You are on page 1of 4

MASUSING BANGHAY-ARALIN

Asignatura : Pagbasa at Pagsusuri sa iba’t


Paaralan: KISANTE NATIONAL HIGH SCHOOL
ibang teksto tiungko sa Pananaliksik
Oras:
Guro: KIMBERLY M. MANLIGUEZ
1:00- 2:00 - Pythagoras/Descartes

Petsa: Pebrero 27 .,2024


A. Pamantayang P Nasusuri ang iba’t ibang uri ng teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili, pamilya, komunidad,
angnilalaman bansa at daigdig.
B. Pamantayan sa Pagganap Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulatin.
C. Kasanayang Natutukoy ang kahulugan at katangian ng mahalagang salitang ginamit ng tekstong
Pampagkatuto prosidyural. FllPT-llla-88
Pangkaisipan: Natutukoy ang katangian ng teksong prosidyural.
Saykomotor : Nakasusulat ng isang haalimbawa ng tekstong prosidyural.
I. LAYUNIN
Pandamdamin: Naiuugnay ang mga mga kaisipan sa tekstong prosidyural sa sarili, pamilya,
komunidad sa pamamagitan ng pagsunod sa iba’t ibang uri ng prosidyural.
Tekstong Prosidyural
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay ng
Wala
guro
2. Mga pahina sa gabay ng
mag-aaral
IKA’TLONG KWARTER sa Pagbasa at Pagsusuri ng iba’t ibang teksto tungo sa Pananaliksik,
3. Mga pahina sa teksbuk
MODYUL 6
4. Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng
kagamitang panturo
B. Iba pang kagamitang
Batayang aklat, laptop, telebisyon at iba pang mga pantulong biswal.
panturo
IV. PAMAMARAAN
PAGPUPUKAW
1.Panalangin
2. Pagbati sa mga mag-aaral
Madaggel Sallam (Para sa mga mag-aaral na Bagobo)
Mapiya mapita (Para sa mga mag-aaral na Muslim)
Magandang Umaga sa lahat.
3.Pagkuha ng liban
4. Pagpapaalala sa mga pamantayang pansilid at sa mga health protocol

A. Pagbabalik-aral sa
nakaraang aralin at/ o
pagsisimula ng bagong
aralin
5. Pagbabalik-aral

Naaalala ko!
Ang guro ay gagamit ng estratehiyang pagtatanong.
!. Ano ba ang tekstong persuweseyb?
2. Ibigay ang tatlong elemento ng tekstong persuweseyb.

B. Paghahabi sa layunin ng IGUHIT MO!


aralin Hahatiin ng guro ang mga mag-aaral sa limang pangkat. Magbibigay ang guro ng mga panuto at
susundin ito ng mga mag-aaral. Ipapakita ito ng mgamag-aaral sa pamamagitan ng awtput na
kanilang mabubuo sa pagtatapos ngpanuto na ibibigay ng guro. Ang pangkat na makakasunod
sa tamang panutoang siyang magwawagi.
(Across Curriculum Relate to Math)
1. Kumuha ng isang malinis na papel.
2. Sa gitna ng papel ay gumuhit ng tatsulok na may sukat na tig-aanim na pulgada.
3. Sa ilalim ng tatsulok, gumuhit ng parisukat na kasinglaki at kasing sukat ng tatsulok. Idikit
ang parisukat sa tatsulok.
4. Gumuhit sa kanang parte, sa loob na parisukat , sa gawing ibabaw ng isang maliit na
parisukat.
5. Gumuhit sa kaliwang parte, sa loob ng parisukat, sa gawing ibabaw ng isang maliit na
parisukat.
6. Sa ibabang parte ng parisukat, sa gawing gitna, gumuhit ng isang maliit na parihaba. Idikit
ang parihaba sa parisukat.
7. Sa ibabaw ng tatsulok, sa gawing kanan gumihit ng isang bilog.
8. Sa palibot ng bilog lagyan ng 8 linya. Idikit ang mga linya sa bilog
9. Gumuhit ng nakahiga na nakakurbang linya sa ilalim bahagi sa loob ng bilog.

GAWAIN
(Acroos curriculum relate to Esp.)
PANUTO: Lagyan ng bilang ang bawat patlang ayon sa tamang pagkasuno-sunod ng mga
C. Pag-uugnay ng mga sumusunod na sitwasyon.
halimbawa sa bagong ____1. Kumain ng agahan bago pumasok sa paaralan.
aralin ____2. Maligo para mabango at malinis aang katawan.
____3. Iligpit ang higaan bago lumabas ng kwarto
____4. Magpaalam sa magulang.
____5. Gumising ng maaga.
PAGSISIYASAT
Pangkalahatang Talakayan
Tekstong Prosidyural
- Ang Tekstong prosidyural ay naglalahad ng serye o mga hakbang sa pagbuo ng isang
gawain upang matamo ang inaasahan.

Mga Gamit ng Tekstong Prosidyural


1. Pagpapaliwanag kung paano gumana o pagaganahin ang isa+ng kasangkapan batay sa
manwal ng ipinakita.
Hal. Kung bibili kayo o inyong mga magulang ng mga makabagong appliances mayrrong
manwal na ibigay sa inyo. Sa pamamagitan ng pagsunod sa manwal maari paganahin ang
D. P agtalakay ng bagong appliances na nabili ninyo.
konsepto at paglalahad 2. Pagsasabi ng hakbang kung paano gagawin ang isang bagay.
ng bagong kasanayan #1 Hal. Resipi sa pagluluto
Gabay sa paggawa ng proyekto
Mga ekspirimentong siyentipiko (Relate to Science)
Mekaniks sa laro
Pagbibigay direksyon
3. Paglalarawan kung paano makakamit ang ninais na kalagayan sa buhay.
- Tayo ay may kanya-kanyang gustong abutin sa buhay. Para maabot natin ang gusto nating
makamit sa buhay mayroon natong hakbang na gusto gawin isa na rito ang pag-aaral ng mabuti
upang makapagtapos.

PAGPAPALIWANAG
Pagpapanood ng bidyu patungkol sa paggawa ng etnikong kasuotan gamit ang manila paper.

E. Pagtalakay ng bagong Gabay na tanong!


konsepto at paglalahad 1. Batay sa napanood na bidyu, ano-ano ba ang hakbang sa paggawa ng etnikong kasuotan?
ng bagong kasanayan #2 2. Sa tingin ninyo, makagagawa ba kayo ng etnikong kasuotan na hindi sumusunod sa mga
hakbang? Bakit?

F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain!


Papangkatin ang klase sa tatlo. Magbubunutan ang mga lider ng bawat pangkat kaugnay ng
paksa na gagawan nila ng ibat ibang hakbang sa paggawa o pagpoproseso ng isang bagay.
Isusulat ang napagkasunduang proseso sa manila paper. Bibigyan ng guro ang mga mag-aaral
ng limang minuto upang matapos ang nakaatas na gawain. Pagkatapos nito ay iuulat ng mga
mag-aaral ang nabuo nilang awtput sa klase.
1. Paraan sa pagluluto ng ulam.
2. Mga hakbang upang makapagtapos ng pag-aaral.
3. Panuto sa paglalaro ng Basketball.

PAGPAPALAWAK
Paglalahad ng sariling opinyon tungkol sa paksa.
(Across Curiculum Relate To H. E.)
1. Bakit sa tingin ninyo mahalaga na pag-aaralan ang tekstong prosidyural?.
2. Bakit mahalaga ang tekstong prosidyural;
- Sa sarili
G. Paglalapat ng aralin sa
- Sa Pamilya
pang-araw-araw na
- Sa Komunidad
buhay
> Sa kabuuan, mahalagang malaman at matutunan ang tekstong prosidyural upang magamit
ito sa pang-araw-araw na gawain ng isang tao at magsisilbing gabay para maging mabisa,
makabuluhan at maging matagumpay sa paggawa ng anumang gawain..

Tatawag ang guro ng piling mag-aaral na sasagot sa tanong ng guro.


H. Paglalahat ng Aralin 1. Ano ang tekstong prosidyural?
2. Ano-ano ang iba’t ibang uri ng tekstong prosidyural?
PAGTATAYA
I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit
A. Panuto:Tukuyin ang katangian ng tekstong prosidyural. Isulat ang TAMA kung wasto ang
mga sumusunod na pahayag at MALI naman kung hindi wasto.
1. Ang tekstong prosidyural ay naglalahad ng serye ng gawain upang
matamo ang inaasahan.
2. Hindi mahalagang maging malinaw ang pagkakalahad ng mga
hakbang na ito basta’t ito ay nasusundan.
3. Layunin ng tekstong prosidyural na maialok ang produktong itinitinda.
4. Sa pagsulat ng tekstong prosidyural, kailangang malawak ang
kaalaman ng sumusulat tungkol sa ipapagawa.
5. Kailangang maayos at wasto ang pagkakasunod-sunod ng mga
hakbang nito.

B. Sumulat ng isang halimbawa ng tekstong prosidyural.

Batayan Puntos
Tumpak ang datos at impormasyong ginamit 5
sa presentasyon.
Maayos ang pagkakasunod-sunod ng prosidyur 5
at malinaw ang pagpapahag.
KABUUAN 10

C. Paano mo maiuugnay ang tekstong prosidyural sa iyong sarili, pamilya at komunidad?

Gamit ang inyong cellphone at internet, gumawa ng isang bidyu kung ano-ano ang hakbang sa
J. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin at paggawa ng inyong mga takdang aralin. Ipasa ito sa aking email kmanliguez17@gmail.com
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain o remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na nabigyang solusyon sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni:

KIMBERLY M. MANLIGUEZ MA.ELSA F.BUTAL , MALT


Teacher I Master Teacher I
Petsa:__________________

Binigyang Kagyat ni/ Inobserbahan ni: Pinagtibay ni:

LEAH M. POSIA EdD MARGARITA A.PAGASIAN Phd


Principal I for Academics Principal II

Petsa: ________________ Petsa:________________

You might also like