You are on page 1of 9

Paaralan Dona Carmen National High School Antas 8

Guro Sheena Mae L. Mahinay Asignatura Filipino


Pang-araw-araw na Tala
Petsa/Oras Ikatlong Linggo Markahan IKALAWA
sa Pagtuturo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKA-APAT NA ARAW
(DAILY LESSON LOG)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang lumaganap sa Panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa
Kasalukuyan
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisusulat ang sariling tula sa alinmang tinalakay tungkol sa pag-ibig sa tao, bayan o kalikasan
Pagganap
C. Mga kasanayan sa Nasusuri nang pasulat ang papel na ginagampanan ng sarsuwela sa pagpapataas ng kamalayan ng mga Pilipino sa kultura ng iba’t ibang rehiyon sa bansa
Pagkatuto (F8PU-lle-f-26)

1. Nakatutukoy ng mga kaligirang ideya ng Sarsuwela mula sa video clip;


2. Nakaprepresenta ng awtput mula binasang sarsuwela at ang mga aspekto ng pandiwa nito.
3. Nakapapatibay ang pagpapahalaga ng sarsuwela ng hanggang sa kasalukuyan sa pamamagitan ng pagsulat ng sanaysay
II. NILALAMAN  Sarsuwela: Walang Sugat/ Aspekto ng Pandiwa
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Linggguhang Sanayang Pampagkatuto (LAS) Filipino 8, Ikalawang Markahan, Ikalawang Linggo

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro

2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-aaral

3. Mga pahina mula sa LAS Filipino 8 - Ikalawang Markahan -Ikalawang Linggo


Lingguhang Sanayang
Pampagkatuto

4. Ibang Kagamitan mula sa


Kagamitang Panturong
Portal (LR)

B. Iba pang Tablet/TV, Video clip mula sa youtube, pantulong na biswal


Kagamitang
Panturo

IV. PAMAMARAAN Panimulang Gawain

● Panalangin

● Pagbati

● Pagtetsek ng liban

A. Balik-aral sa Balik-aral tungkol sa nakaraang Balik-aral tungkol sa Balik-aral tungkol sa nakaraang


nakaraang aralin o gawain at awtput ng mag-aaral nakaraang gawain at awtput gawain at awtput ng mag-aaral
pagsisimula ng ng mag-aaral
bagong aralin Tatanungin ang mga mag-aaral
tungkol sa tinalakay sa nakaraang
tagpo.

ano ang balagtasan?


Sino-sino ang mga tauhan nito?
Ano ang mga element ng
balagtasan?

Ano na ang modernong


balagtasan ngayon?
B. Paghahabi sa Layunin Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng bagong
Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng
ng Aralin bagong aralin sa mga mag-aaral. aralin sa mga mag-aaral. bagong aralin sa mga mag- bagong aralin sa mga mag-aaral.
aaral.
Hayaan ang mga mag-aaral ang Hayaan ang mga mag-aaral ang Hayaan ang mga mag-aaral ang
magbasa nito. magbasa nito. Hayaan ang mga mag-aaral ang magbasa nito.
magbasa nito.

C. Pag-uugnay ng Magpapakita ang guro ng isang Pagtalakay sa Kaligirang Paglalahad ng kabuuang


Halimbawa sa Bagong video clina halimbawa ng ideya sa pangkasaysayan ng balagtasan at konsepto sa paksang tinalakay
Aralin sarswela element ng balagtasan tungkol sa balagtasan

https://www.youtube.com/
watch?v=Nlk63gbpafQ

Batay sa Gawain, tatanungin ng guro


ang mga mag-aaral batay sa mga
sumusunod na tanong: (UGNAYANG
TANONG-SAGOT)

Ano-ano ang mga nakikita


ninyo sa video clip?
Paano isinilaysay ang mensahe
ng napanuod na video clip?

Sa tingin ninyo, bakit kaya


ganoon ag tema ng napanuod
na video clip?

D. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto at
 Kaligirang Pangkasaysayan ng
Paglalahad ng
Sarsuwela
Bagong Kasanayan
#1
 Walang Sugat (Panunuod ng
Video Clip tungkol sa akdang
SARSUWELA
https://www.youtube.com/watch?
v=mrPJNdjccDs

Habang nanunuod ay magtatala


ang mga mag-aaral ng
mahahalagang detalye tungkol
sa napannuod na akda.


E. Pagtalakay ng  Pagbibigay input ng guro
Bagong Konsepto at hinggil sa paksa at pagtalakay
Paglalahad ng ng ASPEKTO NG PANDIWA
Bagong Kasanayan
 Tingnan ang LAS Filipino 8 -
Ikalawang markahan,Ikatlong
linggo

F. Paglinang sa Ang klase ay hahatiin sa tatlong


Kabihasaan pangkat at ag bawat pangkat ay
may kaakibat na gawain.
(Tungo sa Formative
Assessment) Gawain 1: Kanta

Maghanap ng kanta at ipresenta


sa klase ang kanta na may
koneksyon o kinalaman sa
sarsuwela o sa akdang
WALANG SUGAT.
Gawain 2: Pandiwa
Ipapakita ang halimbawa
aspekto ng pandiwa batay sa
sarsuwelang napanuod

Gawain 3: Talk Show


Magsasadula ang mag-aaral ng
TALK SHOW tungkol sa
kaligirang Pangkasaysayan ng
Sarsuwela

G. Paglalapat ng Aralin Pagsulat ng Sanaysay


sa Pang-araw-araw
na Buhay
Magsalaysay ng pangyayari na
nagpapakita ng pagpapahalaga
ng sarsuwela sa iyong buhay
noon na sa iyong palagay ay
nangyayari pa rin sa
ngayon.Salungguhitan ang mga
pandiwang ginamit at lagyan
kung ano bai to na aspekto.

H. Paglalahat ng Karagdagang katanungan:


1. Gamit ang sariling pagka-
Aralin unawa sa ating paksa, ano
nga muli ang sarsuwela?
2. Sa inyong palagay, gaano
ba kahalaga ang pag-aralan
ang sarsuwela?
3. Paano ba malalaman natin
ang mga spekto ng pandiwa?
I. Pagtataya ng Panuto: Basahin at piliina nag
Aralin tamang letra ng sagot.
1. Isang uri ng dula na
may kantahan at
sayawan.
a. sarsuwela
b. soneto
c.epiko
d. tula
2. Ito ay salitang
nagsasaad ng kilos o
galaw.
A. pang-abay
B. pang-uri
C. pandiwa
D. panghalip
3. Alin sa sumusunod ang
pangungusap nagsasaad
na kasalukuyang
ginagawa ang kilos?
A. Masayang naglalaba
ang mga dalaga sa ilog.
b. Sumama ang binata sa
dalagang maglalaba sa ilog.

c. Naglaba ang mga dalaga sa ilog


kahit masama ang panahon.

d. Kahit pagod na siya, nilabhan


niya ang damit ng kapatid.

4. Sa sumusunod
na pangungusap,
alin ang nasa
aspektong tapos
na isinagawa ang
kilos?
A. Binasa ni Fe
ang aklat ni
Maria.
b. Binabasa ni Fe ang aklat ni
Maria.

c. Babasahin ni Fe ang aklat ni


Maria.

d. Bumasa si Fe ng aklat ni Maria.

5. Ang mga
sumusunod ay
kalahagahan ng
sarsuwela maliban
sa isa?
a.Kapupulutan ng aral

b.Nagbibigay aliw

c. Mapanatili ito sa paglipas ng


panahon

d. Nagkakaroon ng di paugnay ng
kultura

J. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang-Aralin at
Remediation
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na masosolusyunan sa tulong ng aking punongguro at


supervisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni
SHEENA MAE L. MAHINAY
Guro sa Filipino
RUBRIKS NG PANGKATANG GAWAIN

BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailangan ng Pagpapabuti


mahusay
Nilalaman at Organisasyon Lubos na naipahatid ang Naipahatid ang nilalaman o Di-gaanong naiparating ang nilalaman o Di naiparating ang nilalaman o kaisipan
ng mga Kaisipan o nilalaman o kaisipan na kaisipan na nais iparating sa kaisipan na nais iparating sa manonood (2) na nais iparating sa manonood (1)
Mensahe Nais iparating sa manonood manonood (3)
(4) (4)
Istilo/ Pagkamalikhain Lubos na kinakitaan ng Kinakitaan ng kasiningan ang Di-gaanong kinakitaan ng kasiningan ang Di kinakitaan ng kasiningan ang
(3) kasiningan ang pamamaraang ginamit ng pangkat pamamaraang ginamit ng pangkat sa pamamaraang ginamit ng pangkat sa
pamamaraang ginamit ng sa presentasyon (2) presentasyon (1) presentasyon (0)
pangkat sa presentasyon
(3)
Kaisahan ng Pangkat o Lubos na nagpamalas ng Nagpamalas ng pagkakaisa ang Di-gaanong nagpamalas ng pagkakaisa Di nagpamalas ng pagkakaisa ang
Kooperasyon pagkakaisa ang bawat bawat miyembro sa kanilang ang bawat miyembro sa kanilang bawat miyembro sa kanilang
(3) miyembro sa kanilang gawain (2) gawain (1) gawain (0)
gawain (3)

You might also like