You are on page 1of 12

Paaralan Modesto Integrated School Baitang 5

DAILY
LESSON CHRISTIAN ADALIM, KEVIN LATIBAN, NORALYN MOHAMMAD,
ARALING
Guro JANELLA ABARCA, EYMARD PAWAON, MICHAEL CAMIN0, REMIE Asignatura
LOG PANLIPUNAN
DIANSAY
(Pang-araw-
araw na Petsa Disyembre 22, 2022 TAON AT PANGKAT IKATLO
Tala ng Markahan
Pagtuturo) Oras ng Pagtuturo 8:30-9:30 N.U. BAITANG 5 –JOSE RIZAL

Unang Araw

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng mga hamon
Pangnilalaman na nagsasaril at umuunlad na bansa.

B. Pamantayan sa Nakakapagpakita ng aktibong pakikilahok sa gawaing makatutulong sa pa- unlad ng bansa, bilang pagtupad ng sariling tungkulin na siyang
Pagganap kaakibat na pananagutan sa pagtamasa ng mga karapatangbilang isang malaya at maunlad na Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa AP6TDK-IVe-f-6


Pagkatuto

Natatalakay ang di mabuting epekto ng paggamit ng ipinagbabawal na gamot.

Nakakabahagi ng obserbasyon sa mga masamang epekto ng paggamit ng ipinagbababawal na gamot.

Naipapakita ang mga posibleng hakbang na maaring maiwasan ang paggamit ng ipinagbabawal na gamot.

II. NILALAMAN Isyung panlipunan (Epekto ng ipiagbabawal na gamot).

III. KAGAMITANG
Self-Learning Module
PANTURO

A. Sanggunian Gabay ng Guro sa AP5, Aralin 3 Araling Panlipunan

1. Mga Pahina sa Gabay


ng Guro SLM 10 sa Araling Panlipunan: Ikatlong Markahan Module 3, pp..18-31.

2. Mga Pahina sa SLM 10 sa Araling Panlipunan: Ikatlong Markahan Module 3, pp..18-31.


Kagamitang Pang-Mag-
aaral

3. Mga Pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagang MELC Araling Panlipunan


Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang


Cartolina, Pentelpen, Activity Sheets, Laptop At Projector
Panturo

IV. PAMAMARAAN Annotations

Head Start!

1. Tatayo ang lahat para sa panalangin taimtim na pagdarasal na pangungunahan ng guro.

2. Babatiin ng guro ang mga mag-aaral.

A. Panimulang Gawain 3. Aayusin ng mga mag-aaral ang kanilang mga upuan at pupulitin ang mga nagkalat na basura.

4. Ang guro ay magtatala ng lumiban sa klase.

5. Ang guro ay magpapa-alala ng mga house rules sa mga mag-aaral.

B. Balik-aral sa Gawain 1: Tukuyin kung Tama o Mali. Sanggunian:


nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod na sitwasyon. Ilagay ang salitang TAMA kung Araling Panlipunan SLM 5 Ikatlong
bagong aralin wasto ang pahayag, at MALI naman kung ang pahayag ay di wasto. Markahan Yunit 1

1. Ginagamit ang pangunahin at pangalawang direksyon sa pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas.

2. Mapa at globo ang dalawang paraan upang tukuyin ang lokasyon ng kinalalagyan ng bansa
sa mundo.

3. Relatibong lokasyon ang tawag sa pagtakda o pagtukoy ng kinalalagyan nito batay sa mga
linya ng latitude at longitude .

4. Ang tiyak na lokasyon ng isang bansa ay karaniwang itinatakda sa pagtiyak ng eksaktong


lokasyon ng kabisera nito sa pamamagitan ng longitude at latitude
5. Ang lokasyong relative o bisinal ng isang lugar ay matutukoy sa pamamagitan ng mga
nakapaligid na hangganang lupain o mga katubigang nakapaligid dito.
6. Tinatawag na relative na lokasyong kontinental ang mga lugar na lubusang napaliligiran ng
mga lupain.
7. Mahahalagang Guhit o Linyang Makikita sa Mapa at Globo Ekwador ay Likhang isip na
linyang pahalang sa gitna nang globo na may sukat na 0o.
8. Ang lawak na nasasaklaw ng isang bansa sa pamamagitan ng mga distansyang longitude at
latitude ay tinatawag na lawak na heograpikal
9. Tinatawag na relatibong lokasyong maritima ang mga lugar na lubusang napaliligiran ng
katubigan.
10. Ang median ay linyang tumatakbo mula sa isang polo patungo sa isang polo.

Gawain 2:Magbalitaan! Sanggunian:

 Pagbabalitaan kung anong mainit na issue tungkol sa “War On Drugs” ni pangulong Araling Panlipunan SLM 5 Ikatlong
Duterte. Markahan Module 3, p.4

C. Paghahabi sa layunin
ng aralin

D. Pag-uugnay ng mga Gawain 3: Larawan ko, Suriin mo!


halimbawa sa
bagong aralin  Magpapakita ng mga litrato. Integrasyon:

1. Batay sa larawan, ano ang inyong masasabi? Naiuugnay ang sariling damdamin sa
damdamin sa napakinggang tula (F9PN-
2. Paano ito maiiwasan? le-41)
3. Ano sa tingin niyo ang dulot nito sa lipunanan?

Gawain 4: Pangkatan!
E. Pagtalakay ng  Magkakaroon ng pangkatang gawain. Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat. Integrasyon:
bagong konsepto at
paglalahad ng  Pangkat 1: Talakayin ang dahilan ng paggamit ng mga kabataan ng Nakapagtatanong tungkol sa
bagong kasanayan ipinagbabawal na gamot. impormasyong inilahad sa dayagram,
#1  Pangkat 2: Talakayin ang epekto ng paggamit ng ipinagbabawal na gamot. tsart, mapa at graph.

F. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng Gawain 5: Pag-uulat!
bagong kasanayan
 Ipaulat ang mga napag-usapan sa bawat pangkat.
#2

G. Paglinang sa .
kabihasaan (Tungo
sa Formative Gawain 6: “PANAHON SA IBA’T-IBANG PAGKAKATAON”
Assessment)
Panuto: Pag-aralan ang larawan. Bumuo ng salita mula sa mgatitik na nasa loob ng bawat kahon.  Para sa mga mag-aaral na
Ang mga salitangmabubuo ay may kaugnayan sa klima ng Pilipinas.Sagutin din ang mga katanungan nagmo-modular, maaari nilang
sa ibaba. Gawin ito sasagutang papel. basahin at intindihin ang lyrics
ng kanta upang masagot ang
mga pamprosesong tanong.

 Integrasyon:

Sanggunian:

1. (Sanggunian: Araling Panlipunan


SLM 4 Unang Markahan Module
5a.1, p.6)
4. Ayon sa ipinapahiwatig ng larawan at nabuong salita, anoang klimang umiiral sa Pilipinas?
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________

5. Paano mo ilarawan ang klima ng bansa?


__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________

H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na Buhay Gawain 7: “KAPARES KO HANAPIN MO!” Sanggunian:

Panuto: Hanapin sa kahon ang salik na may kaugnayan sa klimana nais ipahiwatig ng mga larawan. Sanggunian: Araling Panlipunan SLM 4
Gawin ito sasagutang papel. Unang Markahan Module 5a.1, p.14
A. Dami ng ulan C. Latitude

B. Topograpiya D. Temperatura

E. Galaw o ihip ng hangin

A.

1.
2.

3.

4.
5.

B.
Panuto: Ibigay ang deskripsyon ng bawat elemento ng klima.Isulat ang tamang sagot sa sagutang
papel.

1.dami ng ulan
2.galaw o ihip ng hangin
3.latitud
4.temperatura
5.topograpiya
A. Tumutukoy sa init o lamig ng isang lugar.
B. Ipinapakita nito ang eksaktong lokasyon ng Pilipinas sag lobo.
C. Tumutukoy sa mga anyong lupa at anyong tubig na matatagpuansa isang lugar.
D. Tumutukoy ito sad alas at dami ng tubig na matatagpuan saisang lugar.
E. Nagdadala ito ng presyon sa atmospera kaya naaapektuhan nito ang temperatura, dami ng
ulan at kahalumigmigan ng lugar.

Gawain 8 :

“NATUTUNAN, AKING ISA-ISAHIN”

Panuto: Punan ng tamang sagot ang mapang pangkonsepto upangmailarawan ang klima ng ating
bansa. Sagutin ang mgagabay na katanungan upang mabuo ito sa sagutang papel.
I. Paglalahat ng Aralin

Pamprosesong tanong:

1. Anong klima ang umiiral sa ating bansa?


2-3. Ano-anong panahon mayroon ang ating bansa?
4-8. Ilista ang ibat’ ibang elemento na nakapagpapabago sa klima ng isang lugar.

Gawain 9: “Uri ng Hangin Tukuyin” Sanggunian:


J. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Tukuyin kung anong uri ng klima ang inilalarawan sabawat bilang. Isulat ang sagot sagutang Araling Panlipunan SLM 4 Unang
Markahan Module 5a.1, p.20
Papel.
_________A. Ang klimang ito ay nangyayari sa buwan ngDisyembre hanggang Pebrero.
_________B. Ito ang klimang halos pantay-pantay ang distribusyonng ulan sa buong taon.
_________C. Nagkakaroon ng tag-ulan ang buwan ng Mayo namagtatapos hanggang Oktubre.
_________D. Ang klimang ito ay nararanasan sa loob ng tatlongbuwan na kung saan
makakaramdam ng tag-ulan atpanandaliang init ng araw.

Gawain 10: “PANANAW SA BUHAY”

Panuto: Unawain ang katanungan at ibahagi ang iyong sariling pananaw.

1. Sa iyong palagay, nasusunod pa rin ba ang mga klima nanararanasan nating tag-ulan at tag-init sa Sanggunian:
mga inaasahangbuwan? Ipaliwanag ang iyong sagot.
__________________________________________________________________________________ Sanggunian: Araling Panlipunan SLM 4
__________________________________________________________________________________ Unang Markahan Module 5a.1, p.21
K. Karagdagang Gawain
para sa takdang- __________________________________________________________________________________
aralin at remediation __________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
2. Kung ikaw ay papipiliin ng lugar na titirahan, saan ito at bakit?
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailanagan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunwa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at ?

G. Anong kagamitan ang


aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda nina: Namasid ni: Petsa: Disyembre 21,2022

Christian Adalim, Kevin Latiban,

Noralyn Mohammad, Janella Abarca,

Eymard Pawaon, Michael Camin0,

Remie Diansay
HAZEL C. CABRERA

Practice Teachers Guro

You might also like