You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Grade 8 Araling Panlipunan

Unang Markahan: Heograpiya at mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig


Aralin Bilang 4

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksyon
ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng
mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog
sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong
nagsusulong sa pangangalaga at presentasyon ng mga pamana ng mga
sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod
na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang natatanging kultura ng mga rehiyon, bansa, at
mamamayan sa daigdig, kabilang ang lahi, pangkat-etniko at relihiyon
AP8HSK-Id-5

1. Nabibigyang kahulugan ang heograpiyang pantao


2. Naipaliliwanag ang bawat saklaw ng heograpiyang pantao
3. Nabibigyang-halaga ang bahaging ginampanan ng heograpiyang
pantao sa paagkakaroon ng pagkakaisa ng mga tao sa daigdig
Aralin 1: Heograpiya ng Daigdig
II. NILALAMAN
Heograpiyang Pantao
III. KAGAMITANG
PANTURO Kasaysayan ng Daigdig: Modyul ng mga Mag-aaral, pahina 31-34
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang Laptop, DLP, learner’s module, mga larawan, powerpoint
Panturo presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga Ano ang klima?
unang natutunan Ano ang mga kontinente sa daigdig?
Magbigay ng mga anyong lupa at anyong tubig sa daigdig.

B. Paghahabi sa layunin How do you know me?


ng aralin
(Pagganyak) Ipapakita ng guro ang mga larawan at tutukuyin ng mga mag-aaral
kung anong lahi ng tao ang mga ito.

https://goo.gl/images/dZzQvo
https://goo.gl/images/9rM5mY

https://goo.gl/images/96jP9J

C. Pag- uugnay ng mga Mga Gabay na Tanong:


halimbawa sa bagong
aralin (Presentation) 1. Ano ang iyong naging batayan upang tukuyin ang lahing
pinagmulan ng mga nasa larawan?
2. Sa iyong palagay, paano nagkakaiba-iba ang mga lahi ng tao?

D. Pagtatalakay ng Reporting
bagong konsepto at
paglalahad ng Magkakaroon ang klase ng apat na pangkat. Bawat pangkat ay bigyan
bagong kasanayan ng kanya-kanyang paksang tatalakayin.
No.1 (Modeling) Pangkat I - Wika
Pangkat II - Relihiyon
Pangkat III - Lahi
Pangkat IV- Pangkat Etniko

Rubriks
Pamantayan Paglalarawan Puntos
Nilalaman Mahusay na nailahad ang mga 10
saklaw ng heograpiyang pantao
Pag-uulat Mahusay ang pagpapaliwanag 10
ng mga nailahad na
impormasyon

Kabuuan 20 puntos
E. Pagtatalakay ng Mga Gabay na Tanong:
bagong konsepto at 1. Ano ang kahulugan ng heograpiyang pantao?
paglalahad ng 2. Ano ang mga saklaw ng heograpiyang pantao?
bagong kasanayan 3. Sa iyong palagay, mahalaga ba itong pag-aralan? Bakit?
No. 2 (Guided
Practice)
F. Paglilinang sa Golds of the World
Kabihasahan (Tungo Sa loob ng tatlong minuto, iisip ang mga mag-aaral ng isang kahanga-
sa Formative hangang tao na nakapag-ambag sa daigdig. Tatawag ang guro ng mga
Assessment) mag-aaral upang sagutin ang tanong na ito:
(Independent 1. Sino ang indibidwal na napili?
Practice) 2. Taga saang rehiyon ng daigdig nananahan?
3. Anong wika ang ginagamit?
4. Ano ang ambag sa daigdig na naging dahilan ng paghanga sa
kanya?
G. Paglalapat ng aralin Answer Me
sa pang araw araw 1. Mayroon bang epekto ang heograpiyang pantao sa pagkakakilanlan
na buhay ng isang pangkat ng tao?
(Application/Valuing 2. Maipagmamalaki mo ba na ikaw ay lahing Pilipino? Bakit?
) Ipaliwanag.
H. Paglalahat ng Aralin Pagsagot sa Tanong
(Generalization) Paano magiging instrumento ang heograpiyang pantao sa pagkakaisa
ng mga tao sa daigdig?

I. Pagtataya ng Aralin Piliin sa loob ng kahon ang tamang kasagutan. Isulat sa patlang ang
tamang sagot.
Wika Kristiyanismo Ethnos
Relihiyon Religare

______1. Kaluluwa ng kultura


______2. Sistema ng paniniwala at ritwal.
______3. Pangunahing relihiyon sa daigdig.
______4. Salitang ugat ng relihiyon.
_____ 5. Salitang Greek ng etniko.
Sagot 1. Wika 2. Relihiyon 3. Kristiyanismo 4.
Religare 5. Ethnos
J. Karagdagang gawain Crossword Puzzle
para sa takdang aralin Panuto: Buuin ang puzzle tungkol sa heograpiyang pantao sa
(Assignment) pamamagitan ng pagtukoy sa inilalarawan ng bawat bilang. Gawin ito
sa notbuk.

Sanggunian:
T.G. p 12-13,
LM p. 35
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like