooperasyon ng bawat miyembro - 10
 Pagkamalikhain - 5
50 puntos
V. TAKDANG-ARALIN

Pumili ng isang katangi-tanging sitwasyon sa kwento na laganap rin sa totoong


buhay. Gawan ninyo ito ng isang collage sa isang short bondpaper.
Pormat ng Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino

I. MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng isang (1) oras na talakayan, 80% ng mga mag-aaral ng Grade 8
Diamond ay inaasahang:

a. _____________________________________________________
b. _____________________________________________________
c. _____________________________________________________

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: _______________________
B. Sanggunian: _______________________________
C. Pagdulog: _______________________________
D. Pagpapahalaga: _______________________________

III. KAGAMITAN
_____________________________________________________

IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paghahanda
1. Panalangin

Maaari bang tumayo ang lahat, Vanessa Vanessa: Iyuko natin ang ating mga
pamunuan ang panalangin. ulo at tayo’y manalangin. Sa ngalan
ng Ama, ng Anak, at ng Espiritu
Santo, Amen.
2. Pagbati

Magandang hapon Klas! Lahat: Magandang hapon din po


Bago umupo ang lahat pakihanay muna ng Ma’am.
inyong mga upuan at pakipulot ng mga kalat na
nasa ilalim ng inyong upuan.

Tapos na ba? Lahat: Opo Ma’am.

3. Pagtsek ng Atendans

Zaya, may lumiban ba sa klase? Zaya: Wala po Ma’am.


Mabuti kung ganoon.

4. Pangangalap ng Takdang-Aralin
Ngayon, alam naming na may takdang-aralin
tayo noong nakaraang tagpo kaya nama’y
pakipasa na sa harapan. Lahat: (pinasa ang takdang-aralin)
B. Pagbabalik-Aral

5. Pagganyak/ Motibasyon

C. Pagtatalakay

D. Paglalapat

E. Paglalahat

Sa kabuuan, _________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________

V. PAGTATAYA/EBALWASYON

Batay sa mga epikong naibahagi sa klase pumili ng isa, tukuyin kung anong uri ito
ng epiko at ipaliwanag nang buong husay. Isulat sa isang kapat na papel.

VI. KASUNDUAN/ TAKDANG-ARALIN

Pumili ng isang kantahing-bayan, at susunod na pagkikita e-present ito sa klase


sa malikhaing pamamaraan. Ito ay pangkatang gawain na may anim na miyembro bawat
grupo.

You might also like