You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 9

I. Layunin:
Sa loob ng isang oras ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang :

a. Nasusuri ang mga tunggalian sa kwento batay sa napakinggang pag-uusap ng mga


tauhan.;
b.Nasusuri at napapaliwanag ang mga katangian ng binasang kwento na may uring
pangkatauhan batay sa pagkakabuo nito.
c.Napapatunayan ang mga pangyayari at transpormasyon ng nagaganap sa tauhan ay
maaaring mangyari sa tunay na buhay.

II.Paksang-Aralin
a. Main Topic: Mabangis na Lungsod
b. References:Filipino Module Grade 8 (2nd quarter)/ Google.
d. Materials: Powerpoint presentation
III. PAMAMARAAN NG PAGTUTURO

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. Paunang Gawain

Magandang umaga mga mag-aaral! Magandang umaga din po!

Pagdarasal
Richard, maari mo bang pangunahan ang ating
(Sangalan ng Ama, ng Anak...)
pambungad na panalangin.

Pagsasaaayos ng Klase
Bago kayo umupo maaari niyo bang pulutin ang (pupulutin ang dumi at isasaayos ng
mga kalat sa ilalim ng inyong mga upuan at mga mag-aaral ang mga upuan.)
ihanay narin ang mga ito sa inyong harapan.

Pagtatala sa mga lumiban sa klase

Rona, sino ang lumiban sa klase. (Sasabihin ang mga lumiban sa


klase.)
Bago tayo dumako sa ating talakayan ngayong
araw na ito. Tayo ay magkakaroon muna ng
gawain.

Pagganyak:
Bago tayo dumako sa ating aralin halina at
makining sa isang musika na may
pinamagatang “Bawat Bata”

https://www.youtube.com/watch?v=ItNRQviQx0
E
Mag-aaral 1: Karapatan ng isang bata
Batay sa inyong napakinggan, ano kaya ang Mag-aaral 2: Masayang maging bata
mensahe ng awitin? Mag-aaral 3: Walang iniisip na
problema kapag bata pa.
:
Mahusay! Alam niyo ba na may isang kuwento
tungkol sa isang bata na tila ipinagkait sa Mga mag-aaral: Opo!
kaniya ang kanyang karapatan bilang isang
bata. Gusto niyo bang mapakinggan ang
kuwento?

B.Paglalahad ng Paksa/Aralin
Pagtalakay sa akda:
“ Mabangis na Lungsod” ( Story Telling)

Ulila na at nabubuhay na mag-isa ang


batang si Adong. Upang makaraos sa
araw-araw ay pinili ng pobreng bata na
mamalimos na lamang sa harap ng
simbahan ng Quiapo.

Araw hanggang gabi ang panghihingi


tulong ng bata sa mga naglalabas-pasok
na deboto ng sikat na simbahan.

Ngunit sa kaniyang murang isip ay alam


na ni Adong ang bangis ng kaniyang
paligid dahil sa binatang si Bruno na
laging kinukuha nang sapilitan ang
kaniyang mga nalilimos. Gusto ng sigang
si Bruno na siya lamang ang
makinabang sa mga pinaghirapan ni
Adong.

Kinukuha ni Bruno ang perang naipon ni


Adong at wala siyang nagagawa. Isang
araw, batid na ni Adong na katulad ng
mga nakaraang panahon ay kukuhanin
na naman ni Bruno ang kaniyang perang
pambili ng pagkain.

Ngunit naisipan niya noong gabi na iyon


na magtago kay Bruno. Ngunit ang
panahon ni Adong para tumakas sa
mapang-aping si Bruno ay kakaunti na
lamang. Sa di kalayuan ay natatanaw na
ni Aling Ebeng, katabi ni Adong sa
puwesto sa tapat ng simbahan, ang
bruskong si Bruno.

Nagtago pa rin itong pilit ngunit nahabol


at natagpuan ni Bruno. Dahil sa inis ni
Bruno sa pagtakbo at pagtatagong
ginawa ni Adong, pagkatapos makuha
ang pera ay binugbog nila si Adong
hanggang sa manghina.

Katanungan:
 Sino-sino ang mga tauhan sa maikling Katanungan 1:
Kuwento? Mag-aaral: Adong
Mag-aaral: Bruno
Mag-aaral: Aling Ebeng

 Bakit kaya sa Quiapo ang napiling lugar ni Katanungan 2:


Adong upang kumita ng salapi? Mag-aaral 1: Dahil maraming tao sa
Quiapo, maraming dumadayo upang
magsimba.

 Ano kaya ang suliranin kinakaharap ng Katanungan 3:


pangunahing tauhan? Mag-aaral 1: Kahirapan na nag-udyok
sa pangunahing tauhan na
mamalimos at magtrabaho sa mura
nito edad.
Mag-aaral 2: Kung paano
makakalaya o makakatakas si Adong
mula kay Bruno at sa pananakit nito
sa kaniya.

 Sa inyong palagay anong mensaheng hatid Katanungan 4:


ng maikling kuwento? Mag-aaral 1: Karapatang ipaglaban
ang sarili lalo na sa mga masasama
sa paligid.
Mag-aaral 2: May mga tao pa rin ang
magmamalasakit at tutulong sa
kapwa nito.
Mag-aaral 3: Hindi pagkapantay-
pantay ng mga tao sa lipunan.
Mag-aaral 4: Kahirapan na kung saan
ito ang nag-uudyok na kahit sa
murang edad ay natatrabaho upang
mabuhay.

 Sa inyong palagay, bakit kaya mabangis na Katanungan 5:


lungsod ang pamagat ng akda? Mag-aaral 1: Ito ay naglalayong
ipaalala sa atin na hindi lahat ng tao
ay pantay pantay. Sa ating lipunan,
mayroong mga mahirap na patuloy na
humihirap at may mga mayayaman
na patuloy na yumayaman. Dahil
dito, maraming mga tao ang
gumagamit na lamang ng dahas
upang makuha at makamit ang mga
ninanais.

 Kung ikaw ang may-akda ng kuwento ano Katanungan 5:


ang iyong ilalagay na wakas? Mag-aaral 1: Pagkamit ni Adong ng
hustisya
Mag-aaral 2: Sa nangyari kay Adong
ay mitya sa pagbukas sa isipan ng
mga tao sa totoong nangyayari sa
realidad na dapat bigyan ng aksyon
lalo na sa nakakataas ang mga
Mahusay! pangyayari na hindi makatarungan
lalo na sa mga mahihirap.

B.Pangkatang Gawain
Batid ko na mayroon na kayong natutunan sa
PANGKAT 1 ARTS
ating naging talakayan. Ngayo’y magkakaroon
Panuto: Gumawa ng isang poster
kayo ng pangkatang gawain. Hahatiin ko ang
tungkol sa akdang tinalakay.
klase sa 3. Narito ang inyong mga gagawin.
Bawat grupo ay may kanya kayang gawain at PANGKAT 2 MUSIC
kung ito’y nagawa na itatanghal o ipapaliwanag Panuto: Pumili ng isang kanta na
ito sa harapan ng kung sino mang napili mayroong temang ukol sa kahirapan
ninyong kinatawan. Mayroon lamang kayong 5- Pagpapahalaga: Ipaliwang ang
10 minuto upang gawin ito. koneksiyon nito.

PANGKAT 3 LITERARY ARTS


Narito ang pamantayan para sa pagbibigay ng Panuto: Gumawa ng isang tula mula
grado sa inyong gawain: sa iyong natutuhan mula sa araling
Pamantayan: Ang Mabangis na Lungsod.
Pagkamalikhain- 30%
Presentasyon- 30%
Kooperasyon- 25%
Takdang oras- 15%
Kabuuan- 100%

D. Paglalapat
Paggamit ng Laro “Tingnan at Unawain
mo!”
Panuto: Bigyang pansin ang larawan at Mag-aaral 1: Kahirapan na
ipaliwanag kung ano ang maaaring koneksyon nararanasan ng ating mga kapwa na
nito sa akda at lipunang ginagalawan. kahit na sa murang edad ay
magbabanat na ng buto upang may
maitulong sa kanilang magulang.
Mag-aaral 2: Hindi pagkapantay-
pantay ng mga tao sa ating lipunang
ginagalawan.

Mahusay!

Sa pagtalakay ng akda makikita ang mga


totoong pangyayari na nagaganap sa totoong
buhay, mga katotohanang unibersal, likas sa tao
at lipunan. Ito ay nagpapaliwag sa mga kaisipang
umiiral, tinatanggap at pinapatunayan ng mga
tiyak na sitwasyon at maging sariling karanasan .
Sa hindi pagkapantay-pantay ng mga tao sa
lipunan, mayroong mahirap na patuloy na
humihirap at mga mayayaman na patuloy na
yumayaman. Makatotohanan at napapanahon.

E.Paglalahat

Ang may-akda ay naglalayong ipaalala sa atin na


hindi lahat ng tao ay pantay pantay. Sa ating
lipunan, mayroong mga mahirap na patuloy na
humihirap at may mga mayayaman na patuloy na
yumayaman. Dahil dito, maraming mga tao ang
gumagamit na lamang ng dahas upang makuha
at makamit ang mga ninanais mayroon din
namang nagdudusa sa pait ng kanilang
kapalaran na kung saan kahit di nila kagustuhan
ang mga pangyayari sa
kanila ay patuloy pa rin lumalaban sa hamon ng
buhay kahit gaano pa man ito kahirap.

IV. Ebalwasyon
Panuto: Gamit ang concept map, ilarawan ang mga tauhan sa akda.

V. Takdang-Aralin
Ibigay ang uri ng tauhan.

You might also like