Professional Documents
Culture Documents
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
รายวิชาพื้นฐาน (ชุด แม่บทมาตรฐาน) เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
ระดับชัน
้ ประถมศึกษาปี ที่ 5
เรื่อง การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต เวลา 2 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาทีพ
่ บในชีวต
ิ จริง
อย่างเป็ นขัน
้ ตอนและเป็ นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการ
สื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหาได้อย่างมี
ประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม
2. ตัวชีว
้ ัด
ป.5/3 ใช้อินเทอร์เน็ตค้นหาข้อมูล ติดต่อสื่อสาร และทำงานร่วมกัน
ประเมินความน่าเชื่อถือของข้อมูล
วัตถุประสงค์โดยใช้ซอฟต์แวร์หรือบริการ บนอินเทอร์เน็ตที่หลาก
หลาย เพื่อแก้ปัญหาในชีวิตประจำวัน
ข้อมูลหรือบุคคลที่ไม่เหมาะสม
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
156
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. พิจารณาการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ตได้ (K)
2. วิเคราะห์การเลือกใช้ข้อมูลจากกระดานสนทนาออนไลน์ได้ (K)
3. วิเคราะห์การเลือกใช้ข้อมูลจากบล็อก (Blog) ได้ (K)
4. ปฏิบัติตามขัน
้ ตอนการใช้บริการไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ได้ (P)
5. เห็นประโยชน์ของการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ตได้ (A)
4. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
- การค้นหาข้อมูลในอินเทอร์เน็ต พิจารณาตามหลักสูตรของสถาน
และ ศึกษา
การพิจารณาผลการค้นหา
- การติดต่อสื่อสารผ่าน
อินเทอร์เน็ต เช่น อีเมล
บล็อก โปรแกรมสนทนา
- การเขียนจดหมาย (บูรณาการ
กับวิชาภาษาไทย)
- การใช้อินเทอร์เน็ตในการติดต่อ
สื่อสารและ ทำงานร่วมกัน เช่น
ใช้นัดหมายในการประชุม
กลุ่ม ประชาสัมพันธ์กิจกรรมใน
ห้องเรียน
การแลกเปลี่ยนความรู้ ความ
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
157
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
คิดเห็นในการเรียน ภายใต้
การดูแลของครู
- การประเมินความน่าเชื่อถือของ
ข้อมูล เช่น เปรียบเทียบความ
สอดคล้อง สมบูรณ์ของข้อมูล
จากหลายแหล่ง แหล่งต้นตอ
ของข้อมูล ผู้เขียน วันที่เผย
แพร่ข้อมูล
- ข้อมูลที่ดีต้องมีรายละเอียดครบ
ทุกด้าน เช่น ข้อดีและข้อเสีย
ประโยชน์และโทษ
- การรวบรวมข้อมูล ประมวลผล
สร้างทางเลือก ประเมินผล จะ
ทำให้ได้สารสนเทศเพื่อใช้ใน
การแก้ปัญหาหรือการตัดสินใจ
ได้อย่างมี ประสิทธิภาพ
- การใช้ซอฟต์แวร์หรือบริการบน
อินเทอร์เน็ต
ที่หลากหลายในการรวบรวม
ประมวลผล
สร้างทางเลือก ประเมินผล นำ
เสนอ จะช่วยให้ การแก้ปัญหา
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
158
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
ทำได้อย่างรวดเร็ว ถูกต้อง และ
แม่นยำ
- ตัวอย่างปั ญหา เช่น ถ่ายภาพ
และสำรวจแผนที่ ในท้องถิ่นเพื่อ
นำเสนอแนวทางในการจัดการ
พื้นที่ว่างให้เกิดประโยชน์ ทำ
แบบสำรวจ
ความคิดเห็นออนไลน์ และ
วิเคราะห์ข้อมูล นำเสนอข้อมูล
โดยการใช้ blog หรือ web
page
- อันตรายจากการใช้งานและ
อาชญากรรมทาง
อินเทอร์เน็ต
- มารยาทในการติดต่อสื่อสาร
ผ่านอินเทอร์เน็ต
(บูรณาการกับวิชาที่เกี่ยวข้อง)
5. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ปั จจุบันอินเทอร์เน็ตถือว่าเป็ นช่องทางการสื่อสารที่สามารถส่ง
ข้อมูลได้หลากหลาย เช่น ข้อความ รูปภาพ วิดีโอ เสียง ได้อย่าง
สะดวกและรวดเร็ว ซึง่ ปั จจุบันการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
ถือว่าเป็ นไปอย่างแพร่หลาย ไม่ว่าจะเป็ น ไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์หรือ
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
159
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
6. สมรรถนะสำคัญ
1. ความสามารถในการสื่อสาร
- ทักษะการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
- ทักษะการคิดวิเคราะห์
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
- ทักษะการแก้ปัญหา
- ทักษะการสังเกต
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
- ทักษะการทำงานร่วมกัน
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- ทักษะการสืบค้นข้อมูล
- ทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยี
7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย รับผิดชอบ
2. ใฝ่ เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
8. คำถามสำคัญ
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
160
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
- นักเรียนมีวิธีการใช้งานอินเทอร์เน็ตอย่างไรให้ปลอดภัย
9. กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีการสอนโดยเน้นกระบวนการกลุ่ม (Group Process–Based
Instruction)
วิธีการสอนโดยเน้นการเรียนรู้แบบใช้เกม (Games)
วิธีการสอนโดยใช้การสาธิต (Demonstration)
ชั่วโมงที่ 1
ขัน
้ นำ
1.นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง
การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
เพื่อวัดความรู้เดิมของนักเรียนก่อนเข้าสู่กิจกรรม
2.ครูถามคำถามกระตุ้นความสนใจของนักเรียนว่า “ในชีวิต
ประจำวัน นักเรียนใช้อินเทอร์เน็ต
ทำสิ่งใดบ้าง”
(แนวตอบ : คำตอบของนักเรียนขึน
้ อยู่กับดุลยพินิจของครูผู้
สอน เช่น ใช้จัดทำรายงาน
สืบค้นข้อมูล)
3.ครูอธิบายกับนักเรียนว่า “การใช้งานอินเทอร์เน็ตนอกจากใช้
งานเพื่อประโยชน์ในด้านต่าง ๆ
ผู้ใช้งานควรระวังภัยอันตรายที่อาจเกิดจากผู้ใช้งาน
อินเทอร์เน็ตที่ขาดจิตสำนึกที่ดีต่อสังคม”
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
161
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
4.นักเรียนทำกิจกรรมกระตุ้นให้ผู้เรียนฝึ กทักษะการคิดก่อนเข้าสู่
บทเรียน (Let’s do) โดยให้ นักเรียนขีดเครื่องหมายถูกลงใน
ช่องสีเ่ หลีย
่ มของพฤติกรรมทีไ่ ม่ใช่อาชญากรรมทางอินเทอร์เน็ต
และกากบาทลงในช่องสีเ่ หลีย
่ มของพฤติกรรมทีเ่ ป็ นอาชญากรรมทาง
อินเทอร์เน็ตในหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน (ชุด แม่บท
มาตรฐาน) เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ป.5 หน่วยการเรียนรูท
้ ่ี 4
เรื่อง การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย จากนัน
้ ครูสุ่มถามนักเรียน
โดยเพื่อนร่วมชัน
้ เรียนและ ครูผู้สอนให้ข้อเสนอแนะตาม
ความเหมาะสม
5.ครูอธิบายกับนักเรียนเพื่อเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียนว่า “ปั จจุบัน
อินเทอร์เน็ตถือว่าเป็ นช่องทาง การสื่อสารที่สามารถส่ง
ข้อมูลได้หลากหลาย เช่น ข้อความ รูปภาพ วิดีโอ เสียง ได้อย่าง
สะดวกและรวดเร็ว ซึ่งปั จจุบันการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
ถือว่าเป็ นไปอย่างแพร่หลาย ไม่ว่าจะเป็ น ไปรษณีย์
อิเล็กทรอนิกส์หรืออีเมล (E-mail) กระดานสนทนาออนไลน์ (Web
Board) บล็อก (Blog)”
ขัน
้
1.ครูถามคำถามเพื่อทบทวนความรู้ของนักเรียนว่า“นักเรียนเคย
ส่งจดหมายอิเล็กทรอนิกส์ หรือไม่ และใช้บริการของ
เว็บไซต์ใด”
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
162
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
(แนวตอบ : คำตอบของนักเรียนขึน
้ อยู่กับดุลยพินิจของครูผู้
สอน เช่น ใช้งานไปรษณีย์ อิเล็กทรอนิกส์จากเว็บไซต์
https://www.gmail.com ในการติดต่อสื่อสารกับครูผู้สอน)
2.ครูเขียนที่อยู่อีเมล (E-mail Address) ของครู ลงบนกระดาน
บริเวณหน้าชัน
้ เรียน และ
ใช้ปากกาสีแบ่งที่อยู่อีเมลออกเป็ น 3 ส่วน พร้อมอธิบายและ
ยกตัวอย่างรูปแบบของที่อยู่อีเมล กับนักเรียน
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
163
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
ชั่วโมงที่ 2
7.ครูทบทวนความรู้ของนักเรียนจากชั่วโมงที่แล้วพอสังเขป
8.ครูอธิบายกับนักเรียนว่า “การติดต่อสื่อสารผ่านทาง
อินเทอร์เน็ต นอกจากไปรษณีย์ อิเล็กทรอนิกส์แล้ว
ยังมีการติดต่อสื่อสารผ่านทางกระดานสนทนาออนไลน์ การติดต่อสื่อสาร
ผ่านทางบล็อก และการติดต่อสื่อสารผ่านโปรแกรมสนทนา
ออนไลน์”
9.ครูเปิ ดเว็บไซต์ www.pantip.com พร้อมอธิบายแก่นักเรียน
ว่า “เว็บไซต์ที่นักเรียนเห็นถือว่า เป็ นกระดานสนทนา
ออนไลน์ยอดนิยม เนื่องจากเป็ นเว็บไซต์กระดานสนทนาออนไลน์ที่
รวบรวมข้อมูลออกเป็ นหลายหมวดหมู่ โดยผู้ใช้งานสามารถ
เลือกหมวดหมู่ที่ตนเองสนใจ
เพื่อเข้าใช้งานได้ตรงตามความต้องการ และได้ส่ อ
ื สารกับผู้ใช้
งานที่มีความสนใจเดียวกัน”
10. นักเรียนศึกษาองค์ประกอบเพิ่มเติมของกระดานสนทนา
ออนไลน์จากอินเทอร์เน็ต
11. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับบล็อก (Blog) จาก
หนังสือเรียน
12. นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลจากอินเทอร์เน็ต และคัดเลือก
บล็อกที่สนใจ พร้อมออกมา อภิปรายบริเวณหน้า
ชัน
้ เรียน
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
164
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
13. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจว่า“ผู้ที่มีความชำนาญใน
การเขียนบล็อกหรือผู้ที่เขียนบล็อก เป็ นอาชีพเรามักจะเรียก
คนเหล่านีว้ ่า บล็อกเกอร์ (Blogger)”
14. นักเรียนเล่นเกม “โปรแกรมสนทนาออนไลน์” โดยมีกติกา
ดังนี ้
1)นักเรียนจับคู่กับเพื่อนที่นั่งข้าง ๆ
2)นักเรียนทัง้ 2 คน ตกลงกันว่าใครจะเป็ นผู้ทายและใครจะ
เป็ นผู้ใบ้
3)ผู้ใบ้ดูโลโก้จาก บัตรภาพ เรื่อง โปรแกรมสนทนา
ออนไลน์ และทำการใบ้ผู้ทาย
โดยสามารถส่งเสียงได้ แต่ห้ามมีข้อความที่บ่งบอกถึง
โปรแกรมสนทนาออนไลน์นน
ั้
4)ผู้ทายสามารถทายได้หลายคำตอบจนกว่าจะได้คำตอบที่
ถูกต้อง
5)นักเรียนคู่ใดใช้เวลาน้อยที่สุดจะเป็ นฝ่ ายชนะ
15. นักเรียนทำกิจกรรม Activity 4.2 โดยให้นักเรียนค้นหาข้อมูล
ในเรื่องที่สนใจจากบล็อกใน อินเทอร์เน็ต แล้วก
รอกข้อมูลลงในช่องว่างในหนังสือเรียนเป็ นการบ้าน และนำมาส่งใน
ชั่วโมง ถัดไป
16. ครูถามคำถามสำคัญกับนักเรียนว่า“นักเรียนมีวิธีการใช้งาน
อินเทอร์เน็ตอย่างไรให้ปลอดภัย”
(แนวตอบ : คำตอบของนักเรียนขึน
้ อยู่กับดุลยพินิจของครูผู้
สอน เช่น ป้ องกันข้อมูลส่วนตัว
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
165
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
ขัน
้
1.ครูประเมินผลนักเรียนจากการสังเกตการตอบคำถาม ความ
สนใจในการเรียน และการทำ กิจกรรม
กระบวนการกลุ่มของนักเรียน
2.ครูตรวจสอบผลการทำกิจกรรม Activity ของนักเรียน
3.นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการติดต่อสื่อสารผ่าน
ไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์
การติดต่อสื่อสารผ่านกระดานสนทนาออนไลน์ การติดต่อ
สื่อสารผ่านบล็อก และ
การติดต่อสื่อสารผ่านโปรแกรมสนทนาออนไลน์
10. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การ
ประเมิน
10.1 การประเมิน
- ตรวจแบบ - แบบทดสอบ ประเมินตาม
ก่อนเรียน
ทดสอบ ก่อนเรียน สภาพจริง
- แบบทดสอบ
ก่อนเรียน
ก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้
ที่ 4
เรื่อง การใช้
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
166
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
11. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
11.1 สื่อการเรียนรู้
1)หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน (ชุด แม่บทมาตรฐาน) เทคโนโลยี
(วิทยาการคำนวณ) ป.5
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
2)บัตรภาพ เรื่อง โปรแกรมสนทนาออนไลน์
3)ปากกาสี
11.2 แหล่งการเรียนรู้
1)ห้องคอมพิวเตอร์
2)อินเทอร์เน็ต
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
168
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
บัตรภาพ
เรื่อง โปรแกรมสนทนาออนไลน์
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
169
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
170
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
171
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
12. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ .......
..........................
(
13. บันทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านความสามารถทางเทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่นหรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็ น
รายบุคคล (ถ้ามี))
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
172
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การใช้อินเทอร์เน็ตให้ปลอดภัย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
ปั ญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ)
173