You are on page 1of 4

Paaralan BANI INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas 9

GRADE 1 to 12 Guro ERNESTO D. MENDOZA JR. Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


DAILY LESSON PLAN SETYEMBRE 11-15, 2023
Petsa LUNES – 9:40 PM – 10:20 PM Markahan Unang Markahan/Ikatlong Linggo
BIYERNES -10:20 PM – 11:00 PM

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunan at layunin nito (ang kabutihang panlahat).
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang proyekto na makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan, pangkultural at pangkapayapaan.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
(Isulat ang code ng bawat Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat. EsP9PLIa-1.1 Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalangalang sa kabutihang
kasanayan) panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan
Mga Kasanayan sa EsP9PL-Ia-1.2
Pagkatuto

II. NILALAMAN Modyul 1: Layunin ng Lipunan-Kabutihang Panlahat


Lyric Video ng awiting “Ako’y Isang Mabuting Pilipino” ni Noel Cabangon Isang sanaysay mula sa Internet http://sanaysaynigorio.blogspot.com/2009/02/walang-
III. KAGAMITANG
nagbago-kahit-maraming-pagbabago.html
PANTURO https://www.youtube.com/watch?v=hkfOuCzJl78
Panturong Biswal: LCD projector, laptop,colored papers, marker
Panturong Biswal: LCD projector, laptop, speaker, Manila paper, marker at bondpaper

A. Sanggunian

 Mga pahina sa
kagamitang Pang- Modyul para sa mag-aaral: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p. 1-5 Modyul para sa mag-aaral: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p. 15-16
Mag-aaral
 Mga Pahina sa
teksbuk
IV. PAMAMARAAN

A. Panimulang 1.1. Panalangin


Gawain (3 1.2. Pagbati 1.1. Panalangin
minuto) 1.3. Pagsasaayos ng silid-aralan 1.2. Pagbati
1.4. Pagtatala ng liban sa klase 1.3. Pagsasaayos ng silid-aralan
1.4. Pagtatala ng liban sa klase

A. Balik –Aral sa nakaraang 1. Habang pinatutugtog ang isang instrumental music, magkaroon ng pagbabalik gunita Gamit ang Powerpoint Presentation, pasagutan ang mga tanong sa ibaba bilang
aralin at /o pagsisimula habang nakapikit ang mga mag-aaral. Isa-isahin ang mga pananagutan sa sarili at sa pagbabalik-aral sa mga pagkatuto tungkol sa kanilang pananaw sa matiwasay na
ng bagong aralin (3 kapwa. Ipaalala ring mahalagang mamulat ang bawat mag-aaral sa lipunang kanilang lipunan at sa mga sangkap o elementong kailangan upang makamit ang isang
minuto) ginagalawan upang makamit ang kabutihang panlahat. Tumawag ng mga mag-aaral na matiwasay na lipunan. Tumawag ng ilang magaaral upang makakuha ng mga sagot
magbabahagi ng kanilang mga realisasyon. (Gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Approach) 1. Ano-ano ang mga katangian na dapat taglayin ng isang responsableng
2. Pasagutan sa notbuk ang Paunang Pagtataya para sa pagsisimula ng aralin. (Gawin mamamayan?
sa loob ng 7 minuto) (Reflective Approach) 2. Ano-ano ang ang mga pananagutan ng isang indibidwal sa ating lipunan?
3. Paano ito nakatulong sa pagkamit ng isang matiwasay na lipunan?

B. Paghahabi sa Layunin ng B.Tingnan ang bawat larawan at tukuyin ang ipinakikitang sitwasyon ng lipunan sa Isagawa ang larong charade, pagbalik-aralan ang iba’t ibang institusyong panlipuna
mag-aaral kasalukuyan. na nakasulat sa colored paper. Hatiin sa dalawang grupo ang buong klase,
Ipalarawan ang opinyon ng mga mag-aaral ukol dito. kababaihan at kalalakihan, para sa paglalaro. Ilalarawan ang bawat institusyong
Tumawag ng dalawa hanggang tatlong nakuha sa pamamagitan ng paggalaw lamang ng katawan at pagpapakita ng iba’t
mag-aaral na magbabahagi. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Integrative Approach) ibang simbolo na nagpapahiwatig ng nais tukuying institusyon. (Gawin sa loob ng 10
minuto) (Constructivist/Collaborative Approach)
C. Pag-uugnay ng mga Pakinggan at panoorin ang awiting isinulat at inawit ni Noel Cabangon na may pamagat Mula sa isinagawang paglalaro, itala sa bawat kolum ang ilang mga detalye na
halimbawa sa bagong na “Ako’y Isang Mabuting Pilipino”. naglalarawan sa mga institusyong panlipunan. Pasagutan ang mga tanong sa ibaba
aralin https://www.youtube.com/watch?v=hkfOuCzJl78 Ibahagi ng lider ng dalawang grupo ang natapos na gawain. (Gawin sa loob ng 5
Tumawag ng mga mag-aaral na magsasagot ng mga katanungan na nasa ibaba. (Gawin minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)
sa loob ng 10 minuto) (Integrative and Reflective Approach) Paaralan Simbahan Negosyo Pamilya Pamahalaan

Tanong:
1. Ano-ano ang mga katangiang dapat taglayin ng isang responsableng mamamayan?
2. Ano-ano ang mga pananagutan ng isang indibidwal sa ating lipunan?
3. Paano ito nakatutulong sa pagkamit ng kabutihang panlahat o common good?
1. Ano-ano ang mga katangian ng mga institusyong nabanggit?
2. Ano-ano ang tunguhin at layunin ng bawat sektor na naglalarawan ng pagkamit n
kabutihang panlahat?
D. Pagtalakay ng bagong Basahin ang sanaysay na ipapakita mula sa isang Powerpoint Presentation. Saguta
Gamit ang Powerpoint Presentation, talakayin ng guro ang mga sitwasyon sa bansa
konsepto at paglalahad sa notbuk ang mga tanong. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
kung saan kapansin-pansin ang hindi pagkakasundo o pag-aalitan ng mga tao,
ng bagong kasanayan #1
kaguluhan sa pulitika at opisyal ng gobyerno, negosyo, kahirapan, gutom, sakuna at mga
Sagutin ang sumusunod na katanungan:
isyung nagpapakita sa kalagayan ng kasalukuyang lipunan at sagutin ang sumusunod na
1. Sa iyong palagay, ano ang damdamin ng sumulat ng sanaysay tungkol sa
tanong. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)
kalagayan ng ating lipunan sa kasalukuyan? Pangatuwiranan.
1. Mulat ka ba sa mga nangyayari sa lipunan sa kasalukuyan? Pangatuwiranan.
2. Ano-ano ang papel ng mga pulitiko sa ating lipunan at paano sila nakaaambag s
2. Hindi man tuwirang nabibigkas ng maraming tao ay marami rin ang nangangarap ng
pagkamit ng ating lipunan ng kabutihang panlahat?
matiwasay na lipunan at marahil ay isa ka sa mga ito. Paano nga kaya magkakaroon ng
3. Ayon sa may akda, ano ang pwede mong gawin upang makamit ang isang
katiwasayan sa lipunan? Magbigay ng halimbawa.
lipunang makatao upang ang bawat indibidwal ay makinabang?
3. Ano kaya ang maipapayo mo? Bakit?
E. NPagtalakay ng bagong Hatiin ang klase sa 5 pangkat na tutukoy sa limang institusyong panlipunan. Mula sa
konsepto at paglalahad naging resulta ng pananaliksik, ang bawat pangkat ay magsasagawa ng isang
ng bagong kasanayan # komprehensibong ulat o dokumentaryo o pagsasadula. Ipakita sa kabuuang
2
Pangkatin ang klase sa limang pangkat. Bigyan ng Manila paper at marker ang bawat paglalahad ang mga sagot sa mga tanong sa itaas. Gamitin ang kraytirya na nasa
isang grupo. Gumawa ng isang recipe para sa Matiwasay na Lipunan. Sundin ang gabay ibaba. (Gawin sa loob ng 15 minuto) (Collaborative Approach)
na direksyon sa ibaba. Pumili ng isang miyembrong magbabahagi ng natapos na gawain.
(Gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach) Unang Pangkat: Paaralan
Pangalawang Pangkat: Simbahan
Ikatlong Pangkat: Pamilya
Ikaapat na Pangkat: Negosyo
Ikalimang Pangkat: Pamahalaan
Kraytirya:

a. Malinaw na layunin ng institusyon na napili - 40%


b. May angkop at makabuluhang kaalaman tungkol sa institusyon na napili - 30%
c. May hindi pangkaraniwang nilalaman na nakapupukaw ng interes at nakadaragda
sa kabuluhan ng dokumentaryo - 20%
d.May kawili-wiling simula, lohikal at malaman na pagtalakay ng nilalaman – 10%
F. Paglinang at kabihasaan Sagutin ang sumusunod na tanong sa notbuk. Ibahagi ang kasagutan sa klase: 1. Ano Suriin ang kasalukuyang kalagayan, katangian, kontribusyon at layunin ng
( Tungo sa Formative ang iyong naging realisasyon matapos maisagawa ang gawain? 2. Ano ang sumusunod na institusyong panlipunan at sumulat ng maikling paglalarawan sa baw
Assesment ) #3 isang institusyon o sector ng lipunan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
pinakamahalagang sangkap sa pagkakaroon ng matiwasay na lipunan? Ipaliwanag. 3.
Approach)
Ano ang pinakamahalagang pamamaraan sa pagkakaroon ng matiwasay na lipunan?  Paaralan
Ipaliwanag.  Simbahan
 Pamilya
 Negosyo
 Pamahalaan
G. Paglalapat ng Aralin sa Itala sa notbuk ang mga pansariling pamamaraan upang makamit ang kabutihang Pasagutan ang tanong. Isulat sa notbuk ang sagot. (Gawin sa loob ng 5 minuto)
pang-araw –araw na panlahat. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach) (Reflective Approach)
buhay 1. ________________________________ Kung gusto mong matanggap ang kabutihan mula sa lipunan, paano ka naman
2. ________________________________ tutugon sa hamon ng kabutihang panlahat? Kabuuan 100%
3. ________________________________
4. ________________________________
5. ________________________________
H. Paglalahat ng Aralin Sa pamamagitan lamang ng lipunan makakamit ng tao ang layunin ng kanyang Ang tunay na paggalang sa dignidad ng tao ay nangangailangan ng pagkamit sa
pagkakalikha sapagkat binubuo ang tao ng lipunan at binubuo ng lipunan ang tao. kabutihang panlahat. Ganap lamang na masasabing tunay na kinikilala ang
Ang tunay na tunguhin ng lipunan ay ang kabutihan ng komunidad na nararapat dignidad ng tao kung nananaig sa lahat ng pagkakataon ang kabutihang panlahat.
bumalik sa lahat ng indibidwal na kasapi nito at ito ang tunay na kahulugan ng Ang lahat ng tao ay nararapat na magmalasakit upang lumikha o sumuporta sa
kabutihang panlahat. mga institusyong panlipunan at paunlarin ang kalagayan ng buhay ng bawat
indibidwal na sumasalamin sa lipunan. Mahirap pa itong isipin at ganap na yakapin
sa kasalukuyan ngunit lahat ng bagay, gaano man ito kahirap ay magagawa kung
talagang nais. Sabi nga, “Kung gusto, may paraan; kung ayaw, palaging may
dahilan.”
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang mga katangian ng isang matiwasay na lipunan sa pamamagitan ng malikhaing Sagutan ang sumusunod na tanong. 2 puntos bawat tanong (Gawin sa loob ng 5
pamamaraan. Gumawa ng drawing nito sa isang bondpaper. Mahalagang maglakip ng minuto) (Reflective Approach)
maikling paglalarawan sa ginawang representasyon. (Gawin sa loob ng 10 minuto) 1. Ano ang layunin ng bawat sektor ng lipunan?
(Constructivist Approach) 2. Ano ang kontribusyon nito sa lipunan?
Kraytirya: 3. Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa kasalukuyan?
a. Pagiging malikhain 40% 4. Ano ang kasalukuyang kalagayan nito sa ating bansa? Ano ang ginagawa nito
b. Kaangkupan sa Paksa 30% tungo sa pagkamit ng kanilang layunin? Mayroon ba itong nagiging impluwensiya sa
c. Pagkakatugma sa ninanais na paglalarawan 20% mga mamamayan at naiambag na tulong sa pag-unlad ng lipunan?
d. Kalinisan 10% 5. Nakatutulong ba ito sa pagkamit ng layunin ng lipunan? Magsulat ng
komprehensibong paliwanag.
1. Karagdagang gawain A. Magsagawa ng pananaliksik sa alinmang sumusunod na pamamaraan: maaaring sa Basahin ang bahaging Pagpapalalim sa LM pahina 6-15.
para sa takdang gawain silidaklatan, internet o interview tungkol sa mga kasalukuyang kalagayan, katangian,
at Remediation kontribusyon at layunin ng sumusunod na institusyong panlipunan:
 Paaralan
 Simbahan
 Pamilya
 Negosyo
 Pamahalaan
B. Pagkatapos nito, gumawa ng isang komprehensibong ulat tungkol dito o isang
dokumentaryo o pagsasadula ang bawat pangkat. C. Maghanda para sa presentasyon
ng ginawang pananaliksik.

Inihanda ni: Sinuri ni: Itinala ni:

ERNESTO D. MENDOZA JR. MELINDA S. MENDOZA ADELAIDA Q. VALENZUELA


T-I MT-I P-I

You might also like