You are on page 1of 13

Learning Area

ARALING PANLIPUNAN 8
Learning Delivery Modality

Paarala
Baitang Baitang 8
n
Guro Ms. Arlene Buchan Asignatura Araling Panlipunan
LESSON Petsa Dec. 9, 2022 Markahan Ikalawang Markahan
EXEMPLAR Bilang ng mga 1 araw
Oras 12:30-01:30Pm
Araw
Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:

 Nasusuri ang mga kaganapan sa Kabihasnang Greek


 Naipapaliwanag kung bakit lumaganap ang Kabihasnang Greek sa halos
I.LAYUNIN
lahat ng bahagi ng daigdig
 Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng kabihasnang Greek sa iba’t
ibang larangan

Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga


A. Pamantayang pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng
Pangnilalaman pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig.

Ang mag-aaral ay nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at


B. Pamantayan sa pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na
Pagganap Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa
kasalukuyan.
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Nasusuri ang Kabihasnang Klasiko ng Greece
Pagkatuto (MELC) Week 1 AP8DKT-lla-1
(Kung mayroon, isulat
ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto
o MELC)
Ang Kabihasnang Klasiko ng Greek

1.) Panahong Hellenic


2.) Ang Polis/Athens/Sparta
II. NILALAMAN 3.) Ang digmaang Graeco-Persia
4.) Panahon ni Pericles
5.) Digmaang Peloponnesian
6.) Emperyong Macedonia)

III. KAGAMITANG
PANTURO

 Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III. 2012. Pahina 114-119


 Araling Panlipunan Ikawalong Baitang (Module1)
A. Sanggunian
DepED Alternative Module – Self Learning Modules Downloadable
CO_Q2_AP-8_Module 1

MELC Filipino G6 Q4 p. 224, PIVOT BOW R4QUBE p.58


a. Mga pahina sa
Curriculum Guide 2016 p.129, Learner’s Packet (LeaP) in Filipino 6-Ikaapat na
Gabay ng Guro
Markahan
b. Mga pahina sa
Kagamitan ng Mag-  Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III. 2012. Pahina 114-119
aaral
c. Mga pahina sa
1
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo Power point Presentation/Video Presentation/Globo o Mapa
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Panimula
Pagbati
Guro: Isang magandang hapon mga bata!
Guro: Magsitayo tayong lahat para sa isang Panalangin

Panalangin:
Panginoon, maraming salamat po sa ibinigay ninyong panibagong pagkakataon upang kami ay matuto.
Gawaran mo kami ng isang bukas na isip upang maipasok namin ang mga itinuturo sa amin at maunawaan
ang mga aralin na makatutulong sa amin sa pagtatagumpay sa buhay na ito. Amen.

Guro: Muli mga bata isang magandang hapon sa inyong lahat. Kamusta ang lahat?

Bago natin simulan ang ating aralin, nais kong ipabatid na kahit back to normal na ang ating pang-araw-araw na
buhay huwag tayong makalimot na mag-ingat hindi lang sa covid 19 kundi maging sa iba pang mga sakit.
Laging pakatandaan ang salitang “HUGAS
H- ugasan ang mga kamay gamit ang sabon at tubig
U- miwas sa matataong lugar
G- umamit ng face mask kung ikaw ay may ubo’t sipon o kaya naman ikaw ay
may inaalagaang pasyente na mayroong respiratory illness.
A- lagaan ang mental health at
S- ocial distancing

B. Balik Aral sa Nakaraang Aralin o pagsisimula sa Bagong Aralin

2
Bago tayo magtungo sa ating bagong aralin, tayo ay magblik-aral tungkol sa kabihasnang Minoan at
Mycenaean.
Umupo nang maayos at ihanda ang sarili sa talakayan.

Balik Aral:

 Balikan ang nakaraang aralin, ilahad ang mga napag-aralan sa Kabihasnang Minoan at
Mycenaean sa pamamagitan ng pagsagot sa mga jumbled word.

1.) OINMAN 6.) H E A A N C A


2.) LUBL INADCNG 7.) N A M N A M O E G
3.) CSFERO 8.) R A E N L I B
4.) RAENLI A 9.) D I A L I
5.) HARRTU NAVSE 10.) U S Z E

1.) Ito ang kabihasnang nabuo sa Crete at hango sa pangalan ng hari ng pulo na si Minos.
2.) Ritwal na nagmula sa alamat ng Minotaur.
3.) Mga larawang mabilisang ipininta sa mga dingding ng palasyo ng Minoan.
4.) Sistema ng pagsulat ng Minoan.
5.) Isang arkeologo na nagsagawa ng paghuhukay sa Knossos.
6.) Tawag sa mga mamamayan ng Mycenaean.
7.) Pinakatanyag na Hari ng Mycenaean.
8.) Sistema ng pagsulat ng mga taga Mycenaean.
9.) Isang epiko tungkol sa naganap na labanan at umiinog sa kwento ni Archilles isang
mandirigmang Greek at ni Hector, prinsepe ng Trojan.
10.) Pinakamakapangyarihan Diyos na pinaniniwalaan ng mga Mycenaean.

Mga Kasagutan:
-Minoan -Achaean
-Bull Dancing -Agamemnon
-Fresco -Linear B
-Linear A -Iliad
-Arthur Evans -Zeus

1.Pagbabaybay ( Horn Method) Word Reveal


(Babaybaying muli ng mga bata ang mga salita.)

Panuto:Maglabas ng bolpen at papel at baybayin ang mga salitang babasahin ng guro.( gamitin sa pangungusap
ang mga salita)
1.nakaugalian
Nakaugalian na mga Pilipino ang pagdiriwang ng Bagong Taon.
2.pagsasanay
Ang pagsasanay ay kailangan upang matamo ang kagalingan.
3.pagmasdan
Masayang pagmasdan ang mga batang naglalaro ng tagu-taguan?
4.pagmamahal
Ang pagmamahal sa bayan ay pagmamahal din sa Diyos.
5.paniniwala
Igalang ang paniniwala ng bawat isa.

Ilan ang nakakuha ng lima?apat?tatlo?dalawa?isa? ( iba’t ibang kasagutan)

Ilan naman ang hindi nakakuha ng tamang sagot sa unang bilang? ikalawang bilang?ikatlong bilang?ikaapat na
bilang? Ikalimang bilang?

Ano-ano ang mga salitang pinag-aralan natin? (nakaugalian,pagsasanay,pagmasdan,pagmamahal,paniniwala)


3
Babaybayin ng mga bata ang mga salita gamit ang
(HANGING LETTER )

2.Pagbasa ng Pangungusap ( Ang mga bata ay bubuo ng mga tanong base sa pangungusap upang mahasa
ang kaalaman at sasagutin naman ng ibang bata.)

Bago magbigay ng nabuong tanong,umupo nang tuwid at isuot ang face mask nang maayos.

Ang pagmamahal sa kapwa ay kinalulugdan ng Diyos.

Posibleng Tanong:
 Ano ang ipinadadama sa kapwa? ( pagmamahal )
 Sino ang pinararamdaman natin ng pagmamahal? ( kapwa )
 Ano ang kinalulugdan ng Diyos? ( pagmamahal sa kapwa )
 Bakit kailangan nating mahalin ang kapwa? ( dahil parang Diyos na rin po ang iniibig natin )
 Ikaw,mahal mo rin ba ang iyong kapwa?Bakit? ( Opo,dahil para ko na siyang kapatid )

Magagaling mga bata!

Paghahabi ng Layunin- Inquiry-Based Learning

Alamin ang nararamdaman ng mga bata bago magsimula sa bagong gawain sa pamamagitan ng “SIGNAL IT”
( Papalakpak ang guro ng tatlo)

Thumbs Up! Kapag nakasusunod

Thumbs down! Kapag hindi nakasusunod

Wave Hand Nakasusunod subalit nangangailangan pa ng


paliwanag

Pakinggan natin ang musika ni Joey Ayala na Magkaugnay na inihanda ng guro (1674) Makaugnay (Ang Lahat
Ng Bagay) - YouTube

Mga Tanong: ( Choral Response)

 Tungkol saan ang awitin? ( Magkaugnay )


Magaling!

 Ano-ano ang mga nabanggit na magkakaugnay?


( lupa,laot at langit ) ( hayop,halaman,tao )
Mahusay!

 Ano-ano ang mga kaugnayan ng mga ito sa isa’t isa? (Mahalagang mga bagay ito sa pamumuhay ng
mga tao)

 Sino ang may biyaya sa atin ng lahat ng iyon? ( ang Diyos )


Tama!Magaling!

 Mahalaga ba ang mga ito sa buhay ng tao? Bakit?

( Opo,dahil ito ang mga pangangailangan niya upang mabuhay )

Mahusay! Palakpakan ang sarili.


Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin

Bago simulan ang panonood mag-SIGNAL IT muna ang guro.Umupo nang


4
maayos habang nakikinig at huwag tatanggalin ang face mask.
( Papalakpak ang guro ng tatlo)

Panoorin ang bidyong ihinanda ng guro. Ang kuwentong ito ay mula sa


panulat ni Gng. Florife J. Cabangon. Binigyang-buhay rin niya ito sa
pamamagitan ng pagkukuwento ng sariling bidyo.Bago panoorin ang
bidyo,alamin muna ang ibig sabihin ng mga salitang may ibang kahulugan
sa kuwento.

Paghawan ang Balakid (TROUBLESHOOT IT!)


Panuto: Ayusin ang mga jumbled words sa Hanay A upang mabuo ang
salita. Gawing gabay ang kahulugan nito sa Hanay B.

Hanay A Hanay B
1.onarpos ang pinakamataas na uri ng boses ng babae
2.alot ang tinig ng babae ay makapal, mabigat at
mababa
3.norte ang pinakamataas sa ordinaryong boses ng
lalaki
4.ohab makapal na malaki ang tinig na nakakaawit ng
mababang antas
5.gamara maganda, kakaiba

 Ipabasa sa mga bata ang mga salita at kahulugan nito.


1.soprano-ang pinakamataas na uri ng boses ng babae
2.alto- ang tinig ng babae ay makapal, mabigat at mababa
3.tenor-ang pinakamataas sa ordinaryong boses ng lalaki.
4.baho- makapal na malaki ang tinig na nakakaawit ng mababang antas
5.magara- maganda, kakaiba

Bago panoorin ang bidyo ,ipasabi muna sa mga bata ang mga pamantayan
habang nanonood.
Halimbawa:
 Manood nang mabuti upang masagot ang mga tanong
 Magkaroon ng konsentrasyon habang nanonood
 Isulat ang mahahalagang detalye sa pinanonood

Ang Araw ng Pagsamba


ni: Dr. Jerry D. Cabangon

Ang pagsamba sa Panginoon ay isa sa mga kinaugalian na ng


magkakaibigang Danilo,Cris at Junjun. Sila ay kasapi rin sa mang-aawit sa
kanilang simbahan. Bilang kasapi ng mga mang-aawit, dumadaan muna sila sa
pagsasanay upang maging maayos ang daloy ng pagkanta tuwing araw ng
pagsamba.
Tuwing araw ng Huwebes at Linggo,nakatutuwang marinig ang iba’t ibang
boses .May boses kang maririnig na soprano,alto,tenor at baho. Masarap
pakinggan ang kanilang boses dahil ito ay mala-anghel na tinig. Nakatutuwa ring
pagmasdan ang kanilang kasuotan. May nakasuot na palda, blusa at bestida ang
mga kababaihan. Sa mga kalalakihan naman,may mga nakasuot na polo barong at
slaks. Iba’t iba rin ang kulay ng kausotan ng iba,may kulay pula, asul, berde at
dilaw. Para sa kanila,hindi mahalaga kung magara man o hindi ang kasuotan nila.
Ang mahalaga ay ang pagmamahal, paniniwala at pagtitiwala sa
Panginoon.Tunay na masaya tuwing araw ng pagsamba.

TANONG KO,SAGOT MO! - Inquiry-Based Learning


( Pipili ang mga bata ng bilang ng pintuan kung saan nakasulat ang mga
tanong.Pagkatapos makapili,babasahin nila ang tanong at sasagutin)
5
Bago magsimula,mag-SIGNAL IT ang guro. Tiyaking maayos ang pagkakaupo at
nakasuot ang face mask nang maayos ( Papalakpak ang guro ng tatlo)

 Sino-sino ang mga magkakaibigan? (Danilo,Cris at Junjun)


Mahusay!

 Saan sila nagsasanay? ( sa simbahan )


Tumpak!Mahusay!

 Bakit sila nag-eensayo? ( upang maging maayos ang daloy ng


pagkanta tuwing araw ng pagsamba)
Magaling!

 Ano-anong mga araw sila sumasamba? ( Huwebes at Linggo)

 Ikaw,anong araw ka sumasamba? ( iba’t ibang sagot )

 Ano-ano ang mga sinusuot nila tuwing araw ng pagsamba?


( palda ,blusa at bestida sa mga kababaihan)
( polo,barong at slaks sa mga kalalakihan )
Mahusay!

 Ano-ano naman ang mga sinusuot mo tuwing araw ng pagsamba?


( iba’t ibang sagot )
Tama!Magaling!

 Mahalaga ba na magara ang kasuotan kapag nagsisimba?Bakit?


(Hindi po,ang mahalaga po ay nakadalo ka sa pagsamba at ang
mahalaga ay ang nilalaman ng iyong puso kapag ngsisimba)
( tanggapin ang ibang kasagutan ng mga bata )

Tama!Mahusay!

 Dapat ba tayong magtiwala sa Panginoon?Bakit? (iba’t ibang


kasagutan)

Magaling!

 Ipaguhit sa mga bata ang mensahe ng tekstong napanood at sabihin


sa guro habang nagrarap.

Mahusay ang lahat mga bata!

Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan


#1 -Inquiry-Based Learning
Makinig nang mabuti sa ating talakayan at panatilihing maayos ang upuan.Isuot
nang maayos ang face mask at huwag itong tatanggalin.

Pag-aralan Natin
1. May mga boses kang maririnig na soprano,alto,tenor at baho.
2. May nakasuot na palda,blusa at bestida sa mga kababaihan.
3. Sa mga kalalakihan naman,may mga nakasuot na polo ,barong at slaks.
4. Iba’t iba rin ang kulay ng kasuotan ng iba,may kulay pula, asul, berde at
dilaw.

Mga Tanong:
6
Sa unang pangungusap,ano-anong uri ng mga boses ang maririnig?
( soprano,alto,tenor at baho )
Masarap bang pakinggan kung may iba’t ibang uri ng mga boses kang
maririnig habang kumakanta? Bakit? ( iba’t ibang kasagutan )

Mahusay!

Sa ikalawang pangungusap naman, ano-ano ang mga suot ng mga


kababaihan? (palda,blusa at bestida)
Ano ang kaugnayan ng palda,blusa at bestida sa bawat isa? ( kasuotan ng
mga kababaihan )

Magaling!

Sa ikatlong pangungusap,ano-ano ang mga isinusuot ng mga kalalakihan?


( polo barong at slaks )

Tama!Mahusay!

Sa huling pangungusap naman,ano-ano ang mga kulay ng mga kasuotan?


(pula, asul, berde at dilaw )
Ano ang kaugnayan ng pula,asul,berde at dilaw? ( mga kulay )

Suriin natin ang mga salitang may salungguhit sa bawat bilang, ano ang
ating ginawa?
(Pinagsama-sama ang may kaugnayan sa isa’t isa o pinangkat ang mga ito )

Magaling!

Ano ang ibig sabihin ng pagpapangkat ng mga salita?


(Ang pangkat ay tumutukoy sa grupo o lipon ng mga bagay na may
kaugnayan sa isa’t isa. )

Paano pinapangkat ang mga salita?


(Sa pagpapangkat ng mga salitang magkakaugnay, karaniwang
pinagsasama-sama ang mga salitang may koneksiyon sa isa’t isa)

Mahusay!

Bakit mahalaga na pangkatin natin ang mga salita?


(Mas magiging madali ang pag-unawa sa kahulugan ng bawat salita.
Nagiging mas maayos o organisado. )

Magaling!

Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan


#2- Inquiry-Based Learning

Suriin natin ang mga halimbawa ng pangungusap at unawaing mabuti ang


mga salitang magkakaugnay .

Mag-SIGNAL IT ang guro bago mag-umpisa sa pagtatalakay.


Ayusin ang pagkakaupo at isuot ang face mask nang maayos.
Halimbawa:
Pangkat A

7
1. Nagsasanay muna sila upang maging maayos ang daloy ng pagkanta
tuwing araw ng pagsamba.

2. Kasama nilang nag-eensayo ang iba pa nilang kasamahan.

3. Nagprapraktis muna sila bago mag-umpisa ang pagsamba.

Pangkat B
1. Nakatutuwang marinig ang iba’t ibang boses ng mga mang-aawit.
2. Nakagagalit pakinggan ang mga nagpapatugtog nang malakas na
musika kapag may pagsamba.
3.Ang ibang mga awitin ay nakalulungkot pakinggan.

Tingnan natin at pag-aralan ang pangkat A


 Sa unang pangungusap,ano ang pinagdadaanan nila upang maging
maayos ang daloy ng pagkanta? ( nagsasanay)
 Sa ikalawang pangungusap naman,ano ang ginagawa nila?
( nag-eensayo)
 Ano ang ginagawa nila bago mag-umpisa ang pagsamba?
(nagpapraktis )
 Ano ang napapansin sa mga salitang nagsasanay,nag-eensayo at
nagpapraktis? ( magkasingkahulugan o iisa ang ibig sabihin )

Magagaling mga bata!

Tingnan naman natin at pag-aralan ang pangkat B


 Sa unang pangungusap,ano ang sinasabi mo kapag nakaririnig ka ng
iba’t ibang boses? ( nakatutuwang marinig)
 Sa ikalawang pangungusap, ano naman ang nararamdaman mo
kapag may nagpapatugtog nang malakas na musika kapag
nagsisimba?( nakagagalit pakinggan )
 Sa ikatlong pangungusap naman,anong masasabi mo sa ibang
awitin? ( nakalulungkot pakinggan )
 Anong napapansin sa mga salitang nakatutuwa,nakagagalit at
nakalulungkot? ( mga salitang magkasalungat o baliktad ang ibig
sabihin?

Mahusay ang lahat!


Paano natin pinangkat ang mga salita sa Pangkat A at B?
(Sa pamamagitan ng pagtukoy kung magkasingkahulugan o magkasalungat
ba ang mga ito.)
Sino sa inyo ang may tanong tungkol sa ating aralin?

Kung may gustong itanong pakitaas ang kamay at huwag mahihiyang magtanong.

Pagkatapos matalakay ang Bagong Kosepto at Paglalahad ng Bagong


Kasanayan,aalamin ng guro kung naunaawan ng mag-aaral ang aralin sa
pamamagitan ng “ FIST OF FIVE” kung saan lima ( 5) ang pinakamataas at (1)
ang pinakamababa.
Marahil ngayon ay handa ka na sa ating mga gawaing magpapaunlad sa
C. Pagpapalihan indibidwal na gawain sa pagpapangkat ng mga salitang magkakaugnay.
Subukan mong sagutan ang mga ito. Mag-SIGNAL IT ang guro bago mag-
umpisa.

Sa lahat ng gawain,maglabas ng sariling bolpen at panatilihing maayos ang


8
upuan.
Ano-ano dapat ninyong gawin habang nagsasagot?
 Isuot nang maayos ang face mask
 Maglabas ng sariling bolpen
 Umupo nang maayos
 Makibahagi sa gawain

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: ( Pasalita )


Panuto: Tukuyin ang salitang hindi kasama sa pangkat ng mga salitang
magkakaugnay. ( isang puntos sa bawat tamang sagot )

1. umaga tanghali hapon araw


2. laruan kamiseta uniporme pantalon
3. pag-irog pagmamahal pagtataksil pagkalinga
4. tatay guro kuya ate
5. kalamidad trahedya bagyo klase

Posibleng sagot:
1. araw 2. laruan 3. pagtataksil 4.. guro 5. Klase

Mahusay ang lahat!

(Pangkatang Gawain) Cooperative Learning: The Jigsaw Method

Bago isagawa ang pangkatang gawain,ipasabi muna sa mga bata ang pamantayan
sa pagkakaroon ng pangkatang gawain.

Ano-ano ang mga dapat gawin kapag may pangkatang gawain?


Halimbawa:
 Isuot nang maayos ang face mask
 Maglabas ng sariling bolpen
 Umupo nang maayos
 I-sanitize ang mga kamay kung kinakailangan

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Turn and Talk


Panuto:Hatiin ang klase sa limang grupo.Ang bubuo sa bawat grupo ay kung sino
ang magkakalapit ng upuan. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng
gawain.Pagkatapos, papangkatin ang mga salita mula sa kahon ayon sa
pagkakaugnay nito na.Gawing gabay ang nakasulat na salita sa dayagram sa
bawat bilang. ( isang puntos sa bawat tamang sagot )
 Pagkatapos masagutan ang mga gawain,pipili ang bawat grupo na
magbabahagi ng kanilang awtput.
kaarawan anibersaryo barangay lalawigan problema
siyudad pagsubok lindol Mercury baha
sunog suliranin Venus piyesta Saturn

Pangkat 1 Pangkat 2

Mga kalamidad
Mga 2. Mga kalamidad
1. pagdiriwang lindol
lindol
baha
baha
anibersaryo kaarawan piyesta
sunog
sunog
Mga Salitang Magkasingkahulugan Pamahalaang

Pangkat 3 4. PangkatLokal
4
3. problema

pagsubok
barangay lalawigan siyudad
suliranin
9
Pangkat 5

Magagaling ang lahat. Palakpakan ang sarili.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3:


Panuto: Pangkatin ang mga salitang magkakaugnay sa loob ng kahon.
Isulat ito sa kolum ng bawat paksang kaugnay ng mga ito.
( isang puntos sa bawat tamang sagot )

Yamang Lupa Frontliners Imprastraktura Sistema ng


Pagtunaw

Mga sagot
Yamang Lupa Frontliners Imprastraktura Sistema ng
Pagtunaw
kapatagan doctor tulay tiyan
bundok guro kanal lalamunan
lambak pulis relis bibig
bulkan nars kalsada bituka
GAWAING PAGGANAP

Panuto:Bumuo ng isang talata tungkol sa kaugnayan ng COVID -19 sa


buhay ng mga tao sa kasalukuyan .Gawing gabay ang rubrik sa ibaba.
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
_____________________________________________________________
5 4 3 2 1
_____________________________________________________________
NILALAMAN
 pagsunod sa uri at anyong hinihingi
_____________________________________________________________
 lawak at lalim ng pagtatalakay
BALARILA
 wastong gamit ng wika/salita
 baybay,bantas ,estruktura ng pangungusap
Rubrik sa Pagsulat ng Talata
ORGANISASYON
 lohikal na pagkakaayos/daloy ng mga ideya
 pagkakaugnay ng mga ideya
MALIKHAIN/PAGKAMALIKHAIN
 katang-tanging estilo sa pagsulat
HIKAYAT
 paraan ng pagtatalakay ng paksa

10
Paglalapat ( Clock Needle)- Inquiry-Based Learning
Ngayon naman,ating basahin ang talata sa ibaba tungkol sa mag-asawang
Dumagat na sina Mang Erning at Aling Maring. Pagkatapos nating basahin,ating
sagutin ang mga tanong sa ibaba.Umupo muna nang maayos ,i-sanitize ang mga
kamay at isuot ang face mask nang tama.

Sa Barangay Tahimik nakatira ang mag-asawang Dumagat na sina Mang


D. Paglalapat Erning at Aling Maring. Minsan,nagkasakit ang kanyang asawa na si Aling Maring. Hindi
matukoy ang kanyang karamdaman dahil hindi siya nagpakonsulta sa doktor.Pinuntahan
sila ng mga manggagamot sa kanilang lugar upang alamin ang kanilang
kalagayan,kabilang dito ang nars at doktor.Kasama rin sa mga dumalaw ang mga may
tungkulin sa kanilang komunidad na sina mayor,kapitan,konsehal at barangay tanod.
Maayos na kinausap ang mag-asawa ng mga dumalaw sa kanila.Sinabihan sila na
kailangang pumunta sa ospital para matukoy ang karamdaman ni Aling Maring at
mabigyan ng angkop na gamot para rito subalit tumanggi si Mang Erning dahil naniniwala
siya na gagaling ang kanyang asawa sa tradisyonal nilang pamamaraan ng panggagamot
.Mga mahahalagang halamang gamot ang gamit nila upang mawala ang sakit ng
kanyang asawa.Iginalang ng mga dumalaw sa mag-asawa ang desisyon niya.Lumipas
ang mga araw,mas lalong lumala ang sakit ni Aling Maring,sa puntong iyon ay dinala na
siya sa ospital ng kanyang asawa.Hindi nagsisi si Mang Erning sa pagdadala niya kay
Aling Maring sa ospital dahil inasikaso agad sila at lahat ng pangangailangang medikal ay
ibinigay ng ospital hanggang sa tuluyang gumaling ang kanyang asawa.

Sino-sino ang mga pangunahing tauhan sa talata? ( Mang Erning at Aling


Maring)

Mahusay!

Sino ang may karamdaman? ( si Aling Maring)


Magaling!
Ano ang ginagamot ni Mang Erning sa kanyang asawa? (mga
mahahalagang halamang gamot)

Tama! Magaling!

Sino-sino ang mga dumalaw sa mag-asawa? ( nars at doktor,


mayor,kapitan,konsehal at barangay tanod.)

Mahusay!

Bakit sila dinalaw? ( dahil gusto nilang ipadala si Aling Maring sa ospital)
Magaling!
Bakit tumanggi si Mang Erning na dalhin sa ospital ang asawa?( Dahil
naniniwala siya sa tradisyonal na paraan nila ng panggagamot.) at
(Ang mga katutubo ay may karapatan sa kanilang tradisyonal na gamot at mapanatili ang
tradisyonal na pamamaraan ng paggamot, kabilang na ang pangangalaga sa kanilang
mahahalagang halamang gamot, hayop at mga mineral. (Artikulo 24 Bilang 1 ng
Republic Act No. 8371, Indigenous Peoples' Rights Act (IPRA))

Mahusay!

Paano gumaling si Aling Maring? ( dinala siya sa doktor ni Mang Erning at


lahat ng pangangalagang medikal ay ibinigay sa kanila)
(Ang bawat katutubo ay mayroon ding karapatan na makakuha, ng walang diskriminasyon,
sa lahat ng serbisyong panlipunan at kalusugan. (Artikulo 24 Bilang 1 ng Republic
Act No. 8371, Indigenous Peoples' Rights Act (IPRA))

Kung ikaw si Mang Erning dadalhin mo rin ba ang iyong asawa sa ospital? Bakit?
(iba’t ibang kasagutan)

11
Tumpak!Magaling!

Ano-ano ang mga salitang pinangkat sa talata?


manggagamot (nars at doktor)
may tungkulin sa komunidad (mayor,kapitan,konsehal at barangay tanod)

Mahusay mga bata! Palakpakan ang sarili.

Paglalahat

Ano ang kahalagahan ng pagpapangkat ng mga salita?


 Sa pamamagitan ng pagpapangkat ng mga salitang magkakaugnay, mas
magiging madali ang pag-unawa sa kahulugan ng bawat salita. Nagiging
mas maayos o organisado, malinaw at epektibo ang paggamit ng mga salita
sa pakikipagkomunikasyon.
 Sa pagpapangkat ng mga salitang magkakaugnay, karaniwang
pinagsasama-sama ang mga salitang may koneksiyon

Pagtataya (I-MariTEST mo na yan!)

Ngayon naman,ating alamin ang inyong natutuhan sa pamamagitan ng pagsasagot


sa pagtataya. Umupo nang maayos. Isuot ang face mask nang tama at ituloy ang
pagsasagot.
Gawain sa Pagkatuto Bilang 4:
A.Panuto:Bilugan ang salitang hindi kaugnay ng ibang mga salita sa bawat
pangkat.
1. kalye biyahe kalsada eskinita
2. ospital palengke paaralan mag-aaral
3. kita bunso trabaho hanapbuhay

B.Panuto: Ibigay ang kaugnayan ng mga salitang nasa bilang.


4. San Luis, San Isidro,Dela Paz,San Jose-__________________________

C. Panuto: Magbigay ng tatlong salitang kasingkahulugan ng salita sa kaliwa


5.mayaman -__________,__________,__________

Mga Sagot:
1. biyahe 2. mag-aaral 3. Bunso 4. Mga Barangay sa Antipolo
5. mapera,mariwasa,maraming salapi,masagana,maykaya,marangya

Bago matapos ang aralin,mag-SIGNAL IT ang guro at aalamin kung may natutunan
ang mga bata.

3-2-1 Strategy
Magsulat ng tatlong (3) aral na naintindihan sa aralin,dalawang aral (2) na
V. PAGNINILAY nagkaroon ka ng koneksyon sa aralin at isang (1) tanong na gusto mong itanong
tungkol sa aralin.

Mahusay ang lahat! Masayang pag-aaral mga bata…Hanggang sa muli…

Inihanda ni:

12
Binigyang pansin ni:

13

You might also like