You are on page 1of 9

Paaralan Bambang National Baitang/Antas Grade 8

High School
Guro JUDITH P. Asignatura Araling
DAILY LESSON LOG ALINDAYO Panlipunan
Petsa/Oras January 31, 2019 Markahan Ikaapat na
(Pang-araw-araw na Tala sa
(Thursday) Markahan
Pagtuturo)
(8-1 Gregorio del Pilar)
7:30 - 8:30

LOCAL DEMONSTRATION TEACHING

I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. natatalakay ang mga sanhi ng pagsiklab ng Unang Digmaang Pandaigdig;
b. nailalarawan ang mga pangyayari sa Unang Digmaang Pandaigdig;
c. nakapagbibigay puna sa mga naging epekto ng Unang Digmaang
Pandaigdig;
d. nakapagbabahagi ng mga kaisipan sa paraang malikhain; at
e. nakalalahok nang aktibo at mahusay sa mga gawain sa silid aralan.
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng
Pangnilalaman pakikipagugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporanyong daigdig tungo
sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
B. Pamantayan sa
Ang mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga gawain, programa, proyekto sa
Pagganap
antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang
kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Dimaan Pandaidig
Pagkatuto (AP8AKD-Iva-1)
Nasusuri ang mahahalagang pangyayaring naganap sa Unang Digmaang
Pandaigdig (AP8AKD-IVb-2)
Natataya ang mga epekto ng Unang Dimaang Pandadig (AP8AKD-IVc-3)
Unang Digmaang Pandaigdig
➢ Mga Sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig
II. NILALAMAN
➢ Ang Simula at Pangyayari sa Unang Digmaang Pandaigdig
➢ Mga Naging Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Araling Panlipunan: Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga pahina sa Gabay
pahina 216 – 220
ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay
pahina 83
Pangkurikulum
3. Mga pahina sa
Kagamitang Pang - pahina 450 – 456
mag-aaral
4. Mga pahina sa pahina 450 – 456
Teksbuk
5. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
World History for the Postmodern World (6thed.), Zaide, G. & Zaide, S. (2013).
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Score board, manila paper, envelope, pandikit, laptop, TV, chalk, marker at eraser
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa ➢ Panalangin
nakaraang aralin at/o Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo at
pagsisimula ng bagong manalangin tayo sa pangunguna ng
aralin unang pangkat.
➢ Pagbati
Magandang umaga/hapon sa inyong
lahat. Magandang umaga/hapon po ma’am.

➢ Pasalista
Ang bawat pangkat ay pumalakpak ng
isang military klap kapag kayo ay
tinawag ko at kung kumpleto ang
attendance, kung kulang naman ay 2
bagsak lamang at pakisabi kung sino
ang lumiban na inyong kagrupo.

➢ House Rules
• Bawal tumayo kung hindi
kinakailangan.
• Bawal mag-ingay kung walang
kinalaman sa klase.
• Walang gagamit ng cellphone sa
klase.

➢ Balitaan
Tinatawagan ko ng pansin ang unang
pangkat para ibahagi ang mga nakalap (Ibabahagi ng mag-aaral ang balitang
na balita sa kanyang nakalap).
pakikinig/panonood/pagbabasa.

B. Paghahabi sa layunin Watch Over me!


ng aralin
Sa puntong ito ay manonood tayo ng
isang video clip. Habang nanonood,
itala ang mga mahahalagang datos o
impormasyon mula sa video clip para sa
mga katanungan ko mamaya.

Maliwanag ba klas? Opo ma’am.

Magaling! simulan na natin ang gawain.

Anu - ano ang mga napansin o


naobserbahan ninyo mula sa video clip? Digmaan po.

Anu-anong mga uri ng digmaan ang


inyong nakita? Digmaan sa dagat, lupa at sa
himpapawid ma’am.

Magaling! Mayroon pa ba klas? Wala na po ma’am.

Ano naman ang inyong nararamdaman


habang pinapanood ang videoclip? Nalulungkot po.

Mahusay! Ano pa? Natatakot po.

Okay. Maraming salamat sa inyong


pagbabahagi. May nais pa ba kayong
idagdag? Wala nap o ma’am.

C. Pag uugnay ng mga CHARADE


halimbawa sa bagong Sa puntong ito, kinakailangan ko ng
aralin dalawang volunteer na pumunta sa
harap para sa larong charade. Ang
dalawa ay bibigyan ko ng mga salita na
ipapahula sa inyo. Opo ma’am!
Maliwanag ba?

1. Nasyonalismo
2. Militarismo

D. Pagtalakay ng bagong Tinatawagan ko ng pansin ang mga


konsepto at paglalahad ng mag-aaral na maghanda para sa inyong
bagong kasanayan #1 group presentation.

Narito ang gawain ng bawat pangkat:


talakayin ang mga bawat paksa gamit
ang mga stratehiyang ito.

❖ Pangkat 3 (Pula) – Mga naging


sanhi ng Unang Digmaang
Pandaigdig (Sabayang
pagbigkas)
❖ Pangkat 4 (Asul) – Mga
pangyayari sa Unang Digmaang
Pandaigdig (Pagbabalita)
❖ Pangkat 5 (Berde) – Mga naging
bunga ng Unang Digmaang
Pandaigdig (Tableau)

Narito ang pamantayan sa aking


pagbibigay ng puntos sa inyong
pagtatanghal.

Mga Pinaka Higit Mahus Di


Pamant mahus na ay Mahus
ayan ay Mahus (6) ay
(10) ay (4)
(8)
Presen Nagpa Nagpa Nagpa Isa
tasyon malas malas malas laman
ng ng 3 sa ng 2 sa g na
kahus 4 na 4 na kahus
ayan kahus kahus ayan
gaya ayan ayan ang
ng sa sa naipa
pagka pagtat pagtat malas
malik anghal anghal
hain,
kahan
daan,
koope
rasyon
, at
kalina
wan sa
presen
tasyon
ng
pangk
at
Nilala Ang May May 2 May 3
man mga isang impor impor
naibah impor masyo masyo
aging masyo ng di ng di
impor ng di tama o tama o
masyo tama o angko angko
n ay angko p sa p sa
tama p sa paksa paksa
at paksa ng ng
angko ng tinala tinala
p sa tinala kay kay
paksa kay
ng
tinala
kay
Pangk Tump Tump Hindi Hindi
alahat ak ang ak ang tumpa tumpa
ang mensa mensa k ang k ang
Impak he at he at mensa mensa
nahika hindi he he at
yat gaano pero hindi
ang ng nahika nahika
mga nasiya yat yat
tagam han ang ang
amasi ang mga mga
d mga tagam tagam
tagam asid asid
asid
Kabuu
ang 30
marka

Hinihikayat ko ang lahat na maghanda


na para sa inyong pangkatang gawain.

Narito ang pagkakasunod ng


pagtatanghal batay sa inyong kulay.
1. Pula
2. Asul
3. Berde

(Ang mga mag-aaral ay magtatanghal)

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang ng IRE-ACT MO AKO
kabihasaan (Tungo sa Tukuying ang mga larawan kung ito ay
Formative Assessment) dahilan, pangyayari o epekto ng Unang
Digmaang Pandaigdig. Gamitin ang
mga simbolong ito.

- Dahilan

- Pangyayari

- Epekto
Napakagaling!
G. Paglalapat ng aralin sa Pagkatapos ng ating talakayan sa Unang
pang-araw-araw na buhay Digmaang Pandaigdig, gusto ba ninyo
na magkaroon muli tayo ng isa
digmaang pandaigdig sa panahon
ngayon? Bakit? Para sa akin ma’am ay ayaw ko po na
magkaroon ng isa pang digmaang
pandaigdig dahil ang mga walang laban
o inosente ay mapapahamak.

Para naman sakin ay ayaw ko dahil sa


digmaan walang panalo, lahat ay talo.

Ayaw ko rin po dahil isa itong paglabag


sa karapatang pantao.

Magaling! Paano naman kayo


makakatulong para maiwasan natin ang
isa pang digmaang pandaigdig? Sumunod po sa mga alituntunin.

Respetuhin ang mga nasa awtoridad at


igalang ang kapwa tao.

Maging mapagpakumbaba.

Tama! At dapat gawin natin ang ating


mga sinabi para mayroon tayong
kapayapaan.

May katanungan klas? Wala po.

H. Paglalahat ng Aralin Completing the Table

Punan ng kaukulang datos ang


talahanayan. Pumili sa mga strips na
nakadikit sa pisara at ilagay ito sa dapat
nitong kalagyan.

Naintindihan? Opo ma’am.


Unang Digmaang Pandaigdig Unang Digmaang Pandaigdig
Mga kalahok na Mga Mga Mga Mga kalahok na Mga Mga Mga
bansa dahila mahah nagin bansa dahila mahah nagin
n ng alagan g n ng alagan g
pagsik g epekto pagsik g epekto
lab pangy lab pangy
ayari ayari
Triple Nasyo Triple Triple Nasyo Dig- Pag-
Enten- nalis- Enten- Alliance nalis- maan kama-
te mo te mo sa tay ng
Ger- Dig- Kan- mara-
many maan luran ming
sa tao
Sila- Russia Ger- Milita Dig- Pag-
ngan many rismo maan kasira
Aus- Pag- sa ng
tria- baba- Sila- mga
Hunga go ng ngan ari-
ry kala- arian
France Pag- Dig- ga- Great Austri Imper Digm Pag-
buo maan yang Britai a- yalism aan sa baba-
ng sa pam- n Hunga o Balka go ng
alyan- kara- politi- ry n kala-
sa gatan ka ng France Italy Pag- Dig- ga-
Europa buo maan yang
ng sa pam-
alyan- kara- politi-
sa gatan ka ng
Europa

Mga salita sa strips na pagpipilian:


Triple Alliance

Russia

Great Britain

Italy

Imperyalismo

Militarismo

Digmaan sa Balkan

Digmaan sa Kanluran

Pagkasira ng mga ari-arian

Pagkamatay ng maraming tao

Napakahusay!
I. Pagtataya ng Aralin Quiz bowl

May 5 akong mga katanungan kung


saan ang bawat isa ay may katumbas na
2 puntos. Ang bawat tanong ay may 15
segundo para sagutin ito. Uulitin ko
lamang ng isang beses ang tanong.
Isulat ang sagot sa board na aking
binigay at itaas ito pagkatapos ng 15
segundo.

1. Ang pagpatay sa kanya ang


naging hudyat ng Unang
Digmaang Pandaigdig. Sino ang
tinutukoy?
2. Saan naganap ang
pagkakasundo ng dalawang MGA SAGOT
alyansa para wakasan ang 1. ARCHDUKE FRANZ
Unang Digmaang Pandaigdig?
FERDINAND
3. Ito ay maaring labis na
pagmamahal sa bansa na kung 2. VERSAILLES
minsan maaring magdulot ng 3. NASYONALISMO
digmaan. 4. MILITARISMO
4. Tumutukoy ito sa pagpapalakas 5. IMPERYALISMO
ng ng bansa sa kanyang depensa
laban sa mga ibang
bansa/estado.
5. Ito ay ang hangad ng mga bansa
na mapalawak ang kanilang
nasasakupan na nagbunga
naman sa isang madugong
digmaan.

J. Karagdagang gawain Magbasa at magsaliksik patungkol sa


para sa takdang-aralin at mga sanhi ng Ikalawang Digmaang
remediation Pandaigdig. Ilista ang mga ito sa isang
kapirasong papel (1/4).

Naintindihan ba klas? Opo ma’am.


V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-


aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa ng aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
aking kapwa guro?
Binigyang-pansin:

Inihanda ni: Pinuna ni:

JUDITH P. ALINDAYO Gng. DOLORES H. GAMPONIA


Pre-Service Teacher Master Teacher I/Cooperating Teacher

You might also like