You are on page 1of 11

School: WEST CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL I Grade Level: V

GRADES 1 to 12
Teacher: AIZA MAE M. RAMOS Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and
Time: MAY 8-12, 2023 (WEEK 2) Quarter: 4TH Quarter

Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


A. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang kakayahan Weekly Test
Pangnilalaman mapanuring pakikinig at pag- at tatas sa pagsasalita sa pagbasa sa iba‘t ibang uri ng teksto sa mapanuring panonood ng
unawa sa napakinggan pagpapahayag ng sariling ideya at napapalawak ang talasalitaan iba‘t-ibang uri ng media
, kaisipan, karanasan at
damdamin

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakabubuo ng nakalarawang Nakagagawa ng isang radio Nakagagawa ng grap o tsart tungkol Nakabubuo ng sarilig
balangkas batay sa napakinggan broadcast/teleradyo, debate at sa binasa , nakapagsasagawa ng dokumentaryo o maikling
ng isang forum isang debate tungkol sa isang isyu o pelikula
binasang paksa

C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang mga literal na Naipapahayag ang sariling Naibibigay ang kahulugan ng salitang Naiuugnay ang sariling
Pagkatuto (Isulat ang code tanong tungkol sa napakinggang opinion/ reaksyon o ideya sa pamilyar at di-pamilyar na mga salita karanasan sa napanood
ng bawat kasanayan) kwento F5PN-IVb-3.1 napakinggang isyu sa pamamagitan ng pag-uugnay sa F5PD-IVb-d-17
F5WG-IVb-e-13.2 sariling karanasan
Nagagamit ang iba‘t ibang uri F5PT-IVa-b-1.12
ng pangungusap sa Natutukoy ang paniniwala ng may-
pakikipagdebate tungkol sa akda ng teksto sa isang isyu
isang isyu F5PB-IVb-26
F5PT-IVa-b-1.12
B. NILALAMAN Pagpapahayag ng sariling Naibibigay ang kahulugan ng salitang Pag-uugnay ng sariling
opinion/ reaksyon o ideya sa pamilyar at di-pamilyar na sa karanasan sa napanood
napakinggang isyu. Paggamit pamamagitan ng pag-uugnay sa
ng iba‘t ibang uri ng sariling karanasan
pangungusap sa Natutukoy ang paniniwala ng may-
pakikipagdebate tungkol sa akda ng teksto sa isang isyu
isang isyu.

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Pakinggang mabuti ang
1. Mga pahina sa Gabay ng Gabay Pangkurikulum, pahina kwentong babasahin ng
Guro 75 guro. Sagutin ang mga
youtube.com tanong pagkatapos. (May
2. Mga pahina sa kalayaan ang guro sa pagpili
Kagamitang Pang-Mag- ng kwentong gagamitin sa
aaral pagsusulit.)
3. Mga pahina sa Teksbuk Pagdiriwang ng Wikang Filipino 5 Makabagong Sining ng Wika 5 Bagong Likha, Wika at Pagbasa Gamit ang iba‘t ibang uri ng
(Pagbasa) pahina 118-119 pah.106-110 Pp 49-54 pangungusap, ipahayag ang
Pagdiriwang ng Wikang Filipino 5 TM Landas sa Wika 6 pahina 70-74 Landas sa Pagbasa 6 ph. 24-25 sariling opinyon o reaksyon
ph. 139-144 o ideya hinggil sa isyung
4. Karagdagang Kagamitan pag-aalis ng mga uniporme
mula sa portal ng Learning sa pag-aaral.
Resource Ibigay ang kahulugan ng
B. Iba pang Kagamitang Tsart ng awit Tsart ng awit larawan larawan mga salitang may
Panturo larawan larawan Metacards Metacards salungguhit kaugnay ng
Metacards Metacards videos sariling karanasan.
1. Ang gintong pangarap ng
kanyang ina ay ang Makita
siyang isang ganap na
doktor na.
2. Nagpakahirap sa
pagtatrabaho ang ina ni
Mabini upang maitaguyod
ang kanyang pag-aaral.
3. Sa kanyang
pagsusumikap, hindi niya
inalintana ang init ng araw
at patak ng ulan.
4. Ang mga magulang ay
hangad ang mabuti para sa
kanilang mga anak.
5. Ang maging alagad ng
Diyos ang siyang
pinakadakilang karangalang
maaaring makamit ng tao sa
buhay na ito.
C. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Ipabasa ang mga salitang nakasulat sa Panuto: Sabihin kung anong uri ng Basahin ang bawat Gamit ang metacards,
aralin at/o pagsisimula metacards. pangungusap ang isinasaad ng pangungusap. Ibigay ang magpasulat sa mga bata ng
ng bagong aralin Tuso bawat bilang. kahulugan ng mga may mga karanasang hindi nila
Kapagod-pagod 1. Maraming tao ang nagsimba sa salungguhit na salita sa nalilimutan. Paramihan sila ng
Bungang kahoy araw ng pista. papamagitan ng pagbibigay ng maisusulat. Ipaulat ito sa klase
Matatakaw 2. May palaro ba sa plasa? kanilang kasalungat. Isulat ang
Pampang 3. Papasukin mo ang mga bisita sagot sa sagutang papel.
Lahi natin. 1. Humusay ang kaniyang
Pulo 4. Maaari po bang humingi ng pagguhit dahil sa pag-eensayo.
naglalambitin tubig na maiinom? 2. Ang batang makulit ay
5. Naku! Nadulas ang bata sa napagalitan ng nanay.
palosebo! 3. Walang humpay ang pag-
6. Masaya ang pista dito sa inyo. iyak ng bata.
7. Gusto mo pa ng leche flan? 4. Pati hangin yata‘y walang
8. Masakit ang tiyan ko! pakialam sa kapal ng usok na
9. Pahiran mo ng acete de nakabalatay
manzanilla. 5. May maliit na liwanag na
10. Pwede na po ba akong natatanaw ang bata.
umuwi? Isulat ang inyong sagot sa
inyong ― Show Me Board‖
Sa paanong paraan mo
matutukoy ang kahulugan ng
isang salita?
B. Paghahabi sa layunin ng Paano mo masasagot ng wasto ang mga Hanapin sa puzzle ang mga Anu-ano ang mga tradisyon ng Anu-ano ang mga
aralin tanong mula sa mapapakinggang salitang maaaring may kinalaman mga Pilipino na inyong pamantayang dapat isaalang-
alamat? sa tatalakaying aralin. Isulat ito sa nalalaman? alang sa panonood?
metacards. Magbigay ng maikling Panuto: Kumpletuhin ang
ideya o paliwanag tungkol sa mga concept cluster na ito sa
salitang nahanap. pamamagitan ng paglalagay ng
mga ideyang inyong naiisip na
kaugnay ng salitang nasa gitna.

C. Pag-uugnay ng mga Magtanong sa mga bata kung may alam Makinig sa isyung babasahin ng Ano- ano ang mga pamantayan Ano-ano ang katangian ng
halimbawa sa bagong aralin silang kwento tungkol sa mga unggoy at guro. sa pagbasa nang tahimik. mabubuting bata? Taglay ba
buwaya. Hayaang ikuwento ang ibang Marami nang nalathalang mga Ipabasa nang tahimik ang ninyo ang mga nabanggit
bahagi nito. balita at impormasyon ukol sa kwento? ninyong katangian?
Pasagutan ang inihandang talasalitaan. pag-unlad ng mga karatig-bansa Pagbasa ng Kwento Panonood ng Video Clip: Ang
Ipagamit ang mga salita sa sariling ng Pilipinas. Tinagurian silang PIsta sa Aming Bayan Mabubuting Bata
pangungusap. pitong dragon. Napakabilis ng Masayang-masaya ang lahat.
Panuto: Piliin sa loob ng panaklong ang pag-unlad ng mga bansang tulad Araw ng pista ngayon sa aming
kahulugan ng salita ayon sa gamit sa ng Indonesia, Malaysia, Thailand, bayan. Maraming tao ang
pangungusap. Hong Kong, Taiwan, Singapore, at nagsimba. Masigla at masaya
1. Nakatira sila sa isang pulo. South Korea. Hindi katulad ng ang kalembang ng kampana sa
( damit, pagkain, lugar ) Pilipinas na hanggang ngayon ang simbahan. Hindi magkamayaw
2. Nakatira rin dito ang maraming mga Pilipino ay nakasadlak pa rin sa ingay ng pagbabatian at
matatakaw na buwaya. ( masiba, sa kahirapan. pagbabalitaan ang mga
mataba, malaki ) May mga suliranin tayong dapat tagarito, mga balikbayan, at
3. Sagana sa isda at mga ligaw na hayop lutasin upang umunlad ang ating mga panauhin mula sa ibang
dito. ( masarap, marami, sariwa ) bansa. Unang-una ay ang bayan.
4. Masayang naglalambitin sa mga isyung kapayapaan at katahimikan Walang tigil ang masipag na
sanga ang mga unggoy. sa bansa. Ikalawa ay ang kalinisan banda ng musiko sa paglibot sa
( pagkapit sa kamay, pagkapit sa paa, at pangangalaga sa paligid na tila mga lansangan habang
pagkapit sa buntot ) nalilimutan na ng bawat Pilipino. nagbibigay ng masiglang
5. May mahalagang mensahe ang hari. ( Ikatlo ay ang isyu ng kahirapan ng tugtugin. Umaambag rin sa
balita, bilin, utos nakararaming mamamayan. sigla at saya ang malakas na
Ikaapat ay ang kawalan ng bunghalit ng mga tugtugin sa
edukasyon ng mga kabataan na mga perya at pondahan at
siyang inaasahang maglilingkod sa maging sa mga tahanan man.
bayan. Paano nga ba malulutas ito Nagpapagaraan sa ganda ang
ng bansang Pilipinas? mga arko sa mga panulukan ng
mga kalye. May mga arkong
kawayan na may makukulay na
ginupit-gupit na papel. Ang
mga banderitas na may iba‘t
ibang kulay ay nakagayak sa
mga hayag na lansangan at
maging sa maliliit na kalye
man.
Naku, higit sa lahat kabi-kabila
ang handaan. May mga
naglilitson doon at dine.
Malalaking talyasi ng pagkain
ang nakasalang sa kalan sa mga
kusina at sa mga bakuran. Mula
tanghalian hanggang hapunan
ay pagsasalu-saluhan ang mga
inihandang pagkain ng mga
magkakamag-anak,
magkakaibigan, at mga
panauhin. Kainang hindi
matapus-tapos. Ganyan ang
pista. Nakalulungkot tuloy
isipin na ang pista ay tila kainan
na lamang at nawawala na ang
diwang ispiritwal ng okasyon.
E, bakit nga ba may pista? Hindi
ba‘t nagdudulot lamang ito ng
malaking gastos? Hindi ba‘t
malaking pag-aabala ito? Pero
sadyang hindi na maiaalis sa
kulturang Pilipino ang
pagpipista at pamimista. Ito‘y
isang kaugaliang minanapa
natin sa ating mga ninuno.
Ang pista ay araw ng
pasasalamat sa Poong
Maykapal sa mga biyayang
ipinagkakaloob Niya sa mga
tao. Ito ay araw ng pagdakila.
pagpuri at pagpaparangal sa
Panginoon. Kadalasan, ang
pistang-bayan ay itinatapat sa
kaarawan ng patron ng bayan,
gaya ng pista ng Meycauayan
na ipinagdiriwang sa kaarawan
ng patron nito na si San
Francisco de Asis, pista ng
Santa Clara sa kaarawan ng
Mahal na Birhen de Salambao,
pista ng Obando sa kaarawan
ni San Pascual de Baylon, pista
ng Malolos sa kaarawan ng
Birhen Immaculada
Concepcion, at iba pa.
D. Pagtatalakay ng bagong Ilahad ang pamagat ng kuwento. Anong masasabi nyo sa isyung Sagutin ang mga sumusunod na Pag-uusap tungkol sa
konsepto at paglalahad ng Ipaalala ang mga pamantayan sa ito? tanong: napanood na video clip Ipabasa ang panayam sa
bagong kasanayan #1 pakikinig. Iparinig ang kwento sa klase. 1. Totoo ba na sa panahong ito ay 1. Ano ang pista? Ano ang pamagat ng palabas? Ang Hari ng mga Dyip mula
Ang Unggoy at ang Buwaya patuloy pa rin ang paghihirap ng 2. Bakit may pista? Sino-sino ang mga tauhan sa sa Hiyas sa Pagbasa 5p 102-
Sa isang pulo ay may nakatirang mag- ating bansa? 3. Ilarawan ang pagdiriwang ng palabas? 103.
amang lahi ng mga unggoy. Sa pulong 2. Paano kaya mabibigayan ng pista batay sa tekstong binasa. Saan ito naganap?
ito, malinaw, malalim, malinis ang tubig kalutasan ang mga suliranin ng 4.Sang-ayon ka ba na Ano ang katangian ng mga
sa ilog na nakapalibot ditto. Nakatira rin ating bansa? ipagpatuloy ang tradisyon ng tauhan?
ang lahi ng matatakaw na buwaya sa pagdaraos ng pista? Naranasan mo na ba ang
3. Bilang mga bata paano kayo
ilog na nakapalibot sa pulo. Masarap at Ipaliwanag. naging karanasan ng tauhan sa
makatutulong sa paglutas ng mga
masaya ang buhay ng mga unggoy dahil 5. Bakit sinasabing ang pista ay palabas?
suliranin ng ating bansa?
marami ang mga punongkahoy na isang pamanang kalinangan ng Ano ang iyong ginawa at bakit?
namumunga rito. Gayundin ang mga ating mga ninuno?
buwaya dahil sagana sila sa isda at iba 6. Batay sa binasang teksto,
pang hayop na minsan ay naliligaw sa anong isyu ang nakapaloob
ilog. Subalit dahil sa pagdami ng mga dito?
matsing at buwaya, dumating ang 7. Sa isyung nakapaloob sa
panahon na wala na halos silang teksto, ano sa tingin mo ang
makain. paniniwala ng may-akda nito
Isang araw, habang masayang tungkol sa
naglalambitin sa mga sanga ang mga isyung ito?
unggoy, napansin ng isa na maraming
bungang-kahoy sa kabilang pulo.
Tuwang-tuwa ang kanyang mga
kasamahan. Gustong-gusto nilang
lumangoy papunta sa kabilang
pampang. Ngunit dahil maraming
buwayang gutom ang nangakaabang sa
kanila, wala silang madaraanan.
Gustung-gusto ng buwaya ang masarap
nilang atay.
Pumunta ang tusong unggoy sa tabi ng
ilog at tinawag ang pinuno ng mga
buwaya. ―Pinunong Buwaya, may
mahalagang mensahe ang hari,‖ ang
kanyang pakli.
Lumabas naman ang pinuno na halos
nasa tabi ng unggoy. ―Ano ang
maipaglilingkod naming sa mahal na
hari?‖ usisa ng punong buwaya.
―Nais malaman ng hari kung ilan
kayong lahat. Magpapasko na kasi at
bibigyan kayo ng regalo. Pumila kayo at
bibilangin ko kung ilan kayong lahat,‖
sagot naman ng unggoy. ―Isa, dalawa,
tatlo, apat…tatlumpu‘t pito,‖ sabay
talon sa kabilang pampang. Nakatawid
siya sa kabilang pulo nang walang
kapagud-pagod.
E. Pagtatalakay ng bagong Pagkatapos ng nakalaang oras para Magbigay ng mga pangungusap Kumpletuhin ang tsart sa Ibahagi o iugnay ang napanuod Tungkol saan ang binasang
konsepto at paglalahad ng pakinggan ang kwento, magkakaroon ng na ginamit sa teksto. Kumpletuhin pamamagitan ng pagtatala ng na palabas sa iyong sariling panayam?
bagong kasanayan #2 talakayan tungkol sa napakinggang ang tsart sa ibaba. mga salitang naging pamilyar at karanasan Iulat sa klase
Saang larangan napatanyag
teksto. di-pamiyar sa inyo mula sa
si G. Leonardo S. Sarao?
Tungkol saan ang kuwentong binasa ninyong teksto. Iugnay
napakinggan? ang mga salitang ito sa inyong Paano siya nagtagumpay?
Sino-sino ang tauhan sa kwento? sariling karanasan upang
Saan at kailan nangyari ang kwento? matukoy ang kahulugan. Anu-anong uri ng
Ilarawan ang tirahan ng mag-aamang pangungusap ang maari
unggoy. natin gamitin sa
Bakit naubos ang pagkain ng mga pakikipanayam?
unggoy at buwaya?
Ano ang katangian ng unggoy?buwaya?
Isalaysay kung paano nakatawid sa
kabilang pulo ang unggoy.
F. Paglinang sa Kabihasan Panuto: matapos mong mapakinggan Panuto: Bumuo ng dalawang Ibigay ang kahulugan ng mga Pumili ng isang mong
Pangkatin ang klase.Bigyan
(Tungo sa Formative ang kwentong ―Ang Unggoy at ang grupo. Batay sa salitang may salungguhit. paboritong palabas sa tv at
ang bawat pangkat ng kopya
Assessment) Buwaya‖, kumpletuhin ang sumusunod mapagkakasunduan ng dalawang Iugnay ang bawat salita sa iugnay ang iyong karanasan
ng isa pa ring panayam
na balangkas. Isulat ang sagot sa iyong grupo, pumili ng isang paksa/isyu sariling karanasan upang dito.
naman sa Piyanistang
kwaderno. mula sa mga sumusunod na matukoy ang kahulugan.
Pilipina. Tingnan sa Hiyas
listahan. Ang dalawang grupo ay Hindi magkamayaw sa ingay ng
Pagbasa 5 p 106.Pumili sa
magsasagawa ng isang debate pagbabatian at pagbabalitaan
grupo na pwedeng
tungkol sa isyu. Gumamit ng iba‘t ang mga tao sa plasa.
gumanap bilang Pilipinang
ibang uri ng pangungusap sa Maraming biyaya ang
piyanista at isang guro .
pagdedebate. tinanggap ng mga
1. Mga mungkahing paksa: manggagawa.
2. Marangya o simpleng Madilim at masikip ang iskinita.
pagdiriwang ng pista Naaalimpungatang sumunod si
3. Panukalang oras ng Ruth sa paglabas ng kanyang
pagvivideoke ina.
4. Nationwide liquor ban sa Maaaring kapirasong tela ang
Pilipinas ibigkis sa baywang ng sanggol.
5. Panukalang ―No School
Uniform‖ para sa mga mag-aaral
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain: Ang klase ay hahatiin sa
Mahalaga ba na gumamit ng
araw-araw na buhay Bawat pangkat ay pipili ng isang Ang bawat pangkat ay bibigyan ng Pangkat 1 – Magtala ng 5 di dalawang grupo. Bawat grupo
magagalang na pananalita
magbabasa ng maikling kuwento na envelope na may lamang manila pamilyar na salita at iugnay ito ay iisip ng isang palabas na
kung ikaw ay
inihanda ng guro. Pagkatapos paper, marker at kwento. Tahimik sa inyong karanasan kanilang napanood na at
makikipanayam sa isang
mapakinggan ang kuwentong binasa ng na babasahin ang nakatakdang Pangkat 2 – Basahin ang mga iuugnay ang kanilang
tao? Dapat mo bang pilitin
kagrupo, ang mga miyembro ang siyang gawain at pagkatapos ay pangungusap , piliin ang mga karanasan sa naturang palabas.
sila sa gusto mong maging
sasagot ng mga tanong tungkol sa isasagawa na ito. salitang di pamilyar at Magsagawa ng isang dula-
sagot nila ?
kanilang napakinggan. Unang Pangkat – pumili ng isang ipaliwanag dulaan na nagpapakita ng ilang
Maaaring gamitin ng guro ang kahit na napapanahong isyu at magbigay ang kahulugan ng bawat isa. eksena o bahagi ng napiling
anong kwento na kanyang nabasa o ng mga reaksyon, opinyon o ideya 2. Nagpunta sila sa duluhan ng palabas.
nahanap sa iba tungkol dito. Iulat ito sa klase. bakuran.
pang sanggunian Ikalawang Pangkat - mag-isip ng 3. Takipsilim na nang
isang napakinggan o nabasang magsiuwi ang
isyung kinasasangkutan ng bansa. magkakasama
Magsagawa ng tatlong minutong 4. Takaw-tingin ang kanyang
debate tungkol dito. Gumamit ng kasuotan
iba‘t ibang uri ng pangungusap sa 5. Hinogna ang uhay ng palay.
pagdedebate. Pangkat 3 - Basahin ang
nakatalang isyu at itala kung
ano ang paniniwala ng may
akda
Napakaraming
kapakinabangang nakukuha sa
ating mga kagubatan.
Pinagmumulan ito ng
matabang lupa at pumipigil sa
pagbaha. Nagsisilbing tahanan
ito at napagkukunan ng
pagkain ng mga ibon at hayop.
Nararapat mabatid ng bawat
isa ang kahalagahan ng mga
kagubatan. Gumagawa ng mga
hakbang ang pamahalaan
upang mapangalagaan ang
kagubatan. Ang gawaing ito ay
hidi maisasakatuparang mag-
isa ng pama halaan.Kailangan
nito ang tulong ng mga
mamamayan. Nararapat sundin
ang mga batas sa pangangalaga
ng kagubatan.
H. Paglalahat ng Arallin Ano ang kahulugan ng literal na mga Paano ang wastong pagbibigay ng Kailan mo masasabing ang Ano ang iyong natutuhan sa Ano ang natutunan mo sa
tanong? reaksiyon, ideya o opinyon sa salita ay pamilyar? Di pamilyar? aralin ngayon? aralin? Ano ang gagawin
Paano mo masasagutan ang mga literal isang isyu? ninyo kung kayo ay
na tanong mula sa inyong napakinggang Ang pagbibigay ng reaksyon, ideya naatasan na makipanayam
teksto? o opinion tungkol sa isang isyu ay sa isang sikat na tao sa ating
isang mabuting kasanayan dahil bansa? Anu-anong uri ng
naipahahayag natin ang sariling pangungusap ang inyong
saloobin, opinyon o pananaw pwedeng gamitin kung
hinggil sa mga kaisipang inilahad. makikipanayam ka?
Ang pagbibigay-reaksiyon ay
maaaring sa pamamagitan ng
pagsang-ayon o pagsalungat sa
kaisipan ng nagsalita o kausap.
Sikapin lamang na maging
magalang upang maiwasan ang
makasakit ng damdamin ng
kapwa.
Isang paraan din ng pagpapahayag
ng reaksiyon ay sa pamamagitan
ng pagkakaroon ng debate. Iba‘t
ibang uri ng pangungusap ang
maaaring magamit sa
pakikipagdebate tungkol sa isang
isyu.
I. Pagtataya ng Aralin Pakinggang mabuti ang kwentong Panuto: Magbigay ng sariling Panuto: Basahin nang tahimik Iugnay ang sariling karanasan
Magtala ng limang
babasahin ng guro. Sagutan ang mga reaksyon, opinyon o ideya hinggil ang talata. Piliin ang mga sa isang pelikulang tumatak sa
pangungusap na maaring
sumusunod na literal na mga tanong sa sumusunod na isyu. Gamitin salitang pamilyar at di pamilyar iyong isipan. Sumulat ng isang
magamit kung
ayon sa inyong napakinggang kwento. ang ibat-ibang uri ng mula sa maikling talata tungkol dito.
Taniman sa Bukid pangungusap. binasang teksto. Sa tulong ng makikipanayam.
Isa sa pinakamasayang panahon sa Labanan ang polusyon pag-uugnay ng sariling
kabukiran ang pagtatanim. Masiglang Malaking isyu ngayon ang karanasan, tukuyin ang
isinagawa ng mga magsasaka ang pagkasira ng kapaligiran dahil sa kahulugan
gawaing ito. Nasa takdang panahon ang lumulubhang polusyon sa lupa, ng bawat isa. Tukuyin din ang
pagtatanim. Naniniwala ang mga tubig, at hangin. Malulutas ang paniniwala ng may-akda ng
magsasaka na hindi aani nang maganda suliraning ito kung binasa ukol sa isyung
kung di mabuti sa panahon ang makikipagtulungan ang bawat tao. kanyang sinulat.
pagtatanim. May mga batas na dapat sundin at Ilog Pasig Noon At Ngayon
Nasa kabukiran ang kaligayahan ng may mga kautusang ipinatutupad Malaki ang naging bahagi ng
magsasaka. Maluwag sa loob nilang ang ating pamahalaan. Magiging Ilog Pasig sa mga
tinanggap ang anumang kapalaran. malinis ang paligid kung gagawin Pilipino,kabilang na ang ating
Maligaya nilang hinaharap ang kaloob sa ng bawat isa ang kanilang pambansang bayani na si Dr.
kanila ng Maykapal. tungkulin. Tayo ang dapat Jose Rizal. Malimit noong
Marunong makipagsapalaran ang mga mangalaga na likas na kayamanan nakikitang namamangka si Dr.
magbubukid. Taimtim nilang at ang pag-unlad ng bayan ay sa Jose Rizal. Kasama nya ang
idinadalangin na sana‘y ang susunod na atin nakasalalay . kanyang kasintahang si Leonor
anihan ay maging masagana. Ang pagbibigay ng puntos ay Rivera. Ito ang naging saksi ng
Sagutin ang mga sumusunod na tanong. nababatay sa mga sumusunod na wagas nilang pagmamahalan.
1. Ano ang pamagat ng kuwentong pamantayan: Doon ay tahimik at payapa.
iyong napakinggan? 5- napakahusay Ayon sa matatanda, ibang –iba
6. Saan nagiging masaya ang 4-mahusay ang ilog Pasig noon. Bukod sa
gawaing pagtatanim? 3-katamtaman may magkasuyong namamasyal
7. Paano isinasagawa ng mga 2-di gaanong mahusay ditto, marami ring kababaihan
magsasaka ang pagtatanim? 1-di mahusay ang nakikitang naglalaba rito.
8. Ano ang paniniwala nila tungkol Paliguan din ito ng marami at
sa pag-aani? dito nangingisda ang mga tao.
9. Nasaan ang kaligayahan ng Kulay asul ang tubig at malinaw
magsasaka? na malinaw.Presko ang hangin
10. Paano tinatanggap ng isang at isa sa itinuturing na
magsasaka ang kanyang magandang tanawin ng bansa.
kapalaran? Ngunit ngayon, ano ang
nangyari sa ilog na ito? Ang
dating malinaw na tubig
ngayon ay maitim na. Ang
preskong hangin ay napalitan
ng mabahong simoy na dulot
ng basurang itinapon ditto. Ang
isda ay wal ng pagkakataong
mabuhay sapagkat ito ay puno
ng burak.
Paano tayo uunlad kung pati
ang kalikasan ay sinisira natin
dahil sa ating kapabayaan?
Paano na rin an gating
kalusugan? Sana magising na
tayo sa paggawa ng kabutihan
para na rin sa mga susunod na
henerasyon.
Sa kasalukuyan, marami ng
proyekto ang pamahalaan
upang buhayin na muli ang
makasaysayang Ilog Pasig. Sana
makiisa ang lahat sa mga
proyektong ito. Ikaw, hand aka
bang maging bahagi nito? Isang
hamon ito para sa iyo. Tulad
mo, diyan sa lugar ninyo , may
naitulong ka na ba upang
magkaroon ng pagbabago?
J. Karagdagang gawain para sa Pumili ng isang maikling kwento. Bumuo Gumupit ng isang isyu o balita sa Magbigay ng 5 salitang Manood mamayang gabi ng
takdang-aralin at ng limang literal na tanong mula sa pahayagan. Idikit sa isang puting pamilyar at 5 salitang di isang palabas/teleseryo o
remediation iyong napiling kuwento. Pumili ng isang papel at lagyan ng reaksyon na pamilyar sa iyo. Ibigay ang pelikula, iuugnay ninyo sa
kapareha. Ang magkapareha ay gagamitin ang iba‘t ibang uri ng kahulugan nito sa sariling karanasan. Iulat bukas
magpapalitan ng pakikinggang kwento pangungusap. pamamagitan ng pag-uugnay sa klase.
at sasagutan ang mga tanong. Iuulat sa ng iyong sariling karanasan.
klase ang awtput

D. Mga Tala

E. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by:

AIZA MAE MARAMBA-RAMOS


Teacher III

Checked by:

JONATHAN J. SALAZAR
Head Teacher II

Noted:

MA. RITA TERESA V. RIŇOZA


Principal IV

You might also like