You are on page 1of 4

MISAMIS ORIENTAL GENERAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL

Don Apolinar Velez St., Cagayan de Oro City

BANGHAY ARALIN SA KASAYSAYAN NG DAIGDIG G8


September 21, 2023, G8- W.Guererro, 8:45-9:35AM
3rd floor PAGCOR Bldg.

Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipapamalas ang pag-unawa sa


kanyang sarili at sa mundong kanyang ginagalawan sa
pamamagitan ng pag-susuri ng kabuuang nilalaman ng modyul
na naging daan sa pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan
na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng
kasalukuyang henerasyon.
Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong
nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana
ng mga sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan
at sa susunod na henerasyon.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig. (AP8HSK-Id-4)
I. MGA LAYUNIN:
A. Pamantayan Nasusuri ang iba’t-ibang likas na yaman ng daigdig.
B. Pamantayan sa Pagganap Napahahalagahan ang mga papel na ginagampanan ng mga
likas na yaman ng daigdig.
C. Kasanayan sa Pampagkatuto Nakapagbibigay solusyon sa mga isyu o kaugnay na suliranin ng
mga likas na yaman ng daigdig.
II. PAKSANG SAKLAW NG HEOGRAPIYA: MGA LIKAS NA YAMAN
ARALIN/NILALAMAN
Integrasyon sa Ibang Disiplina Edukasyon sa Pagpapahalaga, Contemporary Issues, Current
Events, Geography
III. KAGAMITAN PANTURO Batayang Aklat, Mga Larawan, Power Point Presentation
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Kasaysayan ng Daigdig, Modyul, p. 11-34
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Batayang Aklat: Kasaysayan ng Daigdig, p. 11-34
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig, Modyul, p. 33-34
4. Karagdagang Kagamitan Kasaysayan ng Daigdig ni Grace Estrella Mateo (2012), Vibal
mula sa Portal ng Learning Publishing House, Inc.
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Ibat-ibang larawan ng Likas na Yaman
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang PAGBABALIK-TANAW:
Aralin at/o Pagsisimula ng  Saklaw ng Heograpiya: Anyong Lupa at Anyong Tubig
Bagong Aralin
B. Paghahabi sa Layunin ng PAGANYAK:
Aralin  Pagpapapaskil sa mga mag-aaral ng kanilang takdang
aralin sa pisara: Mga larawan ng iba’t-ibang likas na
yaman.
C. Pag-uugnay ng mga  BRAINSTORMING: Pagsusuri sa mga uri ng likas na
Halimbawa sa Bagong Aralin yaman
D. Pagtalakay ng Bagong MGA URI NG LIKAS NA YAMAN
Konsepto

Paalala: Talakayan via powerpoint

E. Paglinang sa Kabihasaan  Ang likas na yaman ay tumutukoy sa mga bagay na


galing sa kalikasan tulad ng lupa, dagat, kagubatan at
kabundukan.

 Ang mga likas na yaman ay hindi lamang nagbibigay ng


kagandahan sa mundo, kundi naglalaan din ng mga
pangunahing pangangailangan ng tao. Dapat tayong
maging responsable sa paggamit at pag-aalaga sa mga
likas na yaman upang mapangalagaan natin ang
kalikasan at maipamana ito sa susunod na henerasyon.

F. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Basahin at pag-aralan natin ang tula:


Araw-araw na Buhay
G. Paglalahat ng Aralin REPLEKSYON:

Gabay ng mga katanungan:


1. Ano ang mga likas na yaman na nabanggit sat ula?
2. bakit dapat nating pangalagaan ang mga likas na yaman ng
daigdig?

H. Pagtataya ng Aralin PANGKATANG GAWAIN:

 Magbigay ng suliranin o problema na kaugnay ng mga


likas na yaman.
 Group 1: Yamang Lupa
 Group 2: Yamang Tubig
 Group 3: Yamang Gubat
 Group 4: Yamang Mineral
 Group 5: Yamang Tao
 Hinihikayat silang mag-isip ng mga solusyon at magbigay
ng mga rekomendasyon para sa pagresolba ng suliranin.

I. Kasunduan/ Takdang Aralin POSTER-SLOGAN MAKING:

PANGKATANG GAWAIN:
 Gumawa ng “poster-slogan” na nagpapakita ng
solusyon sa suliraning pangkalikasan.

J. Karagdagang Gawain para Maghanda ng isang balita o ulat panahon at ibahagi ito sa klase.
Aplikasyon o Remedyal

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang
gaawain para sa remediation
C. Nakatutulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa Estratehiya sa
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasulusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa kapwa ko guro?

Prepared by

LEA L. LABIAL
SST -III

Reviewed:

LUCY A. PEROCHO, PhD


HT-III, Araling Panlipunan Department

Attested:

ABDON R. BACAYANA, PhD


School Principal IV

You might also like