You are on page 1of 7

GRADE 1 to 12 Paaralan PAG-ASA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 7

LESSON Guro SUNSHINE B. PABICO Asignatura AP


EXEMPLAR Petsa/Oras Abril 03, 2023 Markahan IKATLO
6:55- 7:50 Bilang ng Araw una

Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:

A nailalahad ang kalagayang panlipunan ng mga kababaihan sa timog at kanlurang asya.


B. natutukoy ang kalagayan sa lipunan ng mga kababaihan sa timog at kanlurang asya.
C. nabibigyang pansin ang kahalagahan ng mga kababaihan sa pang araw-araw na pamumuhay sa
I.LAYUNIN

timog asya, kanlurang asya at maging saang parte ng ating mundo.

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa


Pangnilalaman pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon
( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral nakapagsasagawa ng kritikal na
Pagganap pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at pagpapatuloy sa
Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at makabagong
panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Pinakamahalagang Nasusuri ang karanasan at bahaging ginampanan ng mga kababaihan


Kasanayan sa tungo sa pagkakapantay-pantay, pagkakataong pang-ekonomiya at
Pagkatuto (MELC) karapatang pampulitika. (AP7TKA–IIIf-1.15)
II. NILALAMAN

KALAGAYANG PANLIPUNAN NG MGA KABABAIHAN


SA TIMOG AT KANLURANG ASYA

1. Mga Pahina sa K to 12 Most Essential Learning Competencies with corresponding CG


Gabay ng Guro Codes
III. MGA KAGAMITANG PANTURO

MELC Araling Panlipunan G7 Q3, PIVOT BOW R4QUBE,


Curriculum Guide: (p.151)
2. Mga Pahina sa Pag-asa National High School Enhanced LAS sy21-22 pahina 1-2
Kagamitang Quarter 3
Pangmag-aaral CALABARZON PIVOT R4QUBE Learner’s Material: Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral pp. 12-22
3. Mga Pahina sa N/A (Ang guro ay hindi gumamit ng ibang teksbuk)
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang larawan, powerpoint presentation, larawan at iba pang printed materials
Panturo
A. Introduction Ang Napapanahong Pagpapaalala: This activity is
(Panimula) • Panalangin suited for indicator
• Pagbati #5 of the COT-
RPMS Rating Scale
• Pagsasaayos ng silid aralan
• Pagtatala ng liban sa klase 5. Manage learner
behavior constructively by
A. Balitaan Maglalahad ng balita ang mag-aaral. Magbibigay ng reaksyon ang applying positive and non-
violent discipline to
IV. PAMAMARAAN

kanyang mga kamag-aaral. ensure learning-focused


environments
B. Project Star GAWAIN: TALASALITAAN!

PANUTO: Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na salita.


Gamitin ang wikang Filipino sa pagbuo ng pangungusap. Isulat sa
The word Heartily and
isang malinis na papel (1/2) ang iyong tugon. Ang iyong tugon ay Gossip in project star
bibigyan ng kaukulang marka ayon sa pamantayan. used to enhance
learner achievement
in literacy
*Project STAR
This activity is
1. Heartily- taos-puso: sa isang taos pusong paraan, nang may
suited for indicator
katapatan at buong puso
#2 of the COT-
2. Gossip-Tsismis: satsat o tsismis, lalo na tungkol sa personal
RPMS Rating
o ppribadong Gawain ng iba.
Scale
Pamantayan: 2.Use a range of
teaching strategies
1. Akma at malinaw na pagpapahayag ng 40% that enhance learner
pangungusap na may kinalaman sa salita; achievement in
2. Detalyado at organisadong paglikha ng 40% literacy and
pangungusap; at numeracy skills.
3. Kombiksyon, Pagkakaugnay-ugnay, at 20%
Pagkakaisa ng mga detalye ng mga salita sa
pangungusap.
Kabuuang Puntos: 100%

C. Balik-Aral Bakit mahalagang mapag-aralan ang naging sanhi ng una at


pangalawang digmaang pandaigdig?

D. Paghahabi sa MAGBALITAKTAKAN TAYO!


layunin ng aralin
Babybayin used to
Pagpapakita ng salitang BABAE na nakasulat sa baybayin. Magbibigay apply knowledge of
ang guro ng gabay na alpabeto. Hahayaan ang mga mag-aaral na content across
makabasa at matukoy ang salita gamit ang baybahyin. (Integration : curriculum
Filipino) specifically in
Filipino

=BABAE This activity is


suited for
indicator #1 of
the COT-
RPMSRating
Scale

1. Apply knowledge
of content within and
across curriculum
teaching areas
E. Pag-uugnay ng
mga halimbawa Gawain 1: DEBATE
sa bagong aralin #IPAGLABAN MO!- Hihikayatin ng guro ang mga mag-aaral na
ipahayag ang kanilang sariling tindig sa tanong na: This activity is
suited for
§ Naniniwala ka bang iisa lamang ang tunguhin ng babae sa indicator #4 of
lipunan? Ang maging isang ina at asawa? the COT-RPMS
Rating Scale
Gawain 2: ILAHAD MO NA
* Ang guro ay magbibigay ng mga salitang bubuuin ng mga piling mag- 4. Manage
aaral upang maglahad sa panibagong aralin. classroom
structure to engage
learners,
individually or in
groups, in
meaningful
exploration,
discovery and
hands-on activities
within a range of
physical learning
environments

B. Development
(Pagpapaunlad) • Maglalahad ng piling video ang guro at susuriin ito ng mga Percentage/Total of
mag-aaral na may kaugnayan sa talakayan. Women’s Violence as
of 2022-2023 used to
IV. PAMAMARAAN

enhance learners
achievement in
numeracy.

This activity is
suited for
indicator #2 and
indicator #8 of
the COT-RPMS
Rating Scale

2.Use a range of
teaching strategies
https://youtu.be/__RgFzIeVB0 that enhance
learner
Pamprosesong tanong: achievement in
literacy and
numeracy skills
Ano ang nais ipahiwatig ng video clip na inyong napanood?
8. Select, develop,
Ilan ang naitalang kaso ng karahasan sa mga kababaihan batay sa organize, and use
bidyong inyong napanood? appropriate
teaching and
learning resources,
• Ang babae ay sinasabing espesyal na nilalang ng including ICT, to
ating nilikha. Ang kakayanan nila magdala ng address learning
sanggol sa sinapupunan ay isang bagay na goals
pinagkaiba nito sa mga lalake.
• Ang kasarian ay higit na biolohikal na pagkakaiba
ng babae at lalake, ngunit ang pagkakaibang ito ay
hindi nangangahulugang nakahihigit ang isa.
• Sa mga nagdaang kasaysayan, ang pagtrato ng
lipunan sa mga kababaihan ay hindi naging kasing
buti ng tulad sa mga lalake. Itinuring na mahina at
walang posisyon sa lipunan ang mga babae, at ang
kakayahang makapagbigay ng supling at mag
asikaso ng gawaing bahay ay alam niyang gawin.
Sa mga rehiyon ng Timog at Kanlurang Asya, ang
kalagayan ng mga kababaihan ay maihahalintulad
sa isang batang paslit na mahina at walang
kakayahang ipagtanggol ang kanilang sarili.

Those questions
develop critical
and creative
thinking as well as
other higher order
thinking skills

This activity is
suited in indicator
Pamprosesong tanong: # 3 of the COT-
RPMS Rating
1. Ano-ano ang mga naranasan ng mga kababaihan sa timog at Scale
kanlurang asya?
3. Apply a range of
2. Nagpapakita ba ng makatarungang Gawain para sa mga kababaihan teaching strategies
sa timog at kanlurang asya ang mga nabanggit na gawain? to develop critical
and creative
3. Bilang isang mag-aaral, ano ang iyong magiging tugon sa mga thinking, as well as
ganitong Gawain? other higher-order
thinking skills
4. Mahalaga bang magkaroon ng pantay na Karapatan ang babae at
lalaki? Bakit?

This activity is
*Ang hindi pantay na katayuan na nararanasan ng mga kababaihan sa suited in indicator
iba’t-ibang panig ng mundo ay maaaring makaapekto hindi lamang sa #1 of the COT-
Physical, Psychological, at Social na aspeto na buhay ng mga babae RPMS Rating Scale
maging bsa estado pulitial at ekonomikal ng isang bansa. Kagaya na
lamang sa pagkakaroon ng karapatang pulitikal, sa pilipinas ang 1.Apply knowledge
of content within
karapatang bumuto ng isang tao ay nakasaad sa article 5 ng 1987 Curriculum
constitution o right to vote upang magkaroon ng pagkakataong pumili ng
karapat dapat na lider ang isang bansa. (integration: Kontemporaryung
Isyu).
C. Engagement Pangkatang Gawain (Reporting)
(Pagpapalihan) This activity is
BATAYAN SA PAGMAMARKA suited in
Krayti 20 15 10 puntos 5 puntos indicator #5 of
rya puntos puntos
Kaala Natalakay Nailahad Hindi Walang the COT-
man ang mga ang mga nailahad natalakay RPMS Rating
sa pangunah panguna ang lahat na Scale
Paksa ing hing ng kaalaman
kaalaman kaalama pangunahi mula sa
5. Manage learner
ng paksa n mula ng paksa. behavior
at sa kaalaman. constructively by
naihanay paksa. applying positive and
ito sa non-violent discipline
pangaraw to ensure learning-
-araw na focused
pamumuh environments
ay.
Organ Malinaw Naipaha Hindi Hindi
isasy ang yag ang masyadong organisad
on pagpapah paksa malinaw o ang
a-yag at subalit ang kasagutan
gumamit mayroon pagpapaha at
ng g yag. maraming
tamang kamalia kamalian
pormat sa n sa sa
pagbuo pormat pagpapah
ng ng ayag.
pangungu pangung
sap. usap.
This activity is
GAWAIN 1: TINIMBANG NGUNIT KULANG suited in indicator #
1 #2 #3 & #4 of the
COT-RPMS Rating
(PANGKAT 1)
Scale

A. PANUTO: Ipaliwanag ang ipinahihiwatig ng larawan 1. Apply knowledge


ukol sa kalagayang panlipunan ng kababaihan sa Timog at of content within and
Kanlurang Asya. across curriculum
teaching areas

2. Use a range of
teaching strategies that
enhance learner
achievement in literacy
and numeracy skills

3. Apply a range of
teaching strategies to
develop critical and
creative thinking, as
well as other higher-
order thinking skills
(PANGKAT 2)
4.Manage classroom
structure to engage
PANUTO: Ipaliwanag ang ipinahihiwatig ng larawan ukol learners, individually or in
groups, in meaningful
sa isyu ng karapatang pang- kababaihan. exploration, discovery
and hands-on activities
within a range of physical
learning environments
(PANGKAT 3) PANUTO: Ipaliwanag ang ipinahihiwatig ng
larawan ukol sa isyu ng karapatang pang- kababaihan.

Feedback will be
given to each
learners and given
necessary comments
on how they present
their viewpoints
among class.

This activity is
suited for indicator
# 7 of the COT-
RPMS Rating Scale

7. Plan, manage and


implement
Pamprosesong tanong: developmentally
sequenced teaching
and learning processes
1. Ano ang ipinahihiwatig ng mga larawan? to meet curriculum
requirements and
2. Bakit mahalagang magkaroon ng Karapatan ang mga varied teaching
contexts
kababaihan?

D. Assimilation PANUTO: Isulat ang TA kung ang inilalarawan ay


(Paglalapat) kalagayang panlipunan ng kababaihan sa Timog Asya, at
KA kung ito ay mula naman sa kanlurang Asya, Kung sa
tingin ninyo ay parehas na inilalarawan nito ang kalagayang This activity is
panlipunan ng mga kababaihan ilagay ang TA/KA. Ilagay suited for indicator
ang sagot sa patlang bago ang bilang. # 9 of the COT-
________1. Laganap ang child labor RPMS Rating Scale
________2. Mas mahaba ang oras ng kanilang
pagtatrabaho. 9. Design, select,
organize, and use
________3. Isang beses lamang pwede mag-asawa ang diagnostic, formative
babae, samantalang ang lalake ay maaring mag-asawa and summative
assessment strategies
hanggang apat (4) consistent with
________4. Walang sariling palikuran o banyo sa curriculum requirements
mga pampublikong tanggapan o lugar
________5. Walang karapatang bumoto

V. PAGNINILAY REPLEKSYON
• Ibahagi ang iyong natutunan sa araling ito. Gawing gabay ang mga
pang araw-araw na gawain na naiuugnay sa pagpapakita ng kahalagahan ng
mga kababaihan sa araw-araw na pamumuhay. I-tsek(/) lamang ang mga
nasa kahon kung ikaw ay Sumasang ayon, Di sumasang ayon at Hindi tiiyak
sa bawat bilang na may kaugnayan sa pahayag. This activity is
Mga pahayag tungkol Sumas Hindi Di suited in indicator
sa Karapatan ng mga ang tiyak Sumasa #6 of the COT-
kababaihan ayon ng ayon RPMS Rating
1. Nirerespeto ko ang . Scale
mga kababaihan lalong
lalo na ang aking ina 6.Use differentiated,
2. Mas malakas ang mga developmentally
kalalakihan kaysa appropriate learning
kababaihan. experiences to
3. Ang mga kababaihan address learners’
ay may karapatang gender, needs,
bumoto strengths, interests and
4. Ang mga kababaihan experiences
ay binibigyang
proteksyon sa lahat ng
uri ng karahasan
5. Ako sumusuporta sa
mga kilusan na
nagbibigay ng
magandang hangarin
para sa pantay na
karapatan ng mga
kababaihan.

KASUNDUAN
§ Magsaliksik tungkol sa mga kilusang nabuo para sa mga
kabnabaihan sa Timog Asya( Ilagay ito sa Notebook).

INIHANDA NI: SINURI NI:

SUNSHINE B. PABICO. MANUEL A. BUNAN JR.


Guro I Ulong-Guro III

You might also like