You are on page 1of 2

BAITANG 11 PAARALAN IRENE RAYOS OMBAC NHS BAITANG 11

PANG-ARAW- Guro EMILY J. MACALTAO Asignatura Pagbasa at Pagsusuri….


ARAW NA Petsa/ Oras Hunyo 7, 2023/10: 45-11:45 n.u. Kwarter 4 (Ikalawang Semestre)
TALA
I.LAYUNIN:
A. Pamantayang Nakasusunod sa pamantayan ng pagsulat ng masinop na pananaliksik.
Pangnilalaman
Nakapagpapamalas ng kasanayan sa pananaliksik sa Filipino batay sa kaalaman sa oryentasyon,
B. Pamantayan sa layunin, gamit, metodo at etika ng pananaliksik.
Pagganap

Naiisa- isa ang mga paraan at tamang proseso ng pagsulat ng isang pananaliksik sa Filipino batay sa
C. Mga Kasanayan sa
layunin, gamit, metodo at etika ng pananaliksik. (F11PU- IVef- 91)
Pagkatuto
a. Natutukoy ang kahulugan ng etika;
b. Naipaliliwanag ang isyu ng plagiarism o iligal na pangongopya; at
Mga Tiyak na Layunin
c. Nakapagbibigay ng mga kadahilanan ng plagiarism.

ETIKA NG PANANALIKSIK
GAD CORE CONCEPTS: Shared Decision-Making
II. NILALAMAN
Pagpapahalaga: Katapatan, Kasipagan at Pagiging Responsable
21st Century Skills: Pagiging Malikhain, Kritikal at Lohikal na Pag-iisip
Ibang Larangan: Matematika, Agham, Araling-Panlipunan, Literatura

III.KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian Batayang Aklat: Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto tungo sa Pananaliksik
1.Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2.Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag-
aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk p. 125
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resources
B. Iba pang laptop, telebisyon, crossword puzzle, pisara, lapel, videoclip, manila paper
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain: Panalanangin, Pagbati at Pagtsetsek ng atendans ng bawat pangkat

Pagbabalik-aral ukol sa Pamamaraan ng Pangongolekta ng mga Datos

Panimulang pagtataya:
Panuto: Sabihin kung Tama ang pahayag at Mali naman kung ito ay hindi totoo.
1. Malaking kasalanan ang plagiarismo.
2. Ang pananaliksik ay pangongopya ng datos, ideya, mga pangungusap, buod at balangkas ng isang akda,
A. Balik-aral sa programa at iba pa.
nakaraang aralin at/o 3. Walang kaparusahan ang plagiarismo.
pagsisimula ng 4. Kailangang itala ang pinagkunan ng orihinal na termino sa pananaliksik.
bagong aralin 5. Plagiarismo ito kung ninakaw ang bahagi ng isang disenyo, balangkas, himig, at hindi kinilala ang
pinagkunan ng inspirasyon
6. Hindi babagsak sa klase ang estudyanteng gumawa ng plagiarismo.
7. Maaaring tanggalan ng digri ang estudyanteng napatunayang nangopya sa kanyang pananaliksik.
8. Sa Emotional Property Right Law ay maaaring ihabla ang taong nangongopya ng ideya.
9. Ang pamumulot ng ideya o mga pangungusap ay hindi halimbawa ng plagiarismo.
10. Ang matinding pagnanakaw ng ideya ng isang estudyanteng mananaliksik ay mabibigyan ng 5. 0 o
lagpak na marka.
Papangkatin ng guro ang klase sa dalawang pangkat at magkakaroon ng kanya-kanyang representante
B. Paghahabi ng upang mag-unahan sa paghahanap ng mga salita sa "crossword puzzle"
Layunin ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga Pagtukoy sa mga salitang nahanap sa "puzzle" at itatanong ng guro kung ano kahulugan ng mga ito sa
halimbawa sa mga mag-aaral.
bagong aralin
D. Pagtalakay ng Pagtalakay sa Etika ng Pananaliksik at pagpapanood ng video ukol sa Isyu ng Plagiarismo
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng Pagtalakay sa mga halimbawa ng plagiarismo
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F.Paglinang sa Pangkatang-gawain: Ipapagawa ang tsart tungkol sa kadahilanan ng paggawa ng plagiarismo.
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
Integrasyon ng aralin sa ibang larangan:
- Contemporary Phil. Arts from the Regions
G. Paglalapat ng - Understanding Culture, Society and Politics
aralin sa pang- - 21st Century Literature
araw-araw na - General Mathematics
buhay  Ano-anong mga aral ang napulot sa mga naunang aktibidades sa klase? (Panalangin,
Panonood ng video, Pangkatang –gawain)
 Naipakita ba ang GAD Core Concepts sa ating mga pangkatang gawain?
Pagtatanong kung paano maiiwasan ang plagiarism.
H. Paglalahat ng aralin Ano ang tinalakay sa araw na ito?

Panuto: Isulat ang salitang Tama kung ang pahayag ay totoo at Mali naman kung hindi totoo ang ideya.
Kung ito ay mali, isulat ang nagpamaling salita at itama ito.
1. Malaking kasalanan ang plagiarismo.
2. Ang pananaliksik ay pangongopya ng datos, ideya, mga pangungusap, buod at balangkas ng isang akda,
programa at iba pa.
3. Walang kaparusahan ang plagiarismo.
4. Kailangang itala ang pinagkunan ng orihinal na termino sa pananaliksik.
I.Pagtataya ng aralin 5. Plagiarismo ito kung ninakaw ang bahagi ng isang disenyo, balangkas, himig, at hindi kinilala ang
pinagkunan ng inspirasyon
6. Hindi babagsak sa klase ang estudyanteng gumawa ng plagiarismo.
7. Maaaring tanggalan ng digri ang estudyanteng napatunayang nangopya sa kanyang pananaliksik.
8. Sa Emotional Property Right Law ay maaaring ihabla ang taong nangongopya ng ideya.
9. Ang pamumulot ng ideya o mga pangungusap ay hindi halimbawa ng plagiarismo.
10. Ang matinding pagnanakaw ng ideya ng isang estudyanteng mananaliksik ay mabibigyan ng 5. 0 o
lagpak na marka.
Magsaliksik hinggil hinggil sa mga sumusunod na paksa:
J.Karagdagang Gawain
A. Mga liham na humihingi ngapahintulot na maisagawa ang pananaliksik
para sa takdang-aralin
B. Mga halimbawa ng liham na humihingi ng pahintulot na masipi o magamit ang akda sa pananaliksik
at remediation

V. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya:
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailan ng iba pang gawain para sa remediation:
C. Nakatulong ba ang remedial ? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pampagtuturo ang nakatulong nang lubos?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

EMILY J. MACALTAO
SHS GURO III

Sinuri ni: Pinagtibay ni:

ANNA LISA N. ROSARIO DOLORES G. RACRAQUIN, ED. D.


SHS DALUBGURO II PUNONGGURO IV

You might also like