You are on page 1of 5

PANGARAW-ARAW NA TALA NG ARALIN SA FILIPINO

BAITANG: LIMA PANGKAT/ORAS: MATIPID (2:00-2:40) MALINIS (4:40-5:20) MATAPAT (5:20-6:00)


YUNIT 1-Week 1 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Hunyo 3, 2019 Hunyo 4, 2019 Hunyo 5, 2019 Hunyo 6, 2019 Hunyo 7, 2019
I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at Naipamamalas ang Napauunlad ang ksanayan sa
Naisasagawa ang mapanuring pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin pagpapahalaga at ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng
pagbasa sa iba’t ibang uri ng paggamit ng wika sa sulatin
A. Pamantayang Pangnilalaman
teksto at napalalawak ang komunikasyob at pagbasa ng
talasalitaan iba’t ibang uri ng panitikan

Nakapagsasagawa ng readers’ Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang paksa Napahahalagahan ang wika at Nakasusulat ng isang talata
theater panitikan sa pamamagiotan ng tungkol sa isang isyu o paksa
pagsali sa mga usapan at
B. Pamantayan sa Pagganap
talakayan, pagkukuwento,
pagsulat ng sariling tula , talata
o kuwento
-Naibibigay ang kahulugan ng Nagagamit nang wasto ang mga Natutukoy ang pangngalan at Naipagmamalaki ang sariling Nakasusulat ng isang maikling
salitang pamilyar at di-pamilyar pangngalan at panghalip sa panghalip sa tula wika sa pamamagitan ng balita (F5PU-Ia-2.8)
pamamagitan ng gamit sa pagtalakay tungkol sa sarili,sa -Naipapahayag paggamit nito (F4PL-0a-j-1)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (CODE)
pangungusap (F5PT-Ia-b-1.14 ) mga tao,hayop, lugar,bagay at ang sariling opinyon o reaskyon
-Nasasagot ang mga tanong sa pangyayari sa paligid (F5WG-Ia-e- sa isang napakinggang balita isyu
binasang kuwento(F5PB-Ia-3.1) 2) o usapan (F5PS-Ia-j-1)
Pangngalan at Panghalip Balita at Mga katangian ng balita Pagsasalaysay muli ang -Pagbibigay ng Panlingguhang
Luisiana: Little Baguio ng napakinggang teksto sa Lagumang Pagsusulit
1. NILALAMAN
Laguna pamamagitan ng pagsasadula -Pagsulat ng balita

2. KAGAMITANG PANTURO Aklat,PPT, larawan, metacards

A. Sanggunian

Alab Fil. Manwal ng Guro pp.2- Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 4-5 Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 5-6 Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 6 Alab Fil. Manwal ng Guro pp.
1. Gabay ng Guro (pahina)
4 7
Alab Fil. Batayang Aklat pp 2-4 Alab Fil. Batayang Aklat pp 5 Alab Fil. Batayang Aklat pp 6 Yunit Alab Fil. Batayang Aklat pp 7 Alab Fil. Batayang Aklat pp 7
Yunit I Aralin 1 Matapat na Yunit I Aralin 1 Matapat na I Aralin 1 Matapat na Simula, Yunit I Aralin 1 Matapat na Yunit I Aralin 1 Matapat na
2. Kagamitang Pangmag-aaral Simula, Pundasyon ng Tunay na Simula, Pundasyon ng Tunay na Pundasyon ng Tunay na Simula, Pundasyon ng Tunay na Simula, Pundasyon ng Tunay
Pagkakaibigan Pagkakaibigan Pagkakaibigan Pagkakaibigan na Pagkakaibigan
3. Teksbuk (pahina)
4. Karagdagang Kagamitan (LR portal)
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
II. PAMAMARAAN
Ipabasa ang tula tungkol sa, Bakit Little Baguio ang itinawag Ano ang pagkakaiba ng Ano ang balita? Balik-aralin ang mga tinalakay sa
Tinig Ko’y Mahalaga, sa Bayan, sa bayan ng Luisiana sa Laguna? pangngalan at panghalip? Magbigay ng halimbawa ng mga loob ng isang linggo.
Pamayanan, at sa Pamilya Magbigay ng iba’t ibang tanong gamit ang iba’t ibang
Saan matatagpuan ang Little halimbawa ng mga ito. pananong.
Nais kong iparinig, ang aking Baguio? Ipaulat ang ibinigay na takdang
tinig aralin ng mga mag-aaral.
Kahit musmos, prinsipyo ay
matuwid, Mithi ko’t nais sa
baying iniibig Umunlad at
makilala sa daigdig.
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o
Pahat at munti man ang aking
Pagsisimula ng Bagong Aralin
isipan
Nagsisikap paunlarin kaalaman
Upang mahusay ko na
maipaalam
Opinyon ng tulad ko na
kabataan.

Sa inyong palagay, bakit


mahalaga ang ating mga tinig
sa ating bayan, pamayanan at
sa pamilya?
Sino na sa inyo ang nakarating Ano ang ibig sabihin ng Ipabasa ang tula sa batayang Ano ang ibig sabihin ng Pagbibigay ng iba’t ibang
na sa Baguio? pangngalan? aklat sa pahina 5. patalastas? halimbawa ng mga tinalakay.
Sa inyong palagay, bakit kaya Tukuyin ang pangngalan at
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
ito dinarayo ng mga turista? panghalip na ginamit ditto. Isulat
ang mga sagot sa iyong
kuwaderno.
Alam niyo ba, na mayroon din Talakayin ang pangngalan at Ano ang balita? Basahin ang PAGSIKAPAN Pagbibigay ng panuto sa
tinatawag na Little Baguio sa tumawag ng mga mag-aaral ng Ano –ano ang mga ginagamit na NATIN F sa pahina 7. pagsusulit.
Laguna. magbibigay ng halimbawa ng mg pananong? Maghanap ng mga patalastas
Bakit kaya ito tinawag na Little sumusunod: Ano ang mga katangian ng balita? na gumagamit ng wikang
Baguio? Tao, bagay, lugar, hayop at
Filipino na nagpapakita ng
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa pangyayari Talakayin ito sa mga mag-aaral.
Bagong Aralin . Ipabasa ang PAGSIKAPAN NATIN
pagkilala at pagmamalaki sa
E. iyong wika. Ano-ano ang
mahihinuhang kahulugan ng
patalastas na napili? Isulat
ang sagot sa iyong
kuwaderno.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Ipabasa ang “Luisiana: Little Ano naman ang ibig sabihin ng Saan nanggagaling ang bawat Tumawag ng mag-aaral upang Pagbibigay ng pagsusulit sa mga
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 Baguio ng Laguna” sa mga panghalip? balita? magbahagi ng kanilang sagot sa mag-aaral.
(Modelling) pahina 3-4 ng batayang aklat. Pagsikapan Natin F.
Saan daw matatagpuan ang Pangkatin ang klase sa lima. Ano ang naitutulong ng balita sa Ipagawa ang PAGTULUNGAN Pagtama sa pag-susulit .
Little Baguio? Bumuo tig limang pangungusao ating pamayanan? NATIN sa batayang aklat sa
na ginagamitan ng pangngalan at pahina 7.
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at panghalip.
Paglalahad ng Bagong Kasanayan # 2
(Guided Practice)

Talakayin sa klase ang nabuong


pangungusap ng bawat pangkat.
Talakayin ang PAG-USAPAN Pasagutan ang PAGSIKAPAN Talakayin ang natapos na Pagkuha ng iskor ng mga mag-
NATIN: NATIN A sa batayang aklat pahina Pangkatin ang klase sa lima. Gawain ng bawat pangkat. aaral ng guro.
Ipabasa at pasagutan sa mga 5. Pabuuin ang bawat pangkat ng
mag-aaral ang Talasalitaan tig-limang tanong na may
F. Paglinang sa Kabihasaan (Independent) sa batayang aklat sa pahina kinalaman sa mga
(Tungo sa Formative Assessment 3) 4. Isulat ang sagot sa napapanahong isyu sa bansa o
kuwaderno. pamayanan, gamit ang iba’t
ibang pananong.
Ipaulat ang natapos na
Gawain.
Paano mo maipapakilala ang Bakit mahalaga na gamitin ng Bakit mahalaga na maging Paano ninyo natapos ang
iyong sarili bilang isang wasto ang pangngalan at maingat sa pag-bibigay ng mga gawain?
batang nagnanais na maging panghalip sa bawart opinyon sa bawat isyu ng ating Bakit mahalaga ang
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-araw pangungusap? pamayanan?
na Buhay (Aplication/Valuing)
bahagi o makabilang sa pagtutulungan ng bawat
pangkat ng mag-aaral na kasapi ng pangkat?
namumuno sa inyong
paaralan?
Tandaan ang mahalagang Ano ang gamit ng pangngalan at Ano ang ibig sabihin ng balita? Ano ang kahalagahan ng may Ipagawa ang PAG-ALABIN
kaisipan: panghalip sa pangungusap? Ano-ano ang mga ginagamit matibay na pundasyon ng NATIN sa batayang aklat
Ang matibay na na pananong? kagkakaibigan? sa pahina 7.
pagkakaibigan ay nag-uugat Ano ang mga katangian ng Paano ninyo
sa mabuting hangarin at balita?
layunin.
H. Paglalahat ng Aralin (Generalization)
Pasagutan ang mga tanong Pasagutan ang PAGSIKAPAN Ipabasa ang balita na “ Klima Ipagawa ang PAGNILAYAN Talakayin ang natapos na Gawain
NATIN B sa batayang aklat pahina NATIN: ng mga mag-aaral.
sa Pag-unanawa sa Binasa sa sa Bansa, Hindi na Tama?” sa
batayang aklat sa pahina 4. 5. PAGSIKAPAN NATIN E 1.Magsalaysay ng mga
1.Ano-ano ang makikita sa Isulat ang sagot sa kuwaderno. batayang aklat pahina 6. pangyayari sa sarili na
nagpapakita ng iyong pagiging:
Little Baguio?
a. matapat na anak
2. Sino ang nagkukuwento Magbigay ng sariling opinyon b. matapat na kaibigan
sa akda? tukol sa isyu. Isulat ang sagot 2.Kung ikaw si Carl, paano mo
3. Sino ang bagong kaibigan sa kuwaderno. (5 puntos) sisimulan ang pakikipagkaibigan
I. Pagtataya ng Aralin
ni JJ? kay JJ?
4. Saan patungo si JJ?
5.Bakit kaya nasabi ng awtor
ang pahayag na “Ito ang
baryo na ang hanging
umiihip sa bawat minute ng
bawat oras ay tila ba hangin
ng pasko”?
Gawain: Gawain:
May alam ka pa bang ibang Basahing muli ang sipi ng
lugar na katulad sa Baguio balita sa pahina 6. Mula sa
J. Karagdagang Gawain Para sa Takdang- na narrating mo na? Anu- napag-usapang isyu, bumuo
Aralin at Remediation ano ang iyong Nakita? Iguhit ng isang balita na may
ang mga ito sa bond paper. malaking kaugnayan sa
naunang bslits. Gawin ito sa
kuwaderno.
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng Mag-aaral na Nakakuha ng


80% sa Pagtataya

B. Bilang ng Mag-aaral na
Nangangailangan ng Iba Pang Gawain
para sa Remediation
C. Nakatulong ba ng remediation?
Bilang ng Mag-aaral na Nakaunawa
sa Aralin.

D. Bilang ng Mag-aaral na Magpapatuloy


sa Remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan


na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong Kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like