You are on page 1of 7

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: EPP – AGRI


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
1st
Time: August 28 – September 1, 2023 Quarter: QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Araw ng Mga Bayani Psychosocial Activities Psychosocial Activities 1. Natatalakay ang kahalagahan sa 1. Natatalakay ang ligtas na paggawa
paggawa ng abono/ pataba; at ng abonong organiko;
Organization of Classes Oral and Written Diagnostic Test 2. Nakikilala at natutukoy ang 2. Nasusuri ang ligtas na paggawa ng
dalawang uri ng abono / pataba. abonong organiko; at
3. Naipapakita ang kooperasyon sa
aktibidad ng grupo.
Naipamamalas ang pang- unawa sa Naipamamalas ang pang- unawa
panimulang kaalaman at kasanayan sa panimulang kaalaman at
A. Pamantayang
sa pagtatanim ng gulay at ang kasanayan sa pagtatanim ng gulay
Pangnilalaman
maitutulong nito sa pag-unlad ng at ang maitutulong nito sa pag-
pamumuhay unlad ng pamumuhay
Naisasagawa nang maayos ang Naisasagawa nang maayos ang
B. Pamantayan sa pagtatanim, pag-aani, at pagtatanim, pag-aani, at
Pagganap pagsasapamilihan ng gulay sa pagsasapamilihan ng gulay sa
masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang EPP5AG-Ob-4 EPP5AG-Ob-4
code ng bawat EPP5AG-0b-5 EPP5AG-0b-5
kasanayan)

II. NILALAMAN Kahalagahan at Pamamaraan sa Kahalagahan at Pamamaraan sa


Paggawa ng Abonong Organiko Paggawa ng Abonong Organiko

pptx, mga larawan, o video


pptx, mga larawan, o video
III. KAGAMITANG presentation
presentation
PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay Quarter 1 Week 1 pp.____ Quarter 1 Week 1 pp.____
ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay Quarter 1 Week 1 pp.____ Quarter 1 Week 1 pp.____
ng Pang-mag-aaral
Kaalaman at Kasanayan Tungo sa Kaalaman at Kasanayan Tungo sa
3. Mga pahina Teksbuk Kaunlaran pahina 71-72 Kaunlaran pahina 71-72
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
pangturo
IV. PAMAMARAAN
BEFORE THE LESSON Sa ikaapat na baitang napag-aralan Naaalala niyo pa ba ang ating
ninyo ang tungkol sa pamamaraan ng tinatalakay kahapon?
Balik –Aral pagtatanim ng gulay.
Naaalala niyo paba? Para malaman ko Bakit mahalaga ng malaman natin
kung gaano kayo kagaling sa ang kahalagahan ng paggawa ng
nakaraang aralin, sagutin muna natin abonong organiko?
ang sumusunod na gawain.
Panuto: Tumayo ang lahat kung ang
pangungusap ay naglalahad ng tamang
pamamaraan ng pagpili ng itatanim na
gulay, at manatiling naka upo hindi.
1. Ang luwad ang pinakaangkop na uri ng lupa
na maaaring pagranimsn ng gulay. T
2. Sumangguni sa kalendaryo ng pagtatanim
upang ang mga halamang itatanim ay
maiaangkop sa tamang panahon at Klima. T
3. Diligan ang mga pananim isang beses sa isang
lingo. M
4. Mahalagang maihanda ang tamang uri ng lup
bago magtanim ng halamay gulay. T
5. Mayroong mga buto na maaring itanim na
makikita sa tindahan ng mga halaman na
nakabalot atmmaysetipikasyon ng ahensiya ng
pamahalaan. T
Magpakita ng larawan nang mga Bago natin simulan ang ating
malulusog na halamang gulay. bagong aralin ay meron akong
inihandang lobo . Pag pinutok ko
ang lobong ito, ano sa tingin niyo
Paghahabi ng layunin ng ang nasa loob nito?
Klas, Ano ang nakikita ninyo sa
aralin
larawan?
Ano sa tingin niyo ang dahiln kung
bakit ang lulusog ng mga halamang
gulay na nasa larawan

Pagganyak Titingnan natin kung sinong hula ang


tama. (paputukin ang lobo)
Magpapakita ng maikling video
presentation tungkol sa paggawa ng
abonong organiko at magkaroon ng
unang pagsubok.(Kung walang video,
printed materials na ipabasa sa mga
mag- aaral)
Mag laro tayo! Ilahad muna ang
pamantayan sa paglalaro.
Panuto: Makinig atunawain ang bawat pangungusap na aking babasahin. Pumila sa titik ng tamang
sagot.
1. Ito ang mga panunahing sustansiya na kailangan ng lupa upang ang pananim ay maglakaroon ng
malusog na dahoon, bulaklak, tangkay at ugat. A
A. Nitrogen, Phosphorus at Potassium
B. Nitrogen, Oxygen at Potassium
C. Phosphorus, Oxygen at Potassium
D. Potassium, Nitrate at Oxygen

2. Isang uri ng Paraiba ng lupa na nagmula sa mga nabubulok na halaman, dumi ng hayop at
anumang uri ng organikong material. C
A. Ammonium Nitrate
B. Amonium Sulphate
C. Compost
D. Urea
3. Ang mga sumusunod ay kahalagahan ng paggamit ng abonong organiko maliban sa: B
A. Hindi mabilis matuyo ang lupa
B. Mas magastos kumpara sa kemilal na abono
C. Napapalambot at pinapaganda ang kompisusyon ng lupa.
D. Pinatataba ang lupa dahil sa sustansiya
4. Ang paggamit ng abonong organiko ay nakakabuti sa daloy ng hangin at may kapasidad na
huwak ng tubing sapagkat pinalulywag ang ______ ng lupa.
A. pagdaloy C. paghinga
B. paglambot D. pagtaba
5. Isa sa mga kahalagahan ng paggamit ng abonong organiko ay ang pagpapataba ng lupa kaya ang
mga pananim na halamang gulay ay magiging: D
A. kakaunti ang magiging ani
B. maganda at napaparami ang and
C. maliit ang magiging bunga
D. malusog ang pananim ngunit walang masyadong magiging bunga

Paglalahad Sa palagay niyo ano ang ating aralin sa


araw na ito?
Magaling! Ang ating aralin ay tungkol
sa Kahalagahan ng Paggawa ng
Abonong Organiko. Ano sa palagay ninyo ang kaugnayan
ng mga kagamitan na makikita sa
larawan?
DURING THE LESSON Para sa araw na ito naghanda ako ng Ibigay ang bagay na sina sabi ng
mga gawain ninyo. pangungusap.
(pptx o tarp papel tumawag ng magaaral para ipabasa ang nasa tarp papel pptx at ipaliwag ang
Pagtalakay bawat isa o dikayay ipangkat ang klase
Ang lupang pagtataniman ng mga halamang – gulay ay nangangailagan ng mga pangunahing
. sustansiya tulad ng Nitrogen, Phosphorous at Potassium o NPK.
Nitrogen – ay kailangan para sa malusog na paglaki ng mga dahoon at bulaklak.
Isinusuot ito sa kamay upang maging
Phosphorous –ay para sa malusog na paglaki ng mga ugat at tangkay.
Potassium – ay Para sa mahusay na pagsibol ng mga dahoon, tangkay at bulaklak.
proteksiyon sa anumang dumi, ano ito?
2 Uri ng Abono
1. Organiko – ito ay Mila sa pinaghaling mga balat ng prutas, gulay, tuyong dahoon, damo, dayami
at dumi ng hayop na maaaring maging compost.
2. Di – organiko – ay komersyal na pataba. Ginagawa ito na may galing kemikal at kalimitang
ipinagbibili sa merkado.

Isinusuot ito kung umulan o mainit ang


2 Uri ng pamamaraan ng paggawa ng compost
1. Compost pit – ay Para sa mga may malalawak na lugar na maaaring gawan ng hukay at Doon
panahon, ano ito?
itatapon o ibabaon ang mga nabubulok na magsisilbing pataba.
2. Basket Composting – ay ginagawa kung walang sapat na lugar na oafhuhukayan at
pagbabaunan.
Kahalaghan ng Paggawa ng Abonong Organiko
1. Pinatataba at nabibigyan ng sapat na sustansiya ang lupa.
2. Pinabubuti ang lupa.
3. Hindi mabilis natutuyo ang lupa. Ginamit ito upang matanggal ang dumi sa
4. Umaayos ang daloy ng hangin at ang kapasidad na humawak ng tub if dahil pinaluluwag ang
paghinga nito. kamay at katawan, ano ito?
5. Matagal ang epekto. Walang oberdose.
6. Mas matipid na gamitin kumpara sa paggamit ng kemikal na abono.
7. Walang kemikal na maaaring magdulot ng kontaminasyon.
8. Maaaring gumawa ng sariling organiko pataba.

Anong uri ng sapatos ang ginagamitmtuwing


tag-ulan?
Anong uri ng sasakyan na ginagamit na
panghakot ng lupa?

Pagpangkatin ang mga mag- aaral. Sa paghahalaman, kailangan ang


Activity Ibigay ang task/ activity card ng bawat abono upang maging mataba at
pangkat. malago ang ating mga pananim.
Pangkat 1– mga uri ng sustansya o Pumili ng tagapag-ulat sa bawat
pataba sa lupa pangkat.
Pangkay 2 – uri ng abono Pangkatin ang mga mag-aaral sa
Pangkat 3 – pamamaraan ng paggawa dalawang pangkat ipagawa ang
ng compost sumusnod:
Pangkat 4 – kahalagahan ng paggawa
ng abonong organiko)

Hayana ang mga bata na mag isip ng


kanilang gusto nilang idagdag sa
ligtas na paggawa ng abonong
organiko.
Pagsusuri Tungkol saan ang ating aralin? Gaya ng isang sikat na kasabihang “
Analysis Ano ang dalawang uri ng pataba? aanhin pa ang damo kung patay na
Anu-ano naman ang 2 uri ng ang kabayo!” Paano niyo ito
pamamaraan ng paggawa ng compost? maihahambing sa pangkaligtasang
Ano ang kahulugan ng NPK? paggawa ng abonong organiko?

Ano- anu ang mga hakbang sa


paggawa ng compost pit? basket
composting?
Paglalapat Gamit ang inyong tag board at tsok Pangkatang Gawain:
Application isulat ang salitang tinutukoy. Makinig Pangkat 1 - Gumuhit ng tatlong
nang mabuti sa aking mga katanungan. personal protective equipment o PPE
1. Anong A _ _ _ _ ang kailangan ng na ginagamit sa paggawa ng
lupa upang ito lumusog? abonong organiko.
2. Saang L _ _ _ ibinaon ang mga Pangkat 2 – Isulat sa pamamagitan
nanubulok na basura? ng tatlong pangungusap kung bakit
3.Ang B _ _ _ _ _ composting ay kailangan iangkop ang mga
tumatagal ng mahigit dalawang buwan. kasangkapang gagamitin sa paggawa
4. Anong K _ _ _ _ _ _ ang maaaring ng abonong organiko.
matagouan sa di- organikong pataba? Pangkat 3 – Tukuyin ang masamang
5. Anong C _ _ _ _ _ _ ang tawag sa epekto pag hindi nag-iingat sa
pagsasama sama ng mga organikong paggawa ng abonong organiko.
material upang maging pataba sa Luis. Pangkat 4 – Punan ang bawat
patlang ng tamang salita upang
mabuo ng pangungusap. Piliin ang
tamang sagot sa loob ng kahon.
Gawin ito sa Manila paper.

sombrero Personal Protective Equipment kagamitan


abonong organiko kama
1. Ang paggamamit ng _____ o PPE ay maaring tulong upang
maiwasan ang anumang aksidente sa paggawa.
2.Mahalagang gumamit ng ______ sa pagpapataba ng mga
AFTER THE LESSON
Bakit mahalagang malaman natin ang halamang gulay.
3. Huwag kalimutang maghugas ___ ng gumawa ng abonong
kahalagahan ng paggawa ng abonong organiko
Paglalahat 4. Tiyaking nasa maayos na kondisyon ang lahat ng mga
organiko? ____gagamitin sa paggawa ng organiko.
Abstraction 5. Gumamit ng ____ o anumang pantakip sabulo kung sa
Lana’s gagawun ang gawain lalo na kung matindi ang sikat ng
araw.

V. PAGTATAYA NG Panuto: Punan ang patlang upang Panuto: Ipaliwanag kung ano ang
ARALIN makumpleto ang pangungsap. Piliin gagawin sa mga sumusunod na
ang tamang sagot sa mga salitang nasa sitwasyon sa ibaba at isulat ang
itaas ng pangungusap. inyong mga kasagutan sa kwaderno.
1. Naghahalo ka ng mga sangkap sa
Nitrogen Phosphorous Potassium paggawa ng abono gamit ang isang
organiko di-organiko. urea sandok nang malaman mong medyo
1. Ang _____ ay komersyal na pataba. maluwag ang hawakan nito. Ano ang
2. Ang _____ ay Mila sa pinaghalong
balat ng prutas, gulay, damo at iba PA na pwede mong gawin bago mo
maaaring compost. ipagpatuloy ang inyong gawain.
3. Ang ____ ay kailangan para sa makusog na
paglaki ng mga dahoon at bulaklak.
4. Ang ___ ay pinaganda ang komposisyon ng
2. Kung matindi ang sikat ng araw
lupa. habang ikaw ay gumagawa ng
5. Ang ___ ay umaayos ang dalot ng hangin at abonong organiko sa halamanan.
ang kapasidan na humawak ng tubing dahil Anong mga kasangkapan ang pwede
pinaluluwag ang paghinga ng lupa.
mong gamitin upang maibsan ang
epekto ng init ng araw?
VI. KARAGDANG Panuto: Isulat ang tsek(/) Kung too ang Sa tulong ng iyong mga magulang o
GAWAIN kaisipan, at ekis (X) kung hindi. Gawin kahit na sinong nakatatanda sayo,
ito sa iyong kuwaderno. magpakuha ng larawan habang
gumagawa ng iyong sariling bersyon
ng abonong organiko. Siguraduhing
nasusunod mo ang mga pamantayan
o pamamaraan sa pag-iingat sa iyong
sarili sa paggawa. Idikit o iprint ang
mga kuhang litrto sa isang malinis na
papel.
MGA TALA
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next
nakakuha ng 80% sa objective. objective.
pagtataya ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery
B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not find difficulties in answering ___Pupils did not find difficulties in answering
nangangailangan ng iba pang their lesson. their lesson.
Gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in answering their ___Pupils found difficulties in answering their
lesson. lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson because of ___Pupils did not enjoy the lesson because of
lack of knowledge, skills and interest about the lack of knowledge, skills and interest about
lesson. the lesson.
___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the lesson,
despite of some difficulties encountered in despite of some difficulties encountered in
answering the questions asked by the teacher. answering the questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of limited ___Pupils mastered the lesson despite of
resources used by the teacher. limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on ___Majority of the pupils finished their work
time. on time.
___Some pupils did not finish their work on time ___Some pupils did not finish their work on
due to unnecessary behavior. time due to unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who require additional activities ___ of Learners who require additional
magpapatuloy sa remediation? for remediation activities for remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo na nakatulong ng ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require
naranasan na solusyon sa remediation remediation
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo . Strategies used that work well: Strategies used that work well:
ang aking ginamit/nadiskubre ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self
na nais kong ibahagi sa mga
assessments, note taking and studying techniques, assessments, note taking and studying
kapwa ko guro? and vocabulary assignments. techniques, and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick- ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-
writes, and anticipatory charts. writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and ___Schema-Building: Examples: Compare and
contrast, jigsaw learning, peer teaching, and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects. projects.
___Contextualization:  ___Contextualization: 
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, Examples: Demonstrations, media,
repetition, and local opportunities. manipulatives, repetition, and local
opportunities.
___Text Representation: 
___Text Representation: 
Examples: Student created drawings, videos, and Examples: Student created drawings, videos, and
games. games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and ___Modeling: Examples: Speaking slowly and
clearly, modeling the language you want students to clearly, modeling the language you want students
use, and providing samples of student work. to use, and providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Group collaboration ___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh play
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s
collaboration/cooperation collaboration/cooperation
in doing their tasks in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson

You might also like