You are on page 1of 6

School: WEST CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL 1 Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: AIZA MAE MARAMBA-RAMOS Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON Teaching Dates and
LOG Time: JANUARY 4, 2023 (WEEK 7) Quarter: 2ND QUARTER

ESP FILIPINO MAPEH

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring The learner…
pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga pakikinig at pagunawa
inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa sa napakinggan recognizes the musical symbols and demonstrates
understanding of concepts pertaining to melody
kapakanan ng pamilya at kapwa

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at Nakagagawa ng isang travelogue o kuwento The learner…
pahayag na may paggalang at pagmamalasakit na maibabahagi sa iba
para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at accurate performance of songs following the
musical symbols pertaining to melody indicated in
kapwa
the piece

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na Naibibigay ang paksa ng
(Isulat ang code ng bawat ang layunin ay pakikipagkaibigan EsP5P-IIg-27 napakinggang kuwento/usapan/ identifies the notes of the intervals in the C major
kasanayan) talata F5PN-IIg-17 scale
Naibabahagi ang isang pangyayaring
MU5ME-IIc-5
nasaksihan
F5PS-IId-g-3.1
Nagagamit ang pang-uri sa
paglalarawan ng kilalang tao sa pamayanan
F5WG-IIfg-4.2
II. NILALAMAN Paggalang sa Opinyon ng Ibang Tao 1. Pagbibigay ng Paksa sa Napakinggan Ang Rhythmic Pattern sa Time Signatures
Kuwento/Usapan/Talata
2. Pagbabahagi ng isang pangyayaring
nasaksihan
3. Paggamit ng pang-uri na naglalarawan sa
kilalang tao sa isang pamayanan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang pangturo Powerpoint presentation Aklat ,Larawan, TV, Activity Card, Plaskard
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang aralin Paano ninyo maipakikita ang pagsasaalang-alang Pagbabaybay Awitin ang awit tungkol sa notes habang
at/o pagsisimula ng bagong aralin sa karapatan ng iba? 1. ilustrador 4. sining ipinapakita ang pagbuo ng iba’t-ibang note sa
2. kumbensiyon 5. idyoma pisara.
(Tono: “This is the Way I Brush My Teeth”)
3. modernistang
Balik-aral
Ano-ano ang mga pamantayan sa pagsulat ng We have here a hollow head, a hollow head, a
isang salaysay? hollow head
We have here a hollow head a and we call it a
whole note

Then we put a stem on it, a stem on it, a stem on it


Then we put a stem on it and we call it a half note

Then we put a shade on it, a shade on it, a shade


on it
Then we put a shade on it and we call it a quarter
note

Then we put a flag on it, a flag on it, a flag on it


Then we put a flag on it and we call it an eighth
note
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Ang pakikilahok sa anumang gawain at mga Pagpapakita ng larawan ng isang pamayanan identifies the notes of the intervals in the C major
patimpalak ay tunay na kalugud-lugod. Dito ay at isang kilalang tao sa pamayanan. scale
mahahasa ang inyong talento sa iba’t ibang
larangan. Marami kang makakasalamuha kung
kaya’t marami ka ring magiging kaibigan kaya
marapat lamang na ang bawatisa sa inyo ay
maging aktibo sa pakikilahok sa mga patimpalak o
paligsahan. Sa mga ganito ringpagkakataon ay
hindi nawawala ang pagbibigayan ng opinyon ng
mga kasapi sa paglahok kung kaya’t marapatna
pakinggan at igalang ang mga suhestiyong ito ng
mga kasapi
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa Simulan ang aralin sa pamamagitan ng pagbasa sa Pangganyak na Tanong (FOUR PICS, GUESS Suriin ang awit na “Ang Huni ng Ibong Pipit”.
sa bagong aralin isang maikling kuwento. THE NAME)
Ang Madulang Sabayang Big-Say-Wit Itong taong ito ay kilala sa Angono, Rizal
ni Pedro D. Arpia bilang isang magaling na modernistang
Araw ng Lunes. Nag-anunsiyo si G. Arpia sa
pintor. TG d. 2
kanyang mga eskwela na magkakaroon ng
paligsahan sa Madulang Sabayang Big-Say-Wit.
Hinikayat niya ang mga nasa Baitang V at VI na
makilahok. Ang paligsahang ito ay kailangan ng 25
kalahok ngunit 24 lamang ang interesadong
makilahok.
Hinikayat ni G. Arpia si Ken Andrey na sumali
upang makabuo ng grupo. Umiling si Ken Andrey.
“Bakit ayaw mong sumali, Ken Andrey?” ang
tanong niya.
“Ayaw ko po,” ang pailing-iling pang sagot ni Ken
Andrey.
“Bakit? Nahihiya ka ba kaya ayaw mong sumali?”
ang pag- uusisa ng guro.
Tumango lamang si Ken Andrey at kasabay ng
pagtungo ang pagpatak ng kanyang mga luha.
“May problema ka ba, Ken? Sige, sabihin mo sa
akin at baka makakatulong ako sa iyo,” ang pag-
aalo ng guro.
Lalong namalisbis ang luha ni Ken Andrey sa
kanyang mga pisngi. “Sir, gustong-gusto ko po na
ako ay makasali sa mga ganitong patimpalak
ngunit hindi po ako sanay dahil simula po nang
ako ay mag-aral ay hindi pa ako nakakasali sa
anumang patimpalak. Inggit na inggit po ako sa
mga kaklase kong pinipili ng aking mga naging
guro kaya kinasanayan ko na po ang hindi pagsali.
Kayo lamang po ang guro na nag-alok ng ganitong
pagkakataon sa akin”, ang mahabang paliwanag
ni Ken Andrey.
“Ken, kailangan mong maipakita ang iyong talento
upang malaman mo kung saan ka mahusay.
Sumali ka at huwag kang mahihiya. Tanggapin mo
ang oportunidad na ito at makakatulong ito para
sa iyong pag-angat”, ang sagot ng guro.
Buhat noon ay naging masaya na si Ken Andrey sa
piling ng kanyang mga kaklase, lalung-lalo pa sa
oras ng kanilang pag-eensayo. Lagi na siyang
nakangiti at nakita ng guro na dumarami na ang
kanyang mga kaibigan.
Dumating ang araw ng Pandistritong Paligsahan.
Masaya ang buong grupo lalung-lalo na nang
dumating na ang oras ng paghahayag ng mga
nanalo.
“Ang nagkamit ng unang gantimpala ay ang
Paaralang Elementarya ng Sawang,” ang sigaw ng
guro ng palatuntunan. Hindi magkamayaw ang
lahat sa sobrang tuwa.
Lalong nagtiwala si Ken Andrey sa kanyang
kakayanan nang angkanilang grupo ang
tanghaling kampeon sa distrito.
“Masarap pala sa pakiramdam ang sumali sa
paligsahan. Doble ang naging panalo ko: ang
patimpalak sa Big-Say-Wit at lalo’t higit ay ang
pagkakaroon ko ng napakaraming kaibigan,” ang
usal ni Ken Andrey.
“Sir, salamat po. Mula po ngayon, sa lahat ng
patimpalak susubukan kong lumahok. Kaysarap
po pala ng pakiramdam,” ang nakangiting wika
niya.
Kaygaan ng pakiramdam ng buong grupo lalung-
lalo na ni Ken Andrey nang umuwi ng tahanan ng
hapong iyon. “Salamat sa Big-Say-Wit. Isa na
namang bata ang nabuksan ko ang isip at
damdamin,” ang pabulong na wika ni G. Arpia.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ipasagot sa mga bata ang mga tanong tungkol sa Pakikinig ng kuwento, “Talambuhay ni Carlos Pakinggan ang tono ng awit na aawitin ng guro.
at paglalahad ng bagong kuwentong napakinggan. “Botong” Francisco” TG d. 3.
kasanayan # 1 a. Sino ang batang ayaw sumali sa patimpalak?
b. Bakit ayaw niyang sumali sa patimpalak sa Big-
Say- Wit?
c. Paano nahimok ni G. Arpia si Ken Andrey na
sumali sa patimpalak?
d. Tama ba na tuluyang alisin ni Ken Andrey ang
kanyang tiwala sa sarili sa paglahok sa
paligsahang katulad nito? Bakit?
e. Paano makakatulong sa pag-angat sa sarili ang
pagsali sa mga patimpalak?
f. Sa iyong palagay, bakit biglang dumami ang mga
kaibigan ni Ken Andrey?
g. Ano ang aral sa kuwentong iyong binasa?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Hayaang sagutin ng mga bata ang mga tanong Bigkasin ang titik ng awitin ayon sa tamang rhythm.
at paglalahad ng bagong sa TG d. 3 Awitin nang sabay-sabay ang “Ang Huni ng Ibong
kasanayan # 2 Hal. Ano ang paksa ng napakinggan sa Pipit”.
kwento?
Magbahagi ng isang nasaksihan na pangyayari
sa inyong pamayanan na nakapagbigay ng
malaking tulong sa ating bilang isang
mamamayan.
F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo Hahatiin ng guro ang mga bata sa apat na Pangkatang Gawain
sa Formative Assessment) pangkat at ibibigay ang kanilang Gawain. TG
d. 4
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano natin mabibigyan halaga ang mga Pangkatang Gawain
araw araw na buhay sining na ginawa lalo na ng ating mga kapwa
Pilipino?
H. Paglalahat ng aralin   Sa anong paraan mo maaaring maibahagi Ang rhythmic pattern ay ang pinagsama-samang
o matutukoy ang isang paksang mga note at rest na binuo ayon sa nakasaad na
napakinggan? time signature
 Paano mo mailalarawan ang mga taong
kilala sa isang pamayanan gamit ang pang-
uri?
Ano ba ang pang-uri?
I. Pagtataya ng aralin Gumawa ng isang talata ayon sa iyong Sumangguni sa LM______.
napakinggan na kuwento/usapan /talata
tungkol sa mga kilalang tao sa ating
pamayanan at ilarawan ang kanilang mga
katangian gamit ang pang-uri.
J. Karagdagan Gawain para sa Gumawa ng isang maikling salaysay tungkol
takdang aralin at remediation sa mga kilalang tao sa ating bayan / probinsya
at ilarawan ang kanyang katangian. Isulat sa
kuwaderno sa Filipino.
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng
80% sa pagtatayao.
B.Bilang ng mag-aaralna
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?Paano ito
nakatulong?
F.Anong sulioranin ang aking
naranasan na solusyunansa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho nanais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

You might also like