You are on page 1of 9

SCHOOL Tagumpay National High School GRADE LEVEL Grade 8

TEACHER MONIC B. CAYETANO LEARNING Filipino


AREA

TEACHING October 19, 2023 QUARTER 1ST quarter


DATE & 11:00-12:00
TIME

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon


Pangnilalaman ng mg Katutubo, Espanyol at Hapones.

B. Pamantayan sa
Nabubuo ang isang makatotohanang panturismo.
pagganap

Nagagamit ang mga hudyat ng sanhi at bunga ng mga pangyayari (dahil sa, sapagkat,
kaya, bunga nito at iba pa.) (F8WG-Ig-h-22)

a. Naipaliliwanang ang kahulugan ng sanhi at bunga.


C. Layunin b. Natutukoy ang hudyat na ginamit sa pangungusap.
c. Nakagagawa ng pangungusap gamit ang mga hudyat ng sanhi at bunga.

Integrasyon sa ibang Asignatura: Araling panlipunan, Edukasyon sa pagpapakatao,


Health, t.l.e.
II. Nilalaman Paksa: Mga hudyat ng Sanhi at Bunga ng mga pangyayari.
Pagpapahalaga: Nakapagpapahayag ng sariling saloobin o pananaw hingil sa paksang
tinatalakay.
III. Kagamitang Laptop, Tv, Larawan
Panturo
Unang Markahan-Modyul 8: Mga hudyat ng Sanhi at bunga ng mga pangyayari,Unang
A. Talasanggunian
Edisyon, 2020
1. Mga pahina sa
Pahina 14-18
gabay ng guro
2. Mga pahina sa
kagamitang pang
mag- aaral

3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang http://www.google.com.ph/search
kagamitan mula sa youtube.com
Internet

5. Iba pang Smart TV, laptop, Printed Materials, kartolina, Powerpoint


kagamitang panturo

IV. GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain sa pang araw-araw
A. Balik-aral 1. Panalangin hinihiling ko na ang lahat ay
yumuko para sa ating panalangin
( yuyuko ang mga bata para sa
panalangin)
2. Panimulang pagbati
Magandang Umaga mga bata!
Magandang umaga rin po!
3. Pagtatala ng mga liban

(Ililista ng kalihim ang mga liban


sa klase)
4. Pagbibigay ng alituntunin sa loob ng
silid-aralan.
(Ang mga mag-aaral ay
makikibahagi)

B. Paghahabi sa Klas,mayroon akong inihandang mga


layunin ng aralin larawan nais kong suriin ninyo at tukuyin kung ano
ang nasa larawan na ipapakita ko sa inyo.
(motivation)
Naunawaan ba?
Magpapakita ng mga larawan.

Alamin. Suriin ang mga sumusunod na larawan at


subuking ilarawan ito.
Ano ang napansin ninyo sa unang larawan?

Magaling, sa ikalawang larawan naman klas?

Iarawan po ng candy at batang


sumakit ang ngipin.

Magaling! Sa ikatlong larawan naman klas?

Sa ikalawang larawan naman po


ay isang babae na nag-aaral at
batang nakakuha ng mataas na
marka sa pagsusulit.

Tama, ipinakikita ng mga larawan na ito na sila ay


may ginagawa at resulta ng kanilang ginawa.
Makikita po natin sa ikatlong
larawan na isang lalaki na
kumakain at sumasakit ang
Magaling! Sa ikaapat na larawan naman klas? katawan.

Sa ikaapat na larawan po ay
batang tumatakbo sa ulan at
maysakit na bata.
Tama! makikita natin ang batang naliligo sa ulan at
kalaunan ay nagkasakit.

Ngayon klas ay ihanda ang inyong mga sarili para


sa ating bagong aralin.
Opo!

C. Pag-uugnay ng Mayroon akong inihandang Videoclip nais kong


mga halimbawa sa panoorin ninyo at unawaing mabuti ang maikling
bagong aralin sanaysay na may pinamagatang Kalikasan.
Magbibigay ako ng sipi sa inyo para sundan.
(Presentation)
(panonoorin ng mga mag-aaral
ang sanaysay)

Mga tanong sa pag-unawa ∙


*Ano pamagat ng sanaysay na ating binasa?
*Anong lugar ang naapektuhan ng pagmimina?
*Sa inyong palagay, bakit kaya nakararanas ng
pagkasira ng kalikasan ang lugar?
*Anong katangian kaya ng mga tao na naninirahan
sa lugar at bakit ito labis na nasira ang kalikasan?

Ngayon ay ating sagutin ang mga katanungan sa


itaas. Maaaring magtaas ng kanang kamay kung
nais sumagot. Maliwanag ba?
(Ang mga mag-aaral ay
magbibigay ng kanya-kanyang
kasagutan sa mga tanong)

D. Pagtalakay ng Klas, Ngayon naman upang lubos pa ninyong


bagong konsepto at maunawaan ang ating paksa ay magbibigay ang
ako ng ilang halimbawa at tukuyin ninyo ang
paglalahad ng
ginamit na pang-ugnay na ginamit sa
bagong kasanayan pangungusap. Gamit ang Who wants to be a
#1 millionaire pipiliin ng mga mag-aaral ang hudyat
na ginamit sa sanhi at bunga.

(Magbibigay ang guro ng Gawain)


WHO WANTS TO BE A MILLIONAIRE?

Magkakaroon ng maiksing gawain para sa


pagtukoy ng mga sanhi o bunga gamit ang mga
hudyat na ginamit. Itaas lamang ang kanang kamay
ng nais sumagot.

(pagbibigay ng ilang pangungusap at tukuyin, kung


anong mga hudyat ng Sanhi o Bunga ang ginamit
sa pangungusap gamit ang palarong who wants to
be a millionaire)

1. Si Ana ay nagtapon ng balat ng saging sa


daan kung kaya si Brenda ay nadulas.
2. Dahil sa malakas na buhos ng ulan, bumuha
ang Barangay Managana.
3. Hinahangaan si Brenda sa klase, dahil siya
ay masipag.
4. Dahil sa labis na pagpupuyat ni Minda, siya
ay nagkasakit.
5. Nakapagtapos siya ng abogasya, sapagkat
nagsipag siya sa pag-aaral.

(Isasagawa ang Gawain)

E. Pagtalakay ng Ang guro ay magbibigay ng gawain . Magkakaroon


bagong konsepto at ng pangkatang Gawain. Hahatiin ang klase sa
paglalahad ng tatlong pangkat bawat pangkat ay may kanya-
bagong kasanayan kanyang gawain na nakatalagang gagawin.
#2
(Magpapangkat ang mga mag-
aaral)
Unang pangkat
Gamit ang Fishbone ay Magbigay ng Sanhi at
Bunga ng mga pangyayari sa akdang binasa.

Nilalaman (10 puntos) -----------------


Kaangkupan (5 puntos) -----------------
Kaaisahan ng pangkat ( 5 puntos) -------------

Kabuuan: 20 puntos -------

Ikalawang pangkat
Gamit ang Bumuo ka! Gumawa ng pangungusap
batay sa mga sumusunod na larawan gamit ang
mga hudyat sa pagpapahayag ng sanhi at bunga..

Nilalaman (10 puntos) -----------------


Kaangkupan (5 puntos) -----------------
Kaaisahan ng pangkat ( 5 puntos) -------------

Kabuuan: 20 puntos -------

Ikatlong pangkat
Dugtungan mo ko!

Panuto: Dugtungan ang naputol na pahayag gamit


ang mga hudyat na nagpapahayag ng sanhi
o dahilan.
1. Si Joshua ay mabait na bata ______
2. Mahal na mahal siya ng kaniyang mga
magulang____________
3. Si Ana ay natutuwa__________
4. Si Tina ay nagkasakit _________
5. Sumakit ang tiyan ni Pedro________

Nilalaman (10 puntos) -----------------


Kaangkupan (5 puntos) -----------------
Kaaisahan ng pangkat ( 5 puntos) -------------

Kabuuan: 20 puntos -------

Ikaapat na pangkat
Bumuo ng isang sitwasyon na nagpapakita ng sanhi
at bunga.

Nilalaman (10 puntos) -----------------


Kaangkupan (5 puntos) -----------------
Kaaisahan ng pangkat ( 5 puntos) -------------

Kabuuan: 20 puntos -------

(Isasagawa ang Gawain)

F. Paglinang sa Ang guro ay magbibigay ng limang pangungusap at


Kabihasaan (Tungo tutukuyin ng mga mag-aaral ang sanhi at bunga na
ginamit.
sa Formative
Panuto: Bilugan at Salungguhitan ang sanhi at
Assesment) bunga. Guhitan ang nagsasaad ng sanhi at bilugan
naman ang nagsasaad ng bunga sa pangungusap.

1. Si Anton ay nalugi sa negosyo, dahil sa


mataas na bayarin sa kuryente.
2. Nalaglag si Dina sa puno, sapagkat
marupok ang kanyang nakapitang sanga.
3. Marami ang bumati sa kanya, dahil
kaarawan niya.
4. Si Jay-ar ay naging isang pulis, dahil siya
ay nag-aral ng mabuti.
5. Natuwa si Alex, dahil siya ay kabilang sa
magagaling na manlalaro.

(Isasagawa ang Gawain)


Ang guro ay magtatanong tungkol sa tinalakay.
G. Paglalapat ng
Aralin sa Pang- Magbibigay ang guro ng ilang mga katanungan.
1. Mahalaga ba na matutuhan ang sanhi at
araw-araw na Buhay
bunga?
2. Sa anong pangyayari mo magagamit ang
mga pang-ugnay na salita?
(Magbibigay ng kanya-kanyang
kasagutan ang mga mag-aaral)
Ang guro ay magbibigay ng ilang mga katanungan.
H. Paglalahat ng
Aralin 1. Sa anong pamamaraan mo magagamit ang
mga sanhi at bunga?

2. Ano ang sanhi at bunga?

3. Ano ang mga hudyat na salita? (Magbibigay ng kanya-kanyang


kasagutan ang mga mag-aaral)

Panuto: Punan ang patlang ng angkop na hudyat


I. Pagtataya ng ng sanhi at bunga batay sa pangyayari. Isulat ang
Aralin letra ng tamang sagot sa patlang bago ang bilang.

_____1. hindi nakikinig sa magulang, siya


ay napariwara.
A. Bunga nito C. dahil
B. Dahilan D. kaya
_____ 2. ng kanilang pagsisikap, lalong
yumaman ang magkakapatid.
A. Bunga C. kung kaya
B. Kapag D. palibhasa
_____3. Nagkamit siya ng iba’t ibang
karangalan sa kanyang paaralan_____ nag-
aral siya nang mabuti.
A. Nang C. mangyari
B. dahil D. ngunit
_____4. Hindi nahuhuli sa klase si
Ana,_____maaga siyang gumigising.
A. Bunga C. ng
B. Dahilan D. sapagkat
_____5. nagkakasakit dahil palaging
nakatutok sa gadgets.
A. Dahil C. kaya
B. Dahilan D. sapagkat
(Tamang Sagot)
1. C
2. A
3. B
4. D
5. C

(Isasagawa ang Gawain)

J. Karagdagang Panuto: Gumawa ng di-pormal na sanaysay tungkol


gawain para sa sa patuloy na pagtaas ng bigas. Gamitin ang mga
takdang-aralin at hudyat ng sanhi at bunga ng mga pangyayari.
Ilagay ang sagot sa isang buong papel.
remediation
Pamantayan sa paggawa

Nilalaman----------------------------50 pursyento
Paggamit ng mga salita--------- 30 pursyento
Pagkamalikhain sa pagsulat-------20 pursyento
__________
Kabuuan------- 100 pursyento

V. PAGNINILAY
VI. MGA TALA

A. Bilang ng mag-
aaral na naka-kuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Bilang ng mag-
aaral na naka- unawa
sa aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation

Inihanda ni:
MONIC B. CAYETANO
Teacher 1

Mga Tagamasid:

LOVELYN C. TORRES RODEL B. BENEDICTO JENELYN L. ARCENA


Principal I Head Teacher V Teacher-In-Charge

You might also like