You are on page 1of 8

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Modular Modality

Paaralan Alitagtag National HS Baitang Baitang 7

Guro April Joy R. Capuloy Aralin Likas na Yaman ng Asya


(Ikatlong Linggo)
BANGHAY SA Petsa Markahan Unang Markahan
PAGTUTURO
Oras Bilang ng Araw 3 araw

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


a. Natutukoy ang mga yamang likas ng mga rehiyon sa Asya.
b. Nakapaghahambing ng kalagayan ng kapaligiran sa ibat ibang panig
ng Asya.
c. Napahahalagahan ang biyaya ng kalikasan sa mga rehiyong Asyano.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa


Pangnilalaman paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay malalim na nakapag-uugnay-ugnay sa bahaging ginampanan


Pagganap ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

C. Pinakamahalagang Nailalarawan ang mga Yamang likas ng Asya


Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC)

D. Pampapaganang 1. Nakapaghahambing ng kalagayan ng kapaligiran sa ibat ibang panig ng


Kasanayan Asya
(Enabling Competency) 2. Nakagagawa ng pangkahalatang profile ng heograpiya ng Asya

E. Pagpapayamang
Kasanayan

II. NILALAMAN Kahulugan ng Likas na Yaman


 Konseptong Nakapaloob: Yamang Lupa, Yamang Tubig,Yamang Gubat

 Pagpapahalaga/Values Integration: MakaDiyos,Makatao,Makakalikasan,


at Makabansa
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian
MECL AP G8 Q4 (Page 47)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro PIVOT 4A Budget of Work for AP 8 (Page 179)
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Araling Panlipunan, Kagamitang Pang mag-aaral pp. 36-41
Pangmag-aaral

1
3. Mga Pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagan
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga
Kagamitan Panturo para Mga babasahin:
sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at PEAC Learning Module
Pakikipagpalihan
Project Ease
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Pangkalahatang Panuntunan sa mga Mag-aaral para sa Pantahanang Pag-
(Unang Araw- Unang aaral
Bahagi) Ang sumusunod ay mga pagpapaalala sa mga inaasahang gagawin ng mga mag-
aaral habang nasa tahanan ang kanilang pag-aaral:
1. Bigyan ng kaukulang pansin ang nakalaang oras para sa session
2. Pakaingatan ang mga learning resource materials na inilaan para sa mga
mag-aaral
3. Maging mapamaraan sa pangangalap ng iba pang kagamitan na tulong sa
pag-aaral na mula sa tahanan
4. Ang mga mag-aaral ay maaaring humingi ng tulong sa kasamahan sa
bahay kung kinakailangan upang lubos at wasto ang pagkatuto sa aralin
5. Maaring mkipag ugnayan ang mga mag-aaral sa kanilang guro sa
pinakamadaling paraan para sa kanila
6. Iwasan ang paggawa ng hindi kinakailangang gawain na maaaring
makaapekto sa kanilang gawain sa pag-aaral

Balitaan Muna Tayo:


Isulat ang iyong sagot sa iyong bondpaper.
Sa pamamagitan ng gabay ng mag-aaral, ang mga mag-aaral ay susulat ng isang
balita na naglalahad ng napapanahong isyu na may kinalaman sa paksa.
Kinakailangan na ito ay detalyado ang impormasyon at lagyan mo ito ng
headline.
(Pumili lamang ng isang balita sa mga sumusunod:
Balitang Pang-Pamahalaan, Pangkabuhayan/Ekonomiya,Balitang
Abroad,Pangkalusugan o kaya naman ay balitang Sports.

Balikan Natin:
Isulat ang iyong sagot sa iyong bondpaper.
Anu-ano ang mga salik sa Heograpiya na ating tinalakay?
May epekto ba ang mga ito sa ating pang-araw araw na pamumuhay?
Ipaliwanag.

2
Gawain 1: I-Profile Na Yan
Matapos natin talakayin ang katanging pisikal ng Asya sa Unang dalawa linggo
ng aralin,ngayon ay inaasahan kong inyong mapupunan ng mga imporyon hinggil
sa kalagayang kapaligiran sa iba’t ibang bahagi ng Asya at nakakabuo ng isang
pangkahalatang Profile ng Asya

Binabati Kita! Matagumpay mong nagawa at naintindihan ang Katangiang Pisikal


ng Asya ngayon naman ay tutunghayan natin ang mga yamang makukuha sa Asya.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Kaban ng Yaman Ko, Iguhit Mo!:


Sa ibaba ay may larawan ng mga produkto. Isulat sa iyong papel
kung ito’y yamang lupa, yamang tubig, yamang kagubatan, o
yamang mineral. Iguhit din ang yamang likas na pinanggalingan ng
mga produkto.

3
B. Pagpapaunlad
Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Basahin at piliin ang titik ng
Ikalawang Araw - Unang Bahagi tamang sagot. Isulat ang iyong kasagutan sa iyong kuwaderno.
(Ang pagsisimula ay sa
pamamagitan ng Pang-
1. Ang mga yamang-likas ay binubuo ng mga _____________.
araw-araw na Gawain A. yamang lupa at tubig
kabilang ang Balitaan B. Yamang mineral at kagubatan
at Balik-Aral) C. yamang kagubatan, lupa, mineral at tubig
D. yamang kagubatan at mga produktong agrikultura
2. Ang palay ang pangunahing butil pananim sa maraming bansa
sa Timog-Silangang Asya. Bakit ito ito itinuturing na
napakahalagang butil pananim?
A. Pamalit ito sa mga butil ng mais, barley, at grigo
B. Maraming panluwas na produkto ang galing sa palay.
C. Pangunahing pagkain ito ng mga tao sa Timog-Silangang Asya.
D. Maraming matatabang lupa ang angkop sa pagatatanim nito.

3. Ito ang tawag sa malawak na tuyo o tigang na lupa.


A. oasis B. disyerto C. prairie D. kapatagan
4. Lugar sa disyerto na may tubig at halaman.
A. oasis B. disyerto C. prairie D. kapatagan
5. Ang tanso ang itinuturing na pangunahing mineral ng Pilipinas.
Ano ang dahilan nito?
A. Bagong tuklas ang mineral na ito sa Pilipinas.
B. May reserba at may potensiyal na mamimili nito.
C. Marami tayong mapagkukunan ng tanso sa Pilipinas.
D. May mga mineral sa Pilipinas na nauubos na maliban sa tanso.

4
C.Pakikipagpalihan
(Ikatlong Araw - Unang
Bahagi)
(Ang pagsisimula ay sa
pamamagitan ng Pang-araw-araw Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Basahin ng mabuti ang mga katanungan.
na Gawain kabilang ang Balitaan Isulat ang iyong sagot sa iyong kuwaderno.
at Balik-Aral
1. Ano-anong rehiyon sa Asya ang sagana sa mga likas na yaman?
Anong mga rehiyon naman sa Asya ay may kakulangan sa mga
likas na yaman?
2. Bakit hindi pare-pareho ang taglay na likas na yaman ng mga
rehiyon sa Asya?
3. Ano-ano ang implikasyon ng kayamanan at kasalatan sa likas na
yaman sa isang rehiyon?
4. Paano hinaharap ng mga Asyano ang pagkakaiba-iba ng taglay
na likas na yaman sa bawat rehiyon sa Asya?

5
6
D. Paglalapat
(Ikatlong Araw - Unang
Bahagi) Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Basahin at piliin ang titik ng
(Ang pagsisimula ay sa tamang sagot. Isulat ang iyong kasagutan sa iyong sagutang papel.
pamamagitan ng Pang-araw- 1. Ito ang tawag sa malawak na tuyo o tigang na lupa.
araw na Gawain kabilang ang A. oasis C. prairie
Balitaan at Balik-Aral) B. disyerto D. kapatagan
2. Ang mga yamang-likas ay binubuo ng mga _____________.
A. yamang lupa at tubig
B. Yamang mineral at kagubatan
C. yamang kagubatan, lupa, mineral at tubig
D. yamang kagubatan at mga produktong agrikultura
3. Ang tanso ang itinuturing na pangunahing mineral ng Pilipinas.
Ano ang dahilan nito?
A. Bagong tuklas ang mineral na ito sa Pilipinas.
B. May reserba at may potensiyal na mamimili nito.
C. Marami tayong mapagkukunan ng tanso sa Pilipinas.
D. May mga mineral sa Pilipinas na nauubos na maliban sa tanso.
4. A ng palay ang pangunahing butyl pananim sa maraming bansa
sa Timog-Silangang Asya. Bakit ito ito itinuturing na
napakahalagang butyl pananim?
A. Pamalit ito sa mga butyl ng mais, barley, at grigo
B. Maraming panluwas na produkto ang galing sa palay.
C. Pangunahing pagkain ito ng mga tao sa TImog-Silangang Asya.
D. Maraming matatabang lupa ang angkop sa pagatatanim nito.
5. Lugar sa disyerto na may tubig at halaman.
A. oasis C. prairie B. disyerto D. kapatagan

V. PAGNINILAY
Aatasan ang mag-aaral nan a magsulat sa kanilang kwaderno, journal o
portfolio ng kanilang nararamdaman o realisasyon hinggil sa paksang natapos
(Ikatlong Araw - Ikalawang
Bahagi)
aralin.Maaaring gamitin ang halimbawa sa ibaba.

Sa araling ito naunawaan ko na


_________________________________________________________________.

7
8

You might also like