You are on page 1of 10

Paaralan BAMBANG NATIONAL Baitang/Antas Grade 8

HIGH SCHOOL
Guro JUDITH P. ALINDAYO Asignatura Araling
Panlipunan
DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras February 21, 2019 Markahan Ikaapat na
(Pang-araw-araw na Tala sa
Thursday Markahan
Pagtuturo)
(2:00-3:00)
(8 Science B)

Bilang ng Sesyon: SEMI-FINAL DEMONSTRATION TEACHING

I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. nasusuri ang pagkakatatag, layunin, mga sangay at tungkulin o obligasyon
ng United Nations o mga Bansang Nagkakaisa;
b. naiuugnay sa lokalidad ang papel na ginagampanan United Nations;
c. napahahalagahan ang mga nabuong panata na isasabuhay ng mga mag-
aaral; at
d. nakapagtatanghal ng mga gawain nang buong husay at sigla sa silid aralan.
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng
Pangnilalaman pakikipagugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporanyong daigdig tungo
sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
B. Pamantayan sa
Ang mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga gawain, programa, proyekto sa
Pagganap
antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang
kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa Natataya ang pagsisikap ng mga bansa na makamit ang kapayapaang pandaigdig
Pagkatuto at kaunlaran (AP8AKD-IVh-8)
ANG MGA BANSANG NAGKAKAISA (UNITED NATIONS
II. NILALAMAN
ORGANIZATION)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Araling Panlipunan: Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga pahina sa Gabay
pahina 239
ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay
pahina 84
Pangkurikulum
3. Mga pahina sa
Kagamitang Pang - pahina 484-485
mag-aaral
4. Mga pahina sa pahina 388-391
Teksbuk
5. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
Zaide, G. & Zaide, S. (2013). World History for the Post Modern World (6 th Ed.)
B. Iba pang Kagamitang
Pp. 388-391. Quezon City, Pilippines. All Nations Publishing Co. Inc.
Panturo
Score board, marker, chalk, eraser, manila paper, pandikit, kahon, plakard,laptop,
pointer, TV

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa ➢ Panalangin
nakaraang aralin at/o Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo
pagsisimula ng bagong para sa ating panalangin sa pangunguna
aralin ng unang pangkat.

➢ Pagbati
Magandang hapon sa inyong lahat. Magandang hapon po.

➢ Pasalista
Para sa araw na ito ay may inihinanda
akong board. Ito ay naglalaman ng
inyong mga pangalan. Ang gagawin
natin ay ilipat natin sa kabilang kolum
ang pangalan ng mga lumiban.
Tinatawagan ko ang bawat lider ng
pangkat para ilipat ang pangalan ng mga
lumibang miyembro.

Naintindihan ang panuto? Opo ma’am.

8 SCIENCE B

NASA KLASE MGA LUMIBAN


KRIESTLER EDDIE BOY
ROGER NECHO LLOYD
CARLO MIGUEL ROLANDO
JASHLEY LEONARD
EMAN JUSTINE
DANIEL JOHN MHARC
NERLITO EISTEIN
JHON PAUL JOHN LLOYD
MORISETTE MITCHIE
TWINKLE JOVY
MARJORIE ERIKA
LHORRY JANE KRINA
SOPHIEA BIANCA ERICA MAE
SHANELLA ANNA MARIE
SOPHIA BIANCA MARCHELE
ROWELA MARLYNE
LADY GRACE PRINCESS
BEVERLY FEVELYN
JANELLE

➢ House Rules
• Bawal tumayo kung hindi
kinakailangan.
• Bawal mag-ingay kung walang
kinalaman sa klase.
• Walang gagamit ng cellphone sa
klase.

➢ Balitaan
Tinatawagan ko ng pansin ang
ikalawang pangkat para ibahagi sa klase
ang mga nakalap ninyong mga balita sa
pamamagitan ng pakikinig, panonood at
pagbabasa.

➢ Balik-aral
Tungkol saan ang ating paksa noong
nakaraang araw? Tungkol po sa Ikalawang Digmaang
Pandaigdig.
Tama!
DAHILAN O EPEKTO
Tukuyin kung ang mga pahayag ay
tumutukoy sa dahilan o epekto ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Itaas
ang plakard na kumakatawan sa inyong
sagot.
Naintindihan ang panuto? Opo ma’am.

Simulan natin ang gawain.


1. Hindi makatarungang DAHILAN
pagpaparusa sa Germany.
2. Natigil ang pagsulong ng EPEKTO
ekonomiyang pandaigdig.
3. Paglabag ng mga kasunduang DAHILAN
pangkapayapaan sa Versailles.

Magaling!
B. Paghahabi sa layunin FIX ME I’M BROKEN
ng aralin
Sa puntong ito ay may inihanda akong
gawain. Ang bawat enbelop na ibibigay
ko sa inyo ay naglalaman ng isang
larawan na ginupit-gupit. Ayusin at
idikit ito sa bond paper. Hanapin sa
pisara ang katagang sumisimbolo sa
larawan. Ang unang grupo na
makakabuo ng larawan ang siyang
mananalo.

Bibigyan ko lamang kayo ng 2 minuto


para sa gawaing ito.

Naintindihan ang panuto? Opo ma’am.

Simulan na natin ang gawain.

ANG
ANG
KAPAYAPAAN
KAPAYAPAAN

SA
MUNDO
SA
AY MUNDO
MAPAPANATILI

SA PAMAMAGITAN

NG AY
UNITED NATIONS MAPAPANATILI
ORGANIZATION.
SA

Anong mga larawan ang inyong nabuo. PAMAMAGITAN

NG
UNITED NATIONS ORGANIZATION.
Ano ang nabuong pahayag? Ang kapayapaan sa mundo ay
makakamtan sa pamamagitan ng
United Nations Organization.

Magaling! Bigyan ang inyong mga


sarili ng 5 palakpak.

C. Pag uugnay ng mga FAMILY FEUD


halimbawa sa bagong
aralin

Ngayon ay may isang laro akong


inihanda na tinawag kong Family Feud.
Para sa larong ito, inaanyayahan ko ang
nanalong grupo kanina na pumili ng
grupo na nais nilang makalaro.

Simulan na natin ang gawain.

Mayroon tayong 5 salita.

Tinanong ko ang isang daang katao,


aklat, at internet kung anu-ano ang mga
maaring salita na maiugnay ninyo sa
akronim na UNO? UNO
United Nations Organization 35
Organisasyon 20
Pagtutulungan/Pagkakaisa 18
Kapayapaan 17
Kaunlaran 10
Mahusay! Batay sa mga gawaing ating
isinagawa, ano sa palagay ninyo ang
paksang ating tatalakayin sa araw na
ito? Tungkol po sa UNO o United Nations
Organization (Mga Bansang
Nagkakaisa)
Tama! Inaanyayahan ko kayo na
makinig at aktibong makilahok sa ating
mga gawain.
D. Pagtalakay ng bagong PANGKATANG GAWAIN
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 Para sa ating talakayan sa araw na ito.
Bibigyan ko ng pagkakataon ang bawat
pangkat na ipakita ang kanilang
ginawang pananaliksik at paghahanda
sa paksa na aking ibinigay sa inyo.

Handa na ba kayo? Opo ma’am.

Narito ang mga paksa:


A. Ang pagkatatag ng UN
(Malikhaing pagkukwento)
Layunin ng Pagkatatag ng
Organisasyon (Sayawit)
B. Mga Sangay ng UN (Graphic
organizer)

C. Tungkulin o obligasyon ng UN
(Sabayang pagbigkas)
Narito ang pamantayan sa inyong
pagtatanghal.
Pamantayan Puntos
Nilalaman 20
Pagkamalikhain 15
Presentasyon 10
Disiplina 5
Kabuuan 50

Simulan na natin ang gawain.


(Ang mga mag-aaral ay magtatanghal)
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang ng IRE-ACT MO AKO
kabihasaan (Tungo sa Suriin ang mga ipapakita kong mga
Formative Assessment) larawan. Tukuyin kung ang mga ito ay
layunin, sangay, at tungkulin o
obligasyon ng United Nations
Organization. Gamitin ang mga
facebook emoji na ito.

- Layunin

- Sangay

- Tungkulin o
obligasyon

Simulan na natin ang gawain.


Napakagaling! Bigyan ang inyong mga
sarili ng 5 palakpak.

G. Paglalapat ng aralin sa MGA REAKSYONG WOW,


pang-araw-araw na buhay PAKINABANGAN NATIN!

Ang mga WOW reactions ay


tumutukoy sa mga layunin ng United
Nations.
Ito ay kumakatawan sa:
Unang larawan: seguridad
Pangalawang larawan: kapayapaan
Ikatlong larawan: pagkapantay-pantay.

Mahusay!

Pagkatapos nating matalakay ang


United Nations, may kapareho ba ang
organisasyong ito sa ating lipunang
ginagalawan? Opo ma’am.

Magbigay ng mga halimbawa. Halimbawa na lamang ay ang ating


mga NGO’s o Non-Government
Organization.

Ano ang layunin ng mga organisasyong Layunin nila na magkaroon ng


ito? kaunlaran, kapayapaan, at
pagkapantay-pantay sa lipunan.

Magaling!

Bilang isang mag-aaral o mamamayan,


nanaisin ba ninyo na sumali sa isang
organisasyon na ang hangad ay
paninilbihan na walang kapalit na pera? Opo ma’am.

Suriin natin kung may kaugnayan ba


ang mga larawan sa inihanda kong pie
graph sa mga nais ninyong iambag sa
lipunang inyong ginagalawan.

Tukuyin kung ano ang mensahe sa


bawat larawan.

• Pagtulong po sa paglilinis sa
paligid ng aming barangay.
• Pagsasagawa ng tree planting.
• Pagsunod sa mga alituntunin
para sa maayos at mapayapang
baryo.

Mahusay!

Ang mga hakbang na inyong binanggit


ay simpleng pamamaraan lamang
subalit kapag ito ay makasanayang
gawin, magkakaroon ito ng malaking
maibubunga hindi lamang sa inyong
lipunan kundi sa buong mundo.

H. Paglalahat ng Aralin REFLECTIVE JOURNAL /


PANATA
Sa pagkakataong ito ay hinahamon ko
kayo na magbigay ng panata na
isasabuhay sa inyong lipunang
ginagalawan na may katulad na
hangarin sa mga Nagkakaisang Bansa o
United Nations.
Bibigyan ko kayo ng 2 minuto sa inyong
paghahanda. Kami na kabilang sa ___________pangkat
ng Grade 8 Science B, ay nanumpa na …

Bigyan ng 5 plakpak ang inyong mga


sarili.

I. Pagtataya ng Aralin LIHIM NG MAHIWAGANG


KAHON

Mayroon akong 10 mga katanungan sa


mahiwagang kahon na ito. Ang bawat
tanong ay may karampatang puntos.
Pipili lamang tayo ng 5 katanungan,
Tatawag ako ng bubunot at magbabasa
ng isang beses sa bawat tanong.
Bibigyan ko kayo ng 15 segundo para
sagutin ito. Isulat ang sagot sa board na
aking ibinigay at itaas ito kapag marinig
ninyo ang hudyat.

Narito ang mga maaring mabunot na


tanong: Mga Sagot:

1. Kailan naitatag ang United OKTUBRE 24, 1945


Nations Organization? (2 pts)

2. Sinong Pilipino at kauna- CARLOS P. ROMULO


unahang Asyano na naging
pinuno ng Pangkalahatang
Asembleang United Nations? (3
pts)

3. Ang sangay na ito ay ECONOMIC AND SOCIAL


naglalayong mapaunlad ang COUNCIL (ECOSOC) o
pangkabuhayan, pang- SANGGUNIANG
edukasyon, siyentipikong PANGKABUHAYAN AT
aspeto ng kasaping bansa? (2 PANLIPUNAN
pts)

4. Sa kasalukuyang panahon, ilan 193


ang miyembro ng United
Nations Organization? (1 pt)

5. Sa kasalukuyan sino ang BAN KI MOON


secretary general ng United
Nations? (3 pts)

6. Ito ang pinakaunang layunin ng KAPAYAPAAN


pagkatatag ng United Nations.
(3 pts)

7. Saan ipinanganak ang United SAN FRANCISCO, CALIFORNIA,


Nations? (2 pt) UNITED STATES OF AMERICA

8. Ilan ang bilang ng mga unang 50


bansa na kasapi sa United
Nations? (1 pt)

9. Sa logong ito ng United Nations, KAPAYAPAAN


ano ang sinisimbolo ng dahoon
ng olive sa gilid ng logo? (2 pts)
10. Isa sa layunin ng United Nations PAGTUTULUNGAN
ay magkaroon ng
pandaigdigang
_______________. (2pts)

J. Karagdagang gawain JUMBLED WORDS


para sa takdang-aralin at
remediation Ayusin ang mga ginulong salita at
bigyan ng katuturan ang mga ito. Gawin
ito sa inyong kwaderno.

Naintindihan ang panuto? Opo ma’am.

1. RDAWOCL

2. AYIHOLIDEO

3. OLWRD NABK

4. SONMUOMKI
OLWRD NABK
5. RIMEAAC
SONMUOMKI
6. SSIURA
OLWRD NABK

7. RONI TAINCRU

8. NOMIEKOKO

9. FNGIEORAID

10. LONMONEOLISKOYA

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-


aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa ng aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
aking kapwa guro?
Binigyang-pansin:

Inihanda ni: Pinuna ni:

JUDITH P. ALINDAYO Gng. DOLORES H. GAMPONIA


Pre-Service Teacher Master Teacher I/Cooperating Teacher

GNG. LAILA G. HERNANDEZ, PhD.


Practice Teaching Supervising Instructor

You might also like