You are on page 1of 12

GRADE 5 Paaralan: Baitang at Antas 5

Guro: Asignatura: EPP (AGRICULTURE)


DAILY LESSON LOG
Petsa ng Pagtuturo: (WEEK 1) October 31 - November 3, 2023 Markahan: 2

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN BSKE ELECTION MODULAR ACTIVITY HOLIDAY – All Saint’s Day HOLIDAY – All Soul’s MODULAR ACTIVITY
Day
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng
Pangnilalaman pamumuhay
Naisasagawa nang maayos ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng gulay sa masistemang pamamaraan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahalagahan at pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko (EPP5AG-Ob-4).
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN Kahalagahan at pamamaraan Kahalagahan at
sa paggawa ng abonong pamamaraan sa paggawa
organiko ng abonong organiko
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Ponferrada, J. Ponferrada, J.
Kagamitan mula sa portal (2020).Agrikultura – Modyul (2020).Agrikultura –
ng Learning 1.1: “Abono Ko, Pahalagahan Modyul 1.1: “Abono Ko,
Resource/SLMs/LASs Mo!”[Self-Learning Module]. Pahalagahan Mo!”[Self-
Moodle. Department of Learning Module]. Moodle.
education. Retrieved Department of education.
(January 03, 2023) from Retrieved (January 03,
https://r7- 2023) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodle/ 2.lms.deped.gov.ph/moodl
mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=12951 id=12951

Tullao, E. (2021). Tullao, E. (2021).


Kahalagahan at Pamamaraan Kahalagahan at
sa Pag-gawa ng Organikong Pamamaraan sa Pag-
Abono [Learning Activity gawa ng Organikong
Sheet]. Department of Abono [Learning Activity
Education. Sheet]. Department of
Education.

V. Paksang Layunin a. Natatalakay ang kahalagahan ng paggawa ng abonong organiko.


b. Naisasagawa ang mga pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko.
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Suriin ang bawat
nakaraang aralin at/o Panuto: Lagyan ng sangkap sa paggawa ng
pagsisimula ng bagong kung saan dapat mapabilang organikong pataba.
aralin. na uri ng compost ang mga Lagyan ng tsek (/) kung
sumusunod na sangkap. saan ito dapat mapabilang.
MGA MAYAMAN SA…
SANGKAP NITR PHOS POTA
OGEN PHOR SSIUM
US
1. Damo

2. Dumi ng
MGA COMPOST manok
3. dahoon
SANGKAP GREEN BROWN ng
1. sariwang dahon malunggay
2. karton 4. dayami

3. sanga ng 5. dumi ng
halaman kuneho
4. sariwang dahon

5. papel dyaryo o
magazine

B. Paghahabi sa layunin Mayroon ba kayong Ano-ano kaya ang


ng aralin bakanteng lupa sa inyong maaaring paggamitan sa
bakuran? Nais mo bang mga organikong sangkap
magtanim ng sarili mong na ito? Isulat ang inyong
gulay? Hirap ka ba sa kasagutan sa inyong
pagpapalaki ng iyong mga kuwaderno.
pananim? Paano nga ba
magkaroon ng maraming ani
na hindi na kailangang bumili
ng di-organikong abono?

C. Pag-uugnay ng mga Ang paghahalaman ay isang .


halimbawa sa bagong kalugod-lugod na gawain lalo
aralin. na kung malulusog ang tubo
ng mga pananim. Maaaring
palaguin ang mga halaman
na walang gastos sa
pamamagitan ng paggawa ng
abonong organiko.
D. Pagtalakay ng bagong Ang paggamit ng abonong . Ang paggamit ng abonong
konsepto at organiko ay malaking bagay organiko ay malaking
paglalahad ng bagong upang magkaroon ng bagay upang magkaroon
kasanayan #1 masaganang ani ang isang ng masaganang ani ang
magsasaka. Malaking tulong isang magsasaka.
ito upang makatipid sa pagbili Malaking tulong ito upang
ng mga abonong di-organiko makatipid sa pagbili ng
na makikita sa mga mga abonong di-organiko
pamilihan. Ang abonong na makikita sa mga
organiko ay madaling gawin pamilihan. Ang abonong
gamit lamang ang mga bagay organiko ay madaling
na makikita sa kalikasan at ito gawin gamit lamang ang
ay ligtas gamitin at walang mga bagay na makikita sa
masamang epekto sa kalikasan at ito ay ligtas
kalusugan ng tao. Ito rin ay gamitin at walang
walang halong kemikal na masamang epekto sa
maaaring magdulot ng kalusugan ng tao. Ito rin ay
pagkasira sa kalikasan. walang halong kemikal na
maaaring magdulot ng
pagkasira sa kalikasan.
E. Pagtalakay ng bagong Maraming uri ng abono ang . Maraming uri ng abono
konsepto at naglipana sa pamilihan. ang naglipana sa
paglalahad ng bagong Mayroong mga abono na di- pamilihan. Mayroong mga
kasanayan #2 organiko na madalas makikita abono na di-organiko na
sa mga tindahan pero madalas makikita sa mga
iminumungkahing piliin ang tindahan pero
organikong abono dahil ito ay iminumungkahing piliin
ligtas gamitin at walang ang organikong abono
masamang epekto sa dahil ito ay ligtas gamitin at
kalusugan ng tao. Ang walang masamang epekto
paggamit ng abonong sa kalusugan ng tao. Ang
organiko ay hindi paggamit ng abonong
nangangailangan ng organiko ay hindi
malaking halaga dahil ito ay nangangailangan ng
ginagamitan lamang ng mga malaking halaga dahil ito
materyales na makikita sa ay ginagamitan lamang ng
bahay at kapaligiran. Sa mga materyales na
paggawa nito, kinakailangan makikita sa bahay at
lamang ang ibayong pag- kapaligiran. Sa paggawa
iingat at tamang pagsunod sa nito, kinakailangan lamang
mga paraan ng paggawa ang ibayong pag-iingat at
upang maiwasan ang hindi tamang pagsunod sa mga
kanaisnais na mga paraan ng paggawa upang
pangyayari. Ang abonong maiwasan ang hindi
organiko ay mula sa kanaisnais na mga
nabubulok na mga bagay pangyayari. Ang abonong
tulad ng mga tiratirang organiko ay mula sa
pagkain, balat ng prutas, nabubulok na mga bagay
gulay, tuyong dahon at dumi tulad ng mga tiratirang
ng hayop. Tinitipon at pagkain, balat ng prutas,
inilalagay ito sa compost gulay, tuyong dahon at
upang maging isang ganap dumi ng hayop. Tinitipon at
na abono. Ang paggawa ng inilalagay ito sa compost
abonong organiko ay kaaya- upang maging isang
ayang gawain. Ito’y mahalaga ganap na abono. Ang
sa paghahalaman dahil paggawa ng abonong
pinalalambot at pinapaganda organiko ay kaaya-ayang
nito ang hilatsa ng lupa, gawain. Ito’y mahalaga sa
pinabubuti ang daloy ng paghahalaman dahil
hangin at kapasidad na pinalalambot at
humahawak ng tubig. Isa pinapaganda nito ang
pang kahalagahan nito ay hilatsa ng lupa, pinabubuti
pinalalago ang mga halaman ang daloy ng hangin at
na walang gastos dahil hindi kapasidad na humahawak
mo na kailangang bumili ng ng tubig. Isa pang
abonong komersiyal sa mga kahalagahan nito ay
pamilihan. Dahil dito, pinalalago ang mga
makasisiguro tayong ligtas halaman na walang gastos
kainin ang mga halamang dahil hindi mo na
gulay. Ang abonong organiko kailangang bumili ng
ay napatunayang epektibo sa abonong komersiyal sa
pagpapalago ng mga mga pamilihan. Dahil dito,
pananim at nakatutulong makasisiguro tayong ligtas
upang maiwasan ang kainin ang mga halamang
pagkasira ng kapaligiran. gulay. Ang abonong
Nakapagbibigay ito ng organiko ay napatunayang
masaganang ani para sa mga epektibo sa pagpapalago
magsasaka at ligtas pa ito sa ng mga pananim at
kalusugan ng mga tao. Isang nakatutulong upang
paraan ng pagpapabulok ng maiwasan ang pagkasira
mga basura sa isang lalagyan ng kapaligiran.
na tulad ng compost pit ay Nakapagbibigay ito ng
tinatawag na basket masaganang ani para sa
composting. Sa pamamagitan mga magsasaka at ligtas
nito ang mga nabubulok na pa ito sa kalusugan ng
basura ay maaari nang mga tao. Isang paraan ng
gamiting pataba pagkaraan pagpapabulok ng mga
ng dalawang buwan o basura sa isang lalagyan
mahigit. na tulad ng compost pit ay
tinatawag na basket
Ang paggawa ng compost ay composting. Sa
napakadali. Basahin at pamamagitan nito ang
sundin lamang ang mga mga nabubulok na basura
sumusunod na mga paraan ay maaari nang gamiting
sa paggawa ng abonong pataba pagkaraan ng
organiko para sa mga may dalawang buwan o
sapat na espasyo o lugar sa mahigit.
bakuran ng bahay;
Ang paggawa ng compost
1. Gumawa ng hukay na may ay napakadali. Basahin at
isang metro ang lalim sa sundin lamang ang mga
lugar na tuyo, patag at medyo sumusunod na mga
malayo sa bahay. paraan sa paggawa ng
2. Ipunin ang mga natuyong abonong organiko para sa
dahon, nabubulok na gulay, mga may sapat na
prutas at mga tirang pagkain. espasyo o lugar sa
3. Sa hukay, ilagay o ilatag bakuran ng bahay;
ang mga nabubulok na bagay
hanggang umabot ng 12 1. Gumawa ng hukay na
pulgada o 30 sentemetro ang may isang metro ang lalim
taas. sa lugar na tuyo, patag at
4. Ipatong dito ng mga dumi medyo malayo sa bahay.
ng hayop. 2. Ipunin ang mga
5. Patungan itong muli ng natuyong dahon,
lupa o apog. nabubulok na gulay,
6. Gawin ang pagtambak prutas at mga tirang
hanggang mapuno ang pagkain.
hukay. 3. Sa hukay, ilagay o ilatag
7. Araw-araw itong diligan. ang mga nabubulok na
Lagyan ng kahit na anong uri bagay hanggang umabot
ng pantakip. ng 12 pulgada o 30
8. Hintaying lumipas ang sentemetro ang taas.
dalawang buwan o higit pa 4. Ipatong dito ng mga
bago ito gamiting pataba. dumi ng hayop.
5. Patungan itong muli ng
Kung kayo naman ay walang lupa o apog.
sapat na lugar, puwedeng 6. Gawin ang pagtambak
gumawa ng compost sa hanggang mapuno ang
pamamagitan ng hukay.
pagreresaykel ng lumang 7. Araw-araw itong diligan.
gulong ng sasakyan. Sundin Lagyan ng kahit na anong
ang mga sumusunod na uri ng pantakip.
paraan; 8. Hintaying lumipas ang
1. Pagpatung-patungin ang dalawang buwan o higit pa
mga lumang gulong ng bago ito gamiting pataba.
sasakyan.
2. Dito ilagay ang mga Kung kayo naman ay
nabubulok na bagay tulad ng walang sapat na lugar,
dahon, prutas, gulay at mga puwedeng gumawa ng
tirang pagkain. compost sa pamamagitan
3. Patungan o lagyan muli ng ng pagreresaykel ng
lupa at diligan. lumang gulong ng
4. Lagyan ng kahit na anong sasakyan. Sundin ang
uri ng pantakip para hindi mga sumusunod na
langawin. paraan;
5. Gawin ang pagtambak 1. Pagpatung-patungin
hanggang mapuno ang ang mga lumang gulong
lalagyan. ng sasakyan.
6. Palipasin ang dalawang 2. Dito ilagay ang mga
buwan o higit pa bago ito nabubulok na bagay tulad
gamitin bilang pataba. ng dahon, prutas, gulay at
mga tirang pagkain.
3. Patungan o lagyan muli
Isa pang makabagong ng lupa at diligan.
pamamaraan sa paggawa ng 4. Lagyan ng kahit na
abonong organiko ay ang anong uri ng pantakip para
paggawa ng Fermented Fruit hindi langawin.
Juice o FFJ:

Mga kagamitan:
• Hinog na mangga, papaya,
marang, langka, saging o
kahit anong prutas na hindi
maasim.
• Manila paper
• Banga, balde o anumang
puwedeng paglagyan
• Tali o pantali
• Muscovado Sugar o
kalamay

Pamamaraan sa paggawa:
1. Maghiwa ng isang kilong
prutas.
2. Ilagay sa banga ang unang
kalahati at patungan ng
kalahating kilo ng
muscovado.
3. Ipatong ang ikalawang
kalahati ng prutas at
patungan uli ng kalahating
kilo ng muscovado.
4. Takpan ng papel at talian.
Ilagay ito sa lugar na malamig
at hindi nasisikatan ng araw.
5. Ito ay magagamit mula pito
hanggang ikalabing-apat (7-
14) na araw na ma ferment.
Paano gamitin ang
Fermented Fruit Juice o FFJ?
1. Sa bawat litro ng tubig,
ihalo ang dalawang kutsara
ng Fermented Fruit Juice o
FFJ. I -spray sa dahon o idilig
sa lupa mula alas kwatro
(4:00 PM) hanggang alas sais
(6:00 PM) ng hapon.
2. Gawin ito mula pito
hanggang sampung araw (7-
10 days). Mga pakinabang sa
paggamit ng Fermented Fruit
Juice o FFJ? • Nagbibigay ito
ng elementong potassium (K)
para sa pagpapalaki ng
bunga.
• Nagbibigay din ito ng
karagdagang resistensiya
laban sa insekto.
• Tumutulong ito sa
pagpapataba ng lupa at
tanim.
F. Paglinang sa Panuto: Isulat ang tsek (✓) Panuto: Ang mga
Kabihasaan kung totoo ang kaisipan, at sumusunod ay mga
(Tungo sa Formative ekis (X) naman kung hindi. paraan sa paggawa ng
Assessment) Gawin ito sa iyong Fermented Fruit Juice o
kuwaderno. FFJ. Gamit ang bilang 1-5,
pagsunud-sunurin ang
1. Pinabubuti ng abonong mga ito.
organiko ang daloy ng hangin Ipatong ang ikalawang
at may kapasidad ang lupa kalahati ng prutas at
na pumigil ng tubig. patungan uli ng kalahating
2. Pinatataba ang lupa o kilo ng muscovado.
nagiging maganda ang ani Maghintay mula pito
kapag may abonong hanggang ikalabing-apat
organiko. (7-14) na araw na ma
3. Ang pagdidilig sa ferment bago gamitin.
compost ay ginagawa bawat Maghiwa ng isang
oras. kilong prutas.
4. Ang compost ay Ilagay sa banga ang
tinatakpan ng yero lamang. unang kalahati at
5.Ang binunot na mga patungan ng kalahating
damong ligaw ay maaaring kilo ng muscovado.
gawing compost. Takpan ng papel at
talian. Ilagay ito sa lugar
na malamig na hindi
masisikatan ng araw.
G. Paglalapat ng aralin sa Ano-ano sa tingin ninyo ang Ano-ano sa tingin ninyo
pang-araw-araw na buhay mga kahalahagan ng ang mga kahalahagan ng
paggamit ng organikong paggamit ng organikong
abono? abono?
H. Paglalahat ng Aralin Magbigay ng mga natural na Ano-ano ang mga
sangkap na maaring gawing nalalaman ninyong mga
organikong abono. pamamaraan sa paggawa
ng organikong abono?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Punan ang mga
patlang sa talata. Gawin ito Panuto: Iguhit ang
sa iyong kuwaderno. kung ito ay kahalagahan
ng organikong abono,
Dahil sa paulit-ulit na
pagtatanim maaaring maubos naman kung hindi.
ang mga sustansiya sa lupa _____1. Mas kumakapit
kaya dinadagdagan o
nilalagyan ito ng (1) ang ugat ng mga halaman
_____________________, sa lupang may abonong
upang mapalitan ang mga (2) organiko.
______________________. _____2. Napapahusay ng
Pinalalambot ng abonong organikong pataba ang
organiko ang lupa at kapasidad nitong
pinabubuti ang daloy ng humawak ng tubig.
hangin at (3) _____3.Pinapabuti nito
_______________________ ang pagharang ng hangin
__. Ito’y mahalaga sa sa lupa.
paghahalaman sapagkat _____4. Naibibigay ng
maaari nitong pagandahin organikong pataba ang
ang (4) _______ ng lupa at ibat- ibang sustansiya na
patabain ang halaman nang kailangan ng mga
walang gastos. Ang abonong halaman.
organiko ay napatunayang (5) _____5. Mas madaling
________ sa pagpapalago ng matumba ang mga
mga pananim. halaman na nilagyan ng
organikong pataba
pagdating ng tag-ulan.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala Remarks: Remarks:
Mastery Level Mastery Level
Section: MOONSTONE Section: MOONSTONE
5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0

___pupils were present. ___pupils were present.


___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery
___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for remediation additional activities for
remediation
Instructional Decision: Instructional Decision:
__80% and above PROCEED __80% and above PROCEED
__75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT
__74% below RETEACH __74% below RETEACH
Section: JASPER Section: JASPER
5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0

___pupils were present. ___pupils were present.


___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery
___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for remediation additional activities for
Instructional Decision: remediation
__80% and above PROCEED Instructional Decision:
__75%-79% REINFORCEMENT __80% and above PROCEED
__74% below RETEACH __75%-79% REINFORCEMENT
__74% below RETEACH

Section: EMERALD
5 4 3 2 1 0 Section: EMERALD
5 4 3 2 1 0
___pupils were present.
___% of pupils got 80% Mastery ___pupils were present.
___ of Learners who require ___% of pupils got 80% Mastery
additional activities for remediation ___ of Learners who require
additional activities for
Instructional Decision: remediation
__80% and above PROCEED
__75%-79% REINFORCEMENT Instructional Decision:
__74% below RETEACH __80% and above PROCEED
__75%-79% REINFORCEMENT
__74% below RETEACH

V. PAGNINILAY

You might also like