You are on page 1of 6

School: Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 18 – 22, 2024 (WEEK 8) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag tatas sa pagsasalita at pagpapahayag IKAAPAT NA LAGUMANG PAGSUSULIT
pagpapapahayag ng sariling ng sariling ideya, kaisipan, karanasan ng sariling ideya, kaisipan, karanasan IKATLONG MARKAHAN
ideya, kaisipan, karanasan at at damdamin at damdamin
damdamin
Pamantayan sa pagganap Nakapagbibigay na panuto, Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng mga naisasakilos ang katangian ng mga
mga tauhan sa napakinggang tauhan sa napakinggang kuwento tauhan sa napakinggang kuwento
kuwento
NILALAMAN Aralin 13: Pamana ng Lahi Naipahahayag ang sariling opinyon o Nagagamit ang iba’t ibang panghalip
Paksang Aralin: Pagpapahayag reaskyon sa isang napakinggang isyu sa usapan at pagsasabi tungkol sa
ng Opinyon at Katotohanan sa o usapan F4PS-Id-i-1 sariling karanasan F4WG-If-j-3
Isang Pahayag Naibibigay ang kahulugan ng salita sa
Pagsulat ng Balita pamamagitan ng kasalungat F4PT-Ii-
1.5
KASANAYAN Aralin 13: Pamana ng Lahi, Aralin 13: Pamana ng Lahi,
F4WG-IIId-e-9.1 Ipagmalaki Ipagmalaki
Natutukoy ang
kaibahan ng pang-abay at pang- Paksang Aralin: Pagagamit nang Paksang Aralin: Paggamit ng
uri wasto ang pang -angkop sa Pangatnig
pakikipagtalastasan
F4WG-IIId-e-9
Nagagamit ang pang-abay at
pang-uri sa paglalarawan

KAGAMITAN Tsart, larawan ng kwento Tsart, aklat, larawan Tsart, aklat, larawan
Kagamitang Pang-mag-aaral, Teksbuk, Kwento ng Maria Sinukuan .pptx
karagdagang gamit, Iba pang kagamitan sa TG 208-210
pagtuturo LM
PAMAMARAAN Ano ang nangyari sa puting sapatos? Pagganyak
A. Balik-aral sa pabibigay ng mga Pagbabaybay Nais mo bang magkaroon ng bagong Pangkatin ang klase. Hayaang
pares na salita Muling pagsusulit sapatos? ANong kulay ang iyong maglaro ang pangkat ng tug-of-war.
B. Paghahabi sa layunin linggong ito. gusto? Bakit? Bigyan ng pagpapahalaga ang nanalong
Pagbabaybay pangkat. Itanong:
Pagtuturo muli ng salita Bakit kayo nanalo? Natalo? Ano ang
Itanong sa mga mag-aaral ang ginamit ninyo upang hindi kayo
kahulugan ng magkahiwa-hiwalay? Tama ba ang
mga salitang nililinang sa aralin. ginawa ninyo? Bigyang katwiran ang
sagot.
Ipagamit ang mga ito sa sariling
pangungusap.

Balikan
Basahin muli ang kuwento ng
“Puting Sapatos.”
Itanong:
Ano-ano ang bahagi ng liham?

PANLINANG NA GAWAIN Gawin Natin


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawin Natin Original File Submitted and Ipabasa: Masarap ang kalamay
sa bagong aralin Ipabasa sa mga mag-aaral ang Formatted by DepEd Club sapagkat gawa ito sa gata ng niyog.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto ilang Member - visit depedclub.com Ang kalamay ay isang kakanin na
at paglalahad ng bagong pangungusap mula sa kuwento. gawa sa pinakunat na harinang
for more
kasanayan 1. Namimigay si Aling kasaba, kalabasa, Inilalagay ang
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto kalamay sa isang marangyang sisidlan
Eva ng sapatos
upang mas maging mabili ang mga
sa mga bata sa
ito.
kanilang baryo. Malagkit, asukal, niyog
2. Puting sapatos ang
gagamitin nina
Eva sa nalalapit
na pagtatapos.
3. Nanghiram ng
puting damit ang Gawin Natin Itanong:
nanay ni Eva. Ipabasa sa mga mag-aaral ang ilang Bakit masarap ang kalamay? Ano
4. Walang sapat na pangungusap mula sa kuwento. ang magiging bunga ng paglalagay
1. Namimigay si Aling Eva ng ng kalamay sa isang marangyang
pera ang kaniyang
sisidlan? Sa anong sangkap gawa
sapatos sa mga bata sa kanilang
pamilya upang makabili ng ang kalamay? Ipabasa ang mga
baryo.
pangungusap na nakasulat sa pisara.
sapatos. 2. Puting sapatos ang gagamitin nina Itanong:
Itanong: Eva sa nalalapit na pagtatapos. Ano ang dalawang pangungusap sa
Ano ang pinag- 3. Nanghiram ng puting damit ang mga binasang sagot? Alin sa
uusapan sa unang nanay ni Eva. dalawang ito ang makapag-iisa?
pangungusap? 4. Walang sapat na pera ang Hindi makapag-iisa? Paano ito
Pangalawa?
kaniyang pamilya upang makabili ng pinagdugtong? Anong mga salita
Pangatlo?
sapatos. ang ginamit
Ano ang tawag natin dito?
Aling salita o parirala ang
naglalarawan ng pinag-
uusapan sa pangungusap?
Ano ang tawag natin dito?
Pansinin ang mga pariralang may
salungguhit.Ipabasa ang mga ito. Itanong:
Itanong: Ano ang pinag-uusapan sa unang Ipabasa:
Ano ang napansin ninyo sa mga pangungusap? Pangalawa? Pangatlo? 1. Ano ang ginagamit mong
salita? Ano ang tawag natin dito? Aling salita panulat, lapis o ballpen?
Madulas ba ang pagkakabigkas o parirala ang naglalarawan ng pinag- 2. Kuwaderno at papel ang dalhin
ninyo ng mga ito? Bakit kaya? uusapan sa pangungusap? Ano ang mo bukas.
tawag natin dito? 3. Maganda ngunit suplada ang
Gawin Natin Pansinin ang mga pariralang may kaibigan mo.
Pangkatin ang klase. salungguhit. Ipabasa ang 4. Matanda pati mag-
Papiliin ang bawat pangkat ng mga ito. Itanong: Ano ang napansin aaral ay dumalo sa
isang lugar. ninyo sa mga salita? Madulas ba ang programa.
Tukuyin ang produktong pagkakabigkas ninyo ng mga ito? 5. Naririto ang binili kong payong,
ipinagmamalaki Bakit kaya? Takpan ang
pantig na nagpapadulas sa bawat alin ang gusto mo, pula o
nito. Sumulat ng isang talata na
may limang parirala. Ipabasa muli ito. berde?
pangungusap tungkol sa napiling Itanong: Itanong: Ano ang ginamit na salita
Ano ang pagkakaiba sa una at sa mga pangungusap upang pag-
lugar
ikalawa ninyong pagbigkas ng mga ugnayin ang mga salita? Ipabasa:
at produkto nito. Salungguhitan
pariralang may guhit? Alin ang mas 1. Makinig ka muna bago ka
ang mga
madali sa inyo? Ano ang magreklamo.
pariralang may pang-angkop. nakapagpadulas sa bawat parirala?
Bilugan ang 2. Nagsisikap ang ama ng
Ipabasa muli ang mga parirala.
simuno at ikahon ang panaguri. Itanong: Alin ang inilalarawan? tahanan upang umunlad ang
Matapos ang inilaang oras, Naglalarawan? Ano ang ginamit na buhay nila.
tawagin ang bawat pang-ugnay? Kailan ginamit ang na? 3. Papasa ka sa pagsusulit kung
pangkat upang basahin ang ng? -g? ikaw ay mag-aaral.
kanilang natapos 4. Nagtatrabaho sa ibang bansa
na talata. ang kaniyang ama sapagkat kulang
Gawin Mo ang kita niya para sa pamilya.
Ipagawa ang Pagyamanin Natin 5. Masipag siyang mag-
Gawin Mo A , aaral kaya siya mahal ng guro.
KM, p. 135. Itanong Anong salita ang ginamit
Paglalahat: upang mapag-ugnay ang mga lipon
Ano at kalian gingamit ang pang- ng mga salita? Ano
angkop ang tawag sa mga salitang ito?
Ipagamit ang mga ito sa sariling
pangungusap.
Gawin Natin
Ipabasa ang liham-paanyaya na
nasa KM, p.
134.
Itanong:
Ano-ano ang nilalaman ng
bawat bahagi ngliham?
Paano isinulat ang bawat
bahagi?
Paano isinulat ang katawan
nito?
Ano ang dapat tandaan sa
pagsulat ng isangliham?
Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase.
Magpagawa ng isang liham para
sa isang opisyal ng pamahalaan.
Anyayahan siya bilang
panauhing pandangal sa isang
exhibit na magaganap na
katatampukan ng mga
ginawang sapatos na idinesenyo
ng bawat kasapi ng pangkat.
Gawin Mo
Ipagawa ang Isulat Mo, KM, p.
137.

F. Paglilinang sa Kabihasan Gawin Natin Gawin Ninyo Pangkatin


(Tungo sa Formative Assessment ) Subukin Natin Pangkatin ang klase. Papiliin ang ang klase.
( Independent Practice ) bawat pangkat ng isang lugar. Ipagawa Pagyamanin Natin Gawin
Gamitin ang lima sa mga ito sa Tukuyin ang produktong Ninyo C, KM, p. 135
sariling ipinagmamalaki nito. Sumulat ng Gawin Mo
isang talata na may limang Pasulatin ang mga mag-
pangungusap. Salungguhitan ang pangungusap tungkol sa napiling aaral ng limang
pariralang lugar at produkto nito. pangungusap. Pabilugan
Salungguhitan ang mga pariralang ang ginamit na pangatnig.
may pang-angkop. Bilugan ang may pang-angkop. Bilugan ang
pang-angkop simuno at ikahon ang panaguri.
Matapos ang inilaang oras, tawagin
ang bawat pangkat upang basahin
ang kanilang natapos na talata.
Gawin MoIpagawa ang Pagyamanin
kaugalian – Filipino
Natin Gawin Mo A ,KM, p. 135.
katangian – lilinangin

malinis – hangin

dakila – bayani

luntian – dahon

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw Pagsasapuso Itanong:


araw na buhay Itanong: Paano mo pahahalagahan ang mga
( Application/Valuing) Paano mo maipakikita ang produkto ng ating bansa?
pagtulong mo sa iyong kapwa? Kung
ikaw si Eva gagawin mo ba ang
kanyang ginawa? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Ano at kalian ginagamit ang pang- Itanong:
( Generalization) angkop? Ano at paano ginagamit ang mga
pangatnig?

I. Pagtataya ng Aralin Subukin Natin Subukin Natin


Gamitin ang lima sa mga ito sa Basahin ang usapan. Gumawa ng
sarilingpangungusap. Salungguhitan talaan ng mga pang-uri at pang-abay
ang pariralangmay pang-angkop. na ginamit dito.
Bilugan ang pang-angkopna ginamit. Jose : Mataas ang punong iyon.
Dahan-dahan ka.
1.kaugalian – Filipino
Roy : Naku, sanay si Deng umakyat.
2.katangian – lilinangin Jose : Kanina lang umaga umulan.
3.malinis – hangin Deng: Hayaan ninyo hahawak akong
4.dakila – bayani mabuti.
5.luntian – dahon Roy : Sige, hihintayin ka naming doon
sa may sapa.
Deng: Pumito ka kapag uu wi na tayo.
Dali-dali akong bababa.
.
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng tiglimang pangungusap Sumulat ng tiglimang pangungusap
takdang aralin( Assignment) na ginagamitan ng pangatnig na ginagamitan ng pangatnig

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
superbisor? kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
bata lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
bata lalo na sa pagbabasa. makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning
__Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material

You might also like