You are on page 1of 5

School: DELFIN J.

JARANILLA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II


GRADES 1 to 12 Teacher: LOUGIEBELLE D. DIMAANO Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: April 22-26, 2024 (WEEK 4) Quarter: 4TH QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES


Layunin 1. Matutukoy ang mga paraan sa pagsasagawa ng kilos o 1. Matutukoy ang mga panahon sa 1. Matutukoy ang mga panlunan sa pagsasagawa ng kilos o gawain sa tahanan.
gawain sa tahanan. pagsasagawa ng kilos o gawain sa 2. Masasabi ang pang-abay na ginagamit sa pagsasagawa ng kilos sa tahanan.
2. Masasabi ang pang-abay na ginagamit sa pagsasagawa tahanan. 3. Matutuhan ang magagandang kaugalian sa pagsasagawa ng kilos o gawain sa tahanan.
ng kilos sa tahanan. 2. Masasabi ang pang-abay na ginagamit
3. Matutuhan ang magagandang kaugalian sa sa pagsasagawa ng kilos sa tahanan.
pagsasagawa ng kilos o gawain sa tahanan. 3. Matutuhan ang magagandang kaugalian
sa pagsasagawa ng kilos o gawain sa
tahanan.

Grade Level Standard Pagkatapos ng Ikalawang Baitang, inaasahang nasasabi ng mga mag-aaral ang pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan, nagagamit ang mga kaalaman sa wika, nakababasa nang may wastong
paglilipon ng mga salita at maayos na nakasusulat upang maipahayag at maiugnay ang sariling ideya, damdamin at karanasan sa mga narinig at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o libel at
kaugnay ng kanilang kultura.

Mga Kasanayan sa Nasasabi ang paraan, panahon at lugar ng pagsasagawa ng kilos o gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan F2WG-IIj-6
Pagkatuto. Isulat ang
code ng bawat
kasanayan

NILALAMAN

KAGAMITANG
PANTURO
Sanggunian Filipino MELCS Saligan ng Ugnayan ng Lahing Pilipino Sul

Mga pahina sa Gabay 6-7 7-8 8-9


ng Guro

Mga pahina sa Kagami-


tang Pang Mag-aaral

Mga pahina sa Teksbuk

Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource

Iba pang Kagamitang Laptap laptap laptap laptap


Panturo

PAMAMARAAN
Balik-aral sa Piliin ang kahulugan ng salitang may salungguhit sa Basahin: Tukuyin kung ang nakasalungguhit sa
nakaraangaralin at / o pangungusap. Bilugan ang letra ng iyong sagot. Basahin: pangungusap ay nagsasabi ng paraan,
pagsisimula ng bagong 1. Kapirasong tela ang ibinibigkis paikot sa tiyan ng Tuwing umaga ay bumibili ako ng pandesal panahon, o lunan ng pagsasagawa ng
aralin sanggol. sa malapit na panaderya. Pagkatapos kong Si Cyril ay isang batang masipag. Sa loob ng tahanan kilos sa tahanan. Piliin ang titik ng
A. ipinupunas kumain ng almusal ay hindi na siya kailangang utusan. Ilan sa mga bagay na tamang sagot.
B. itinatali naghahanda na ako sa pagpasok. Ika-anim kaniyang ginagawa ay ang pagdidilig ng halaman, 1. Dali-dali niyang kinain ang kanyang
C. inilalagay ng umaganagsisimula ang aming klase pagpupunas ng mga kagamitan at paghahanda ng almusal.
2. May mga paaralang nagpapa-aral nang libre sa kaya’t kailangang pumasok nang maaga. hapag-kainan. A. Pamanahon
matatalinong mag-aaral. Padating ng tanghali ay tapos na ang Sa paaralan naman ay natutuwa din ang kaniyang guro B. Panlunan
A. abogasya aming klase. dahil maaasahan siya sa lahat ng gawain sa paaralan. C. Pamaraan
B. walang bayad Habang nghihintay ako ng aking sundo ay Kapag naman pauwi na siya at may nakita siyang 2. Huwag ilagay ang salamin sa ibabaw
C. mahal nagbabasa muna ako ng aklat sa silid- nakakalat na basura sa daan ay pinupulot niya ito at ng aparador.
3. Malamig ang simoy ng hangin sa bukid. aklatan. Nakakauwi ako ng bahay bandang itinatapon ng maayos sa basurahan. A. Pamanahon
A. hagupit ika-isa ng hapon. B. Panlunan
B. hampas C. Pamaraan
C. ihip 3. Nagsisipilyo ako gabi-gabi.
4. Ang mga prayleng Kastila ay nagtuturo ng relihiyon. A. Pamanahon
A. pari B. Panlunan
B. doctor C. Pamaraan
C. guro 4. Naglaba ng mga damit si Aling Dina
5. Siya ay kaakit-akit na dalaga. kahapon.
A. masipag A. Pamanahon
B. gusgusin B. Panlunan
C. maganda C. Pamaraan
5. Tinago ni ate ang laruan sa kuwarto.
A. Pamanahon
B. Panlunan
C. Pamaraan
Basahin: 1. Kailan siya bumuli ng pandesal? 1. Sino ang bata sa kuwento? Magbigay ng ilang halimbawa ng mga
Paghahabi sa layunin ng 2. Kailan nagsisimula ang kanilang klase? 2. Saan-saang lugar nagpapakita ng kasipagan si kilos na inyong ginagawa upang ipakita
aralin 3. Kailan natatapos ang kanilang klase? Cyril ? ang inyong kasipagan at pagtulong sa
4. Kailan siya nakakauwi sa bahay? 3. Anong ugali mayroon si Cyril? inyong pamayanan.

Basahin:
Magbigay ng paraan kung
Sagutin ang sumusunod na tanong. sa bahay paano ito isinasagawa.
1. Ano ang ginagawa ng mag-asawa? sa paaralan
2. Ano ang narinig nila? sa kuwarto
3. Ano ang ginawa ni G. Reyes sa labas ng bahay
4. Sino ang dumating? sa cabinet
5. Ano ang ginawa ni Gng, Magno?
Ano ang ipinapahiwatig ng mga salitang ito?

Nagsasaad ito ng lugar o pook.

Pag-uugnay ng mga Basahin at suriin natin ang mga pariralang ito: Basahin mo ang mga sumusunod na salita Ang Pang-abay na Panlunan ay nagsasaad ng lugar o Isulat sa patlang ang panahon ng
halimbawa sa bagong Tuwing umaga pook. pagsasaad ng kilos o gawain sa
aralin tahimik na nagbabasa marahang kumatok Ika-anim ng umaga pamayanan na bubuo sa pangungusap.
mabilis na tumayo tanghali Ito ay sumasagot sa tanong na saan. Pumili ng sagot sa loob ng kahon.
masayang binuksan ika-isa ng hapon
malugod na pumasok Halimbawa:
Anong tinutukoy ng mga sagot sa sa ibabaw ng mesa
Pansinin ang nga salitang may salungguhit. tanong na kailan? Ano ang sa tabi ng pinto 1. Ang Pasko ay ipinagdiriwang
isinasaad nito? sa hagdanan _____________.
Ano ang sinasabi ng mga salitang ito? sa ilalim ng lababo 2. Maraming tao ang nagsisimba
Ito ay nagsasaad ng panahon o oras. sa sahig sa higaan ____________________.
Sinasabi ng mga salitang ito ang paraan ng pagkagawa ng Ang Pang-abay na Pamanahon ay
3. Pumapasok sa opisina si
kilos. nagsasabi ng panahon kung kailan
Tatay__________________
naganap, o gaganapin ang kilos o
4. Manonood kami___________ ng
Sumasagot ito sa tanong kung paano ginawa, ginagawa at pangyayari. Ito ay
pagtatanghal sa parke.
gagawin ang isang kilos. sumasagot sa tanong na kailan.
5. Nagtanim ng palay ang mga
magsasaka ___________.
Pang-abay na pamaraan ang tawag dito Halimbawa:
bukas
Basahin ang sumusunod na mga
mamaya
pangungusap.Isulat sa patlang ang
bago matulog
salitang TAMA kung wasto ang
kahapon
isinasaad ng pangungusap at MALI
kanina
naman kung ito ay hindi wasto.
sa bakasyon
_____1. Ang pang-abay ay mga
tuwing Linggo
salitang nagbibigay turing sa pandiwa,
sa susunod na buwan
pang-uri o kapwa pang-abay.
Pagtalakay ng bagong Ang Pang-abay na Pamaraan ay nagsasabi ng paraan ng Narito ang ilang pangungusap na Panuto: Basahin ang bawat pangungusap. Isulat ang _____2. Sa pamamagitan ng mga
konsepto at paglalahad paggawa ng kilos o kung paano naganap ang pangyayari. ginagamitan ng pang-abay na pamanahon. pang-abay na panlunan sa patlang. salitang nagsasabi ng paraan panahon
ng bagong kasanayan Ito ay sumasagot sa tanong na paano.  Naglalaba ako tuwing Sabado. _____1. Ang mag-anak ay nagtungo sa palaruan. at lugar sa pagsasagawa ng
#1 Halimbawa:  Kaagad kong ginagawa ang utos ni Inay. _____2. Kinain ng pusa ang ulam sa ibabaw ng mesa. kilos,nasasabi natin at nailalarawan
malikot matulog  Araw-araw nagluluto si nanay ng masarap _____3. Umupo ang babae sa malaking sopa. kung paano natin ginagawa ang mg
malakas magsalita na ulam. _____4. Sa loob ng banyo nagsisigaw si Mark. gawain sa pamayanan.
masarap magluto  Dinadalaw ko si lolo at lola linggu-linggo. _____5. Sa likod ng bahay dumaan ang mga bata. _____3. Pang abay Panlunan /Lugar ay
patakbong pumanhik  Nagliligpit agad ng higaan ang tumutukoy sa pook na pinangyarihan o
taimtim na nagdasal magkapatid na Roy at Ellen. pangyayarihan ng kilos.
Pagtalakay ng bagong Panuto: Sa tulong ng larawan bilugan ang pang-abay na Salungguhitan ang pang-abay na Sumasagot sa tanong na kailan.
konsepto at paglalahad sumasagot sa tanong na paano. pamanahon sa bawat pangungusap. Iguhit nag 2 lugar na iyong pinupuntahan araw-araw. _____4. Pang abay na
ng bagong kasanayan 1. Kaarawan ko sa Sabado. Pamaraan/Paraan ay naglalarawan
#2 1. Umiiyak nang malakas ang sanggol. 2. Hating-gabi na siya dumating. kung paano naganap, nagaganap ang
2. Mahusay gumuhit si Ronnel. 3. Maglilinis kami ng bahay bukas ng kilos. Sumasagot sa tanong na paano.
3. Mabilis tumakbo ang bata. umaga. _____5. Pang-abay na
4. Si Lisa ay tahimik na nagbabasa. 4. Ang tatay ko ay pumapasok sa trabho Kulayan ito Pamanahon/Panahon ay nagsasaad
5. Si nanay ay masarap magluto. araw-araw. kung kailan naganap o nagaganap ang
5. Si Ate Mara ay nanonood ng telebisyon kilos. Sumasagot sa tanong na kalian.
ngayon.
Paglinang sa Sumulat ng 2-3 pangungusap upan gilarawan ito. Sabihin ang lugar, panahon at paraan
kabihasaan sapagsasagawa ng kilos. Bilugan ang
( Leads to Formative letra ng tamang sagot.
Assessment ) 1. Makikita sa lansangan ang maraming
dekorasyon sa pasko.
G.Paglalapat ng aralin Salungguhitan ang pang-abay na pamanahon sa bawat Isulat ang tamang baybay ng mga araw Saan makikita ang maraming
sa pang araw-araw na pangungusap. kung kailan ka pumapasok sa paaralan. dekorasyon sa Pasko?
buhay 1. Kaarawan ko sa Sabado. A. sa lansangan
2. Hating-gabi na siya dumating. B. sa parke
3. Maglilinis kami ng bahay bukas ng umaga. Bilangin ang pantig ng mga ito. C. sa pasko
4. Ang tatay ko ay pumapasok sa trabho araw-araw. 2. Ang mga madre ay tahimik na
5. Si Ate Mara ay nanonood ng telebisyon ngayon. nagdarasal sa loob ng monastery.
Paano nagdarasal ang mga madre sa
loob ng monastery?
A. maingay
B. taimtim
H.Paglalahat ng Aralin Ano ang pang-abay na pamaraan? Ano ang pang-abay na pamanahon? -Punan ng wastong sagot ang bawat patlang upang C. tahimik
mabuo ang diwa ng talata. 3. Magsisimba kami sa madaling araw
Pagtataya ng Aralin Magbigay ng pang-abay na pamaraan sa bawat larawan: Lagyan ng tsek ( ̸) kung may pang-abay na Ang pang-abay ay bahagi ng pananalita na kasama ang buong pamilya.
pamanahon na ginamit sa pangungusap at naglalarawan sa pandiwa, pang-uri at kapwa nito pang- Kailan magsisimba ang buong pamilya?
ekis ( X ) kung wala. abay. Ang pang-abay A. sa umaga
_____ 1. Sa buwan ng Hunyo ang simula na (1.)_________ay nagsasabi ng paraan ng paggawa B. sa hapon
ng klase. ng kilos o kung paano naganap ang pangyayari. Ito ay C. sa madaling araw
_____ 2. Ibaon ang mga basura sa lupa. sumasagot sa tanong na paano. Ang pang-abay na 4. Naglalaro sa parke ang mga mag–
_____ 3. Ang pasukan ay nagtatapos sa (2.)_________ ay nagsasabi ng panahon kung kailan aaral.Saan naglalaro ang mga mag-
buwan ng Marso. naganap,o gaganapin ang kilos o pangyayari. Ito ay aaral?
_____ 4. Kumakain ako ng almusal tuwing sumasagot sa tanong na (3.) ___ . A. sa parke
umaga. Ang pang-abay na (4)_______ay nagsasaad ng lugar o B. sa bahay
_____ 5. Masayang naglalaro ang pook. Ito ay sumasagot sa tanong na (5.)________. C. sa lansangan
magkakaklase. 5. Tumatakbo ng mabilis ang sasakyan
kaya nabangga.Paano tumakbo ang
sasakyan na nabangga?
A.mabagal
B. mabilis
C. katamtaman
Karagdagang Gawain
para sa takdang- aralin
at remediation
MGA TALA
PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
Nakatulong ba
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos
?Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang
aking naranasan
na solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
suberbisor?
Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Checked and Reviewed by: Approved by:

Lougiebelle D. Dimaano Jeniffer M. Paragsa Marlowe P. Maurillo


Teacher I/Adviser Master Teacher I Principal I

You might also like