You are on page 1of 12

GRADE 5 Paaralan: Baitang at Antas 5

Guro: Asignatura: EPP (AGRICULTURE)


DAILY LESSON LOG
Petsa ng Pagtuturo: (WEEK 2) November 6-10, 2023 Markahan: 2

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng
Pangnilalaman pamumuhay
Naisasagawa nang maayos ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng gulay sa masistemang pamamaraan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahalagahan at pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko (EPP5AG-Ob-4).
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN Kahalagahan at pamamaraan Kahalagahan at pamamaraan Kahalagahan at pamamaraan Kahalagahan at pamamaraan
LINGGUHANG
sa paggawa ng abonong sa paggawa ng abonong sa paggawa ng abonong sa paggawa ng abonong
PAGSUSULIT
organiko organiko organiko organiko
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Ponferrada, J. Ponferrada, J. Ponferrada, J. Ponferrada, J. Ponferrada, J.
Kagamitan mula sa portal (2020).Agrikultura – Modyul (2020).Agrikultura – Modyul (2020).Agrikultura – Modyul (2020).Agrikultura – Modyul (2020).Agrikultu
ng Learning 1.1: “Abono Ko, Pahalagahan 1.1: “Abono Ko, Pahalagahan 1.1: “Abono Ko, Pahalagahan 1.1: “Abono Ko, Pahalagahan ra – Modyul
Resource/SLMs/LASs Mo!”[Self-Learning Module]. Mo!”[Self-Learning Module]. Mo!”[Self-Learning Module]. Mo!”[Self-Learning Module]. 1.1: “Abono Ko,
Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Pahalagahan
education. Retrieved (January education. Retrieved education. Retrieved education. Retrieved Mo!”[Self-
03, 2023) from https://r7- (January 03, 2023) from (January 03, 2023) from (January 03, 2023) from Learning
2.lms.deped.gov.ph/moodle/m https://r7- https://r7- https://r7- Module].
od/folder/view.php?id=12951 2.lms.deped.gov.ph/moodle/ 2.lms.deped.gov.ph/moodle/ 2.lms.deped.gov.ph/moodle/ Moodle.
mod/folder/view.php? mod/folder/view.php? mod/folder/view.php? Department of
Tullao, E. (2021). id=12951 id=12951 id=12951 education.
Kahalagahan at Pamamaraan Retrieved
sa Pag-gawa ng Organikong Tullao, E. (2021). Tullao, E. (2021). Tullao, E. (2021). (January 03,
Abono [Learning Activity Kahalagahan at Pamamaraan Kahalagahan at Pamamaraan Kahalagahan at Pamamaraan 2023) from
Sheet]. Department of sa Pag-gawa ng Organikong sa Pag-gawa ng Organikong sa Pag-gawa ng Organikong https://r7-
Education. Abono [Learning Activity Abono [Learning Activity Abono [Learning Activity 2.lms.deped.go
Sheet]. Department of Sheet]. Department of Sheet]. Department of v.ph/moodle/m
Education. Education. Education. od/folder/view.p
hp?id=12951

Tullao, E.
(2021).
Kahalagahan at
Pamamaraan
sa Pag-gawa
ng Organikong
Abono
[Learning
Activity Sheet].
Department of
Education.

V. Paksang Layunin a. Natatalakay ang kahalagahan ng paggawa ng abonong organiko.


b. Naisasagawa ang mga pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko.
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Isulat ang titik T kung Panuto: Suriin ang bawat Panuto: Isulat ang CP sa
nakaraang aralin at/o ang pangungusap ay Panuto: Lagyan ng sangkap sa paggawa ng patlang kung ang mga
pagsisimula ng bagong naglalahad ng tamang kung saan dapat mapabilang organikong pataba. Lagyan sumusunod na bilang ay may
aralin. pamamaraan ng pagpili ng na uri ng compost ang mga ng tsek (/) kung saan ito kinalaman sa paggawa ng
itatanim na gulay, at M naman sumusunod na sangkap. dapat mapabilang. Compost Pit, CH, sa
kung hindi. Gawin ito sa iyong Compost Heap, BCC sa
kuwaderno. Basket/Container Composting
at VC naman kung may
1. Ang luwad (loam soil) kinalaman sa Vermi
MGA MAYAMAN SA…
ang pinakaangkop na uri ng MGA
SANGKAP
COMPOST SANGKAP NITR
OGEN
PHOS
PHOR
POTA
SSIUM
Culture/Composting.
GREEN BROWN
lupa na maaaring pagtaniman 1. sariwang dahon US
1. Damo
ng mga halamang gulay. 2. karton _____1. Pagkulong sa isang
2. Dumi ng
2. Sumangguni sa 3. sanga ng manok bahagi ng lupa gamit ang
kalendaryo ng pagtatanim
halaman
4. sariwang dahon
3. dahoon
ng
yero, plywood o iba pang
upang ang mga halamang 5. papel dyaryo o
malunggay materyales upang doon
4. dayami
itatanim ay maiaangkop sa magazine ilagay ang mga organikong
5. dumi ng
tamang panahon at klima. kuneho bagay at doon pabubulukin.
_____2. Paggamit ng mga
3. Diligan ang mga gulong, timba, lata, at iba pa
pananim isang beses sa isang upang gawing compost bin.
linggo. _____3. Nakagagawa rito ng
4. Mahalagang vermicast upang gawing
maihanda ang tamang uri ng pataba.
lupa bago magtanim ng _____4. Paghuhukay sa lupa
halamang gulay. ng may 2 metro ang lapad, 3
metro ang haba at 1 metro
5. Mayroong mga buto
ang lalim. _____5. Ang mga
na maaaring itanim na
hakbang ng pagpapabulok sa
makikita sa tindahan ng mga
paraan na ito ay halos
halaman na nakabalot at may
kagaya din sa compost pit,
sertipikasyon ng ahensiya ng
yaman nga lang ito ay
pamahalaan.
isinasagawa sa isang
lalagyan.
B. Paghahabi sa layunin Mayroon ba kayong Ano-ano kaya ang maaaring
ng aralin bakanteng lupa sa inyong paggamitan sa mga
bakuran? Nais mo bang organikong sangkap na ito?
magtanim ng sarili mong Isulat ang inyong kasagutan
gulay? Hirap ka ba sa sa inyong kuwaderno.
pagpapalaki ng iyong mga
pananim? Paano nga ba
Alam mo ba ang tawang dito? magkaroon ng maraming ani
na hindi na kailangang bumili
ng di-organikong abono?

C. Pag-uugnay ng mga Ang paghahalaman ay isang Ang paghahalaman ay isang Ang paghahalaman ay isang Ang paghahalaman ay isang
halimbawa sa bagong kalugod-lugod na gawain lalo kalugod-lugod na gawain lalo kalugod-lugod na gawain lalo kalugod-lugod na gawain lalo
aralin. na kung malulusog ang tubo na kung malulusog ang tubo na kung malulusog ang tubo na kung malulusog ang tubo
ng mga pananim. Maaaring ng mga pananim. Maaaring ng mga pananim. Maaaring ng mga pananim. Maaaring
palaguin ang mga halaman na palaguin ang mga halaman palaguin ang mga halaman palaguin ang mga halaman
walang gastos sa na walang gastos sa na walang gastos sa na walang gastos sa
pamamagitan ng paggawa ng pamamagitan ng paggawa ng pamamagitan ng paggawa ng pamamagitan ng paggawa ng
abonong organiko. abonong organiko. abonong organiko. abonong organiko.
D. Pagtalakay ng bagong Ang paggamit ng abonong Ang paggamit ng abonong Ang paggamit ng abonong Ang paggamit ng abonong
konsepto at organiko ay malaking bagay organiko ay malaking bagay organiko ay malaking bagay organiko ay malaking bagay
paglalahad ng bagong upang magkaroon ng upang magkaroon ng upang magkaroon ng upang magkaroon ng
kasanayan #1 masaganang ani ang isang masaganang ani ang isang masaganang ani ang isang masaganang ani ang isang
magsasaka. Malaking tulong magsasaka. Malaking tulong magsasaka. Malaking tulong magsasaka. Malaking tulong
ito upang makatipid sa pagbili ito upang makatipid sa pagbili ito upang makatipid sa pagbili ito upang makatipid sa pagbili
ng mga abonong di-organiko ng mga abonong di-organiko ng mga abonong di-organiko ng mga abonong di-organiko
na makikita sa mga pamilihan. na makikita sa mga na makikita sa mga na makikita sa mga
Ang abonong organiko ay pamilihan. Ang abonong pamilihan. Ang abonong pamilihan. Ang abonong
madaling gawin gamit lamang organiko ay madaling gawin organiko ay madaling gawin organiko ay madaling gawin
ang mga bagay na makikita sa gamit lamang ang mga bagay gamit lamang ang mga bagay gamit lamang ang mga bagay
kalikasan at ito ay ligtas na makikita sa kalikasan at ito na makikita sa kalikasan at ito na makikita sa kalikasan at ito
gamitin at walang masamang ay ligtas gamitin at walang ay ligtas gamitin at walang ay ligtas gamitin at walang
epekto sa kalusugan ng tao. masamang epekto sa masamang epekto sa masamang epekto sa
Ito rin ay walang halong kalusugan ng tao. Ito rin ay kalusugan ng tao. Ito rin ay kalusugan ng tao. Ito rin ay
kemikal na maaaring walang halong kemikal na walang halong kemikal na walang halong kemikal na
magdulot ng pagkasira sa maaaring magdulot ng maaaring magdulot ng maaaring magdulot ng
kalikasan. pagkasira sa kalikasan. pagkasira sa kalikasan. pagkasira sa kalikasan.
E. Pagtalakay ng bagong Maraming uri ng abono ang Maraming uri ng abono ang Maraming uri ng abono ang Maraming uri ng abono ang
konsepto at naglipana sa pamilihan. naglipana sa pamilihan. naglipana sa pamilihan. naglipana sa pamilihan.
paglalahad ng bagong Mayroong mga abono na di- Mayroong mga abono na di- Mayroong mga abono na di- Mayroong mga abono na di-
kasanayan #2 organiko na madalas makikita organiko na madalas makikita organiko na madalas makikita organiko na madalas makikita
sa mga tindahan pero sa mga tindahan pero sa mga tindahan pero sa mga tindahan pero
iminumungkahing piliin ang iminumungkahing piliin ang iminumungkahing piliin ang iminumungkahing piliin ang
organikong abono dahil ito ay organikong abono dahil ito ay organikong abono dahil ito ay organikong abono dahil ito ay
ligtas gamitin at walang ligtas gamitin at walang ligtas gamitin at walang ligtas gamitin at walang
masamang epekto sa masamang epekto sa masamang epekto sa masamang epekto sa
kalusugan ng tao. Ang kalusugan ng tao. Ang kalusugan ng tao. Ang kalusugan ng tao. Ang
paggamit ng abonong paggamit ng abonong paggamit ng abonong paggamit ng abonong
organiko ay hindi organiko ay hindi organiko ay hindi organiko ay hindi
nangangailangan ng malaking nangangailangan ng nangangailangan ng nangangailangan ng
halaga dahil ito ay malaking halaga dahil ito ay malaking halaga dahil ito ay malaking halaga dahil ito ay
ginagamitan lamang ng mga ginagamitan lamang ng mga ginagamitan lamang ng mga ginagamitan lamang ng mga
materyales na makikita sa materyales na makikita sa materyales na makikita sa materyales na makikita sa
bahay at kapaligiran. Sa bahay at kapaligiran. Sa bahay at kapaligiran. Sa bahay at kapaligiran. Sa
paggawa nito, kinakailangan paggawa nito, kinakailangan paggawa nito, kinakailangan paggawa nito, kinakailangan
lamang ang ibayong pag- lamang ang ibayong pag- lamang ang ibayong pag- lamang ang ibayong pag-
iingat at tamang pagsunod sa iingat at tamang pagsunod sa iingat at tamang pagsunod sa iingat at tamang pagsunod sa
mga paraan ng paggawa mga paraan ng paggawa mga paraan ng paggawa mga paraan ng paggawa
upang maiwasan ang hindi upang maiwasan ang hindi upang maiwasan ang hindi upang maiwasan ang hindi
kanaisnais na mga kanaisnais na mga kanaisnais na mga kanaisnais na mga
pangyayari. Ang abonong pangyayari. Ang abonong pangyayari. Ang abonong pangyayari. Ang abonong
organiko ay mula sa organiko ay mula sa organiko ay mula sa organiko ay mula sa
nabubulok na mga bagay nabubulok na mga bagay nabubulok na mga bagay nabubulok na mga bagay
tulad ng mga tiratirang tulad ng mga tiratirang tulad ng mga tiratirang tulad ng mga tiratirang
pagkain, balat ng prutas, pagkain, balat ng prutas, pagkain, balat ng prutas, pagkain, balat ng prutas,
gulay, tuyong dahon at dumi gulay, tuyong dahon at dumi gulay, tuyong dahon at dumi gulay, tuyong dahon at dumi
ng hayop. Tinitipon at ng hayop. Tinitipon at ng hayop. Tinitipon at ng hayop. Tinitipon at
inilalagay ito sa compost inilalagay ito sa compost inilalagay ito sa compost inilalagay ito sa compost
upang maging isang ganap na upang maging isang ganap upang maging isang ganap upang maging isang ganap
abono. Ang paggawa ng na abono. Ang paggawa ng na abono. Ang paggawa ng na abono. Ang paggawa ng
abonong organiko ay kaaya- abonong organiko ay kaaya- abonong organiko ay kaaya- abonong organiko ay kaaya-
ayang gawain. Ito’y mahalaga ayang gawain. Ito’y mahalaga ayang gawain. Ito’y mahalaga ayang gawain. Ito’y mahalaga
sa paghahalaman dahil sa paghahalaman dahil sa paghahalaman dahil sa paghahalaman dahil
pinalalambot at pinapaganda pinalalambot at pinapaganda pinalalambot at pinapaganda pinalalambot at pinapaganda
nito ang hilatsa ng lupa, nito ang hilatsa ng lupa, nito ang hilatsa ng lupa, nito ang hilatsa ng lupa,
pinabubuti ang daloy ng pinabubuti ang daloy ng pinabubuti ang daloy ng pinabubuti ang daloy ng
hangin at kapasidad na hangin at kapasidad na hangin at kapasidad na hangin at kapasidad na
humahawak ng tubig. Isa humahawak ng tubig. Isa humahawak ng tubig. Isa humahawak ng tubig. Isa
pang kahalagahan nito ay pang kahalagahan nito ay pang kahalagahan nito ay pang kahalagahan nito ay
pinalalago ang mga halaman pinalalago ang mga halaman pinalalago ang mga halaman pinalalago ang mga halaman
na walang gastos dahil hindi na walang gastos dahil hindi na walang gastos dahil hindi na walang gastos dahil hindi
mo na kailangang bumili ng mo na kailangang bumili ng mo na kailangang bumili ng mo na kailangang bumili ng
abonong komersiyal sa mga abonong komersiyal sa mga abonong komersiyal sa mga abonong komersiyal sa mga
pamilihan. Dahil dito, pamilihan. Dahil dito, pamilihan. Dahil dito, pamilihan. Dahil dito,
makasisiguro tayong ligtas makasisiguro tayong ligtas makasisiguro tayong ligtas makasisiguro tayong ligtas
kainin ang mga halamang kainin ang mga halamang kainin ang mga halamang kainin ang mga halamang
gulay. Ang abonong organiko gulay. Ang abonong organiko gulay. Ang abonong organiko gulay. Ang abonong organiko
ay napatunayang epektibo sa ay napatunayang epektibo sa ay napatunayang epektibo sa ay napatunayang epektibo sa
pagpapalago ng mga pananim pagpapalago ng mga pagpapalago ng mga pagpapalago ng mga
at nakatutulong upang pananim at nakatutulong pananim at nakatutulong pananim at nakatutulong
maiwasan ang pagkasira ng upang maiwasan ang upang maiwasan ang upang maiwasan ang
kapaligiran. Nakapagbibigay pagkasira ng kapaligiran. pagkasira ng kapaligiran. pagkasira ng kapaligiran.
ito ng masaganang ani para Nakapagbibigay ito ng Nakapagbibigay ito ng Nakapagbibigay ito ng
sa mga magsasaka at ligtas masaganang ani para sa mga masaganang ani para sa mga masaganang ani para sa mga
pa ito sa kalusugan ng mga magsasaka at ligtas pa ito sa magsasaka at ligtas pa ito sa magsasaka at ligtas pa ito sa
tao. Isang paraan ng kalusugan ng mga tao. Isang kalusugan ng mga tao. Isang kalusugan ng mga tao. Isang
pagpapabulok ng mga basura paraan ng pagpapabulok ng paraan ng pagpapabulok ng paraan ng pagpapabulok ng
sa isang lalagyan na tulad ng mga basura sa isang lalagyan mga basura sa isang lalagyan mga basura sa isang lalagyan
compost pit ay tinatawag na na tulad ng compost pit ay na tulad ng compost pit ay na tulad ng compost pit ay
basket composting. Sa tinatawag na basket tinatawag na basket tinatawag na basket
pamamagitan nito ang mga composting. Sa pamamagitan composting. Sa pamamagitan composting. Sa pamamagitan
nabubulok na basura ay nito ang mga nabubulok na nito ang mga nabubulok na nito ang mga nabubulok na
maaari nang gamiting pataba basura ay maaari nang basura ay maaari nang basura ay maaari nang
pagkaraan ng dalawang gamiting pataba pagkaraan gamiting pataba pagkaraan gamiting pataba pagkaraan
buwan o mahigit. ng dalawang buwan o ng dalawang buwan o ng dalawang buwan o
mahigit. mahigit. mahigit.
Ang paggawa ng compost ay
napakadali. Basahin at sundin Ang paggawa ng compost ay Ang paggawa ng compost ay Ang paggawa ng compost ay
lamang ang mga sumusunod napakadali. Basahin at napakadali. Basahin at napakadali. Basahin at
na mga paraan sa paggawa sundin lamang ang mga sundin lamang ang mga sundin lamang ang mga
ng abonong organiko para sa sumusunod na mga paraan sumusunod na mga paraan sumusunod na mga paraan
mga may sapat na espasyo o sa paggawa ng abonong sa paggawa ng abonong sa paggawa ng abonong
lugar sa bakuran ng bahay; organiko para sa mga may organiko para sa mga may organiko para sa mga may
sapat na espasyo o lugar sa sapat na espasyo o lugar sa sapat na espasyo o lugar sa
1. Gumawa ng hukay na may bakuran ng bahay; bakuran ng bahay; bakuran ng bahay;
isang metro ang lalim sa lugar
na tuyo, patag at medyo 1. Gumawa ng hukay na may 1. Gumawa ng hukay na may 1. Gumawa ng hukay na may
malayo sa bahay. isang metro ang lalim sa isang metro ang lalim sa isang metro ang lalim sa
2. Ipunin ang mga natuyong lugar na tuyo, patag at medyo lugar na tuyo, patag at medyo lugar na tuyo, patag at medyo
dahon, nabubulok na gulay, malayo sa bahay. malayo sa bahay. malayo sa bahay.
prutas at mga tirang pagkain. 2. Ipunin ang mga natuyong 2. Ipunin ang mga natuyong 2. Ipunin ang mga natuyong
3. Sa hukay, ilagay o ilatag dahon, nabubulok na gulay, dahon, nabubulok na gulay, dahon, nabubulok na gulay,
ang mga nabubulok na bagay prutas at mga tirang pagkain. prutas at mga tirang pagkain. prutas at mga tirang pagkain.
hanggang umabot ng 12 3. Sa hukay, ilagay o ilatag 3. Sa hukay, ilagay o ilatag 3. Sa hukay, ilagay o ilatag
pulgada o 30 sentemetro ang ang mga nabubulok na bagay ang mga nabubulok na bagay ang mga nabubulok na bagay
taas. hanggang umabot ng 12 hanggang umabot ng 12 hanggang umabot ng 12
4. Ipatong dito ng mga dumi pulgada o 30 sentemetro ang pulgada o 30 sentemetro ang pulgada o 30 sentemetro ang
ng hayop. taas. taas. taas.
5. Patungan itong muli ng lupa 4. Ipatong dito ng mga dumi 4. Ipatong dito ng mga dumi 4. Ipatong dito ng mga dumi
o apog. ng hayop. ng hayop. ng hayop.
6. Gawin ang pagtambak 5. Patungan itong muli ng 5. Patungan itong muli ng 5. Patungan itong muli ng
hanggang mapuno ang hukay. lupa o apog. lupa o apog. lupa o apog.
7. Araw-araw itong diligan. 6. Gawin ang pagtambak 6. Gawin ang pagtambak 6. Gawin ang pagtambak
Lagyan ng kahit na anong uri hanggang mapuno ang hanggang mapuno ang hanggang mapuno ang
ng pantakip. hukay. hukay. hukay.
8. Hintaying lumipas ang 7. Araw-araw itong diligan. 7. Araw-araw itong diligan. 7. Araw-araw itong diligan.
dalawang buwan o higit pa Lagyan ng kahit na anong uri Lagyan ng kahit na anong uri Lagyan ng kahit na anong uri
bago ito gamiting pataba. ng pantakip. ng pantakip. ng pantakip.
8. Hintaying lumipas ang 8. Hintaying lumipas ang 8. Hintaying lumipas ang
Kung kayo naman ay walang dalawang buwan o higit pa dalawang buwan o higit pa dalawang buwan o higit pa
sapat na lugar, puwedeng bago ito gamiting pataba. bago ito gamiting pataba. bago ito gamiting pataba.
gumawa ng compost sa
pamamagitan ng Kung kayo naman ay walang Kung kayo naman ay walang Kung kayo naman ay walang
pagreresaykel ng lumang sapat na lugar, puwedeng sapat na lugar, puwedeng sapat na lugar, puwedeng
gulong ng sasakyan. Sundin gumawa ng compost sa gumawa ng compost sa gumawa ng compost sa
ang mga sumusunod na pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng
paraan; pagreresaykel ng lumang pagreresaykel ng lumang pagreresaykel ng lumang
1. Pagpatung-patungin ang gulong ng sasakyan. Sundin gulong ng sasakyan. Sundin gulong ng sasakyan. Sundin
mga lumang gulong ng ang mga sumusunod na ang mga sumusunod na ang mga sumusunod na
sasakyan. paraan; paraan; paraan;
2. Dito ilagay ang mga 1. Pagpatung-patungin ang 1. Pagpatung-patungin ang 1. Pagpatung-patungin ang
nabubulok na bagay tulad ng mga lumang gulong ng mga lumang gulong ng mga lumang gulong ng
dahon, prutas, gulay at mga sasakyan. sasakyan. sasakyan.
tirang pagkain. 2. Dito ilagay ang mga 2. Dito ilagay ang mga 2. Dito ilagay ang mga
3. Patungan o lagyan muli ng nabubulok na bagay tulad ng nabubulok na bagay tulad ng nabubulok na bagay tulad ng
lupa at diligan. dahon, prutas, gulay at mga dahon, prutas, gulay at mga dahon, prutas, gulay at mga
4. Lagyan ng kahit na anong tirang pagkain. tirang pagkain. tirang pagkain.
uri ng pantakip para hindi 3. Patungan o lagyan muli ng 3. Patungan o lagyan muli ng 3. Patungan o lagyan muli ng
langawin. lupa at diligan. lupa at diligan. lupa at diligan.
5. Gawin ang pagtambak 4. Lagyan ng kahit na anong 4. Lagyan ng kahit na anong 4. Lagyan ng kahit na anong
hanggang mapuno ang uri ng pantakip para hindi uri ng pantakip para hindi uri ng pantakip para hindi
lalagyan. langawin. langawin. langawin.
6. Palipasin ang dalawang 5. Gawin ang pagtambak 5. Gawin ang pagtambak 5. Gawin ang pagtambak
buwan o higit pa bago ito hanggang mapuno ang hanggang mapuno ang hanggang mapuno ang
gamitin bilang pataba. lalagyan. lalagyan. lalagyan.
6. Palipasin ang dalawang 6. Palipasin ang dalawang 6. Palipasin ang dalawang
buwan o higit pa bago ito buwan o higit pa bago ito buwan o higit pa bago ito
Isa pang makabagong gamitin bilang pataba. gamitin bilang pataba. gamitin bilang pataba.
pamamaraan sa paggawa ng
abonong organiko ay ang
paggawa ng Fermented Fruit Isa pang makabagong Isa pang makabagong Isa pang makabagong
Juice o FFJ: pamamaraan sa paggawa ng pamamaraan sa paggawa ng pamamaraan sa paggawa ng
abonong organiko ay ang abonong organiko ay ang abonong organiko ay ang
Mga kagamitan: paggawa ng Fermented Fruit paggawa ng Fermented Fruit paggawa ng Fermented Fruit
• Hinog na mangga, papaya, Juice o FFJ: Juice o FFJ: Juice o FFJ:
marang, langka, saging o
kahit anong prutas na hindi Mga kagamitan: Mga kagamitan: Mga kagamitan:
maasim. • Hinog na mangga, papaya, • Hinog na mangga, papaya, • Hinog na mangga, papaya,
• Manila paper marang, langka, saging o marang, langka, saging o marang, langka, saging o
• Banga, balde o anumang kahit anong prutas na hindi kahit anong prutas na hindi kahit anong prutas na hindi
puwedeng paglagyan maasim. maasim. maasim.
• Tali o pantali • Manila paper • Manila paper • Manila paper
• Muscovado Sugar o kalamay • Banga, balde o anumang • Banga, balde o anumang • Banga, balde o anumang
puwedeng paglagyan puwedeng paglagyan puwedeng paglagyan
• Tali o pantali • Tali o pantali • Tali o pantali
Pamamaraan sa paggawa: • Muscovado Sugar o • Muscovado Sugar o • Muscovado Sugar o
1. Maghiwa ng isang kilong kalamay kalamay kalamay
prutas.
2. Ilagay sa banga ang unang
kalahati at patungan ng Pamamaraan sa paggawa: Pamamaraan sa paggawa: Pamamaraan sa paggawa:
kalahating kilo ng muscovado. 1. Maghiwa ng isang kilong 1. Maghiwa ng isang kilong 1. Maghiwa ng isang kilong
3. Ipatong ang ikalawang prutas. prutas. prutas.
kalahati ng prutas at patungan 2. Ilagay sa banga ang unang 2. Ilagay sa banga ang unang 2. Ilagay sa banga ang unang
uli ng kalahating kilo ng kalahati at patungan ng kalahati at patungan ng kalahati at patungan ng
muscovado. kalahating kilo ng kalahating kilo ng kalahating kilo ng
4. Takpan ng papel at talian. muscovado. muscovado. muscovado.
Ilagay ito sa lugar na malamig 3. Ipatong ang ikalawang 3. Ipatong ang ikalawang 3. Ipatong ang ikalawang
at hindi nasisikatan ng araw. kalahati ng prutas at kalahati ng prutas at kalahati ng prutas at
5. Ito ay magagamit mula pito patungan uli ng kalahating patungan uli ng kalahating patungan uli ng kalahating
hanggang ikalabing-apat (7- kilo ng muscovado. kilo ng muscovado. kilo ng muscovado.
14) na araw na ma ferment. 4. Takpan ng papel at talian. 4. Takpan ng papel at talian. 4. Takpan ng papel at talian.
Paano gamitin ang Ilagay ito sa lugar na malamig Ilagay ito sa lugar na malamig Ilagay ito sa lugar na malamig
Fermented Fruit Juice o FFJ? at hindi nasisikatan ng araw. at hindi nasisikatan ng araw. at hindi nasisikatan ng araw.
1. Sa bawat litro ng tubig, 5. Ito ay magagamit mula pito 5. Ito ay magagamit mula pito 5. Ito ay magagamit mula pito
ihalo ang dalawang kutsara ng hanggang ikalabing-apat (7- hanggang ikalabing-apat (7- hanggang ikalabing-apat (7-
Fermented Fruit Juice o FFJ. I 14) na araw na ma ferment. 14) na araw na ma ferment. 14) na araw na ma ferment.
-spray sa dahon o idilig sa Paano gamitin ang Paano gamitin ang Paano gamitin ang
lupa mula alas kwatro (4:00 Fermented Fruit Juice o FFJ? Fermented Fruit Juice o FFJ? Fermented Fruit Juice o FFJ?
PM) hanggang alas sais (6:00 1. Sa bawat litro ng tubig, 1. Sa bawat litro ng tubig, 1. Sa bawat litro ng tubig,
PM) ng hapon. ihalo ang dalawang kutsara ihalo ang dalawang kutsara ihalo ang dalawang kutsara
2. Gawin ito mula pito ng Fermented Fruit Juice o ng Fermented Fruit Juice o ng Fermented Fruit Juice o
hanggang sampung araw (7- FFJ. I -spray sa dahon o idilig FFJ. I -spray sa dahon o idilig FFJ. I -spray sa dahon o idilig
10 days). Mga pakinabang sa sa lupa mula alas kwatro sa lupa mula alas kwatro sa lupa mula alas kwatro
paggamit ng Fermented Fruit (4:00 PM) hanggang alas sais (4:00 PM) hanggang alas sais (4:00 PM) hanggang alas sais
Juice o FFJ? • Nagbibigay ito (6:00 PM) ng hapon. (6:00 PM) ng hapon. (6:00 PM) ng hapon.
ng elementong potassium (K) 2. Gawin ito mula pito 2. Gawin ito mula pito 2. Gawin ito mula pito
para sa pagpapalaki ng hanggang sampung araw (7- hanggang sampung araw (7- hanggang sampung araw (7-
bunga. 10 days). Mga pakinabang sa 10 days). Mga pakinabang sa 10 days). Mga pakinabang sa
• Nagbibigay din ito ng paggamit ng Fermented Fruit paggamit ng Fermented Fruit paggamit ng Fermented Fruit
karagdagang resistensiya Juice o FFJ? • Nagbibigay ito Juice o FFJ? • Nagbibigay ito Juice o FFJ? • Nagbibigay ito
laban sa insekto. ng elementong potassium (K) ng elementong potassium (K) ng elementong potassium (K)
• Tumutulong ito sa para sa pagpapalaki ng para sa pagpapalaki ng para sa pagpapalaki ng
pagpapataba ng lupa at tanim. bunga. bunga. bunga.
• Nagbibigay din ito ng • Nagbibigay din ito ng • Nagbibigay din ito ng
karagdagang resistensiya karagdagang resistensiya karagdagang resistensiya
laban sa insekto. laban sa insekto. laban sa insekto.
• Tumutulong ito sa • Tumutulong ito sa • Tumutulong ito sa
pagpapataba ng lupa at pagpapataba ng lupa at pagpapataba ng lupa at
tanim. tanim. tanim.
F. Paglinang sa Panuto: Pagsunud-sunurin Panuto: Isulat ang tsek (✓) Panuto: Ang mga sumusunod Panuto: Isulat ang CP sa
Kabihasaan ang mga hakbang sa kung totoo ang kaisipan, at ay mga paraan sa paggawa patlang kung ang mga
(Tungo sa Formative paggawa ng compost sa isang ekis (X) naman kung hindi. ng Fermented Fruit Juice o sumusunod na bilang ay may
Assessment) espasyong lupa o lugar. Isulat Gawin ito sa iyong FFJ. Gamit ang bilang 1-5, kinalaman sa paggawa ng
ang tamang bilang (1-8). kuwaderno. pagsunud-sunurin ang mga Compost Pit, CH, sa
Gawin ito sa iyong ito. Compost Heap, BCC sa
kuwaderno. _______Ipunin 1. Pinabubuti ng abonong Ipatong ang ikalawang Basket/Container Composting
ang mga natuyong dahon, organiko ang daloy ng hangin kalahati ng prutas at at VC naman kung may
bulok na gulay, prutas at mga at may kapasidad ang lupa patungan uli ng kalahating kinalaman sa Vermi
tira- tirang pagkain. na pumigil ng tubig. kilo ng muscovado. Culture/Composting.
_______Ipatong dito ang mga 2. Pinatataba ang lupa o Maghintay mula pito _____1. Pagbababulok ng
dumi ng hayop. nagiging maganda ang ani hanggang ikalabing-apat (7- mga organikong materyales
_______Gawin ang kapag may abonong 14) na araw na ma ferment sa loob ng isang lalagyan.
pagtambak hanggang mapuno organiko. bago gamitin. _____2. Paggawa ng
ang hukay. _______Hintaying subscrate.
3. Ang pagdidilig sa Maghiwa ng isang kilong
lumipas ang dalawang buwan _____3. Paggamit ng
compost ay ginagawa bawat prutas.
o higit pa bago gamiting bulateng African Night
oras. Ilagay sa banga ang
pataba. _______Diligan araw- Crawler o ANC.
araw. Lagyan ito ng kahit na 4. Ang compost ay unang kalahati at patungan _____4. Paghuhukay sa
anong bagay na maaaring tinatakpan ng yero lamang. ng kalahating kilo ng ilalim ng lupa upang doon
gawing pantakip. 5.Ang binunot na mga muscovado. isagawa ang pagpapabulok
_______Patungan itong muli damong ligaw ay maaaring Takpan ng papel at ng mga organikong bagay.
ng lupa o apog. _______Sa gawing compost. talian. Ilagay ito sa lugar na _____5. Paggawa ng
hukay, ilagay o ilatag ang mga malamig na hindi masisikatan compost bed.
nabubulok na bagay ng araw.
hanggang umabot ng 12
pulgada o 30 sentemetro ang
taas. _______Gumawa ng
hukay na may isang metro
ang lalim sa tuyong lugar,
patag at medyo malayo sa
mga kabahayan.
G. Paglalapat ng aralin sa Ano-ano sa tingin ninyo ang Ano-ano sa tingin ninyo ang Ano-ano sa tingin ninyo ang Ano-ano sa tingin ninyo ang
pang-araw-araw na buhay mga kahalahagan ng mga kahalahagan ng mga kahalahagan ng mga kahalahagan ng
paggamit ng organikong paggamit ng organikong paggamit ng organikong paggamit ng organikong
abono? abono? abono? abono?
H. Paglalahat ng Aralin Magbigay ng mga natural na Magbigay ng mga natural na Ano-ano ang mga nalalaman Ano-ano ang mga nalalaman
sangkap na maaring gawing sangkap na maaring gawing ninyong mga pamamaraan sa ninyong mga pamamaraan sa
organikong abono. organikong abono. paggawa ng organikong paggawa ng organikong
abono? abono?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang tsek (✓) Panuto: Punan ang mga
kung totoo ang kaisipan, at patlang sa talata. Gawin ito Panuto: Iguhit ang Panuto: Iguhit ang
ekis (X) naman kung hindi. sa iyong kuwaderno. kung ito ay kahalagahan ng kung ito ay kahalagahan ng
Gawin ito sa iyong
kuwaderno. Dahil sa paulit-ulit na organikong abono, organikong abono,
pagtatanim maaaring maubos naman kung hindi. naman kung hindi.
1. Nagagawang pataba ang mga sustansiya sa lupa _____1. Mas kumakapit ang _____1. Sa paggamit ng
ang mga pinagbalatan ng kaya dinadagdagan o ugat ng mga halaman sa pataba ay magkakaroon ng
prutas. nilalagyan ito ng (1) lupang may abonong masaganang ani. _____2.
_____________________, organiko. Ang katagumapayan ng
2. Ang halamang gulay
upang mapalitan ang mga (2) _____2. Napapahusay ng paghahalaman ay
na hindi sapat ang pag-aalaga
______________________. organikong pataba ang nakasalalay sa paghahanda
ay malago, mataba at buhay
Pinalalambot ng abonong kapasidad nitong humawak ng lupa. _____3. Lalaki ng
na buhay.
organiko ang lupa at ng tubig. maayos, malusog at kapaki-
3. Kapag masustansiya pinabubuti ang daloy ng _____3.Pinapabuti nito ang pakinabang ang mga
ang lupa, maaasahang mabilis hangin at (3) pagharang ng hangin sa lupa. halaman sa payak na lupa sa
na mamamatay ang halamang _______________________ _____4. Naibibigay ng inyong bakuran.
bagong lipat. __. Ito’y mahalaga sa organikong pataba ang ibat- _____4.Kailangan ng
4. Kung patuloy na paghahalaman sapagkat ibang sustansiya na malaking halaga sa paggawa
lumalaking malusog at maaari nitong pagandahin kailangan ng mga halaman. ng abonong organiko.
nagbibigay ng magandang ani ang (4) _______ ng lupa at _____5. Mas madaling _____5.Sa paglalagay ng
ang mga pananim, ito ay patabain ang halaman nang matumba ang mga halaman organikong pataba sa ating
makatutulong sa pag-unlad ng walang gastos. Ang abonong na nilagyan ng organikong mga halaman at pag-aalaga
pamumuhay. organiko ay napatunayang (5) pataba pagdating ng tag-ulan. sa mga ito ng buong husay
5. Madaling matuyo ang ________ sa pagpapalago ng ay magkakaroon tayo ng
lupa kung taglay nito ang mga pananim. sapat na kita pagdating ng
abonong organiko anihan.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala Remarks: Remarks: Remarks: Remarks:
Mastery Level Mastery Level Mastery Level Mastery Level
Section: MOONSTONE Section: MOONSTONE Section: MOONSTONE Section: MOONSTONE
5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0

___pupils were present. ___pupils were present. ___pupils were present. ___pupils were present.
___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery
___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation
Instructional Decision: Instructional Decision: Instructional Decision: Instructional Decision:
__80% and above PROCEED __80% and above PROCEED __80% and above PROCEED __80% and above PROCEED
__75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT
__74% below RETEACH __74% below RETEACH __74% below RETEACH __74% below RETEACH

Section: JASPER Section: JASPER Section: JASPER Section: JASPER


5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0

___pupils were present. ___pupils were present. ___pupils were present. ___pupils were present.
___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery
___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation
Instructional Decision: Instructional Decision: Instructional Decision: Instructional Decision:
__80% and above PROCEED __80% and above PROCEED __80% and above PROCEED __80% and above PROCEED
__75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT
__74% below RETEACH __74% below RETEACH __74% below RETEACH __74% below RETEACH

Section: EMERALD Section: EMERALD Section: EMERALD Section: EMERALD


5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0 5 4 3 2 1 0

___pupils were present. ___pupils were present. ___pupils were present. ___pupils were present.
___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery ___% of pupils got 80% Mastery
___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation

Instructional Decision: Instructional Decision: Instructional Decision: Instructional Decision:


__80% and above PROCEED __80% and above PROCEED __80% and above PROCEED __80% and above PROCEED
__75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT __75%-79% REINFORCEMENT
__74% below RETEACH __74% below RETEACH __74% below RETEACH __74% below RETEACH

V. PAGNINILAY

You might also like