You are on page 1of 6

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon VI- Kanlurang Visayas
Sangay ng Capiz

Paaralan Mataas na paaralan ng Jamindan Baitang 7


BANGHAY Guro Mary Lucille V. Garino Asignatura Filipino
ARALIN Petsa ng Pagtuturo Ika-26 hanggang 29 ng Pebrero Markahan Ikatlong markahan
2024
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon
Nilalaman
B. Pamantayang Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita tungkol sa ka
Pagganap sariling lugar
C. Mga kasanayang F7PD-IIIf-g-15
pampagkatuto Nasusuri ang mga elemento at sosyo-historikal na konteksto ng panonood na d
pantelebisyon.
II. NILALAMAN Dulang Pantelebisyon
III. Kagamitang Laptop, Tv, Powerpoint presentation
Panturo
A. Sanggunian https://youtu.be/yNOTW6v3X8Y
https://www.slideshare.net/adrbuenaventura/mga-sangkap-ng-dulang-
pantelebisyon

1. Mga Pahina sa K TO 12- MELCs FILIPINO 7


Gabay ng Guro.
2. Mga Kagamitang Modyul sa Filipino 7 Kuwarter 3
pangmag-aaral
3. Mga pahina sa
Teskbuk
4. Karagdagang K to 12 Gabay
kagamitan mula sa Pangkurikulum sa Filipino 7
portal ng Learning
Resource
B.Iba pang Powerpoint presentation, at TV
kagamitang panturo

IV.PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawaing ng mga mag-aa


Bago magsimula ang klase magkakaroon muna
ng;

*Panalangin Ang mga mag-aaral ay taim


nanalangin
* Pagbati

*Pagtatala ng liban sa klase

* Mga alituntunin na dapat sundin sa loob ng


silid-aralan;

1. Makinig sa guro habang nagsasalita. Huwag


makipag-usap sa kaklase.
2. Itago ang cellphone at makilahok sa oras ng
talakayan.
3. Maghintay ng tawag sa pagsagot sa klase.
Huwag sumagot ng sabay-sabay at magsalita ng
may katamtamang boses.
4. Iwasan ang pag-iwas sa klase ng hindi pa
tapos ang takdang oras.
5.Iwasang maging malikot o magpalipat-lipat ng
upuan habang nasa oras ng talakayan.
A. Sa Balik-aral sa (Magtatanong ang guro tungkol sa paksang
nakaraang aralin o tinalakay noong nakaraang linggo/araw).
pagsisimula sa bagong
aralin 1. Tungkol saan ang tinalakay niyo noong 1. Sanaysay
nakaraang linggo?

2. Ang sanaysay ay isang uri


2.Ano ang sanaysay?
panitikang nasusulat sa anyon
tuluyan karaniwang pumapak
mga kaisipan at mga bagay-b
na sadyang kapupulutann ng a
aliw ng mga mambabasa.
3. Ang dalawang anyo ng san
3.Ano ang dalawang anyo ng sanaysay?
ay pormal o maanyong sanay
pamilyar o di-pormal na sana

B.Paghahabi sa Panuto: Pakinggan ng mabuti ang musika at


layunin ng aralin tukuyin kong saang palabas ito nabibilang.

1. https://youtu.be/jEmKIkxWr3U? 1. Kadenang ginto


si=cWExrVJLN11Yaqik

2. https://youtu.be/R5I6FO1ilZM? 2. Magpakailanman
si=el2dqShpl8rX7-my

3. https://youtu.be/bKTQxZ4s5SI? 3. Probinsyano
si=JDc5jII245cU7WGr

4. https://youtu.be/ZvptEziHnC0? 4. Abot kamay na pangarap


si=OBPr3UurvCypLVPW

5. https://youtu.be/uuAFRinSC4U? 5. Batang Quiapo


si=zo8nqiy7VWp-4S3w

C.Pag-uugnay ng mga Panuto:Papangkatin sa tatlong pangkat ang klase


halimbawa sa bagong at ang bawat pangkat ay alamin kung anong isyu
aralin ang tinutukoy sa larawan.Sa loob ng limang
minuto (5 Mins) ay ipapaliwanag ng bawat
pangkat ang larawan na nakatalaga sa kanila.

Gabay na tanong:

1. Ano-anong mga isyung panlipunan ang 1. Kahirapan, pagtaas ng


tinatalakay ng larawan? pregnancy at druga.

2. Ibigay ang inyong sariling opinyon tungkol 2. dahil sa maagang pagbubu


dito. ang mga kabataan sa ngayon
nahihirapan dahil nagkaroon
ng pamilya kaya nalulugm
kahirapan ang mga tao n
dahil sa kanilang katamaran n
trabaho.

D.Pagtatalakay sa DULANG PANTELEBISYON


bagong konsepto at
Ang dulang pantelebisyon at pampelikula ay
paglalahad ng bagong
binubuo ng gumagalaw na mga larawan at
kasanayan
tunog na lumilikha ng kapaligiran at mga
karanasang malapit sa katotohanan na
tinatawag ng iba na de kahong libangan.
Elemento ng Dulang Pantelebisyon
1.Nilalaman/Kuwento
• Dito nakapaloob ang kaisipan o
mensahe ng palabas
• Makatotohanang paglalahad ng
kalagayan ng mga tauhan at mga pangyayari
sa kanilang buhay.
2. Diyalogo
• Sagutang pag-uusap ng mga
nagsisiganap.
• Linyang binibitawan ng bawat karakter
3. Mga Tauhan
• Ang mga nagsisiganap sa palabas
• Sila ang nagbibigkas ng diyalogo
• Sila ang nagpapakita ng iba’t ibang
damdamin
4. Disenyong Pamproduksyon
• Tumutukoy sa pook o tagpuan, make-up,
kasuotan, at iba pang kagamitan sa dulang
pantelebisyon.
5. Tunog/Musika
• Ang nagpapalitaw ng kahulugan sa
bawat mahahalagang tagpo o damdamin
• Pinatitingkad nito ang atmospera at
damdamin
6. Sinematograpiya
• Tumutukoy sa
pagiilaw,komposisyon,galaw at iba pang teknik
na may kaugnayan sa kamera
• Ito ang masining na pagpoposisyon ng
anggulo at mga puwesto ng larawan na
mapapanood sa isang pelikula
7. Direksiyon
• Dito pinapakita kung paano pinagsasanib
ng direktor ang lahat ng sangkap ng dulang
pantelebisyon.

E.Pagtalakay sa MGA GAWAIN


bagong konsepto at Panoorin ang dulang pantelebisyon na may
Paglalahad ng bagong pamagat na “Trapo” gamit ang link sa ibaba.
kasanayan #2 Matapos itong panoorin ay sagutan ang mga
kasunod na gawaing nakahanda para sa iyo

https://youtu.be/yNOTW6v3X8Y

Gabay na Tanong:
1. Anong isyung panlipunan ang tampok Lagyan ng inaasahang sagot
mag-aaral.
sa inyong pinanood?
2. Ano-ano ang maaaring maging dahilan
ng pagkakaroon ng mga isyung
panlipunan sa ating bansa?
3. Bilang mag- aaral, ano sa tingin mo ang
ilan sa mga nakaraang pangyayari sa
bansa o mga sosyo- historikal na
konteksto ang nagdulot ng mga isyung
panglipunang ito?
4. Ano ang iyong magagawa uoang
maiwasan o mapigilang mangyari sa
kasalukuyan ang mga isyung
panlipunang tinalakay sa napanood na
dulang pantelebisyon?

F..Paglinang ng GAWAIN 1
kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment) Panuto: Suriin ang elemento ng napanood
na dulang pantelebisyon pinamagatang
“TRAPO”. Punan ang nakahandang banghay
sa ibaba:

A.
a. Nilalaman/Kuwento:
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
____________________________
b. Mga Tauhan:
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
____________________________
c. Disenyong Pamproduksiyon:
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
____________________________
B. Ano ang masasabi mo tungkol sa
sumusunod na mga elemento ng dulang
pantelebisyon na napanood?
a. Takbo ng diyalogo:
______________________________________
______
b. Sinematograpiya:
______________________________________
_______

c. Direksiyon:
______________________________________
_____________

_____________________________
G.Paglalapat ng aralin Bilang isang estudyante ano sa tingin mo ang
sa Pang araw-araw na Inaasahang sagot.
buhay Kahalagahan ng Dulang Pantelebisyon?

H.Paglalahat ng aralin 1. Ano nga ulit ang dulang pantelebisyon? 1. Ito ay tumutukoy sa mga p
sa telebisyon o mga produk
medya.
2. Ano ang pitong elemento ng dulang 2. Ang pitong elemento ng
pantelebisyon. Isa-Isahin ang mga ito. pantelebisyon
nilalaman/kuwento, diyalogo
tauhan,
3.Paano kaya naapektuhan ng lipunan ang mga 3. Naaapektuhan lipunan sa
palabas sa dulang pantelebisyon? dulang pantelebisyon dahil

I.Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin titik ng tamang sagot.

1. Ito ay binubuo ng gumagalaw na mga larawan at


tunog na lumilikha ng kapaligiran at mga karanasang
malapit sa katotohanan na tinatawag ng iba na de
kahong libangan.

A. Dula
1. C
B. Sanaysay
C. Dulang pantelebisyon
2. B
Tanggalin
3. A at palitan sapagkat di
D. Tula
4. Cangkop sa layunin.
2. Ang nagpapalitaw ng kahulugan sa bawat 5. A
mahahalagang tagpo o damdamin. 610.
tauhan, Diy
A. Mga tauhan Tunog/Musika,Sinematograp
B. Tunog/Musika Direksiyon, Dise
pamproduksyon.
C. Diyalogo
11-15. Ito ay binubuo ng
D. Sinematograpiya
gumagalaw na mga larawan
3. Dito pinapakita kung paano pinagsasanib ng tunog na lumilikha ng kapalig
direktor ang lahat ng sangkap ng dulang mga karanasang malapit sa
pantelebisyon. katotohanan na tinatawag ng
na de kahong libangan.
A. Direksiyon
B. Diyalogo
C. Nilalaman/Kwento
D. Disenyong pamproduksyon

4. Tumutukoy sa pagiilaw,komposisyon,galaw
at iba pang teknik na may kaugnayan sa
kamera.
A. Mga tauhan
B. Disenyong pamproduksyon
C. Tunog/Musika
D. Diyalogo

5. Ang mga nagsisiganap sa palabas.


A. Mga tauhan
B. Sinematograpiya
C. Diyalogo
D. Disenyong pamproduksyon

II.
6-10
Panuto: Magbigay ng limang elemento ng
dulang pantelebisyon.
11-15.Ano ang dulang pantelebisyon?

J.Karagdagang
Gawain para sa
takdang Aralin at
remediation

Inihanda ni: Iwinasto ni:

MARY LUCILLE V. GARINO ANGEL G. SILVESTRE


Gurong Mag-aaral Guro sa Filipino 7

You might also like