You are on page 1of 6

School: File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by Ma’am AMILEEN M. MALVAR Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 3 - 7, 2018 (WEEK 4) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

Napauunlad ang kasanayan sa Napagsunod –sunod ang mga Naisalaysay muli ang Nagagamit ng wasto ang mga Naibibigay ang kahulugan ng
pagsulat ng iba’t ibang uri ng pangyayari sa tekstong napakinggang teksto sa pandiwa ayon sa salitang pamilyar at di-
I. LAYUNIN sulatin napakinggan sa pamamagitan tulong ng pangungusap. panauhan/iba’t-ibang aspekto pamilyar sa pamamagitan ng
ng pangungusap. sa pagsalaysay ng mahalagang pormal na depinisyon.
pangyayari.
A. Pamantayang Pangnilalaman Nakasusulat ng talatang Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naisasagawa ang mapanuring
naglalarawan ng isang tao o pagbasa sa iba’t ibang uri ng kakayahan at tatas sa at tatas sa pagsasalita sa pagbasa sa iba’t ibang uri ng
bagay sa paligid, at ng talatang teksto at napapalawak ang pagsasalita sa pagpapahayag pagpapahayag ng teksto at napapalawak ang
nagsasalaysay ng sariling talasalitaan ng sariling ideya, kaisipan, talasalitaan
karanasan sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa pagganap Nakasusulat ng talambuhay Naisasakilos ang katangian ng Nakagagawa ng isang Nakagagawa ng isang Naisasakilos ang katangian ng
F5PU-IIc-2.5 mga tauhan sa kuwentong travelogue o kuwento na travelogue o kuwento na mga tauhan sa kuwentong
binasa; nakapagsasadula ng maibabahagi sa iba maibabahagi sa iba binasa; nakapagsasadula ng
maaaring maging wakas ng maaaring maging wakas ng
kuwentong binasa at kuwentong binasa at
nakapagsasagawa ng charades nakapagsasagawa ng charades
ng mga tauhan ng mga tauhan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pagsulat ng talambuhay F5PN-IIc-8.2 F5PS-IIhc-6.2 F5WG-IIac-5.1 F5PT-IIc-1.10
Isulat ang code ng bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Pagsunod- sunod ng Mga Pagsasalaysay Muli ng Paggamit nang wastong Pagbibigay ng Kahulugan ng
Pangyayari sa Tekstong Napakinggang Teksto sa pandiwa ayon sa Salitang Pamilyar at Di-
Napakinggan sa Pamamagitan Tulong ng mga Pangungusap. panauhan/iba’t-ibang aspekto Pamilyar sa Pamamagitan ng
ng Pangungusap. sa pagsasalaysay ng Pormal na Depinisyon.
mahalaganh pangyayari.
III. KAGAMITANG PANTURO dd.
A. Sanggunian Banghay Aralin sa Filipino V Banghay Aralin sa Filipino V Banghay Aralin sa Filipino V Banghay Aralin sa Filipino V
p.34-37 p.38-41 p.42-45 p.46-48
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Hiyas sa Pagbasa 5 d. 64-65
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Masining at Mabisang CG, F5P5-II hc-6.2, Wikang Pagdiriwang ng Wikang Pilipino Bigkis 5 ph. 236-241/code: F5
Pakipagtalastasan 5, ph. 12, 13 Filipino ph. 60-62 5; Wika, ph 124-126 Pt-IIC-1.10
-16
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng nagbibigayan ng Larawan ng matsing at Tsart, aktibiti kards, plaskard plaskards, larawan ng buwaya
regalo pagong, tsart, aktibiti kard. at unggoy, tsart
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo aaat tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang
mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng
dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Isulat sa patlang ang titik S kung Paligsahan sa pagbibigay ng Isalaysay ang orihinal na Anu-ano ang iba’t-ibang Ibigay ang kahulugan ng mga
pagsisimula ng bagong aralin ang may salungguhit ay nais na regalo sa araw ng kuwento ni Pagong at aspekto ng pandiwa? Magbigay sumusunod na salitang hiram.
tumutukoy ng sanhi. Isulat ang pasko o kaarawan. Matsing. ng halimbawa ng
titik B kung ito ay tumutukoy ng pandiwa na nasa aspektong Computer –
bunga. naganap, nagaganap, at Cellphone –
gaganapin. Internet –
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kung si Andres Bonifacio ang Sino ang nag-alala dahil sa Nagkasundo ba ang dalawang Ano ang masasabi ninyo Paano nakatawid ang unggoy
Ama ng Katipunan, alam niyo ba kanyang regalo? magkaibigan sa huli? tungkol sa mga katutubo? sa kabila ng ilog?
kung sino ang Ina ng Katipunan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Basahin ang tambuhay na Panuto : Pillin ang titik sa Panuto: Magbigay ng mga Pagbasa ng kuwento: “Mga Pagbasa ng kuwento “Ang
bagong aralin pinamagatang “Ina ng hanay B na kahulugan ng mga salita na may kaugnayan sa Katutubo-Sino Sila?” Unggoy at Ang Buwaya”
Katipunan” sa d. 64-65 salita sa hanay A. salita sa loob ng bilog.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Talakayin ang nilalaman ng Pagbasa ng kuwentong “ Ang Pagpaparinig ng kuwento sa Sino-sino ang tinatawag na Paano nakatawid ang unggoy
paglalahad ng bagong kasanayan #1 talambuhay. Regalo ni Precy “ mga bata. “Naunahan si Goy” katutubo? sa kabilang ilog?
Paano natin sila makikilala? Ano ang pakiusap ng Unggoy
Ano ang dahilan ng unti-unting sa Buwaya?
pagkaubos nila? Pumayag ba si Buwaya sa
Paano naapektuhan ang mga pakiusap ng Unggoy?
Ita ng mga pagbabago sa Nang nasa gitna na sila ng ilog
kapaligiran? ano ang ginawa at gusto ni
Bakit nahihirapan silang Buwaya?
tanggapin ang pagbabagong Bakit hindi nakain ni Buwaya si
ito? Unggoy?
Batay sa kuwento, ano-ano ang Original File Submitted and
mga pandiwa? Formatted by DepEd Club
Nasa anong aspekto/ Member - visit depedclub.com
panauhan ang mga pandiwa? for more
Pag-usapan at suriin ang mga
pandiwang nakikita sa
pisara.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano ang talambuhay? Paano Anong pagdiriwang Anong uri ng
paglalahad ng bagong kanayan #2 magsulat ng isang talambuhay? ang pinaghahandaan ng magkapitbahay and dalawa?
Ano ang mga dapat nating magkaklase? Nakabuti bas a
tandaan? Anon g dalawa ang kanilang
napagkasunduan nilang gawin kasunduan?
para sa pagdiriwang na ito? Paano nilutas ni
Sino ang nag-alala Gong ang kanyang suliranin?
dahil sa kanyang regalo? Nagkasundo ba ang
Ano ang kanyang dalawang magkaibigan sa
inihandang regalo? huli?
Bakit ipinaalala ng Alin ang unang
guro ang pagkapanganak ni pangyayari? Ang pagtatanim
Hesus sa sabsaban? ng paly o pagtatanim ngn
Tama ba ang ginawa kamote?
ng guro? Isalaysay muli ang
Saan masusukat ang kuwento o napakinggang
tunay na kahulugan ng regalo? teksto sa tulong ng mga
Itala sa wastong pangungusap.
pagkakasunod-sunod ang mga
pangyayari sa tekstong
napakinggan sa pamamagitan
ng pangungusap.
F. Paglinang sa Kabihasnan Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative Assessment) Panuto : Basahin ng pangkat A Panuto : Babasahin n glider Panuto: Buuin ang salaysay o Panuto: ibigay ang kahulugan
at isalaysay ng pangkt B ang ang kuwento habang ang iba kuwento. Isulat sa patlang ang ng mga salitang pamilyar at di-
kuwento ayon sa wastong ay makikinig at Magtala ang angkop na aspekto ng pandiwa pamilyar sa pamamagitan ng
pagkakasunod-sunod . mga mahahalagang detalye. na dapat gamitin. Kunin ang pormal na depinisyon.
Ipasalaysay ang napakinggang sagot sa loob ng kahon.
teksto sa tulong ng mga
pangungusap.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ano ang maitutulong ng pagbasa Panuto : Pagsunod-sunurin Panuto : Magpili ng isang Panuto: Ibigay ang kahulugan
ng mga talambuhay sa atin? ang mga pangyayari sa mag-aaral na magaling ng mga sumusunod na mga
tekstong bumasa ng kuwento. Iparinig salitang pamilyar at di-
napakinggan sa pamamagitan niya ito sa buong klase. pamilyar.
ng pangungusap. Ipasalaysay muli sa ibang bata
ang napkinggang teksto o
kuwento.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang talambuhay? Paano natin mapagsunod- Paano naisalaysay muli ang Paano nagagamit nang wasto ang Paano maibibigay ang
sunod ang mga pangyayari sa napakinggang teksto o panahunan ng pandiwa sa kahulugan ng mga salitang
tekstong napakinggan? kuwento? pagsasalaysay? pamilyar at di-pamilyar?
I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng inyong sariling Panuto : Basahin ang teksto at Panuto : Makinig nang mabuti Panuto: Gamitin nang wasto Panuto: ibigay ang mga
talambuhay. Sundin ang mga pagsunod-sunurin ang mga sa kuwentong babasahin ko. ang panahunan ng pandiwa sa kahulugan ng mga salitang
paraan sa pagsulat ng pangyayari sa tekstong Isalaysay muli ang teksto sa pagsasalaysay ng pamilyar at di-pamilyar sa
talambuhay. napakinggan sa pamamagitan tulong ng mga pangungusap Mahalagang pangyayari. Piliin pamamagitan ng pormal na
ng pangungusap. na nasa ibabang bahagi ng ang sagot sa loob ng kahon. depinisyon. Isulat ang titik ng
kuwento. ( Iasemble ang mga wastong sagot.
ANG ALAGANG BABOY NI pangungusap sa kuwento. 1. balsa – A. sasakyang
DONDEE Lagyan ng bilang 1-5) panlupa na yari sa kawayan.
B. sasakyang pantubig na yari
sa pinag-datig-datig na mga
“ Aalagaan koi to para kawayan o punong
pagdating ng pasko ay marami Araw ng Sabado. Sinundo si kahoy.
na akong pera,” ang sambit ni Jose na noo’y nag-aaral ng C. sasakyang pantubig na may
Dondee. Elementarya sa Biñan sa motor.
Araw- araw bago kanyang tiyuhin. Sila’y 2. santwaryo – A. lugar na
pumasok sa paaralan ay sumakay sa Bangka pauwi sa dalanginan na karaniwan ay sa
sinisilip niya ang kanyang Calamba. Habang naglalayag, harap ng isang dambana.
baboy at ito ay kanyang nakatuwaan ni Jose na B. lugar na nasa likod ng
pinapakain. maglaro. Di niya akalaing simbahan.
“ Dondee, totoo bang nalaglag ang kabiyak ng C. lugar na nasa syudad.
may alaga kang baboy?” kanyang sapin sa paa. Pilit 3. angkan -
tanong ng kanyang kamag- niya itong inabot subalit A. lahing pinagmulan
aral. nawalan ng saysay ang B. lahing pinagsikapan
“ Oo sagot nito.” “ kanyang pagsisikap. Anong C. lahing amerikano
Paano mo ito inaalagaan ? Ano laking gulat ng tiyuhin niya 4. gamu-gamo -
ang pinapakain mo?” tanong ng ihagis ni Jose ang naiwang A. isang maliit na manok.
ulit ni Beth. “ Tuwing umaga tsinelas sa lugar na B. isang maliit na insektong
ay pinapakain ko siya.” kinahulugan ng kabiyak na lumilipad.
Gayon nga ng gayon iyon. At nang siya’y usisain , C. isang maliit na hayop.
ang nangyayari. Hanggang sa ito ang kanyang pahayag, 5. paham -
lumipas ang isang buwan. “ “kung mapupulot ang pares A. isang taong malilimutin.
Mataba na ba ang alaga mong ng tsinelas, iyon po ay B. isang taong
baboy?” “ Hindi, eh.” “ Bakit mapakinabangan.” nagpakadalubhasa o eksperto.
araw-araw mo naming ________ kung mapupulot C. isang taong makata.
pinapakain.” “ Talagang ang pares ng tsinelas, iyon po
ganon . Kumakain siya araw- ay mapakinabangan.”
araw pero hindi siya _______ Araw ng Sabado.
tumataba. Pero, pamahal Sinundo si Jose na noo’y nag-
naman siya nang pamahal.” “ aaral ng Elementarya sa
Paano nangyari iyon?” “ Basta Biñan sa kanyang
sa kaarawan ko, makikita tiyuhin.
ninyo siya!” “ Wow! May _______ Pilit niya itong
lechon sa party mo!” inabot subalit nawalan ng
Pagsapit ng saysay ang kanyang
kaarawan ni Dondee ay pagsisikap.
sumugod ang kanyang mga _______ Anong laking gulat
kamag-aral. Hinanap nila ng tiyuhin niya ng ihagis ni
kaagad ang alagang baboy ni Jose ang naiwang tsinelas
Dondee. sa lugar na
“ Bakit walang kinahulugan ng kabiyak na
lechon? Akala ko ba ay iyon
ihahanda mo ang iyong _______ Di niya akalaing
alaga?” tanong ni Beth. nalaglag ang kabiyak ng
Niyaya ni Dondee kanyang sapin sa paa.
ang kanyang mga kaibigan sa
kanyang kuwarto at doon ay
ipinakita niya ang alagang
baboy.
“ Ay! Alkansiya
pala!” sigaw ng mga kamag-
aral.

_______Lumipas ang isang


buwan.
_______Tuwang-tuwa si
Dondee dahil sa bagong alaga.
________Bago pumasok ay
sinisilip niya ito
________Inimbita ni Dondee
ang kanyang mga kamag-aral
sa kanyang kaarawan.
_______Alkansiya pala ang
alagang baboy nito.
J. Karagdagang Gawain para sa takdang- Pag-aralan ang mga nakaraang Panuto : Mag-isip ng kuwento. Panuto : Makinig sa isang Magsulat ng maikling kwento Hanapin sa diksyunaryo at
aralin at remediation aralin para sa lagumang Ikuwento ito sa klase na may pangyayari sa balita tungkol sa sarili ninyong ibigay ang kahulugan ng mga
pagsusulit bukas. wastong pagkakasunod-sunod. mamayang gabi. Isalaysay karanasan. Gamitin ang iba’t- sumusunod na salita.
muli ang teksto sa balitang ibang aspekto/panahunan ng
narinig. pandiwa. 1. Palengke
2. Himala
3. Kanal
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang
maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like