You are on page 1of 6

Doña Asuncion Reyes Memorial Elementary

GRADES 1 to 12 School: School Grade Level: V


DAILY LESSON LOG Teacher: Juanito F. Fababeir Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and
Time: DECEMBER 5-9, 2022 (WEEK 5) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
-Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang iba’t Naisasagawa ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang
sa mapanuring pakikinig at ibang kasanayan upang mapanuring pagbasa sa kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa
pagunawa sa napakinggan maunawaan ang iba’t iba’t ibang uri ng teksto at pagsasalita sa pagsasalita sa
A. Pamantayang Pangnilalaman - Naisasagawa ang mapanuring ibang teksto napapalawak ang pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling
pagbasa sa iba’t ibang uri ng talasalitaan ideya, kaisipan, ideya, kaisipan, karanasan
teksto at napapalawak ang karanasan at damdamin at damdamin
talasalitaan
-Naisasakilos ang maaaring Nakabubuo ng dayagram Naisasakilos ang katangian Nakagagawa ng isang Nakagagawa ng isang
mangyari sa napakinggang upang maipakita ang ng mga tauhan sa travelogue o kuwento na travelogue o kuwento na
kuwento at naibibigay ang nakalap na impormasyon o kuwentong binasa; maibabahagi sa iba maibabahagi sa iba
tamang pagkakasunodsunod datos nakapagsasadula ng
ang mga hakbang sa maaaring maging wakas
pagsasagawa ng isang proseso ng kuwentong binasa at
B. Pamantayan sa Pagganap - Naisasakilos ang katangian ng nakapagsasagawa ng
mga tauhan sa kuwentong charades ng mga tauhan
binasa; nakapagsasadula ng
maaaring maging wakas ng
kuwentong binasa at
nakapagsasagawa ng charades
ng mga tauhan
-Nasasagot ang mga literal na Nagagamit ang -Nahuhulaan ang Nagagamit nang wasto Nakapagbibigay ng
tanong sa napakinggang pangkalahatang maaaring mangyari sa ang pandiwa ayon sa panutong may 3 – 5
teksto(F5PN-IIe-3.1) sanggunian sa pagtatala ng teksto gamit ang dating panahunan sa hakbang (F5PS-IIae-8.7)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto -Nabibigyangkahulugan ang mahahalagang karanasan/ kaalaman pagsasalaysay tungkol
(CODE) tambalang salita(F5PT-IIe-4.3) impormasyon tungkol sa (F5PB-IIe-17) sa kasaysayan (F5WG-
isang isyu(F5EP-IIei-6) -Nabibigyangkahulugan IIe-5.4)
ang tambalang salita(F5PT-
IIe-4.3)
Paggamit nang wasto Pagbibigay ng panutong
ang pandiwa ayon sa may 3 – 5 hakbang
1. NILALAMAN Pangkalahatang
Tia Patron, Bayani ng Jaro Tambalang Salita panahunan sa
Sanggunian
pagsasalaysay tungkol
sa kasaysayan
2. KAGAMITANG PANTURO Aklat,PPT, larawan, metacards, manila paper at pentel pen, Strips of cartolina
A. Sanggunian

Alab Fil. Manwal ng Guro pp. Alab Fil. Manwal ng Guro Alab Fil. Manwal ng Guro Alab Fil. Manwal ng Alab Fil. Manwal ng Guro
1. Gabay ng Guro (pahina)
75-76 pp. 77 pp. 78-79 Guro pp. 79 pp. 80
Alab Fil. Batayang Akkat pp.84- Alab Fil. Batayang Akkat Alab Fil. Batayang Akkat Alab Fil. Batayang Akkat Alab Fil. Batayang Akkat
86 Sa Pamilyang Mapamaraan, pp.86-87 Sa Pamilyang pp.87-88 Sa Pamilyang pp.88-89 Sa Pamilyang pp.89 Sa Pamilyang
2. Kagamitang Pangmag-aaral Bawat Problema’y Mapamaraan, Bawat Mapamaraan, Bawat Mapamaraan, Bawat Mapamaraan, Bawat
Masosolusyunan Problema’y Problema’y Problema’y Problema’y
Masosolusyunan Masosolusyunan Masosolusyunan Masosolusyunan
3. Teksbuk (pahina)
4. Karagdagang Kagamitan (LR
portal)
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
II. PAMAMARAAN
Sino-sino ang mga kalalakihang Itanong: Ano-ano ang iba’t ibang uri Tumawag ng mga mag- Sino-sino ang mga kilalang
Pilipino nakipaglaban sa mga Paano nagpakita ng ng sanggunian na aaral na magbibigay ng nakipaglaban sa mga
Espanyol? katapangan si Tia Patron? ginagamit sa pananaliksik mga halimbawa ng Espanyol para sa kalayaan
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin
ng mga impormasyon? tambalang salita. ng mga Pilipino?
at/o Pagsisimula ng Bagong Aralin
Talakayin ang
panibagong kahulugan
na nabuo.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Bukod sa mha kalalkihan, may Ano ang mga sanggunian Magbigay ng iba’t ibang Ipabasa ang mga Ano ang panuto?
kilala din ba kayong mga ang maaring gamitin sa halimbawa ng tambalang sumusunod na
kababaihan na nakipaglaban sa pananaliksik? salita. pangungusap.
mga Espanyol? -Si Andrés Bonifacio y
Magbigay ng halimbawa. de Castro ay
Ipakita ang larawan ni Tia binanbansagan bilang
Patron "Ama ng Katipunan"
-Si Emilio Jacinto y
Dizon ay
isang Pilipinong rebolus
yonaryo at kilala
bilang Utak
ng Katipunan Siya ang
nagsulat ng Kartilya ng
Katipunan at nag-edit
ng Kalayaan -ang dyaryo
na ginamit ng Katipunan
sa pagpapamahagi ng
impormasyon..
Si Gabriela Silang ay ang
unang Pilipinong babae
na mamumuno sa isang
paghihimagsik noong
kolonisasyon ng
mga Kastila sa Pilipinas.
Ipabasa ang “Tia Patron, Bayani Talakayin ang PAG-ARALAN Ipagawa ang PAGSIKAPAN Mula sa pangungusap
ng Jaro” NATIN sa batayang aklat sa NATIN B sa batayang aklat na binasa, tukuyin ang
pahina 86-87. pahina 87-88. pandiwa at kung wasto
ang pandiwa ayon sa
panahunan sa
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa
pagsasalaysay tungkol
sa Bagong Aralin
sa kasaysayan at kung
mali, iwasto ang tamang
pandiwa na dapat
ginamit sa
pangungusap.
Paano nagpakita ng Ano ang kahalagahan ng Talakayin ang tambalang Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain.
katapangan si Tia Patron? mga pangkalahatang salita sa PAGSIKAPAN Bigyan ng metacards Magbigay ng ibang
sanggunian? NATIN C sa batayang aklat ang bawat pangkat. halimbawa ng panuto.
pahina 88. Bumuo ng pangungusap Ipsulat ito sa manila paper.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto na nagsasalaysay
at Paglalahad ng Bagong tungkol sa kasaysayan.
Kasanayan #1 (Modelling) Pabilugan ang pandiwa
ayon sa panahunan na
ginamit sa
pangungusap. Ipaskil
ang mga ito sa pisara.
Ano ang mahalagang aral ang Bakit mahalaga na Ipagawa ang pagsasanay sa Talakayin ang mga Talakayin ang ginaang
naibahagi ni Tia Patron? matutunan natin ang Gawain sa PAGSIKAPAN ginawang pangungusap panuto ng bawat pangkat.
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
Ano ang natutuhan ninyo sa paggamit ng tamang NATIN C, pahina 88. ng mga mag-aaral.
at Paglalahad ng Bagong
kuwento ni Tia Patron? sanggunian sa pagsasaliksik
Kasanayan # 2 (Guided Practice)
ng mga impormasyong
dapat nating malaman?
Pasagutan ang Pag-unawa sa Panuto: Isulat sa patlang Ipagawa ang
Binasa sa batayang aklat ang salitang maaaring PAGNILAYAN NATIN
pahina 85-86. itambal sa salita upang Paano maipapakita ang
makabuo ng tambalang pagiging mapamaraan
salita. Pumili mula sa mga sa mga sitwasyong ito?
F. Paglinang sa Kabihasaan salita sa kanan. Buuin ang bawat
(Independent) 1. inang- a. gabi pangungusap. Isulat ang
(Tungo sa Formative Assessment 2. ingat- b. pawis mga sagot sa iyong
3) 3. patay- c. kuwaderno.
bayan 1.Kung may biglang
4. anak- d. gutom dumating na bisita…..
5. araw- e. 2.Kapag umuulan at
yaman naiinip ang mga
kapatid….
.
Paano nakatutulong ang Bakit mahalaga ang iba’t Sa paanong paraan Paano ginagamit nang wasto
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
pagiging mapamaraan sa ibang uri ng sanggunian? makabubuo ng bagong ang panahunan ng pandiwa?
araw-araw na Buhay
paglutas ng problema? mga salita na may ibang
(Aplication/Valuing)
kahulugan?
Ano ang tambalang salita? Ano-ano ang iba’t ibang uri Ano ang tambalang salita? Ano- ano ang mga aspekto o Ano ang
ng sanggunian na panahunan ng PANDIWA? kahulugan ng
Ang tambalang salita ay ginagamit sa pananaliksik Ang tambalang salita ay panuto?
dalawang payak na ng mga impormasyon? dalawang payak na
H. Paglalahat ng Aralin pinagsamang salita upang -diksiyonaryo pinagsamang salita upang
(Generalization) makabuo ng bagong salita na -tesawro makabuo ng bagong salita
nagtataglay ng panibagong -atlas na nagtataglay ng
kahulugan. -almanac panibagong kahulugan.
-peryodiko

I. Pagtataya ng Aralin PAG-USAPAN NATIN: PAGSIKAPAN NATIN Panuto: Isulat sa patlang Pasagutan ang Ipagawa ang PAG-ALABIN
Talasalitaan: Ibigay ang Tukuyin ang sangguniang ang tambalang salita na PAGTULUNGAN NATIN NATIN sa batayang aklat
kahulugan ng salitang may dapat gamitin upang bubuo sa bawat sa batayang aklat sa pahina 80.
salungguhit sa bawat bilang. matugunan ang hinihingi sa pangungusap. Pumili sa pahina 88-89.
Isulat ang tamang sagot sa bawat bilang. Mula sa mga tambalang salita sa
iyong kuwaderno. kahon, piliin ang sagot at kahon.
1.Bukas-loob bang pagtulong ni isulat ito sa iyong
hatinggabi abot-kaya
Tia Patron sa mga kuwaderno.
bagong-luto takdang-
rebolusyunaryo. Almanake/almanac aralin balitang-kutsero
Atlas
2.Agaw-pansin ang sigawan ng Tesawro Diksiyonaryo
mag-asawang nakasakay sa Peryodiko ensiklopedya
kalesa. 1. Ang dating mamahaling
3.Hindi napansin ng mga gamot ay abot-kaya na
sundalong Español ang 1.Ano ang pinakamalaking ngayon.
balatkayo ni Tia Patron. bansa? 2. Hatinggabi na ang uwi si
4. Sana ay marinig pa ng mga 2.Ano ang kasingkahulugan Ron mula sa kanyang
susunod na salinlahi ang ng salitang mabini? trabaho sa call center kaya
kuwento ng kanayanihan ni Tia 3. Ano ang pinakasikat na matulog ka na.
Patron. pelikula noong taong 3. May ginataan na
5. Si Tia Patron lamang ang 2014? bagong-luto sa kusina kaya
naglakas-loob na dalhin ang 4. Ano ang tamang bigkas magmerienda muna tayo.
bandila at espada sa Santa ng salitang palatuntunan? 4. Natapos mo ba ang
Barbara. ating takdang-aralin sa
Sibika at Kultura?
5. Huwag kang maniwala
sa tsismis dahil mga
balitang-kutsero ang
maririnig mo.
J. Karagdagang Gawain Para sa
Takdang-Aralin at Remediation
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral na Nakakuha
ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng Mag-aaral na
Nangangailangan ng Iba Pang
Gawain para sa Remediation
C. Nakatulong baa ng remediation?
Bilang ng Mag-aaral na
Nakaunawa sa Aralin.
D. Bilang ng Mag-aaral na
Magpapatuloy sa Remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong Kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like