You are on page 1of 6

School: Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Credits to the writer of this DLL Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 4-8, 2024 (WEEK 6) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan sa CATCH-UP FRIDAY
mapanuring tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at mapanuring panonood ng ibat ibang
Pakikinig at pag-unawa sa pagpapapahayag ng sariling ideya, pagpapapahayag ng sariling ideya, media
napakinggan kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin
Pamantayan sa pagganap Nakasusunod sa napakinggang Nakapagbibigay na panuto, Nakasusulat ng sariling kuwento o
hakbang naisasakilos ang katangian ng mga tula. Nakaguguhit at nakasusulat ng
tauhan sa napakinggang kuwento tula o talata batay sa pinanood

NILALAMAN Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi
Paksang Aralin: Pagpapahayag Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng
ng Opinyon at Katotohanan sa Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang
Isang Pahayag Pahayag Pahayag Pahayag
Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita
.

KASANAYAN
F4PN-IIId-18 F4WG-IIId-e-9.1 F4PU-IIId-2.5 F4PD-III-c- 7.1
Naisasalaysay ang Nakasusulat ng sariling kuwento Naipakikita ang pag-unawa sa
mahahalagang pangyayari sa Natutukoy ang
kaibahan ng pang-abay at pang-uri Nakasusulat ng isang talatang pinanood sa pamamagitan ng
napakinggang talambuhay pagsasakilos nito
nagbabalita
Nasusunod ang napakinggang F4WG-IIId-e-9
panuto o hakbang ng isang Nagagamit ang pang-abay at F4PU-IIId-2.5
gawain pang-uri sa paglalarawan Nakasusulat ng sariling kuwento
Nasasagot ang mga literal na
tanong tungkol sa
napakinggang teksto
KAGAMITAN
Kagamitang Pang-mag-aaral, Teksbuk,
karagdagang gamit, Iba pang kagamitan sa
pagtuturo
PAMAMARAAN Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay
A. Balik-aral sa pabibigay ng mga Unang pagsusulit Pagbabaybay Pagtuturo ng mga salita
pares na salita Maghanda ng sampung salita Muling pagsusulit Pagsusulit na pang-masteri Pag-usapan ang sariling
B. Paghahabi sa layunin mula sa Pasaporte ng mga Salita. linggong ito. pakahulugan ng mga
Pagtuturo ng mga salita Pagbabaybay Unang pagsusulit mag-aaral sa mga salitang nililinang.
Ipakompleto ang hinihingi. Pagtuturo muli ng salita
Itanong: Itanong sa mga mag-aaral ang Balikan
kahulugan ng Itanong:
Ano ang nangyari sa puting mga salitang nililinang sa aralin. Kung Natutuhan Ano ang kalamay?
sapatos?Pangkatin ang klase at Pangkatin ang klase. PS
hayaang isadula ang mga Ipagamit ang mga ito sa sariling Gawain A Gamitin ang pares ng salita at Hayaang maglaro ang pangkat
pangyayari sa kuwento.Matapos pangungusap. tamang pang-angkop upang makabuo ngng tug-of-war.
ang inilaang oras, tawagin ang isang pangungusap. Bigyan ng pagpapahalaga ang
pangkat upang maipakita ang nanalong pangkat.
inihandang dula. 1. mababango – bulaklak Itanong:
Bigyang halaga ang ginawa ng Balikan Bakit kayo nanalo? Natalo?
bawat isa. 2. likas – yaman Ano ang ginamit ninyo upang
Basahin muli ang kuwento ng “Puting
Sapatos.” hindi kayo magkahiwa-hiwalay?
3. makapangyarihan – Diyos
Itanong: Tama ba ang ginawa ninyo?
Paghawan ng Balakid Ano-ano ang bahagi ng liham? 4. tao – matulungin Bigyang katwiran ang sagot.
Pasagutan Tuklasin Mo A, KM, p.
131. 5. ugali - dayuhan

Gawain B Isulat muli ang natapos at


binigyang puna na liham paanyaya.

Kung Hindi Natutuhan

Gawain A Bilugan ang pang-angkop sa


bawat pangungusap.

1. Malaking pinsala ang idinulot ng


bagyo.
2. Maraming bahay ang nawalan ng
bubong. .
3. Natumba ang bakod na kawayan
sa lakas ng hangin.
4. Bumaha dahil sa ulang malakas.
5. Natangay ng baha ang mga bagong
tanim na halaman.

Paghawan ng Balakid

Ipagawa ang Tuklasin Mo B, KM p. 132.

PANLINANG NA GAWAIN Pangganyak na Tanong


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ang nangyari sa puting Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin
sa bagong aralin sapatos? Ipabasa sa mga mag-aaral ang ilang Ipabasa ang teksto sa Basahin Mo A, Ipabasang muli ang teksto tungkol
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Magpagawa ng prediction chart pangungusap mula sa kuwento. KM p. sa kalamay.
at paglalahad ng bagong sa kuwaderno. 1. Namimigay si Aling Eva 132-133. Itanong:
kasanayan Tumawag ng ilan upang ibahagi ng sapatos Ano-ano ang natutuhan mo sa Ilang talata mayroon ang teksto?
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto ito. tekstong binasa? Ipabasa muli ang unang talata.
sa mga bata sa
Gawin Natin Magkaroon ng talakayan batay sa Ano ang paksa nito?
kanilang baryo.
Ipakita ang pabalat ng sagot ng mgamag-aaral. Lahat ba ng pangungusap sa talata
2. Puting sapatos ang
kuwentong babasahin sa Itanong: ay sumusuporta sa paksang ito?
gagamitin nina Ano ang mga pangungusap na
mga mag-aaral. Tungkol saan ang binasang teksto?
Eva sa nalalapit na Ano-ano ang nilalaman ng bawat sumusuporta sa paksang ito?
Pag-usapan ito.
Ipakita ang bawat pahina ng pagtatapos. talata? Gawin ito hanggang sa matapos ang
aklat. 3. Nanghiram ng puting Ano ang napansin mo sa mga lahat ng talata sa teksto.
Huwag tatalakayin ang makikita damit ang pangungusap nanasa bawat talata?
sa bawat nanay ni Eva. Ano kaya ang magandang pamagat Gawin Ninyo
pahina. ng atingteksto? Ipagawa ang Pagyamanin Natin
4. Walang sapat na pera
Sabihin: Bigyang katuwiran ang ibinigay na Gawin Ninyo B,
ang kaniyang
Alamin natin kung tama ang pamagat. KM, p. 134.
naging hula ninyo pamilya upang makabili ng sapatos. Papiliin ang klase ng pinakaangkop Tawagin ang bawat pangkat
sa kuwentong babasahin. Itanong: na pamagatbuhat sa ibinigay ng mga upang
Basahin nang malakas ang Ano ang pinag-uusapan kaklase. makapagbahagi ng kanilang sagot.
kuwento. sa unang pangungusap? Itanong: Gawin Natin
Ang Puting Sapatos Grace D. Pangalawa? Pangatlo? Ano ang kahalagahan ng isang Ipabasa:
Chong Ano ang tawag natin dito? pamagat? Masarap ang kalamay sapagkat
Pabalikan ang prediction chart na Aling salita o parirala ang Ano ang dapat tandaan sa gawa ito sa gata ng niyog.
ginawa. naglalarawan ng pinag- pagbibigay ng pamagat? Ang kalamay ay isang kakanin na
Tumawag nang magbabahagi ng uusapan sa pangungusap? gawa sa pinakunat na harinang
Magpakita ng ilang larawan.
kanilang sagot sa naturang tsart. Ano ang tawag natin dito? kasaba, kalabasa,
Pag-usapan ang kuwento batay sa Tumawag ng ilang mag-aaral upang
Pansinin ang mga pariralang may nilalagay ang kalamay sa isang
mga tanong at sagot na ibinigay magbigay ng angkop na pamagat sa
salungguhit.Ipabasa ang mga ito. marangyang sisidlan upang mas
mula sa kanilang natapos na Itanong: mga ito.
maging mabili ang mga ito.
prediction chart. Ano ang napansin ninyo sa mga
Itanong:
Itanong: salita?
Bakit masarap ang kalamay?
Bakit kailangan ng ating bida Madulas ba ang pagkakabigkas
Ano ang magiging bunga ng
ang puting sapatos? Paano siya ninyo ng mga ito? Bakit kaya?
paglalagay ng kalamay sa isang
nagkaroon nito? marangyang sisidlan?
Bakit siya namimigay ng puting Gawin Natin
Sa anong sangkap gawa ang
sapatos? Pangkatin ang klase.
kalamay?
Paano nakatulong ang Papiliin ang bawat pangkat ng isang
Ipabasa ang mga pangungusap na
karanasan ni Eva sa lugar.
nakasulat sa pisara.
kaniyang buhay? Tukuyin ang produktong
Itanong:
Tutularan mo ba si Eva noong ipinagmamalaki Ano ang dalawang pangungusap sa
bata pa siya? Nang tumanda nito. Sumulat ng isang talata na may mga binasang sagot?
na siya? Bigyang katwiran ang limang
sagot. Alin sa dalawang ito ang makapag-
pangungusap tungkol sa napiling iisa? Hindi makapag-iisa?
Pagsasapuso
lugar Paano ito pinagdugtong? Anong
Itanong:
at produkto nito. Salungguhitan ang mga salita ang ginamit?
Ano ang natutuhan mo kay Eva?
mga
pariralang may pang-angkop. Ipabasa:
Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase. Bilugan ang 1. Ano ang ginagamit mong
Pag-usapan sa pangkat ang simuno at ikahon ang panaguri. panulat, lapis o ballpen?
bahagi ng kuwentong Matapos ang inilaang oras, tawagin 2. Kuwaderno at papel ang dalhin
napakinggan na nakatawag ng ang bawat mo bukas.
kanilang pansin at maaaring pangkat upang basahin ang kanilang 3. Maganda ngunit suplada ang
iugnay sa kanilang karanasan. natapos kaibigan mo.
Matapos ang inilaang oras, na talata. 4. Matanda pati mag-
tawagin ang bawat pangkat Gawin Mo aaral ay dumalo sa
upang magbahagi ng kanilang Ipagawa ang Pagyamanin Natin programa.
sagot. Gawin Mo A , 5. Naririto ang binili kong payong,
Gawin Mo KM, p. 135. alin ang gusto mo, pula o
Itanong: Paglalahat: berde?
Kung ikaw si Eva, ano ang Ano at kalian gingamit ang pang-
mararamdaman mo? Ano ang Itanong:
angkop Ano ang ginamit na salita sa mga
gagawin mo?
Ipaguhit ang sagot sa malinis na pangungusap upang pag-ugnayin
papel. ang mga salita?
Gawin Natin Ipabasa:
Pagsasapuso Ipabasa ang liham-paanyaya na nasa 1. Makinig ka muna bago ka
Iguhit ang nais na hitsura ng
KM, p. magreklamo.
gusto mong sapatos.
134. 2. Nagsisikap ang ama ng
Matapos ang inilaang oras, Itanong: tahanan upang
tumawag ng ilan upang maipakita Ano-ano ang nilalaman ng bawat umunlad ang buhay
ang natapos na gawain. bahagi ngliham? nila.
Paano isinulat ang bawat bahagi? 3. Papasa ka sa pagsusulit kung
Paano isinulat ang katawan nito? ikaw ay mag-aaral.
Ano ang dapat tandaan sa pagsulat 4. Nagtatrabaho sa ibang bansa
ng isangliham? ang kaniyang ama sapagkat
Gawin Ninyo kulang ang kita niya para sa
Pangkatin ang klase. pamilya.
Magpagawa ng isang liham para sa 5. Masipag siyang mag-aaral
isang opisyal ng pamahalaan. kaya siya mahal ng guro.
Anyayahan siya bilang panauhing
Itanong:
pandangal sa isang exhibit na
Anong salita ang ginamit upang
magaganap na katatampukan ng mapag-ugnay ang mga lipon ng mga
mga salita?
ginawang sapatos na idinesenyo ng Ano ang tawag sa mga salitang ito?
bawat kasapi ng pangkat. Ipagamit ang mga ito sa sariling
Gawin Mo pangungusap.
Ipagawa ang Isulat Mo, KM, p. 137.
Paglalahat
Itanong:
Ano at paano ginagamit ang mga
pangatnig?
Pagsasapuso
Itanong:
Paano mo pahahalagahan ang mga
produkto ng ating bansa?
F. Pagtataya Gawin Ninyo Gawin Ninyo Subukin Natin
Pangkatin ang klase. Subukin Natin Pangkatin ang klase. Gumamit ng angkop na pangatnig
Sundin ang ibibibigay na panuto. Magpahanap ng ilang larawan mula upang mapag-
- Gumuhit ng isang bilog. Gamitin ang lima sa mga ito sa sa lumang diyaryo. isa ang mga pangungusap. Isulat na
- Hatiin ito sa apat na bahagi. sariling Ipadikit ito sa isang malinis na muli ang
- Itiman ang isang kapat nito. papel. Palagyan ng pamagat pangungusap sa sagutang papel.
- Gumawa ng isang bilog. pangungusap. Salungguhitan ang ang bawat larawan.
1. Nahuli ang dating ni Perla.
pariralang .
Hatiin naman ito sa tatlo. Nakagalitan siya
- Kulayan ng asul ang ng kaniyang ina.
dalawang-katlo. may pang-angkop. Bilugan ang
2. Matutuloy ang parada.
- Gumuhit ng isang pang-angkop
Kailangan ay magan-
parisukat. Hatiin ito sa
da ang panahon.
dalawa.
3. Umuwi si Beth nang maaga.
- Ang unang bahagi ay
sulatan ng letrang A sa kaugalian – Filipino Masakit ang
loob. Ang ikalawang kaniyang ulo.
bahagi naman ay katangian – lilinangin 4. Matagal kaming hindi nagkita ng
sulatan ng letrang B sa aking kai-
loob at itiman. malinis – hangin bigan. Nagpalitan kami ng
Gumuhit ng isang tatsulok. balita sa liham.
Kulayan ang kabuuan nito. dakila – bayani 5. Maasikaso sa aming pag-aaral
Isulat sa ilalim ang salitang ang aking ina.
luntian – dahon
“isang buo.” Mahal na mahal namin siya.
Gumawa ng isang
parihaba. Hatiin ito sa
lima. Itiman ang
dalawang-kalima nito.

Sagutan ang Gawin Mo

G. Karagdagang Gawain Gawin Mo


Magpagupit ng isang talata mula Gawaing Pantahanan
sa lumang diyaryo o magasin. Gumawa ng scrap book ng mga
Ipadikit sa kuwaderno. balitang lokal na nakatawag ng
Palagyan ito ng pamagat iyong pansin.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
superbisor? kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
bata lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
bata lalo na sa pagbabasa. makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning
__Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material

You might also like