You are on page 1of 6

School: BUGALLON INTEGRATED SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: MICHAEL H. MACARAEG Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and 3RD
Time: MARCH 4 - 8, 2024 (WEEK 6) Quarter: QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang Naipamamalas ang
mapanuring tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at kakayahan sa mapanuring kakayahan sa mapanuring
Pakikinig at pag-unawa sa pagpapapahayag ng sariling ideya, pagpapapahayag ng sariling ideya, panonood ng ibat ibang Pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin media napakinggan

Pamantayan sa pagganap Nakasusunod sa napakinggang Nakapagbibigay na panuto, Nakasusulat ng sariling kuwento o Nakasusunod sa panuto
hakbang naisasakilos ang katangian ng mga tula. Nakaguguhit at nakasusulat
tauhan sa napakinggang kuwento ng
tula o talata batay sa
pinanood

NILALAMAN Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi Aralin 13: Pamana ng Lahi
Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Pagpapahayag ng Paksang Aralin: Paksang Aralin:
Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang Opinyon at Katotohanan sa Isang Pagpapahayag ng Opinyon at Pagpapahayag ng Opinyon at
Pahayag Pahayag Pahayag Katotohanan sa Isang Katotohanan sa Isang
Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita Pahayag Pahayag
Pagsulat ng Balita Pagsulat ng Balita
.

KASANAYAN F4PS-IIId – 12.13


F4PN-IIId-18 F4WG-IIId-e-9.1 F4PU-IIId-2.5 F4PD-III-c- 7.1 Nagagamit ang magagalang
Naisasalaysay ang mahahalagang Nakasusulat ng sariling kuwento Naipakikita ang pag-unawa sa
pangyayari sa napakinggang Natutukoy ang na pananalita sa ibat ibang
kaibahan ng pang-abay at pang-uri Nakasusulat ng isang talatang pinanood sa pamamagitan ng
talambuhay sitwasyong tulad ng
nagbabalita pagsasakilos nito
pagpapahayag ng hindi
Nasusunod ang napakinggang F4WG-IIId-e-9 pagsang-ayon
panuto o hakbang ng isang gawain Nagagamit ang pang-abay at F4PU-IIId-2.5
Nakasusulat ng liham
pang-uri sa paglalarawan Nakasusulat ng sariling kuwento
Nasasagot ang mga literal na paanyaya
tanong tungkol sa napakinggang
teksto
KAGAMITAN Tsart, larawan, pptx Tsart, larawan ng kwento Tsart, larawan pptx Tsart, larawan pptx Tsart, pptx
Kagamitang Pang-mag-aaral, TG 204-208 Kwento ng Maria Sinukuan .pptx TG 210-212 TG 213-214 TG 215-218
Teksbuk, karagdagang gamit, Iba LM TG 208-210 LM LM LM
pang kagamitan sa pagtuturo LM
PAMAMARAAN Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay
A. Balik-aral sa pabibigay Unang pagsusulit Pagbabaybay Pagtuturo ng mga salita Pagtuturong muli ng mga
ng mga pares na salita Maghanda ng sampung salita mula Muling pagsusulit Pagsusulit na pang-masteri Pag-usapan ang sariling salita
B. Paghahabi sa layunin sa Pasaporte ng mga Salita. linggong ito. pakahulugan ng mga Balik-aral
Pagtuturo ng mga salita Pagbabaybay mag-aaral sa mga salitang Ipakuha ang ginagawang
Ipakompleto ang hinihingi. Pagtuturo muli ng salita Unang pagsusulit nililinang.
Itanong: Itanong sa mga mag-aaral ang
kahulugan ng Balikan
Ano ang nangyari sa puting mga salitang nililinang sa aralin. Itanong:
sapatos?Pangkatin ang klase at Kung Natutuhan Ano ang kalamay?
hayaang isadula ang mga pangyayari Ipagamit ang mga ito sa sariling Pangkatin ang klase. PS
sa kuwento.Matapos ang inilaang pangungusap. Gawain A Gamitin ang pares ng salita at
Hayaang maglaro ang
oras, tawagin ang pangkat upang tamang pang-angkop upang makabuo pangkat
ng ng tug-of-war.
maipakita ang inihandang dula. isang pangungusap. Bigyan ng
Bigyang halaga ang ginawa ng bawat pagpapahalaga ang
isa. 1. mababango – bulaklak nanalong pangkat.
Balikan
Itanong:
Basahin muli ang kuwento ng “Puting 2. likas – yaman Bakit kayo nanalo?
Sapatos.”
Paghawan ng Balakid Natalo?
Itanong: 3. makapangyarihan – Diyos
Pasagutan Tuklasin Mo A, KM, p. Ano ang ginamit ninyo
Ano-ano ang bahagi ng liham?
131. 4. tao – matulungin upang hindi kayo
magkahiwa-hiwalay?
5. ugali - dayuhan Tama ba ang ginawa
ninyo? Bigyang
Gawain B Isulat muli ang natapos at katwiran ang sagot.
binigyang puna na liham paanyaya. Original File Submitted
and Formatted by DepEd
Kung Hindi Natutuhan
Club Member - visit
Gawain A Bilugan ang pang-angkop sadepedclub.com for more
bawat pangungusap.

1. Malaking pinsala ang idinulot ng


bagyo.
2. Maraming bahay ang nawalan ng
bubong. .
3. Natumba ang bakod na kawayan
sa lakas ng hangin.
4. Bumaha dahil sa ulang malakas.
5. Natangay ng baha ang mga bagong
tanim na halaman.

Paghawan ng Balakid mapang pang-


ekonomiya ng bansa.
Ipagawa ang Tuklasin Mo B, KM p. 132. Tumawag ng ilang mag-aaral
upang magbahagi
ng kanilang natapos na
mapa.
PANLINANG NA GAWAIN Pangganyak na Tanong Gawin Natin
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang nangyari sa puting Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Pangkatin ang klase.
halimbawa sa bagong sapatos? Ipabasa sa mga mag-aaral ang ilang Ipabasa ang teksto sa Basahin Mo Ipabasang muli ang teksto Papaghandain ang bawat
aralin Magpagawa ng prediction chart sa pangungusap mula sa kuwento. A, KM p. tungkol sa kalamay. pangkat ng isang
D. Pagtalakay ng bagong kuwaderno. 1. Namimigay si Aling Eva 132-133. Itanong: patalastas tungkol sa isang
konsepto at Tumawag ng ilan upang ibahagi ito. ng sapatos Ano-ano ang natutuhan mo sa Ilang talata mayroon ang produktong dapat
paglalahad ng bagong Gawin Natin sa mga bata sa tekstong binasa? teksto? ipagmalaki ng bansa at ng
kasanayan Ipakita ang pabalat ng kuwentong kanilang baryo. Magkaroon ng talakayan batay sa Ipabasa muli ang unang sariling pamayanan.
E. Pagtalakay ng Bagong babasahin sa sagot ng mgamag-aaral. talata. Matapos ang inilaang oras,
2. Puting sapatos ang
Konsepto mga mag-aaral. Itanong: Ano ang paksa nito? tawagin ang bawat
gagamitin nina
Pag-usapan ito. Tungkol saan ang binasang Lahat ba ng pangungusap sa pangkat upang ipakita ang
Eva sa nalalapit na teksto? talata ay sumusuporta sa kanilang inihandang
Ipakita ang bawat pahina ng aklat.
Huwag tatalakayin ang makikita sa pagtatapos. Ano-ano ang nilalaman ng bawat paksang ito? patalastas.
bawat 3. Nanghiram ng puting talata? Ano ang mga pangungusap Pag-usapan ang mga
pahina. damit ang Ano ang napansin mo sa mga na sumusuporta sa paksang nakita sa ginawang
Sabihin: nanay ni Eva. pangungusap nanasa bawat ito? patalastas.
Alamin natin kung tama ang naging 4. Walang sapat na pera talata? Gawin ito hanggang sa Itanong:
hula ninyo ang kaniyang Ano kaya ang magandang matapos ang lahat ng talata Ano ang gagawin mo
sa kuwentong babasahin. pamagat ng atingteksto? matapos mapanood ang
sa teksto.
Basahin nang malakas ang kuwento. pamilya upang makabili ng sapatos. Bigyang katuwiran ang ibinigay na naturang patalastas?
Ang Puting Sapatos Grace D. Chong Itanong: pamagat. Pabigyang katwiran ang
Gawin Ninyo
Pabalikan ang prediction chart na Ano ang pinag-uusapan Papiliin ang klase ng pinakaangkop sagot.
Ipagawa ang Pagyamanin
ginawa. sa unang pangungusap? na pamagatbuhat sa ibinigay ng Natin Gawin Ninyo B,
Tumawag nang magbabahagi ng Pangalawa? Pangatlo? Pagtatapos
mga kaklase. KM, p. 134.
kanilang sagot sa naturang tsart. Ano ang tawag natin dito? Gumawa ng isang poster
Itanong: Tawagin ang bawat
Pag-usapan ang kuwento batay sa Aling salita o parirala ang tungkol sa Produktong
Ano ang kahalagahan ng isang pangkat upang
mga tanong at sagot na ibinigay mula naglalarawan ng pinag- Atin, Dapat Tangkilikin
pamagat? makapagbahagi ng kanilang
sa kanilang natapos na uusapan sa pangungusap?
Ano ang tawag natin dito? Ano ang dapat tandaan sa Gawin Mo
prediction chart. sagot.
Pansinin ang mga pariralang may pagbibigay ng pamagat? Gawin Natin
Itanong: salungguhit.Ipabasa ang mga ito. Magpakita ng ilang larawan. Ipabasa: Sabihin:
Bakit kailangan ng ating bida ang Itanong: Tumawag ng ilang mag-aaral Masarap ang kalamay
puting sapatos? Paano siya Ano ang napansin ninyo sa mga upang magbigay ng angkop na sapagkat gawa ito sa gata ng Pumili ng isang patalastas na
nagkaroon nito? salita? pamagat sa mga ito. niyog. napanood mula sa iba’t ibang
Bakit siya namimigay ng puting Madulas ba ang pagkakabigkas
sapatos? Ang kalamay ay isang pangkat.
ninyo ng mga ito? Bakit kaya? kakanin na gawa sa Sumulat sa iyong dialogue
Paano nakatulong ang
karanasan ni Eva sa kaniyang pinakunat na harinang journal kung ano ang nais
Gawin Natin kasaba, kalabasa, mong maging wakas nito
buhay?
Pangkatin ang klase. nilalagay ang kalamay sa
Tutularan mo ba si Eva noong bata
Papiliin ang bawat pangkat ng isang isang marangyang sisidlan
pa siya? Nang tumanda na siya?
Bigyang katwiran ang sagot. lugar. upang mas maging mabili
Tukuyin ang produktong ang mga ito.
Pagsasapuso
Itanong: ipinagmamalaki Itanong:
Ano ang natutuhan mo kay Eva? nito. Sumulat ng isang talata na may Bakit masarap ang
limang kalamay?
Gawin Ninyo pangungusap tungkol sa napiling Ano ang magiging bunga ng
Pangkatin ang klase. lugar paglalagay ng kalamay sa
Pag-usapan sa pangkat ang bahagi ng at produkto nito. Salungguhitan ang isang marangyang sisidlan?
kuwentong napakinggan na mga Sa anong sangkap gawa ang
nakatawag ng kanilang pansin at pariralang may pang-angkop. kalamay?
maaaring iugnay sa kanilang Bilugan ang Ipabasa ang mga
karanasan. simuno at ikahon ang panaguri. pangungusap na nakasulat
Matapos ang inilaang oras, tawagin Matapos ang inilaang oras, tawagin sa pisara.
ang bawat pangkat upang magbahagi ang bawat Itanong:
ng kanilang sagot. pangkat upang basahin ang kanilang Ano ang dalawang
Gawin Mo pangungusap sa mga
natapos
Itanong: binasang sagot?
na talata.
Kung ikaw si Eva, ano ang Alin sa dalawang ito ang
Gawin Mo
mararamdaman mo? Ano ang makapag-iisa? Hindi
gagawin mo? Ipagawa ang Pagyamanin Natin
makapag-iisa?
Ipaguhit ang sagot sa malinis na Gawin Mo A , Paano ito pinagdugtong?
papel. KM, p. 135. Anong mga salita ang
Paglalahat: ginamit?
Pagsasapuso
Iguhit ang nais na hitsura ng gusto Ano at kalian gingamit ang pang-
mong sapatos. angkop Ipabasa:
Matapos ang inilaang oras, tumawag 1. Ano ang ginagamit
ng ilan upang maipakita ang natapos mong panulat,
na gawain. Gawin Natin lapis o ballpen?
Ipabasa ang liham-paanyaya na nasa 2. Kuwaderno at papel ang
KM, p. dalhin mo bukas.
134. 3. Maganda ngunit suplada
Itanong: ang kaibigan mo.
Ano-ano ang nilalaman ng bawat 4. Matanda pati
bahagi ngliham? mag-aaral ay
Paano isinulat ang bawat bahagi? dumalo sa
Paano isinulat ang katawan nito? programa.
Ano ang dapat tandaan sa pagsulat 5. Naririto ang binili kong
ng isangliham?
payong, alin ang gusto
Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase. mo, pula o berde?
Magpagawa ng isang liham para sa Itanong:
isang opisyal ng pamahalaan. Ano ang ginamit na salita
Anyayahan siya bilang panauhing sa mga pangungusap
pandangal sa isang exhibit na upang pag-ugnayin ang
mga salita?
magaganap na katatampukan ng
Ipabasa:
mga
1. Makinig ka muna bago
ginawang sapatos na idinesenyo ng
ka magreklamo.
bawat kasapi ng pangkat.
2. Nagsisikap ang
Gawin Mo
ama ng tahanan
Ipagawa ang Isulat Mo, KM, p. 137.
upang umunlad
ang buhay nila.
3. Papasa ka sa
pagsusulit kung ikaw
ay mag-aaral.
4. Nagtatrabaho sa ibang
bansa ang kaniyang
ama sapagkat kulang
ang kita niya para sa
pamilya.
5. Masipag siyang mag-
aaral kaya siya mahal
ng guro.
Itanong:
Anong salita ang ginamit
upang mapag-ugnay ang
mga lipon ng mga salita?
Ano ang tawag sa mga
salitang ito?
Ipagamit ang mga ito sa
sariling pangungusap.

Paglalahat
Itanong:
Ano at paano ginagamit ang
mga pangatnig?
Pagsasapuso
Itanong:
Paano mo pahahalagahan
ang mga produkto ng ating
bansa?
F. Pagtataya Gawin Ninyo Gawin Ninyo Subukin Natin
Pangkatin ang klase. Subukin Natin Pangkatin ang klase. Gumamit ng angkop na
Sundin ang ibibibigay na panuto. Magpahanap ng ilang larawan mula Salungguhitan ang mga
pangatnig upang mapag-
sa lumang diyaryo. pangatnig na ginamit sa
- Gumuhit ng isang bilog. Gamitin ang lima sa mga ito sa isa ang mga pangungusap.
Ipadikit ito sa isang malinis na pangungusap.
- Hatiin ito sa apat na bahagi. sariling Isulat na muli ang
papel. Palagyan ng pamagat 10. Siya ang unang umamin,
- Itiman ang isang kapat nito. pangungusap sa sagutang samakatuwid isa siya sa may
- Gumawa ng isang bilog. Hatiin pangungusap. Salungguhitan ang ang bawat larawan. papel.
. kasalanan.
naman ito sa tatlo. pariralang 1. Nahuli ang dating ni 11. Gutom pa rin ang lalaki kahit
- Kulayan ng asul ang dalawang- Perla. Nakagalitan siya marami na siyang kinaing
katlo. may pang-angkop. Bilugan ang ng kaniyang ina. kanin.
- Gumuhit ng isang pang-angkop
2. Matutuloy ang parada.12. Papasukin mo ang bisita
parisukat. Hatiin ito sa sakaling dumating na.
Kailangan ay magan-
dalawa. 13. Si Julia o si Rona ang lalahok
da ang panahon.
- Ang unang bahagi ay sa patimpalak.
kaugalian – Filipino 3. Umuwi si Beth nang 14. Masipag si Jharel subalit
sulatan ng letrang A sa loob.
Ang ikalawang bahagi maaga. Masakit ang sumpungin.
naman ay sulatan ng letrang katangian – lilinangin kaniyang ulo.
B sa loob at itiman. 4. Matagal kaming hindi
Gumuhit ng isang tatsulok. malinis – hangin nagkita ng aking kai-
Kulayan ang kabuuan nito. bigan. Nagpalitan kami
Isulat sa ilalim ang salitang dakila – bayani ng balita sa liham.
“isang buo.” 5. Maasikaso sa aming
luntian – dahon
Gumawa ng isang parihaba. pag-aaral ang aking ina.
Hatiin ito sa lima. Itiman ang Mahal na mahal namin
dalawang-kalima nito. siya.

Sagutan ang Gawin Mo

G. Karagdagang Gawain Gawin Mo


Magpagupit ng isang talata Gawaing Pantahanan GawaingPantahanan
mula sa lumang diyaryo o Gumawa ng scrap book ng Ipagpatuloy ang paggawa
magasin. Ipadikit sa mga balitang lokal na ng mapang pang-
kuwaderno. nakatawag ng iyong pansin. ekonomiya.
Palagyan ito ng pamagat

Prepared by : Checked by : Noted :

MICHAEL H. MACARAEG LEDWIN J. CANTO RIZZA C. PARAGAS ,PhD


Teacher III Master Teacher II Principal IV

You might also like