You are on page 1of 10

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon VI- Kanlurang Visayas
Sangay ng Capiz
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang mga akdang pampanitikang lumaganap sa
Nilalaman Amerikano,Komonwelt at sa kasalukuyan

B. Pamantayang Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong tinalakay tungkol sa pag-ibig sa
Pagganap kalikasan.
C. Mga kasanayang F10WG-IIIa-71 .
pampagkatuto Nagagamit nang angkop ang mga pamantayan sa pagsasaling-wika

II. NILALAMAN *Pagsasaling-wika


*Mga katangiang dapat taglayin at Gabay sa Pagsasaling-wika
*Mga pamantayan sa pagsasaling-wika

III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay K TO 12- MELCs FILIPINO 10
ng Guro.
2. Mga Kagamitang Modyul sa Filipino 10 Kwarter 3-Modyul 1
pangmag-aaral
3. Mga pahina sa Panitikang Pandaigdig
Teskbuk Pahina 250-252
4. Karagdagang K to 12 Gabay
kagamitan mula sa Pangkurikulum sa Filipino 10
portal ng Learning
Resource
B.Iba pang kagamitang Powerpoint presentation, at TV
panturo

BANGHA Guro Mary Lucille V. Garino Asignatura Filipino


Y Petsa ng Pagtuturo Ika-19 hanggang 22 ng Pebrero Markahan Ikatlong markahan
ARALIN 2024

IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng mga mag


Preliminaryong Bago magsimula ang klase magkakaroon muna
Gawain ng;

*Panalangin Ang mga mag-aaral ay t


nanalangin
* Pagbati

*Pagtatala ng liban sa klase

* Mga alituntunin na dapat sundin sa loob ng


silid-aralan;

1. Makinig sa guro habang nagsasalita. Huwag


makipag-usap sa kaklase.
2. Itago ang cellphone at makilahok sa oras ng
talakayan.
3. Maghintay ng tawag sa pagsagot sa klase.
Huwag sumagot ng sabay-sabay at magsalita
ng may katamtang boses.
4. Iwasan ang pag-iwas sa klase ng hindi pa
tapos ang takdang oras.
5. Iwasang magpakalat-kalat o magpalipat-
lipat ng upuan habang nasa oras ng talakayan.
A. Sa Balik-aral sa (Magtatanong ang guro tungkol sa paksang
nakaraang aralin o tinalakay noong nakaraang linggo/araw)
pagsisimula sa
bagong aralin 1.Tungkol saan ang inyong tinalakay noong 1.Ang ating tinalakay noong
nakaraang linggo? linggo ay tungkol sa mitolohiyan

2.Ano ang naging suliranin ng tauhan? 2. Ang pangunahing suliranin


tauhan ay ang kanyang lihim n
ay tamaan ng karayom sya ay ma

3.Kung ikaw ay papapiliin, gugustuhin mo 3. Sa aking palagay oo dahil pw


bang maging asawa ang anak ng iyong naging itong maayos kapag naging bah
kaaway? Bakit? nang inyong pamilya.

4.Sa inyong palagay, bakit kaya nya pinatay 4. Para sa akin ang mabutin
ang kanyang ama na si Liongo? makukuha sa akda ay huwag k
sakim o maging ganid at huwag
dalos ng desisyon, kailangan m
pag iisipan ng maigi bago gawin
na maaaring ikakapahamak mo.
5.Anong mabuting aral ang makukuha sa 5.Para sa akin ang mabuting ara
akda? ko sa akda ay huwag maging taks

B. Paghahabi sa Isalin ko!Isalin mo!


layunin ng aralin
Mayroon akong ipapakita sa TV na mga salita,
isalin ninyo ito kapag Ingles ang lumabas na
salita isasalin ninyo ito sa ating sariling wika at
kapag Filipino naman ang lumabas na salita
isasalin ninyo ito sa Ingles.

1.Literature 1. Literature
2.Myth 2. Mito
3.Mahusay 3. Great
4.Mistery 4. Misteryo
5.Kamusta ka? 5. How are you?
6.Gramatika 6. Balarila
7.Language 7. Wika
8.I love you 8. Mahal kita
9.Magandang Umaga 9. Good morning
10.Success 10. Tagumpay

1. Anong kasanayan ang maaaring makuha sa Ang kasanayan na nakuha sa gaw


gawain? maisalin sa tama mga salita.

2.Habang isinasalin ninyo ang mga salita ano Masaya dahil nagkaroon kami ng
ang inyong nararamdaman? paano isalin ang isang salita.

3.Bakit mahalagang maisalin ang mga salita sa Mahalagang maisalin ang isang
iba pang wika? pang wika upang mas lalo
maunawaan.

4.Sa iyong palagay, ano kaya ang paksa na Base sa ating ginawa natin, sa pa
ating pag-aaralan? ay tungkol sa pagsasaling wika.

5. Gamit ang concept map, magbigay ng iyong Ibat ibang kasagutan ng mga mag
hinuha sa pagsasaling-wika.

C. Pag-uugnay ng Paglinang ng Talasalitaan;


mga halimbawa sa Panuto: Piliin sa Hanay A ang
bagong aralin kasingkahulugan ng mga salita na nasa Hanay
B at pagkatapos gamitin ito sa pangungusap.
Hanay A Hanay B
1. Katumbas A. Pamamaraan 1. F Katumbas ng isang sako
2. Diwa B. Paglilipat ang kanyang bigat.
3. Estilo C. Lengguwahe 2. D Ako ay nakatanggap ng
4. Wika D.Mensahe/Kaisipan mula sa aking matalik na kaib
5. Pagsasalin E. Kaalaman 3. A Ang estilo ng kanyang p
F.Kapareho didisiplina sa kanyang mga a
maganda.
4.C Ang wikang ginagamit ng
kaklase ay iba.
5.B Ang pagsasalin ng isa
dapat mong unawain.
D. Pagtatalakay sa Ang pagsasaling wika ay ang pagpapalipat sa
bagong konsepto at pinagsasalinang wika na pinakamalapit na
paglalahad ng katumbas na diwa at estilong nasa wikang
bagong kasanayan isasalin? Ang isasalin ay ang diwa ng talata at
hindi ang bawat salita na binubuo rito.

Mga Katangiang Dapat Taglayin ng Isang


Tagapagsalin
1. Sapat na kaalaman sa dalawang wikang
kasangkot.

2. Sapat na kaalaman sa gramatika ng


dalawang wikang kasangkot sa pagsasalin.

3. Sapat na kakayahan sa pampanitikang


paraan ng pagpapahayag.

4.Sapat na kaalaman sa paksang isasalin.

5.Sapat na kaalaman sa kultura ng dalawang


bansang kaugnay sa pagsasalin.

Gabay sa Pagsasaling-wika
1. Isagawa ang unang pagsasalin.
2. Basahin at suriing mabuti ang
pagkakasalin.
3. Rebisahin ang salin upang ito’y maging
totoo sa diwa ng orihinal.

Mga Pamantayan sa Pagsasaling-Wika

1.Higit na pahalagahan ang wikang


kasalukuyang ginagamit ng bayan kaysa
wikang nakasulat. Maaaring ang wikang
nakasulat ay bahagi na ng nakaraan kaya’t
hindi na ginagamit sa kasalukuyan. Piliin ang
mga salitang higit na gamitin.

2. Isaalang-alang ang kaisahan sa anyo ng mga


salitang hinihiram sa ibang wika. Halimbawa,
kung ang civilation sa Filipino, ang anyo ay
dapat na:
Pagsasaka at Kabihasnan
Hindi pagsasaka o sibilisasyon o agricultura
at kabihasnan

3. May mga salitang magkakasingkahulugan.


Alin sa mga ito ang maaaring gamitin subalit
kailangang iangkop ang salita sa sinasaling
teksto.
Halimbawa
Kulay asulnang bato niya
Ingles:He belongs to the royal blood
Salin; Siya’y nabibilang sa dugong bughaw.
Mali: Siya’y nabibilang sa dugong asul.

E. Pagtalakay sa Pangkatang Gawain:


bagong konsepto at Panuto:Pakinggang mabuti ang nilalaman ng
Paglalahad ng mga sumusunod na awit at maging ang tono
bagong kasanayan nito.Isalin sa alinmang dayalekto sa ibaba at
pagkatapos ay awitin ng bawat pangkat ang
isinalin.

Pangkat 1-Isalin sa Wikang Hiligaynon ang


awiting Jopay
Pangkat 2. Isalin sa Wikang Filipino ang
awiting Love Story
Pangkat 3- Isalin sa wikang Ingles ang awiting
Kisapmata
Pangkat 4-Isalin sa Wikang Filipino ang
awiting Dance with my Father
Pangkat 5-Isalin sa Wikang Hiligaynon ang
awiting Uhaw

Pamantayan sa Pagbibigay ng Iskor:


*wastong pagsasakin -10
*Tono/himig/kumpas -5
*Kooperasyon -5
* Presentasyon -10
KABUUAN -30 pts
F.Paglinang ng A. Basahin ang talata at punan ng katumbas na
kabihasaan (Tungo salita sa Filipino ang mga salitang Ingles na
sa Formative nasa loob ng panaklong upang mabuo ang
Assessment) diwa nito. Hanapin ang sagot sa loob ng kahon
sa ibaba upang mabuo ang salin. Isulat ang
sagot sa sagutang Papel.

Narinig Patay lalaki Salita Tamang sagot


Ibinulong Hangin araw Mainit 1. Araw
Lumipad Bumagsak 2. Patay
3. Lalaki
Nang sumunod na 1.(day)__________ ay may 4. Bumagsak
nakitang 2. (dead)_________ na nakahandusay 5. Salita
sa mainit na palayan, isang batang 3. 6. Narinig
(Male)______ na alipin. Nakita siya ng 7. Naibulong
Tagapagbantay at nilatigo siya, 4. 8. Hangin
(crash)________ ang bata. Pinuntahan siya ni 9. Mainit
Toby at sinabi nito ang 5. (word)________ ng 10.Nakalipad
lumang Africa na minsan lang niyang 6.
(heard)_______kaya hindi niya agad
maintindihan. Nakalimutan ng bata ang narinig
niya. Nagtungo si Toby sa muling 7.
(whispered)________sa bata, nakuha niya ang
tamang salita. Nagpagulong-gulong siya sa 8.
(wind)________pansamantala siyang
nakalipad at siya ay idinuyan sa 9.
(hot)________na simoy ng hangin at muli
siyang
10(flew)__________

Narinig Patay lalaki Salita


Ibinulong Hangin araw Mainit
Lumipad Bumagsak

G. Paglalapat ng 1.Bakit mahalagang mapag-aralan ang Mahalagang pag-aralan ang p


aralin sa Pang araw- pagsasaling-wika? wika dahil isa itong pamama
araw na buhay mapag buklod buklod ang mga m
dahil ito ay nagbibigay ng kaalam
bawat isa na makatulong sa
pagkakaunawaan kahit na mayr
kani kaniyang dayalekto.

4. Sa iyong palagay, bakit kaya mayroong Upang magkaroon ng maayos a


mga katangian at gabay ang pagsasaling-wika? direksyon ang pagsasalin.

3.Makakatulong ba ang pagsasaling wika sa Makakatulong ang pagsasaling w


pang araw-araw nating buhay? pang araw-araw na buhay
pagsasaking wika natutuo tayo n
uri ng wika na ating ginagam
araw-araw nating pamumuhay,n
ito sa atin sa pakikipag komu
pakikipag-usap.
H. Paglalahat ng 1.Ano ang inyong natutunan sa pagsasaling- Natutunan ko na hindi lamang
aralin wika? bastang ginagawa.Dahil ang
wika ng panitikan ay iba sa pagsa
ng iba pang kategorya.

2. Anu-anong mga mahahalagang katangian Ang mga dapat taglayin ng isan


ang dapat taglayin ng isang mabuting ay may Sapat na kaalaman s
tagasalin? wikang kasangkot,Sapat na k
gramatika ng dalawang wikang k
pagsasalin,Sapat na kakay
pampanitikang paraan
pagpapahayagSapat na kaalaman
isasalin, Sapat na kaalaman sa
dalawang bansang kaugnay sa pa

3..Paano makakatulong sa isang tagapagsalin Makakatulong ito sa pamam


ang mga gabay ng pagsasaling-wika upang kanyang pagsasaling wik
magkaroon ng isang malinaw na pagsasalin. nmapapalawak ang kanyang k
wikang isasalin at sa wikang pag
masusulat niya ito ng maayos
pamilyar na sa kanya ang estilo n
ng dalawang wikang kas
pagsasalin at higit sa lahat na
niya ang kabuuang diwa nito.
I. Pagtataya ng Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang
Aralin mga pangungusap.Alin ang pinakatamang
salin sa mga pangungusap na ito. Isulat ang
titik ng tamang sagot sa sagutang papel.
(Gawin ito sa loob ng tatlong minuto).

1. How do you do?


A. Ano ang ginagawa mo? 1. C
B. Ano ba ang gagawin mo? 2. D
C. Kumusta ka? 3. D
D. Paano mo gagawin? 4. C
5. D
2. Where are you going?
A. Ikaw ay saan pupunta?
B. Pupunta ka saan?
C. Saan ba ikaw pupunta?
D. Saan ka pupunta?

3. I’m going to mail a letter.


A. Ako ay magkokoreo ng isang sulat.
B. Ako ay may ipapadalang sulat.
C. Maghuhulog ako ng sulat.
D. Magpapadala ako ng sulat sa koreo.

4. I’m glad to meet you.


A. Akin ang katuwaang mag tagpo kita.
B. Ako ay nagagalak na makatagpo ka.
C. Ikinagagalak kitang makilala.
D. Nagagalak kong makapulong kayo.

5. May I borrow your book?


A. Maaari bang ang libro mo ay
mahiram ko?
B. Mahihiram ko ba ang aklat mo?
C. May hihiramin sana ako?
D. Pwede bang mahirap ang libro mo?

II.
Panuto: Pagtapat-tapatin ang mga sumusunod
na salin sa tunay kahulugan nito.

1. 2
2. 4
3. 3
4. 5
5. 1
1.What can I do 1.Aalis na ako.
for you?

2.I am pleased to 2.Anong


see you? maipaglilingkod ko sa
iyo?
3.Till we meet 3.Hanggang sa muling
again pagkikta
1. I hope you 4.Ikinalulugod kong
remember me makita kita?
5.I’ll be going 5. Sana ay maalala mo Punongkahoy
now. ako.
Sa aking palagay ay hind
III . 11-15 makakakita pa
Panuto: Isalin ito sa Wikang Filipino. Ng tulang sindikit nitong punu
kaaya-aya
Trees
Bibig na dayukdok di ibig
I think that I shall never see pagkakadikit
Sa dibdib ng lupang ang daloy ng
A poem lovely as a tree. walang kasingtamis

Sa buong maghapon, sa mukha n


A tree whose hungry mouth is prest lamang nakatingin
Ang dahunang bisig ay nangakat
pananalangin
Against the sweet earth’s flowing breast;
Kung natatag-init, ang malagong
nahihiyasan
A tree that may looks at God all day, Ng pugad ng ibong pugad din ng
kaligayahan
And lifts her leafy arms to pray;
Sa kanyang kandungan, ang kabu
doon umiidlip
A tree that may in summer wear Sa buhos ng ulan ay magkarayam
nakikipagtalik
A nest of robins in her rain;
Tula’y nagagawa ng mga gaya k
at hangal,
Upon whose bosom snow has lain; Mga punungkahoy, ang nakakaga
tanging Diyos lamang.
Who intimately lives with rain.
Poems are made by fools like me,

But only God can make a tree


J. Karagdagang Magsaliksik ng mga tulang Ingles at isalin ito
Gawain para sa sa Filipino.
takdang Aralin at Isulat ito sa isang buong papel.
remediation

Inihanda ni: Iwinasto ni:

MARY LUCILLE V. GARINO LOVELY L. LLORICO


Gurong Mag-aaral Guro sa Filipino 10

Ipinagtibay ni:

JEANETTE G. PANAG
MT-I/ Tagapag-ugnay sa Filipino

You might also like