You are on page 1of 7

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng 50-minutong aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. naipapamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto;
b. maipakita ang pag-unawa sa pinanood; at
c. naipakikita ang pag-unawa sa pinanood sa pamamagitan ng pagbibigay ng
ibang pagwawakas ayon sa sariling saloobin o paniniwala.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: Pagpapakita ng Pag-unawa sa Pinanood sa Pamamagitan ng Pagbibigay ng
Ibang Pagwawakas ayon sa Sariling Saloobin o Paniniwala
Kagamitan: Powerpoint presentation, plaskard, tsart, tarpapel
https://www.youtube.com/watch?v=omwg9Gqsgwc
Sanggunian: ADM Modyul sa Filipono 4. LEAP sa Filipino 4. Pag-unlad sa
Wika at Pagbasa

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN

Magandang hapon mga bata! Magandang hapon rin po Binibining


Donna!
Tumayo ang lahat para sa ating panalangin.

Michelle, pangunahan mo ang ating panalangin sa umagang Opo.


ito.

Maupo na ang lahat.

May liban ba sa klase ngayon? Wala po guro.

Mabuti naman at kumpleto kayo ngayon.

Kumusta naman kayo? Masaya po!

Mabuti kung ganoon.

B. PAGGANYAK
Ngayong araw mga bata ay tutungo tayo sa bagong aralin.
Ngunit bago ang lahat, may katanungan ako.

Naaalala niyo pa ba ang tinalakay natin kahapon? Opo.


Tungkol saan ang tinalakay natin kahapon? Tungkol sa pangatnig guro!

Magaling!

Kung ganoon ay ating piliin sa ibaba ang angkop na (Sasagot ng maayos sa guro)
pangatnig sa bawat pangungusap.

at kaya kung
sa wakas kahit
Mga sagot:
1. _______ tapos na ang pagpupulong. 1. Sa wakas
2. Yumaman si Arriane________ galing siya sa hirap. 2. Kahit
3. Singkamas____ talong ang paborito kong gulay. 3. At
4. Umamin na si Mando ______ makakalaya na ang 4. Kaya
Napagbintangang si Rico. 5. Kung
5. Gawin mo agad ang sinabi ni itay ______ ayaw mong
mapalo.

Magaling mga bata! Lahat kayo ay pumasa.

C. PAGLALAHAD
Sa araw na ito ang tatalakayin natin ay patungkol sa (Makikinig ng mabuti)
Pagpapakita ng Pag-unawa sa Pinanood sa Pamamagitan ng
Pagbibigay ng Ibang Pagwawakas ayon sa Sariling Saloobin o
Paniniwala.

Bago ang lahat, atin munang basahin ang layunin natin sa


araw na ito.

Pagkatapos ng 50-minutong aralin, ang mga mag-aaral ay


inaasahang:
a. nagagamit naipapamalas ang iba’t ibang (Sabay-sabay na magbabasa)
kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto;
b. maipakita ang pag-unawa sa pinanood; at
c. naipakikita ang pag-unawa sa pinanood sa
pamamagitan ng pagbibigay ng ibang
pagwawakas ayon sa sariling saloobin o
paniniwala.

Maraming salamat mga bata.

Ngayon ay mayroon akong katanungan mga bata.

Mayroon ba kayong mga kapatid?


Meron po!
May pagkakataon din ba na napapagalitan ba kayo ng inyong
Opo!
mga magulang?
Bakit kayo napapagalitan?

Maaari kang sumagot Angel? Dahil makulit po kami minsan.

Okay maraming salamat Angel.

Ngayon mga bata nais niyo bang manood at making ng isang Opo!
palabas?

Halina’t sabay-sabay nating panoorin ang palabas na


pinamagatang “Tatlong Batang Sutil” at pagkatapos nating
manood ay may katanungan tayong dapat sagutan.

Handa na ba kayo mga bata? Opo guro.

Tayo ay magsimula na.

D. PAGTATALAKAY
Sa inyong sariling saloobin o opinyon, ano kaya ang
magiging wakas ng kuwentong inyong napanood?

Kayo ba ay may ideya?

Ano kaya ang mangyayari sa Tatlong Batang Sutil?

Marviemae? Malalagay sila sa panganib dahil sa


kanilang kakulitan titser.
Magaling!

Ano ang wakas ng pinanood na kuwento?

Maaari kang sumagot Marjery. Patuloy sila sa pamemerwesyo ng tao po.

Mahusay!

Ano ang ibig sabihin ng wakas ng isang pinanood na


kuwento?

Ano ang saloobin o opinyon sa pinanood na kuwento?

Maaari ka bang sumagot Joel? Huwag po puro laro binibini.

Magaling! Salamat Joel.

Ngayon ay saksihan natin ang mga halimbawa ng pagbibigay


saloobin o opinyon tungkol sa kwento ng Tatlong Batang
Sutil.

Halimbawa:
 Sa aking palagay ay hindi na magbabago ng ugali ang (Makikinig ng mabuti)
magkakapatid.

Ano nga ba ang wakas?


 Ang wakas ay ang huling bahagi o katapusan ng isang (Sabay-sabay na magbabasa)
kwento o palabas. Ito kinalabasan o bunga ng kwento
o palabas. Ito rin ang resolusyon o ang kahihinatnan
ng kwentong binasa. Dapat ay may kinalaman ang
wakas sa kwentong napanood.

Alamin kung maganda o angkop ba ang ibibigay nating wakas


sa kwentong binasa o pinanood.

 Ano ang mga dapat tandaan sa pagbibigay ng wakas at (Makikinig ng maigi)


saloobin o opinyon sa pinanood?
 Maunawaan at maintindihan ang buong pangyayari sa
pinanoood.
 Alamin ang tema ng pinanood at ang lahat ng mga
mahahalagang pangyayari.
 Mailagay ang sariling sitwasyon sa pinanood para
maibigay ang angkop na wakas.
 Makakabuti na tayo ay may sapat na kalaaman sa
paksa upang masusing mapagtimbang-timbang ang
mga bagay at maging katanggap-tanggap ang iyong wakas at
opinyon o saloobin.
 Sa pagbibigay opinyon o saloobin, mahalagang
matutuhan ang wastong gamit ng mga salita upang
maging kapani-paniwala o kahika-hikayat ang
pahayag.

Ano ang ibig sabihin ng saloobin o opinyon sa isang pinanood


na kuwento?

 Matatawag na opinyon ang mga pahayag mula sa mga (Sabay-sabay na magbabasa)


paliwanag lamang batay sa totoong pangyayari. Ito ay
mga impormasyon na batay sa saloobin at damdamin
ng tao.
 Ginagamitan ito ng mga salita o parirala tulad ng: sa
aking palagay, sa nakikita ko, sa pakiwari ko, kung
ako ang tatanungin, para sa akin, sa ganang akin, at
iba pa.

E. PANGKATANG GAWAIN
Ngayon kayo ay magkakaroon ng pangkatang gawain, kayo (Makikinig ng mabuti)
ay ipapangkat ko sa limang pangkat. Upang matukoy ang
inyong pangkat ay magbilang ng 1-3 at pumunta na kayo sa
inyong mga grupo pagkatapos. Ito ang inyong gagawin.

Sumulat ng angkop na wakas ng kuwentong nasa ibaba. Isulat


sa kahon.
Sa umaga, magkasabay na pumapasok si Annie at Greg sa
paaralan. “Tara, maglakad na tayo para hindi tayo mahuli sa
klase,” yaya ni Greg. “Sige” sagot ni Annie. ”Meron nga pala
tayong pagsusulit ngayon sa Filipino. Nag-aral ka ba?” sabi ni
Greg. “Oo naman, pinaghandaan ko ang araw na ito.”

Wakas:

(Nagsisimulang gumawa)

Tapos na ba ang lahat? Opo!

Ipasa ang lahat ng papel sa harapan.

Ngayon ay manatili kayo sa inyong pangkat at nais kong


marinig ang inyong sariling opinyon sa magiging wakas ng
kwentong nasa ibaba.

May tatlong magkakaibigan na sina Erwin, Ben at Raffy. Sila


ay laging magkakasama. Isang araw, sila ay pumunta sa
opisina ng Punong-guro ng walang paalam at sinira nila ang
mga papeles ng Punong-guro

Bibigyan ko kayo ng limang minuto upang magawa ang


inyong mga gawain. At pumili ng isang myembro sa pangkat
upang ipahayag ang kanilang nabuong wakas sa kwento.

Maaari na kayong magsimula.

Tapos na ba ang lahat? Opo!

Kung gayon ay maaari na kayong magpresenta group 1 at (Magpepresenta ang mga mag-aaral)
sunod-sunod na ang presenta. Maliwanag?

Napakahusay mga bata! Maaari na kayong bumalik sa inyong


mga upuan.

F. PAGLALAPAT
Kumuha ng 1/4 na papel at sagutan ang katanungan sa ibaba
sa loob ng 3 minuto.
Sagutan : (Magsisimulang sumagot)
Ano anong aral ang natutunan natin sa napanood?
Dapat ba nating tularan ang tatlong batang sutil?

Tapos na ang oras, ipasa ang papel sa harapan. (Sumusunod sa guro)

G. PAGLALAHAT
Mga bata, ang wakas ay ang huling bahagi o katapusan ng (Makikinig ng mabuti)
isang kuwento o palabas. Ito ang kinalabasan o bunga ng
kuwento o palabas. Ito rin ang resolusyon o ang kahihinatnan
ng kuwentong binasa.

Ating tandaan na dapat ay may kinalaman ang wakas sa


kuwentong napanood natin.

Angkop ba ang ibibigay nating wakas sa kuwentong binasa o


pinanood mga bata? Opo guro!

Magaling!

Palakpakan natin ang ating mga sarili!

IV. PAGTATAYA
Panuto: Magbigay ng tatlong (3) opinyon o saloobin tungkol sa pinanood na palabas at
dalawang (2) maaaring wakas nito. Isulat sa patlang ang sagot.
Opinyon1:__________________________________________________
Opinyon 2:________________________________________________
Opinyon 3:________________________________________________
Wakas 1:__________________________________________________
Wakas 2: _________________________________________________

V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Sa inyong kwarderno sa Filipino, gumawa ng maikling kwento at lagyan ito ng
naayon na wakas.
Prepared by:
DONNA MAE P. SUPLAGIO
Pre-Service Teacher

Checked by:
MRS. CHERLIN A. TOMAS
Cooperating Teacher

You might also like