You are on page 1of 4

DAILY LESSON LOG FILIPINO

Grade & Section: V- NAPARABUR Teacher: MARIA VIKTORIA R. AQUINO


Date & Time February 12-16, 2024 School: DALLANGAYAN ELEMENTARY SCHOOL
Quarter & Week: 3rd Quarter– Week 3 School Head: CONNIE ELLEN A. GUALBERTO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang 1.Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang iba”t ibang Napapaunlad ang kasanayan sa Naipamamalas ang
Pangnilalaman at tatas sa pagsasalita sa tatas sa pagsasalita sa kasanayan upang maunawaan ang pagsulat ng iba”t ibang uri ng kakayahan sa mapanuring
pagpapahayag ng sariling idea, pagpapahayag ng sariling ideya, iba’t ibang teksto sulatin panonood ng iba”t ibang uri
kaisipan, karanasan, at kaisipan, karanasan at damdamin - Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang ng media
damdamin sa mapanuring pakikinig at pagpapahalaga at kasanayan sa
2.Naisasagawa ang mapanuring pagunawa sa napakinggan paggamit ng wika sa
pagbasa sa iba’t ibang uri ng komunikasyon at pagbasa ng
teksto at napalalawak ang iba”t ibang uri ng panitikan
talasalitaan
B. Pamantayan sa 1.Nakagagawa ng isang ulat o Nakagagawa ng isang ulat o Nakagagawa ng nakalarawang Nakakasulat ng isang tula o Nakagagawa ng ulat tungkol
Pagganap panayam panayam balangkas upang maipahayag ang kwento at talatang naglalahad ng sa pinanonod
2.Nakapagsasagawa ng readers’ nakalap na impormasyon o datos opinion o reaksyon
theatre Nakapag-uulat ng impormasyong Napapahalagahan ang wika at
napakinggan at nakabubuo ng panitikan sa pamamagitan ng
balangkas ukol dito pagsali sa usapan at talakaya,
paghiram ng aklatan,
pagkukwento, pagsulat ng tula at
kwento
C. Mga Kasanayan sa Naibibigay ang mga salitang Nagagamit ang pang-abay sa Nakakukuha ng tala buhat sa Nababaybay nang wasto ang Nasusuri ang mga
Pagkatuto (Isulat ang magkasingkahulugan/magkasalu paglalarawan ng kilos (F5WG- binasang teksto (F5EP-IIIc-g-10) salitang hiram/natutuhan sa tauhan/tagpuan sa napanood
code ng bawat ngat (F5PT-IIIc-h-10) IIIa-c-6) Nasasagot ang mga literal na aralin (F5PU-III-c-g-1) na maikling pelikula (F5PD-
kasanayan) Nailalarawan ang tauhan batay tanong tungkol sa napakinggang Naipagmamalaki ang sariling IIIc-i-16)
sa ikinikilos o gawi (F5PS-IIa- alamat (F5PN-IIIc-e-3.1) wika sa pamamagitan ng
c.12.1) paggamit nito (F5PL-0a-j-1)
Naiuugnay ang sariling
karanasdan sa binasang
talambuhay (F5PB-IIIc-1)
II. NILALAMAN “Ang Talambuhay ni Efren G. Pang-abay na Pamanahon “Alamat ng Palay” Video-Mga bayani ng Taon
Penaflorida, Jr” “Salitang Hiram”
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro ph Alab Fil. Manwal ng Guro ph Alab Fil. Manwal ng Guro ph. Alab Fil. Manwal ng Guro Alab Fil. Manwal ng Guro ph
Guro 120-121 121-123 122-123 ph.124 124
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang Aklat Alab Fil. Batayang Aklat pp. 132 Alab Fil. Batayang Aklat pp. 132- Alab Fil. Batayang Aklat pp. Alab Fil. Batayang Aklat pp.
Pang-mag-aaral ph.130-131 Yunit III Aralin 3 Yunit III Aralin 3 Walang 134 Yunit III Aralin 3 Walang 132-143 Yunit III Aralin 3 67 Yunit III Aralin 3 Walang
Walang Kawawa sa Kawawa sa Kawanggawa, Kung Kawawa sa Kawanggawa, Kung Walang Kawawa sa Kawawa sa Kawanggawa,
Kawanggawa, Kung Para sa Para sa Kapuwa Para sa Kapuwa Kawanggawa, Kung Para sa Kung Para sa Kapuwa
Kapuwa Kapuwa
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint powerpoint powerpoint Powerpoint/tarpapel Video presentation
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Pagbabaybay: Laro: CATCH-UP FRIDAY
aralin at/o pagsisimula Talambuhay tagumpay Paunahan sa pagbibigay ng mga
ng bagong aralin Kawanggawa bayani salitang magkasing-kahulugan at
magkasalungat

B. Paghahabi ng layunin ng Paano ba maging isang bayani? Sabihin kung ang salitang may Pakinggang muli ang tekstong Basahin ang teksto CATCH-UP FRIDAY
aralin maliban sa mga kilala mong salungguhit ay pang-abay na babasahin ng guro “Isang Paanyaya”
bayani, sino pa pa sa palagay pamaraan o panlunan “ALAMAT NG PALAY” TG ph.
ninyo ang pwedeng tawaging Maingat na lumakad ang 122-123
bayani? matanda babae. Siya ay nakatira
Ang kahirapan ba ay hadlang sa sa ilalim ng tulay. Bigla na lang
pagkakawanggawa? siya natumba sa daan. kaya
Sino ang nasa larawan? dinala siya sa malapit na
hospital.

C. Pag-uugnay ng mga Ipabasa ang “Talambuhay ni Balikan ang teksto Sagutin ang mga literal na tanong Sagutin ang mga literal na CATCH-UP FRIDAY
halimbawa sa bagong Efren G. Penaflorida Jr” ph 130- Ano-ano ang kilos sa tekstong batay sa napakinggang teksto tanong
aralin 132 batayang aklat binasa? 1.Bakit hindi nagtatanim ang mga 1.Sino ang pangulo ng
Paano ito isinagawa? sinaunang tao? organisasyon?
Anong salita ang naglalarawan 2.Saan-saang lugar nakatira ang 2.Kailan gagawin ang
nito? mga sinaunang tao? pagtatalaga sa mga nahalal na
3.Sino si Banag at Danas? opisyal?
4.Ano ang utos ng dam okay 3.Ano-ano ang mga katangian ni
Danas? Erwin?
D. Pagtalakay ng bagong Ipagawa ang “PAG-USAPAN Talakayan Talakayan Gawain CATCH-UP FRIDAY
konsepto at paglalahad ng nATIN” ph 131 Talakayin ang pang-abay na Ang mga tanong sa itaas ay Hanapin ang lahat ng mga
bagong kasanayan # 1 Magbigay pa ng ibang salita at pamanahon tinatawag na literal na tanong salitang hiram na iyong nabasa
hayaan ang mga bata na ibigay PAG-ARALAN NATIN ph.132 kung saan ang mga sagot ay mula sa teksto. Ibigay ang
ang kasingkahulugan at matatagpuan mismo sa tekstong kahulugan ng bawat isa. Suriin
kasalungat nito narinig o binasa ang baybay ng mga salitang ito.
Ipaliwanang: Isulat ito sa kwaderno
Ang mga salita ay
magkasingkahulugan kung ang
ito ay nagsasaad ng
magkaparehong ibig sabihin.
Ang mga salita ay
magkasalungat kung ang mga ito
ay may magkabaliktad na
kahulugan o ibig sabihin.
E. Pagtalakay ng bagong Talakayan: Ipabasa angt “PAGSIKAPAN Gawin ang “PAGTULUNGAN Laro: CATCH-UP FRIDAY
konsepto at paglalahad ng bagong Sino ang mga tauhan sa binasang NATIN” ph. 132 at tukuyin ang NATIN” LM ph 132 Pabilisan sa paglista ng mga
kasanayan # 2 teksto? pang-abay na pamanahon na salitang hiram na babanggitin ng
Ano-ano ang ginawa niya? ginamit dito. guro
Paano mo siya ngayon
ilalarawan?
Ipasagot ang “PAG-UNAWA
SA BINASA” ph 131

F. Paglinang sa kabihasnan Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Paano makukuha ang mga tala sa Isulat ang wastong baybay na CATCH-UP FRIDAY
(Tungo sa Formative Pangkat 1&3 –Ilarawan ang Pakinggan ang babasahin ng isang napakinggang teksto? tinutukoy na salitang hiram
Assessment) tauhan batay sa kanyang ikinilos guro. Tukuyin ang mga pang- 1. pangkulay ng buhok
Pangkat 2&4 –sumulat ng abay na pamanahon na ginamit. 2. gamot o lunas sa kanser
maikling talata kung paano ka Gamitin ito sa sariling 3. kulang sa wastong nutrisyon
magiging bayani sa sarili mong pangungusap 4.kagamitan o makina sa
pamamaraan “ALAMAT NG PALAY” TG pagkopya o pagpaparami ng sipi
ph122-123 ng mga papeles at dokumento
5.nakatutulong upang Makita
ang mga bagay na nasa malayo
tulad ng kalawakan
G. Paglalapat ng aralin sa Paano ba nakakamit ang CATCH-UP FRIDAY
pang-araw araw na tagumpay?
buhay Paano ba naibabahagi ito?
H. Paglalahat ng aralin Tandaan Tandaan: Tandaan: Tandaan: CATCH-UP FRIDAY
*Ang pagkakaroon ng mga Ang pang-abay ay naglalarawan Ang mga tanong na literal ay mga Ang salitang hiram ay mga salita
tamang kilos o gawi ay sa pandiwa, pang-uri at kapwa tanong kung saan ang mga sagot ng ibang bansan na ginagamit
naglalarawan ng mga pang-abay. ay mga impormasyong tuwiran o natin sa araw-araw
magagandang katangian ng mga hayagang nakalahad sa tekstong
tauhan sa kwentong binasa. Ang pang-abay na pamanahon napakinggan.
*Gayundin ang masamang gawi ay sumasagot sa tanong kung
ay nagbibigay aral upang ito ay kalian ginawa ang isang kilos
maitama at maituwid para sa
ikabubuti ng mga tauhan sa
kwento sa mga magbabasa nito.

I. Pagtataya ng aralin Sabihin ang katangian ng mga Tingnan ang larawan Panuto: Piliin ang mga salitang hiram sa CATCH-UP FRIDAY
sumusunod na tauhan batay sa Pakinggang mabuti ang alamat na ibaba at isulat ang wastong
kilos/sitwasyon ng tauhan. babasahin ng guro. Sagutan ang baybay. Gamitin sa sariling
1.Si Joy ay nag-aaral mabuti ng mga sumusunod na literal na mga pangungusap
leksyon at gumagawa ng tanong ayon sa inyong
takdang aralin. napakinggang alamat. (Malayang basketball spaghetti
2.Si Jane ay sumusunod sa lahat pumili ng alamat ang guro na sapatos pantalon short
ng utos na kanyang magulang. ipaparinig sa mga bata) television lapis
3.Nilalagay ni Hana ang natira computer cake laro
niyang baon sa alkansya. piko flashlight kutsara
4.Iniwanang bukas ni Joan ang saya LRT escalator
tubig sa gripo. bolpen tinapay
5.Tinatanggap ni Ner ang Bumuo ng 3-5 pangungusap
pagkatalo sa laro. batay sa larawan. Gamitin ang
pang-abay na pamanahon.

J. Karagdagan Gawain para Sumulat ng 5 oangungusap


sa takdang aralin at gamit ang pang-abay na
remediation pamanahon

Prepared by: Noted by:


MARIA VIKTORIA R. AQUINO CONNIE ELLEN A. GUALBERTO
Teacher I Teacher-in-Charge

You might also like