You are on page 1of 6

School: SAN RAFAEL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: JOY T. ROMERA Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 28 – APRIL 1, 2022 (WEEK 6) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa
mapanuring tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at mapanuring panonood ng ibat ibang mapanuring
Pakikinig at pag-unawa sa pagpapapahayag ng sariling ideya, pagpapapahayag ng sariling ideya, media Pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
napakinggan kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin
Pamantayan sa pagganap Nakasusunod sa napakinggang Nakapagbibigay na panuto, Nakasusulat ng sariling kuwento o Nakasusunod sa panuto
hakbang naisasakilos ang katangian ng mga tula. Nakaguguhit at nakasusulat ng
tauhan sa napakinggang kuwento tula o talata batay sa pinanood

NILALAMAN Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi
Paksang Aralin: Pagpapahayag Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng
ng Opinyon at Katotohanan sa Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang
Isang Pahayag Pahayag Pahayag Pahayag Pahayag
Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita
.

KASANAYAN F4PS-IIId – 12.13


F4PN-IIId-18 F4PU-IIId-2.5 F4PD-III-c- 7.1 Nagagamit ang magagalang na
Naisasalaysay ang F4WG-IIId-e-9.1
Nakasusulat ng sariling kuwento Naipakikita ang pag-unawa sa pananalita sa ibat ibang sitwasyong
mahahalagang pangyayari sa Natutukoy ang pinanood sa pamamagitan ng
Nakasusulat ng isang talatang tulad ng pagpapahayag ng hindi
napakinggang talambuhay kaibahan ng pang-abay at pang-uri pagsasakilos nito
nagbabalita pagsang-ayon
Nasusunod ang napakinggang F4WG-IIId-e-9 Nakasusulat ng liham paanyaya
panuto o hakbang ng isang Nagagamit ang pang-abay at F4PU-IIId-2.5
gawain pang-uri sa paglalarawan Nakasusulat ng sariling kuwento
Nasasagot ang mga literal na
tanong tungkol sa
napakinggang teksto
KAGAMITAN Tsart, larawan, pptx Tsart, larawan ng kwento Tsart, larawan pptx Tsart, larawan pptx Tsart, pptx
Kagamitang Pang-mag-aaral, Teksbuk, TG 204-208 Kwento ng Maria Sinukuan .pptx TG 210-212 TG 213-214 TG 215-218
karagdagang gamit, Iba pang kagamitan sa LM TG 208-210 LM LM LM
pagtuturo LM
PAMAMARAAN Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay
A. Balik-aral sa pabibigay ng mga Unang pagsusulit Pagbabaybay Pagtuturo ng mga salita Pagtuturong muli ng mga salita
pares na salita Maghanda ng sampung salita Muling pagsusulit Pagbabaybay Pag-usapan ang sariling Balik-aral
B. Paghahabi sa layunin mula sa Pasaporte ng mga Salita. linggong ito. pakahulugan ng mga Ipakuha ang ginagawang mapang
Pagtuturo ng mga salita Pagbabaybay Pagsusulit na pang-masteri mag-aaral sa mga salitang nililinang. pang-
Ipakompleto ang hinihingi. Pagtuturo muli ng salita ekonomiya ng bansa.
Itanong: Itanong sa mga mag-aaral ang Unang pagsusulit Balikan Tumawag ng ilang mag-aaral upang
kahulugan ng Itanong: magbahagi
Ano ang nangyari sa puting mga salitang nililinang sa aralin. Kung Natutuhan Ano ang kalamay?
sapatos?Pangkatin ang klase at Pangkatin ang klase. PS
hayaang isadula ang mga Ipagamit ang mga ito sa sariling Gawain A Gamitin ang pares ng salita at Hayaang maglaro ang pangkat
pangyayari sa kuwento.Matapos pangungusap. tamang pang-angkop upang makabuo ngng tug-of-war.
ang inilaang oras, tawagin ang isang pangungusap. Bigyan ng pagpapahalaga ang
pangkat upang maipakita ang nanalong pangkat.
inihandang dula. 1. mababango – bulaklak Itanong:
Bigyang halaga ang ginawa ng Bakit kayo nanalo? Natalo?
Balikan 2. likas – yaman
bawat isa. Ano ang ginamit ninyo upang
Basahin muli ang kuwento ng “Puting
Sapatos.” 3. makapangyarihan – Diyoshindi kayo magkahiwa-
hiwalay?
Itanong:
Paghawan ng Balakid 4. tao – matulungin Tama ba ang ginawa ninyo?
Ano-ano ang bahagi ng liham?
Pasagutan Tuklasin Mo A, KM, p. Bigyang katwiran ang sagot.
131. 5. ugali - dayuhan Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Gawain B Isulat muli ang natapos at
Member - visit depedclub.com
binigyang puna na liham paanyaya.
for more
Kung Hindi Natutuhan

Gawain A Bilugan ang pang-angkop sa


bawat pangungusap.

1. Malaking pinsala ang idinulot ng


bagyo.
2. Maraming bahay ang nawalan ng
bubong. .
3. Natumba ang bakod na kawayan
sa lakas ng hangin.
4. Bumaha dahil sa ulang malakas.
5. Natangay ng baha ang mga bagong
tanim na halaman.

Paghawan ng Balakid

Ipagawa ang Tuklasin Mo B, KM p. 132.


ng kanilang natapos na mapa.
PANLINANG NA GAWAIN Pangganyak na Tanong Gawin Natin
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ang nangyari sa puting Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Pangkatin ang klase.
sa bagong aralin sapatos? Ipabasa sa mga mag-aaral ang ilang Ipabasa ang teksto sa Basahin Mo A, Ipabasang muli ang teksto tungkol Papaghandain ang bawat pangkat ng
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Magpagawa ng prediction chart pangungusap mula sa kuwento. KM p. sa kalamay. isang
at paglalahad ng bagong sa kuwaderno. 132-133. Itanong: patalastas tungkol sa isang produktong
1. Namimigay si Aling Eva
kasanayan Tumawag ng ilan upang ibahagi Ano-ano ang natutuhan mo sa Ilang talata mayroon ang teksto? dapat
ng sapatos
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto ito. tekstong binasa? Ipabasa muli ang unang talata. ipagmalaki ng bansa at ng sariling
sa mga bata sa
Gawin Natin Magkaroon ng talakayan batay sa Ano ang paksa nito? pamayanan.
kanilang baryo.
Ipakita ang pabalat ng sagot ng mgamag-aaral. Lahat ba ng pangungusap sa talata Matapos ang inilaang oras, tawagin
2. Puting sapatos ang ang bawat
kuwentong babasahin sa Itanong: ay sumusuporta sa paksang ito?
gagamitin nina Ano ang mga pangungusap na pangkat upang ipakita ang kanilang
mga mag-aaral. Tungkol saan ang binasang teksto?
Pag-usapan ito. Eva sa nalalapit na Ano-ano ang nilalaman ng bawat sumusuporta sa paksang ito? inihandang
Ipakita ang bawat pahina ng pagtatapos. talata? Gawin ito hanggang sa matapos ang patalastas.
aklat. 3. Nanghiram ng puting Ano ang napansin mo sa mga lahat ng talata sa teksto. Pag-usapan ang mga nakita sa
Huwag tatalakayin ang makikita damit ang pangungusap nanasa bawat talata? ginawang
sa bawat Ano kaya ang magandang pamagat Gawin Ninyo patalastas.
nanay ni Eva.
pahina. ng atingteksto? Ipagawa ang Pagyamanin Natin Itanong:
4. Walang sapat na pera
Sabihin: Bigyang katuwiran ang ibinigay na Gawin Ninyo B, Ano ang gagawin mo matapos
ang kaniyang mapanood ang
Alamin natin kung tama ang pamagat. KM, p. 134.
naging hula ninyo pamilya upang makabili ng sapatos. Papiliin ang klase ng pinakaangkop Tawagin ang bawat pangkat naturang patalastas?
sa kuwentong babasahin. Itanong: na pamagatbuhat sa ibinigay ng mga Pabigyang katwiran ang sagot.
upang
Basahin nang malakas ang Ano ang pinag-uusapan kaklase. makapagbahagi ng kanilang sagot.
kuwento. sa unang pangungusap? Itanong: Pagtatapos
Gawin Natin
Ang Puting Sapatos Grace D. Pangalawa? Pangatlo? Ano ang kahalagahan ng isang Gumawa ng isang poster tungkol sa
Chong Ipabasa:
Ano ang tawag natin dito? pamagat? Produktong
Masarap ang kalamay sapagkat
Pabalikan ang prediction chart na Aling salita o parirala ang Ano ang dapat tandaan sa Atin, Dapat Tangkilikin
gawa ito sa gata ng niyog.
ginawa. naglalarawan ng pinag- pagbibigay ng pamagat? Ang kalamay ay isang kakanin na
Tumawag nang magbabahagi ng uusapan sa pangungusap? Gawin Mo
Magpakita ng ilang larawan. gawa sa pinakunat na harinang
kanilang sagot sa naturang tsart. Ano ang tawag natin dito?
Pag-usapan ang kuwento batay sa Tumawag ng ilang mag-aaral upang kasaba, kalabasa,
Pansinin ang mga pariralang may Sabihin:
mga tanong at sagot na ibinigay magbigay ng angkop na pamagat sa nilalagay ang kalamay sa isang
salungguhit.Ipabasa ang mga ito.
mula sa kanilang natapos na mga ito. marangyang sisidlan upang mas
Itanong: Pumili ng isang patalastas na
prediction chart. maging mabili ang mga ito.
Ano ang napansin ninyo sa mga napanood mula sa iba’t ibang pangkat.
salita? Itanong:
Itanong: Bakit masarap ang kalamay? Sumulat sa iyong dialogue journal kung
Bakit kailangan ng ating bida Madulas ba ang pagkakabigkas ano ang nais mong maging wakas nito
ninyo ng mga ito? Bakit kaya? Ano ang magiging bunga ng
ang puting sapatos? Paano siya
paglalagay ng kalamay sa isang
nagkaroon nito?
marangyang sisidlan?
Bakit siya namimigay ng puting Gawin Natin
Sa anong sangkap gawa ang
sapatos? Pangkatin ang klase.
kalamay?
Paano nakatulong ang Papiliin ang bawat pangkat ng isang
karanasan ni Eva sa Ipabasa ang mga pangungusap na
lugar.
kaniyang buhay? nakasulat sa pisara.
Tukuyin ang produktong
Tutularan mo ba si Eva noong Itanong:
ipinagmamalaki Ano ang dalawang pangungusap sa
bata pa siya? Nang tumanda
nito. Sumulat ng isang talata na may mga binasang sagot?
na siya? Bigyang katwiran ang
sagot. limang Alin sa dalawang ito ang makapag-
Pagsasapuso pangungusap tungkol sa napiling iisa? Hindi makapag-iisa?
Itanong: lugar Paano ito pinagdugtong? Anong
Ano ang natutuhan mo kay Eva? at produkto nito. Salungguhitan ang mga salita ang ginamit?
mga
Gawin Ninyo pariralang may pang-angkop. Ipabasa:
Pangkatin ang klase. Bilugan ang 1. Ano ang ginagamit mong
Pag-usapan sa pangkat ang simuno at ikahon ang panaguri. panulat, lapis o ballpen?
bahagi ng kuwentong Matapos ang inilaang oras, tawagin 2. Kuwaderno at papel ang dalhin
napakinggan na nakatawag ng ang bawat mo bukas.
kanilang pansin at maaaring pangkat upang basahin ang kanilang 3. Maganda ngunit suplada ang
iugnay sa kanilang karanasan. natapos kaibigan mo.
Matapos ang inilaang oras, na talata. 4. Matanda pati mag-
tawagin ang bawat pangkat Gawin Mo aaral ay dumalo sa
upang magbahagi ng kanilang Ipagawa ang Pagyamanin Natin programa.
sagot. Gawin Mo A , 5. Naririto ang binili kong payong,
Gawin Mo KM, p. 135. alin ang gusto mo, pula o
Itanong: Paglalahat: berde?
Kung ikaw si Eva, ano ang Ano at kalian gingamit ang pang-
mararamdaman mo? Ano ang Itanong:
angkop Ano ang ginamit na salita sa mga
gagawin mo?
Ipaguhit ang sagot sa malinis na pangungusap upang pag-ugnayin
papel. ang mga salita?
Gawin Natin Ipabasa:
Pagsasapuso
Ipabasa ang liham-paanyaya na nasa 1. Makinig ka muna bago ka
Iguhit ang nais na hitsura ng
KM, p. magreklamo.
gusto mong sapatos.
134. 2. Nagsisikap ang ama ng
Matapos ang inilaang oras,
Itanong: tahanan upang
tumawag ng ilan upang maipakita
Ano-ano ang nilalaman ng bawat umunlad ang buhay
ang natapos na gawain.
bahagi ngliham? nila.
Paano isinulat ang bawat bahagi? 3. Papasa ka sa pagsusulit kung
Paano isinulat ang katawan nito? ikaw ay mag-aaral.
Ano ang dapat tandaan sa pagsulat 4. Nagtatrabaho sa ibang bansa
ng isangliham? ang kaniyang ama sapagkat
Gawin Ninyo kulang ang kita niya para sa
Pangkatin ang klase. pamilya.
Magpagawa ng isang liham para sa 5. Masipag siyang mag-aaral
isang opisyal ng pamahalaan. kaya siya mahal ng guro.
Anyayahan siya bilang panauhing Itanong:
pandangal sa isang exhibit na Anong salita ang ginamit upang
magaganap na katatampukan ng mapag-ugnay ang mga lipon ng mga
mga salita?
ginawang sapatos na idinesenyo ng Ano ang tawag sa mga salitang ito?
bawat kasapi ng pangkat. Ipagamit ang mga ito sa sariling
Gawin Mo pangungusap.
Ipagawa ang Isulat Mo, KM, p. 137.
Paglalahat
Itanong:
Ano at paano ginagamit ang mga
pangatnig?
Pagsasapuso
Itanong:
Paano mo pahahalagahan ang mga
produkto ng ating bansa?
F. Pagtataya Gawin Ninyo Gawin Ninyo Subukin Natin
Pangkatin ang klase. Subukin Natin Pangkatin ang klase. Gumamit ng angkop na pangatnig
Sundin ang ibibibigay na panuto. Magpahanap ng ilang larawan mula upang mapag- Salungguhitan ang mga pangatnig na
- Gumuhit ng isang bilog. sa lumang diyaryo. isa ang mga pangungusap. Isulat na ginamit sa pangungusap.
Gamitin ang lima sa mga ito sa
- Hatiin ito sa apat na bahagi. Ipadikit ito sa isang malinis na muli ang 10. Siya ang unang umamin, samakatuwid
sariling
papel. Palagyan ng pamagat pangungusap sa sagutang papel. isa siya sa may kasalanan.
- Itiman ang isang kapat nito.
ang bawat larawan. 11. Gutom pa rin ang lalaki kahit marami na
- Gumawa ng isang bilog. pangungusap. Salungguhitan ang 1. Nahuli ang dating ni Perla.
. siyang kinaing kanin.
Hatiin naman ito sa tatlo. pariralang Nakagalitan siya 12. Papasukin mo ang bisita sakaling
- Kulayan ng asul ang ng kaniyang ina. dumating na.
dalawang-katlo. may pang-angkop. Bilugan ang 2. Matutuloy ang parada. 13. Si Julia o si Rona ang lalahok sa
- Gumuhit ng isang pang-angkop patimpalak.
Kailangan ay magan-
parisukat. Hatiin ito sa 14. Masipag si Jharel subalit sumpungin.
da ang panahon.
dalawa.
3. Umuwi si Beth nang maaga.
- Ang unang bahagi ay
sulatan ng letrang A sa kaugalian – Filipino Masakit ang
loob. Ang ikalawang kaniyang ulo.
bahagi naman ay katangian – lilinangin 4. Matagal kaming hindi nagkita ng
sulatan ng letrang B sa aking kai-
loob at itiman. malinis – hangin bigan. Nagpalitan kami ng
Gumuhit ng isang tatsulok. balita sa liham.
Kulayan ang kabuuan nito. dakila – bayani 5. Maasikaso sa aming pag-aaral
Isulat sa ilalim ang salitang ang aking ina.
“isang buo.” luntian – dahon
Mahal na mahal namin siya.
Gumawa ng isang
parihaba. Hatiin ito sa
lima. Itiman ang
dalawang-kalima nito.

Sagutan ang Gawin Mo

G. Karagdagang Gawain Gawin Mo


Magpagupit ng isang talata mula Gawaing Pantahanan GawaingPantahanan
sa lumang diyaryo o magasin. Gumawa ng scrap book ng mga Ipagpatuloy ang paggawa ng mapang
Ipadikit sa kuwaderno. balitang lokal na nakatawag ng pang-ekonomiya.
Palagyan ito ng pamagat iyong pansin.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
superbisor? kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
bata lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
bata lalo na sa pagbabasa. makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning
__Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material

Prepared by:

JOY T. ROMERA
Teacher II

Checked:

ALEX M. BELTRAN
Principal -II

You might also like