Professional Documents
Culture Documents
Q2 ESP 9 Day 4-Karapatan at Tungkulin
Q2 ESP 9 Day 4-Karapatan at Tungkulin
ARAW 1 ARAW 2
Pangkat /Oras Th-2:00-3:00PM F-8:10-9:10 AM
Hyacinth
Th -12:30- F- 9:30- 10:30 AM
Daffodil 1:30PM
W -7:10- 8:10 AM F- 10:30-11:30AM
Dandelions
Araw :1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa Lipunang Sibil (Civil Society),
Media at Simbahan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos upang ituwid ang mga nagawa o
naobserbahang paglabag sa mga karapatang tao sa pamilya, paaralan,
baranggay/pamayanan o lipunan/bansa
IV. PAMAMARAAN
A. Balik – Aral sa nakaraang aralin at A.Panimulang gawain
/o pagsisimula ng bagong aralin a. Panalangin
b. Paalala tungkol sa health and safety protocols
c. Pagtala ng liban sa klase
d. Mabilisang "kamustahan"
E. Pagtatalakay ng bagong Pangkatin ang klase sa apat. Ipasuri ang mga karapatang pantaong nalabag sa bawat
konsepto at paglalahad ng sitwasyon. Ipahayag ang pagsusuri sa pamamagitan maikling pagsasadula. (gawin sa
bagong kasanayan #2 loob ng 20 minuto)
Pangkat 1 : Nagsabi na ang 32 taong gulang na si Mary Jean sa kanyang ina na mag-
aasawa na siya.napagtapos na niya ang kanyang dalawang kapatid at nasa Junior High
School na ang bunso. Ngunit sinabi ng kanyang ina na kailangan munang magtapos ang
huli bago siya magpakasal. Siya lang ang inaasahan ng kanyang pamilya.
Pangkat 2: Inilabas ng United Nations ang planong Sustainable Development na may
bisa hanggang 2030. Isa sa mga tunguhin nito ang pagbibigay permiso sa lahat, kasama
ang kabataan, sa karapatang seksuwal at pagpapadami (reproductive). Hindi binanggit
sa dokumento ang aborsyon bilang resulta ng mga karapatang ito. Hinihingi ng UN ang
suporta ng mga lider ng mga bansa para sa pagpapatupad ng planong ito.
Pangkat 3: Mula ng lumakas ang kita ng negosyong catering ni Aling Delia,
nangangailangan siya ng karagdagang waiter. Noong una, sapat ang sinusuweldo niya
sa mga ito at libre ang pagkain nila lalo na kapag may overtime na trabaho. Ngunit nang
magkatampuhan si Aling Delia at ang kanyang asawa, nagpasiya itong bumili ng
condominium upang iwasan ang stress na sanhi ng tampuhan nila. Dahil dito, hindi na
tumatanggap ng sapat na pasahod ang mga waiter at hindi pa nila ito natatanggap sa
takdang araw.
Pangkat 4: Maraming sako ng bigas ang nakatago sa container van ni Mang Enteng
bukod sa nakikita sa kanyang tindahan sa palengke. Sa gitna ng panawagan ng
pamahalaan ng tulong sa pagkain, pera at damit para sa biktima ng kalamidad, 30 sako
ng bigas lamang ang pinadala niya.
F. Paglinang sa Kabihasahan Ipanood ang documentary film na tumatalakay sa karapatang pantao na nai-download
( Tungo sa Formative mula sa https://www.youtube.com/watch?v=UPpGxacNcxA (gawin sa loob ng 10
Assessment) minuto) (Reflective Approach)
Sagutan sa notbuk ang mga katanungang ito.
1. Bakit mahalaga ang kamalayan sa mga karapatang pantao?
2. Ano ang tungkulin ng bawat tao kaugnay ng mga karapatang pantao?
Magbigay ng halimbawa.
3. Ano ang mahahalagang mensahe ng documentary film na napanood?
Ipaliwanag.
4. May magagawa ka ba sa mga malawakang paglabag sa karapatang pantao na
ipinakita sa documentary film? Ano ang maaari mong gawin sa mga paglabag
na ito?
G. Paglalapat ng aralin sa pang – Magsulat ng journal na nagpapahayag ng iyong sariling saloobin at opinyon hinggil sa
araw –araw na buhay. mga umiiral na paglabag sa karapatang pantao sa ating bansa batay sa mga balita sa
radyo, diyaryo, telebisyon at social media kagaya ng extra-judicial killing. (gawin sa
loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)
Bawat tao ay may karapatan. Bawat tao ay nilikhang pantay-pantay. Walang sinuman
ang nakahihigit sa kaninuman lalo at sa usaping karapatang pantao. Sa mata ng batas,
pantay-pantay ang lahat – walang mahirap, walang mayaman.
I. Pagtataya ng Aralin A. Magbigay ng sitwasyong labag sa bawat karapatan sa ibaba. 2 puntos sa bawat
karapatan. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Karapatan sa buhay
2. Karapatan sa malayang pagpapahayag
3. Karapatan sa paghahanapbuhay
4. Karapatan sa pagkain
5. Karapatan sa pagmamay-ari o ari-arian
J. Karagdagang Gawain Para sa Pumili ng isang serye ng panoorin sa telebisyon kapag prime time. Maglista ng mga
Takdang –Aralin at remediation . paglabag sa karapatang ipinakita sa panoorin. Sa bawat nailistang paglabag, magbigay
ng tungkulin na sa iyong palagay ay nararapat gawin ng isang tulad mo.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
D. Bilang ng mag-aaral na
nakakaunawa sa aralin Daffodil :____________ Hyacinth____________ Dandelion_________
E. Alin sa istratehiya pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anung suliranin ang aking
naranasaan nasolusyunan sa
tulong nga aking punong guro at
superbisor
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong ibahagi sa nga
kapwa guro?
Daffodil Hyacinth Dandelion
Index of Mastery 10- 5- 10- 5- 10- 5-
9- 4- 9- 4- 9- 4-
8- 3- 8- 3- 8- 3-
7- 2- 7- 2- 7- 2-
6- 1- 6- 1- 6- 1-
0- 0- 0-