You are on page 1of 7

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Modular Modality

Paaralan Alitagtag National HS Baitang Baitang 7

Mga Likas Yaman ng


Guro April Joy R. Capuloy Aralin
Asya
BANGHAY SA
(Ikaapat na Linggo)
PAGTUTURO Petsa Markahan Unang Markahan
Sept 14-21, 2020

Oras Bilang ng Araw 6 araw

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


a.Naipahahayag ang implikasyon ng kapaligirang pisikal at yamang likas ng
mga rehiyon sa Asya
b.Natutukoy ang mga kontribusyon ng kalikasan sa pag-unlad ng Asya.
c.Napahahalagahan ang biyaya ng kalikasan sa mga rehiyong Asyano

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao


Pangnilalaman sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay malalim na nakapag-uugnay-ugnay sa bahaging ginampanan


Pagganap ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

C. Pinakamahalagang Nasusuri ang yamang likas at ang mga implikasyon ng kapaligirang pisikal sa
Kasanayan sa pamumuhay ng mga Asyano noon at ngaun
Pagkatuto (MELC)

D. Pampapaganang
Kasanayan
(Enabling Competency)
E. Pagpapayamang
Kasanayan

II. NILALAMAN Kahulugan ng Likas na Yaman at Implikasyon sa Pamumuhay ng


mga Asyano
 Konseptong Nakapaloob: Implikasyon sa Panahanan, Agrikultura at
Ekonomiya, Panahanan, Kultura

 Pagpapahalaga/Values Integration: MakaDiyos, Makatao,


Makakalikasan, at Makabansa
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian
MECL AP G8 Q4 (Page 47)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro PIVOT 4A Budget of Work for AP 8 (Page 179)
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Araling Panlipunan, Kagamitang Pang mag-aaral pp. 42-45
Pangmag-aaral

1
3. Mga Pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagan
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga
Kagamitan Panturo para Mga babasahin:
sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at PEAC Learning Module
Pakikipagpalihan
Project Ease
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Pangkalahatang Panuntunan sa mga Mag-aaral para sa Pantahanang Pag-
(Unang Araw- Unang aaral
Bahagi) Ang sumusunod ay mga pagpapaalala sa mga inaasahang gagawin ng mga mag-
aaral habang nasa tahanan ang kanilang pag-aaral:
1. Bigyan ng kaukulang pansin ang nakalaang oras para sa session
2. Pakaingatan ang mga learning resource materials na inilaan para sa mga
mag-aaral
3. Maging mapamaraan sa pangangalap ng iba pang kagamitan na tulong sa
pag-aaral na mula sa tahanan
4. Ang mga mag-aaral ay maaaring humingi ng tulong sa kasamahan sa
bahay kung kinakailangan upang lubos at wasto ang pagkatuto sa aralin
5. Maaring mkipag ugnayan ang mga mag-aaral sa kanilang guro sa
pinakamadaling paraan para sa kanila
6. Iwasan ang paggawa ng hindi kinakailangang gawain na maaaring
makaapekto sa kanilang gawain sa pag-aaral

Balitaan Muna Tayo:


Isulat ang iyong sagot sa iyong bondpaper.

Sa pamamagitan ng gabay ng mag-aaral, ang mga mag-aaral ay susulat


ng isang balita na naglalahad ng napapanahong isyu na may kinalaman sa
paksa. Kinakailangan na ito ay detalyado ang impormasyon at lagyan mo ito
ng headline.(Pumili lamang ng isang balita sa mga sumusunod:
BalitangPang-Pamahalaan, Pangkabuhayan/Ekonomiya,Balitang
Abroad,Pangkalusugan o kaya naman ay balitang Sports.

Balikan Natin:
Isulat ang iyong sagot sa iyong bondpaper.
1. Ano-ano ang iba’t-ibang uri ng likas na yaman?

2.Magbigay ng mga pangunahing produkto ng mga rehiyon sa Asya?

2
Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Pagsusuri ng Larawan. Nakahanay
ang iba’t ibang larawan na nagpapakita ng ugnayan ng tao at ng
kalikasan. Pansinin at suriin ang bawat isa. Pagkatapos ay
sagutan ang pamprosesong mga tanong.

Pamprosesong Tanong
1. Ano-anong uri ng likas na yaman ang nakikita mo sa larawan?
Paano ito nililinang ng mga tao?
2. Ano-ano ang mabuti at di-mabuting naidudulot ng paglinang ng
ating kapaligiran? Sa anong mga pagkakataon ito nangyayari?
3. Karamihan ba sa ating mga pangangailangan ay natutugunan
ng ating mga likas na yaman? Patunayan.
4. Sa iyong palagay, ano sa tingin mo ang mainam na solusyon
kung paano matutugunan ng likas na yaman ng isang bansa ang
lumalaking dami ng populasyon nito gayong ang lupa naman ay
hindi lumalawak?
5. Paano makatutulong sa pag-unlad ng kabihasnang Asyano ang
mabuting paggamit ng mga likas na yaman ng Asya?

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Basahin at piliin ang titik ng


tamang sagot. Isulat ang iyong kasagutan sa iyong kuwaderno.
1. Bahagi ng pamumuhay ng mga Asyano kung saan nakakaapekto
sa suplay ng pagkain.

A. Agrikultura B. Ekonomiya C. Kultura D.Panahanan 2. Bahagi ng


pamumuhay ng mga Asyano na naapektuhan ng likas na yaman

3
batay sa mga produktong maaaring ipagbili o bilin.
A. Agrikultura B. Ekonomiya C. Kultura D. Panahanan
3. Ang dami ng populasyon sa isang lugar ay nakabatay sa
katangian ng likas na yaman nito. Anong aspeto ng pamumuhay
B. Pagpapaunlad ng mga Asyano ito kaugnay?
A. Agrikultura B. Ekonomiya C. Kultura D. Panahanan
4. Pagbabago sa gamit sa lupa na nagdudulot naman ng pagkasira
ng tirahan ng mga hayop.
A. Landa grabbing C. Land conversion
B. Land titling D. Land changes
5. Sa pagpapalaki ng produksyon, ang ilang magsasaka ay
gumagamit ng _____________.
A. Tradisyunal na pagbubungkal C. Makabagong Makinarya
B. Tradisyunal na pagtatanim D. Makabagong daanan

4
GAWAIN 4:
Panuto: Basahin at piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang
iyong kasagutan sa iyong sagutang papel.
1. Ang dami ng populasyon sa isang lugar ay nakabatay sa
C. Pakikipagpalihan
katangian ng likas na yaman nito. Anong aspeto ng pamumuhay
ng mga Asyano ito kaugnay?
A. Agrikultura C. Kultura
B. Ekonomiya D. Panahanan
2. Pagbabago sa gamit sa lupa na nagdudulot naman ng pagkasira
ng tirahan ng mga hayop.
A. Landa grabbing C. Land conversion
B. Land titling D. Land changes
3. Bahagi ng pamumuhay ng mga Asyano kung saan nakakaapekto
sa suplay ng pagkain.
A. Agrikultura C. Kultura
B. Ekonomiya D. Panahanan
4. Bahagi ng pamumuhay ng mga Asyano na naapektuhan ng likas
na yaman batay sa mga produktong maaaring ipagbili o bilin.
A. Agrikultura C. Kultura
B. Ekonomiya D. Panahanan
5. Sa pagpapalaki ng produksyon, ang ilang magsasaka ay
gumagamit ng _____________.
A. Tradisyunal na pagbubungkal C. Makabagong Makinarya
B. Tradisyunal na pagtatanim D. Makabagong daanan

Aatasan ang mag-aaral nan a magsulat sa kanilang kwaderno, journal o portfolio


ng kanilang nararamdaman o realisasyon hinggil sa paksang natapos
aralin.Maaaring gamitin ang halimbawa sa ibaba.

Sa araling ito naunawaan ko na

5
D. Paglalapat

(Ang pagsisimula ay sa
pamamagitan ng Pang-
araw-araw na Gawain
kabilang ang Balitaan at
Balik-Aral)

6
V. PAGNINILAY

You might also like