You are on page 1of 11

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: EPP (AGRICULTURE)


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: NOVEMBER 13 – 17, 2023 (WEEK 3) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng pamumuhay
Pangnilalaman Naisasagawa nang maayos ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng gulay sa masistemang pamamaraan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang masistemang pangangalaga ng tanim na mga gulay 1.5.1 pagdidilig 1.5.2 pagbubungkal 1.5.3 paglalagay ng abonong organiko (EPP5AG0c-6)
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN Masistemang pangangalaga ng Masistemang pangangalaga ng Masistemang pangangalaga ng Masistemang pangangalaga ng LINGGUHANG
tanim na mga gulay tanim na mga gulay tanim na mga gulay tanim na mga gulay PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Corpin, R (2020). Agrikultura – Corpin, R (2020). Agrikultura – Corpin, R (2020). Agrikultura – Corpin, R (2020). Agrikultura –
Kagamitan mula sa portal Modyul 2: Tanim Mo, Alagaan Mo! Modyul 2: Tanim Mo, Alagaan Mo! Modyul 2: Tanim Mo, Alagaan Mo! Modyul 2: Tanim Mo, Alagaan Mo!
ng Learning [Self-Learning Module]. Moodle. [Self-Learning Module]. Moodle. [Self-Learning Module]. Moodle. [Self-Learning Module]. Moodle.
Resource/SLMs/LASs Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.
Retrieved (January 03, 2023) from Retrieved (January 03, 2023) from Retrieved (January 03, 2023) from Retrieved (January 03, 2023) from
https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moo https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moo https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moo https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moo
dle/mod/folder/view.php?id=12951 dle/mod/folder/view.php?id=12951 dle/mod/folder/view.php?id=12951 dle/mod/folder/view.php?id=12951

Benaires, J. (2021). Benaires, J. (2021). Benaires, J. (2021). Benaires, J. (2021).


Pangangalaga ng mga Halamang Pangangalaga ng mga Halamang Pangangalaga ng mga Halamang Pangangalaga ng mga Halamang
Gulay [Learning Activity Sheet]. Gulay [Learning Activity Sheet]. Gulay [Learning Activity Sheet]. Gulay [Learning Activity Sheet].
Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, PowerPoint Presentation, laptop, PowerPoint Presentation, laptop, PowerPoint Presentation, laptop,
Panturo SLMs/Learning Activity Sheets, SLMs/Learning Activity Sheets, SLMs/Learning Activity Sheets, SLMs/Learning Activity Sheets,
bolpen, lapis, kuwaderno bolpen, lapis, kuwaderno bolpen, lapis, kuwaderno bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto. Isulat ang titik T sa iyong Panuto: Panuto: Isulat ang TAMA Panuto: Sagutin ang mga
nakaraang aralin at/o kuwaderno kung ang pamantayan kung ang pangungusap ay sumusunod na tanong.
pagsisimula ng bagong ay tama at M naman kung ang Panuto: Iguhit ang kung nagsasaad ng wastong
aralin. pamantayan ay mali. ang pangungusap ay nagsasaad pamamaraan sa paghahalaman at 1. Ito ay kagamitan na
__________ 1. Gumamit ng kahit ng wastong pamamaraan sa MALI naman kung hindi. Gawin ito pinakamainam sa pagsisimula sa
na anong kasangkapan sa sa iyong kuwaderno. pagbungkal ng lupa.
paggawa ng abonong organiko.
__________ 2. Gumamit ng paghahalaman at naman _________1. Ang paglalagay ng 2. Anong oras ang
guwantes, mask, bota, plastic na kung hindi. Gawin ito sa iyong abonong organiko ay inihahalo pinakamainam na magdilig ng
pampatong sa damit at kasuotang kuwaderno. lamang sa tubig at ginagamit mga halaman?
may mahabang manggas habang 1. Ugaliing kausapin ang bilang pandilig.
nagtatanim o naglilinis sa lugar. mga halaman. _________ 2. Ang pagbubungkal 3.Bakit mahalaga na
__________ 3. Hindi na kailangan 2. Ang pagdidilig sa mga ng lupa ay ginagawa lamang bago pangalagaan ang mga tanim na
maghugas ng kamay pagkatapos pananim ay ginagawa anumang magtanim. halaman?
gumawa ng abonong organiko. oras. _________ 3. Laging bisitahin ang
__________ 4. Itago ang mga 3. Palambutin ang lupang mga taniman upang tingnan ang
kasangkapan sa permanenteng nakapaligid sa halaman upang kalagayan ng mga pananim na
lugar upang hindi ito madaanan at tagos ang hangin hanggang sa gulay.
maging sanhi ng aksidente. mga ugat nito. _________ 4. Ang luwad na lupa
__________ 5. Gumamit ng lamang ang pinakamainam para
sombrero o anumang pantakip sa 4. Nagbibigay ng sa mga pananim.
ulo lalo na kung matindi ang sikat magandang ani ang halaman kahit _________ 5. Isa sa mga
ng araw hindi inaalagaan. estratehiya sa pangangalaga ng
5. Matapos bungkalin ang tanim ay ang paglalagay ng gripo
lupa, ini-sterilize ito upang ligtas malapit sa taniman.
sa anumang insekto o mikrobyo
na naninirahan dito.
B. Paghahabi sa layunin Ating awitin ang magtanim ay Di- Ano ang kahalagahan ng ganitong Masaya sa karanasan nating
ng aralin biro. uri ng pagpapatubig sa mga bilang mga mag-aaral ay magdilig
tanim? ng halaman. Nasubukan mo na
YouTube Like: bang gamitin ito? Mayroon ba ng
https://www.youtube.com/watch? ganito sa inyong paaralan?
v=4NLwmATSHbo

Ano ang naibibigay ng pagtatanim


sa atin bilang indibidwal?

Bakit magtanim ay hindi biro?


C. Pag-uugnay ng mga Mayroong mga masistemang Mayroong mga masistemang Mayroong mga masistemang Mayroong mga masistemang
halimbawa sa bagong pangangalaga ng tanim na mga pangangalaga ng tanim na mga pangangalaga ng tanim na mga pangangalaga ng tanim na mga
aralin. gulay na dapat mong maunawaan. gulay na dapat mong maunawaan. gulay na dapat mong maunawaan. gulay na dapat mong maunawaan.
ng mga kahalagahan ng mga kahalagahan ng mga kahalagahan ng mga kahalagahan
ng pagtatanim ay ang mga ng pagtatanim ay ang mga ng pagtatanim ay ang mga ng pagtatanim ay ang mga
sumunsunod: nagbibigay pagkain, sumunsunod: nagbibigay pagkain, sumunsunod: nagbibigay pagkain, sumunsunod: nagbibigay pagkain,
nagpapalusog sa tao, nagbibigay nagpapalusog sa tao, nagbibigay nagpapalusog sa tao, nagbibigay nagpapalusog sa tao, nagbibigay
dagdag kita, nakakawala ng dagdag kita, nakakawala ng dagdag kita, nakakawala ng dagdag kita, nakakawala ng
stress, nagbibigay ng sariwang stress, nagbibigay ng sariwang stress, nagbibigay ng sariwang stress, nagbibigay ng sariwang
hangin, pumipigil sa pagkakaroon hangin, pumipigil sa pagkakaroon hangin, pumipigil sa pagkakaroon hangin, pumipigil sa pagkakaroon
ng baha at landslide, ng baha at landslide, ng baha at landslide, ng baha at landslide,
nagpapaganda ng kapaligiran, nagpapaganda ng kapaligiran, nagpapaganda ng kapaligiran, nagpapaganda ng kapaligiran,
tahanan ng mga hayop at iba pa. tahanan ng mga hayop at iba pa. tahanan ng mga hayop at iba pa. tahanan ng mga hayop at iba pa.
D. Pagtalakay ng bagong Ang wastong pag-aalaga ng mga Ang wastong pag-aalaga ng mga Ang wastong pag-aalaga ng mga Ang wastong pag-aalaga ng mga
konsepto at halaman ay malaking tulong halaman ay malaking tulong halaman ay malaking tulong halaman ay malaking tulong
paglalahad ng bagong upang lumago at magkaroon ng upang lumago at magkaroon ng upang lumago at magkaroon ng upang lumago at magkaroon ng
kasanayan #1 maraming ani ang isang maraming ani ang isang maraming ani ang isang maraming ani ang isang
magsasaka dahil sa maraming magsasaka dahil sa maraming magsasaka dahil sa maraming magsasaka dahil sa maraming
paraan ang maaaring isaalang- paraan ang maaaring isaalang- paraan ang maaaring isaalang- paraan ang maaaring isaalang-
alang sa pagpapataba ng mga alang sa pagpapataba ng mga alang sa pagpapataba ng mga alang sa pagpapataba ng mga
pananim kagaya nang regular na pananim kagaya nang regular na pananim kagaya nang regular na pananim kagaya nang regular na
pagdidilig, pagbubungkal ng lupa pagdidilig, pagbubungkal ng lupa pagdidilig, pagbubungkal ng lupa pagdidilig, pagbubungkal ng lupa
at tamang paglalagay ng abono. at tamang paglalagay ng abono. at tamang paglalagay ng abono. at tamang paglalagay ng abono.
Sa pamamagitan nito, ang mga Sa pamamagitan nito, ang mga Sa pamamagitan nito, ang mga Sa pamamagitan nito, ang mga
panananim ay mananatiling panananim ay mananatiling panananim ay mananatiling panananim ay mananatiling
malusog at ang lupang malusog at ang lupang malusog at ang lupang malusog at ang lupang
pinagtataniman ay hindi pinagtataniman ay hindi pinagtataniman ay hindi pinagtataniman ay hindi
mawawalan ng sustansiyang mawawalan ng sustansiyang mawawalan ng sustansiyang mawawalan ng sustansiyang
kailangan ng mga halaman upang kailangan ng mga halaman upang kailangan ng mga halaman upang kailangan ng mga halaman upang
ito ay mabuhay ng matagal. ito ay mabuhay ng matagal. ito ay mabuhay ng matagal. ito ay mabuhay ng matagal.
E. Pagtalakay ng bagong Ayon sa karanasan ng mga Ayon sa karanasan ng mga Ayon sa karanasan ng mga Ayon sa karanasan ng mga
konsepto at nagtatanim ng gulay, mahalaga nagtatanim ng gulay, mahalaga nagtatanim ng gulay, mahalaga nagtatanim ng gulay, mahalaga
paglalahad ng bagong ang kaalaman tungkol sa maingat ang kaalaman tungkol sa maingat ang kaalaman tungkol sa maingat ang kaalaman tungkol sa maingat
kasanayan #2 at masistemang pag-aalaga ng at masistemang pag-aalaga ng at masistemang pag-aalaga ng at masistemang pag-aalaga ng
mga tanim. Ang mga tanim ay mga tanim. Ang mga tanim ay mga tanim. Ang mga tanim ay mga tanim. Ang mga tanim ay
parang bata na kailangang parang bata na kailangang parang bata na kailangang parang bata na kailangang
paliguan, pakainin, ayusan at paliguan, pakainin, ayusan at paliguan, pakainin, ayusan at paliguan, pakainin, ayusan at
bigyan ng mga bitamina upang bigyan ng mga bitamina upang bigyan ng mga bitamina upang bigyan ng mga bitamina upang
maging malusog. Ang maging malusog. Ang maging malusog. Ang maging malusog. Ang
paghahalamang gulay ay paghahalamang gulay ay paghahalamang gulay ay paghahalamang gulay ay
malaking tulong sa hanapbuhay malaking tulong sa hanapbuhay malaking tulong sa hanapbuhay malaking tulong sa hanapbuhay
ng bawat mamamayan at ng bawat mamamayan at ng bawat mamamayan at ng bawat mamamayan at
nakapagbibigay ito ng nakapagbibigay ito ng nakapagbibigay ito ng nakapagbibigay ito ng
masustansiyang pagkaing masustansiyang pagkaing masustansiyang pagkaing masustansiyang pagkaing
maihahain sa mesa. Nararapat maihahain sa mesa. Nararapat maihahain sa mesa. Nararapat maihahain sa mesa. Nararapat
lamang na bigyang-pansin ang lamang na bigyang-pansin ang lamang na bigyang-pansin ang lamang na bigyang-pansin ang
wasto at tamang pamamaraan ng wasto at tamang pamamaraan ng wasto at tamang pamamaraan ng wasto at tamang pamamaraan ng
pag-aalaga nito upang magkaroon pag-aalaga nito upang magkaroon pag-aalaga nito upang magkaroon pag-aalaga nito upang magkaroon
ng masaganang ani. Maraming ng masaganang ani. Maraming ng masaganang ani. Maraming ng masaganang ani. Maraming
paraan ang maaaring gawin sa paraan ang maaaring gawin sa paraan ang maaaring gawin sa paraan ang maaaring gawin sa
pag-aalaga ng mga tanim ngunit pag-aalaga ng mga tanim ngunit pag-aalaga ng mga tanim ngunit pag-aalaga ng mga tanim ngunit
ang kadalasang ginagawa ay ang ang kadalasang ginagawa ay ang ang kadalasang ginagawa ay ang ang kadalasang ginagawa ay ang
pagdidilig, pagbubungkal palagi pagdidilig, pagbubungkal palagi pagdidilig, pagbubungkal palagi pagdidilig, pagbubungkal palagi
ng lupa at paglalagay ng abonong ng lupa at paglalagay ng abonong ng lupa at paglalagay ng abonong ng lupa at paglalagay ng abonong
organiko. Wala ng hihigit pa sa organiko. Wala ng hihigit pa sa organiko. Wala ng hihigit pa sa organiko. Wala ng hihigit pa sa
mga gawaing ito. Narito ang ilang mga gawaing ito. Narito ang ilang mga gawaing ito. Narito ang ilang mga gawaing ito. Narito ang ilang
mahalagang bagay na dapat mahalagang bagay na dapat mahalagang bagay na dapat mahalagang bagay na dapat
mong malaman tungkol sa mong malaman tungkol sa mong malaman tungkol sa mong malaman tungkol sa
paghahalaman. paghahalaman. paghahalaman. paghahalaman.

Masistemang paraan sa pagdidilig Masistemang paraan sa pagdidilig Masistemang paraan sa pagdidilig Masistemang paraan sa pagdidilig
ng mga pananim: ng mga pananim: ng mga pananim: ng mga pananim:
1. Diligan ang mga tanim sa 1. Diligan ang mga tanim sa 1. Diligan ang mga tanim sa 1. Diligan ang mga tanim sa
umaga. Ang pagdidilig sa hapon umaga. Ang pagdidilig sa hapon umaga. Ang pagdidilig sa hapon umaga. Ang pagdidilig sa hapon
ay hindi iminimungkahi dahil ito ay hindi iminimungkahi dahil ito ay hindi iminimungkahi dahil ito ay hindi iminimungkahi dahil ito
ang magiging dahilan ng ang magiging dahilan ng ang magiging dahilan ng ang magiging dahilan ng
pagkakaroon ng peste. Ang tubig pagkakaroon ng peste. Ang tubig pagkakaroon ng peste. Ang tubig pagkakaroon ng peste. Ang tubig
na nanatili sa dahon ay puwedeng na nanatili sa dahon ay puwedeng na nanatili sa dahon ay puwedeng na nanatili sa dahon ay puwedeng
dahilan ng pamumugad ng peste. dahilan ng pamumugad ng peste. dahilan ng pamumugad ng peste. dahilan ng pamumugad ng peste.
2. Gumamit ng tabo at dahan- 2. Gumamit ng tabo at dahan- 2. Gumamit ng tabo at dahan- 2. Gumamit ng tabo at dahan-
dahang ibuhos ang tubig sa tanim. dahang ibuhos ang tubig sa tanim. dahang ibuhos ang tubig sa tanim. dahang ibuhos ang tubig sa tanim.
Huwag biglain dahil natatapon ang Huwag biglain dahil natatapon ang Huwag biglain dahil natatapon ang Huwag biglain dahil natatapon ang
lupa na siyang sinisipsipan ng lupa na siyang sinisipsipan ng lupa na siyang sinisipsipan ng lupa na siyang sinisipsipan ng
mga ugat. mga ugat. mga ugat. mga ugat.
3. Ang hand watering ay mainam 3. Ang hand watering ay mainam 3. Ang hand watering ay mainam 3. Ang hand watering ay mainam
sa maliit na taniman samantalang sa maliit na taniman samantalang sa maliit na taniman samantalang sa maliit na taniman samantalang
sa malawak na taniman naman, sa malawak na taniman naman, sa malawak na taniman naman, sa malawak na taniman naman,
ang pagamit ng hose ay ang pagamit ng hose ay ang pagamit ng hose ay ang pagamit ng hose ay
iminumungkahi dahil nakokontrol iminumungkahi dahil nakokontrol iminumungkahi dahil nakokontrol iminumungkahi dahil nakokontrol
nito ang daloy ng tubig galing sa nito ang daloy ng tubig galing sa nito ang daloy ng tubig galing sa nito ang daloy ng tubig galing sa
gripo. gripo. gripo. gripo.
4. Matapos madiligan ang gulay, 4. Matapos madiligan ang gulay, 4. Matapos madiligan ang gulay, 4. Matapos madiligan ang gulay,
maghintay ng 15 to 20 minuto maghintay ng 15 to 20 minuto maghintay ng 15 to 20 minuto maghintay ng 15 to 20 minuto
bago diligan muli dahil ang unang bago diligan muli dahil ang unang bago diligan muli dahil ang unang bago diligan muli dahil ang unang
pagdilig ay natutuyo kaagad. pagdilig ay natutuyo kaagad. pagdilig ay natutuyo kaagad. pagdilig ay natutuyo kaagad.

Masistemang paraan sa Masistemang paraan sa Masistemang paraan sa Masistemang paraan sa


pagbubungkal ng lupa. pagbubungkal ng lupa. pagbubungkal ng lupa. pagbubungkal ng lupa.
1. Gamit ang bolo, farmer’s claw o 1. Gamit ang bolo, farmer’s claw o 1. Gamit ang bolo, farmer’s claw o 1. Gamit ang bolo, farmer’s claw o
hand trowel, palambutin ang hand trowel, palambutin ang hand trowel, palambutin ang hand trowel, palambutin ang
lupang nakapaligid sa halaman lupang nakapaligid sa halaman lupang nakapaligid sa halaman lupang nakapaligid sa halaman
upang makahinga ang mga ugat. upang makahinga ang mga ugat. upang makahinga ang mga ugat. upang makahinga ang mga ugat.
Siguraduhing hindi matamaan ang Siguraduhing hindi matamaan ang Siguraduhing hindi matamaan ang Siguraduhing hindi matamaan ang
mga ugat na magiging sanhi ng mga ugat na magiging sanhi ng mga ugat na magiging sanhi ng mga ugat na magiging sanhi ng
kanilang pagkamatay. Gawing kanilang pagkamatay. Gawing kanilang pagkamatay. Gawing kanilang pagkamatay. Gawing
mababaw lamang ang mababaw lamang ang mababaw lamang ang mababaw lamang ang
pagbubungkal lalo na sa mga pagbubungkal lalo na sa mga pagbubungkal lalo na sa mga pagbubungkal lalo na sa mga
halamang pino ang ugat at halamang pino ang ugat at halamang pino ang ugat at halamang pino ang ugat at
malambot ang tangkay. Ang malambot ang tangkay. Ang malambot ang tangkay. Ang malambot ang tangkay. Ang
mahahabang ugat ay mahahabang ugat ay mahahabang ugat ay mahahabang ugat ay
nagpapatibay sa halaman laban nagpapatibay sa halaman laban nagpapatibay sa halaman laban nagpapatibay sa halaman laban
sa malakas na hampas ng hangin. sa malakas na hampas ng hangin. sa malakas na hampas ng hangin. sa malakas na hampas ng hangin.
2. Panatilihin ang pagtanggal ng 2. Panatilihin ang pagtanggal ng 2. Panatilihin ang pagtanggal ng 2. Panatilihin ang pagtanggal ng
mga damo sa paligid ng halaman mga damo sa paligid ng halaman mga damo sa paligid ng halaman mga damo sa paligid ng halaman
upang hindi nito maagaw ang upang hindi nito maagaw ang upang hindi nito maagaw ang upang hindi nito maagaw ang
pataba at tubig na idinidilig sa pataba at tubig na idinidilig sa pataba at tubig na idinidilig sa pataba at tubig na idinidilig sa
halaman. Maaring gamitin ang halaman. Maaring gamitin ang halaman. Maaring gamitin ang halaman. Maaring gamitin ang
kamay o wastong kagamitan sa kamay o wastong kagamitan sa kamay o wastong kagamitan sa kamay o wastong kagamitan sa
pag-aalis ng damo. Maging pag-aalis ng damo. Maging pag-aalis ng damo. Maging pag-aalis ng damo. Maging
maingat sa paggawa nito upang maingat sa paggawa nito upang maingat sa paggawa nito upang maingat sa paggawa nito upang
hindi masira ang halaman. 3. hindi masira ang halaman. 3. hindi masira ang halaman. 3. hindi masira ang halaman. 3.
Pinu-pinuhin ang mga malalaking Pinu-pinuhin ang mga malalaking Pinu-pinuhin ang mga malalaking Pinu-pinuhin ang mga malalaking
tipak na lupa sa pamamagitan ng tipak na lupa sa pamamagitan ng tipak na lupa sa pamamagitan ng tipak na lupa sa pamamagitan ng
paggamit ng bolo o palang tinidor. paggamit ng bolo o palang tinidor. paggamit ng bolo o palang tinidor. paggamit ng bolo o palang tinidor.
4. Ayon sa may mga karanasan, 4. Ayon sa may mga karanasan, 4. Ayon sa may mga karanasan, 4. Ayon sa may mga karanasan,
ugaliing kausapin ang mga ugaliing kausapin ang mga ugaliing kausapin ang mga ugaliing kausapin ang mga
halaman bagama’t wala pa itong halaman bagama’t wala pa itong halaman bagama’t wala pa itong halaman bagama’t wala pa itong
basehan sa agham. basehan sa agham. basehan sa agham. basehan sa agham.

Masistemang paraan sa Masistemang paraan sa Masistemang paraan sa Masistemang paraan sa


paglalagay ng abonong organiko. paglalagay ng abonong organiko. paglalagay ng abonong organiko. paglalagay ng abonong organiko.

1. Broadcasting method - 1. Broadcasting method - 1. Broadcasting method - 1. Broadcasting method -


ikinakalat ang pataba sa ibabaw ikinakalat ang pataba sa ibabaw ikinakalat ang pataba sa ibabaw ikinakalat ang pataba sa ibabaw
ng lupa at hindi na hahaluin. ng lupa at hindi na hahaluin. ng lupa at hindi na hahaluin. ng lupa at hindi na hahaluin.
Kadalasan, ito’y ginagawa sa Kadalasan, ito’y ginagawa sa Kadalasan, ito’y ginagawa sa Kadalasan, ito’y ginagawa sa
isang maliit na taniman. isang maliit na taniman. isang maliit na taniman. isang maliit na taniman.
2. Side-dressing method - ang 2. Side-dressing method - ang 2. Side-dressing method - ang 2. Side-dressing method - ang
abonong organiko ay inilalagay sa abonong organiko ay inilalagay sa abonong organiko ay inilalagay sa abonong organiko ay inilalagay sa
lupa na hindi gaanong malapit sa lupa na hindi gaanong malapit sa lupa na hindi gaanong malapit sa lupa na hindi gaanong malapit sa
ugat ng halaman sa pamamagitan ugat ng halaman sa pamamagitan ugat ng halaman sa pamamagitan ugat ng halaman sa pamamagitan
ng kamay o isang kagamitang ng kamay o isang kagamitang ng kamay o isang kagamitang ng kamay o isang kagamitang
nakalaan para rito. nakalaan para rito. nakalaan para rito. nakalaan para rito.
3. Foliar application method - ito 3. Foliar application method - ito 3. Foliar application method - ito 3. Foliar application method - ito
ay ginagawa sa pamamagitan ng ay ginagawa sa pamamagitan ng ay ginagawa sa pamamagitan ng ay ginagawa sa pamamagitan ng
pagdidilig o pag-iispray ng pagdidilig o pag-iispray ng pagdidilig o pag-iispray ng pagdidilig o pag-iispray ng
organikong abono sa mga dahon organikong abono sa mga dahon organikong abono sa mga dahon organikong abono sa mga dahon
ng halaman. Halimbawa ang ng halaman. Halimbawa ang ng halaman. Halimbawa ang ng halaman. Halimbawa ang
pagdidilig ng dinurog na sili, pagdidilig ng dinurog na sili, pagdidilig ng dinurog na sili, pagdidilig ng dinurog na sili,
sibuyas at luya na inihalo sa tubig. sibuyas at luya na inihalo sa tubig. sibuyas at luya na inihalo sa tubig. sibuyas at luya na inihalo sa tubig.

4. Basal Application method - 4. Basal Application method - 4. Basal Application method - 4. Basal Application method -
paglalagay ng abonong organiko paglalagay ng abonong organiko paglalagay ng abonong organiko paglalagay ng abonong organiko
sa pamamagitan ng paghahalo ng sa pamamagitan ng paghahalo ng sa pamamagitan ng paghahalo ng sa pamamagitan ng paghahalo ng
pataba sa lupa bago itanim ang pataba sa lupa bago itanim ang pataba sa lupa bago itanim ang pataba sa lupa bago itanim ang
halaman. Maliban sa mga halaman. Maliban sa mga halaman. Maliban sa mga halaman. Maliban sa mga
masistemang pamamaraang masistemang pamamaraang masistemang pamamaraang masistemang pamamaraang
nabanggit sa pag-aalaga ng mga nabanggit sa pag-aalaga ng mga nabanggit sa pag-aalaga ng mga nabanggit sa pag-aalaga ng mga
tanim, narito ang karagdagang tanim, narito ang karagdagang tanim, narito ang karagdagang tanim, narito ang karagdagang
kaalaman na dapat ding isaalang- kaalaman na dapat ding isaalang- kaalaman na dapat ding isaalang- kaalaman na dapat ding isaalang-
alang para sa iyong kaligtasan. alang para sa iyong kaligtasan. alang para sa iyong kaligtasan. alang para sa iyong kaligtasan.
1. Gumamit ng mga 1. Gumamit ng mga 1. Gumamit ng mga 1. Gumamit ng mga
kasangkapang nasa maayos na kasangkapang nasa maayos na kasangkapang nasa maayos na kasangkapang nasa maayos na
kondisyon. kondisyon. kondisyon. kondisyon.
2. Tiyaking angkop ang 2. Tiyaking angkop ang 2. Tiyaking angkop ang 2. Tiyaking angkop ang
kasangkapan sa gawaing kasangkapan sa gawaing kasangkapan sa gawaing kasangkapan sa gawaing
paggagamitan. paggagamitan. paggagamitan. paggagamitan.
3. Gumamit ng guwantes, mask, 3. Gumamit ng guwantes, mask, 3. Gumamit ng guwantes, mask, 3. Gumamit ng guwantes, mask,
bota, plastic na pampatong sa bota, plastic na pampatong sa bota, plastic na pampatong sa bota, plastic na pampatong sa
damit at kasuotang may damit at kasuotang may damit at kasuotang may damit at kasuotang may
mahabang manggas habang mahabang manggas habang mahabang manggas habang mahabang manggas habang
nagtatanim o naglilinis sa lugar. nagtatanim o naglilinis sa lugar. nagtatanim o naglilinis sa lugar. nagtatanim o naglilinis sa lugar.
4. Gumamit ng sombrero o 4. Gumamit ng sombrero o 4. Gumamit ng sombrero o 4. Gumamit ng sombrero o
anumang pantakip sa ulo lalo na anumang pantakip sa ulo lalo na anumang pantakip sa ulo lalo na anumang pantakip sa ulo lalo na
kung matindi ang sikat ng araw. kung matindi ang sikat ng araw. kung matindi ang sikat ng araw. kung matindi ang sikat ng araw.
5. Iwasan ang pagkakamot o 5. Iwasan ang pagkakamot o 5. Iwasan ang pagkakamot o 5. Iwasan ang pagkakamot o
kaya’y pagkukusot ng mga mata kaya’y pagkukusot ng mga mata kaya’y pagkukusot ng mga mata kaya’y pagkukusot ng mga mata
habang nagbubungkal ng lupa o habang nagbubungkal ng lupa o habang nagbubungkal ng lupa o habang nagbubungkal ng lupa o
naglalagay ng abonong organiko. naglalagay ng abonong organiko. naglalagay ng abonong organiko. naglalagay ng abonong organiko.
6. Maging maingat sa pagtapak sa 6. Maging maingat sa pagtapak sa 6. Maging maingat sa pagtapak sa 6. Maging maingat sa pagtapak sa
lupang basa upang di madulas. lupang basa upang di madulas. lupang basa upang di madulas. lupang basa upang di madulas.
7. Sa pagbubuhat ng mabigat, 7. Sa pagbubuhat ng mabigat, 7. Sa pagbubuhat ng mabigat, 7. Sa pagbubuhat ng mabigat,
tiyaking balanse ang tiyaking balanse ang tiyaking balanse ang tiyaking balanse ang
hinahawakan. hinahawakan. hinahawakan. hinahawakan.
8. Maglaan ng maayos na 8. Maglaan ng maayos na 8. Maglaan ng maayos na 8. Maglaan ng maayos na
lalagyan sa matatalim na lalagyan sa matatalim na lalagyan sa matatalim na lalagyan sa matatalim na
kasangkapan. kasangkapan. kasangkapan. kasangkapan.
9. Itago ang mga kasangkapan sa 9. Itago ang mga kasangkapan sa 9. Itago ang mga kasangkapan sa 9. Itago ang mga kasangkapan sa
maayos at permamenteng lugar maayos at permamenteng lugar maayos at permamenteng lugar maayos at permamenteng lugar
upang hindi ito matatapakan. upang hindi ito matatapakan. upang hindi ito matatapakan. upang hindi ito matatapakan.
10.Pagkatapos ng paggawa, 10.Pagkatapos ng paggawa, 10.Pagkatapos ng paggawa, 10.Pagkatapos ng paggawa,
maghugas ng kamay at maligo. maghugas ng kamay at maligo. maghugas ng kamay at maligo. maghugas ng kamay at maligo.
F. Paglinang sa Panuto: Suriin ang iba’t ibang Panuto: Isulat sa kahon ang mga Panuto: Tukuyin ang mga Panuto: Basahing mabuti ang mga
Kabihasaan paraan ng pag-aalaga ng dahilan bakit kinakailangan na kagamitang nasa larawan at isulat katanungan at bilugan ang
(Tungo sa Formative halaman. Sagutin ng Tama kung pangalagaan ang halamang gulay sa patlang ang mga ito at kung tamang sagot. 1. Ito ay isa sa mga
Assessment) ito ay nagpapahayag ng wastong tulad ng pagdidilig nito at ano ang gamit ng mga ito. masistemang pangangalaga sa
pamamaraan at Mali naman kung pagbubungkal ng lupa nito. Isulat mga halamang gulay at ginagawa
hindi. Gawin ito sa iyong ang mga dahilan sa isang kahon ito para lumuwag ang lupa.
kuwaderno. ang kahalagahan ng pagdidilig ng a. Pag-aabono
_________ 1. Ang paggamit ng halaman at sa isang kahon naman b. Pagbubungkal ng lupa
oraganikong abono sa ang kahalagahan ng c. Pagdidilig
paghahalaman ay malaking tulong pagbubungkal ng lupa ng mga 1. 2. Ito ay isa sa mga masistemang
upang mapalago ang mga ito at tanim. _____________________ pangangalaga sa mga halamang
makapagbigay ng maraming ani. gulay na kung saan tinutubigan ng
_________ 2. Mahalagang wasto upang manatiling mamasa-
isaalang-alang ang pagbubungkal masa ang lupa.
ng tamang taniman dahil ito ay 2. a. Pag-aabono
nakatutulong upang palambutin _____________________ b. Pagbubungkal ng lupa
ang lupa at makahinga ang mga c. Pagdidilig
ugat ng halaman. 3. Ito ay ginagamit sa
_________ 3. Ang Basal pagbubungkal ng lupa sa paligid
Application Method ay ginagawa ng halamang gulay. Mahusay rin
sa pamamagitan ng pagdidilig o itong gamitin sa paglilipat ng mga
pag-iispray ng organikong abono 3. punla.
sa mga dahon ng halaman. _____________________ a. Pala
_________ 4. Pinu-pinuhin ang b. Dulos
mga malalaking tipak ng lupa sa c. Kalaykay
pamamagitan ng paggamit ng
bolo at piko. 4. Ito ang kasangkapang angkop
_________ 5. Ang paggamit ng gamitin sa pagdidilig ng mga
hand watering ay hindi mainam sa pananim
pagdidilig ng mga maliliit na a. Regadera
taniman. b. Lata
c. Timba

5. Ito ay kagamitan na ginagamit


sa paglilipat ng lupa.
a. Asarol
b. Kalaykay
c. Pala
G. Paglalapat ng aralin sa Bilang isang mag-aaral paano Bilang isang mag-aaral paano Bilang isang mag-aaral paano Bilang isang mag-aaral paano
pang-araw-araw na buhay makakatulong ang kaalaman at makakatulong ang kaalaman at makakatulong ang kaalaman at makakatulong ang kaalaman at
kasanayan sa wastong kasanayan sa wastong kasanayan sa wastong kasanayan sa wastong
pangangalaga ng mga halamang pangangalaga ng mga halamang pangangalaga ng mga halamang pangangalaga ng mga halamang
gulay lalo na sa panahon ng gulay lalo na sa panahon ng gulay lalo na sa panahon ng gulay lalo na sa panahon ng
pandemya. pandemya. pandemya. pandemya.
H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat sa iyong kuwaderno Panuto: Sagutin ang bawat bilang Panuto: Sagutin ang bawat bilang Panuto: Pumunta sa ating
ang mga impormasyong hinihingi at piliin ang tamang sagot sa loob at piliin ang tamang sagot sa loob “Gulayan sa paaralan. Ilista ang
tungkol sa tama at masistemang ng kahon. ng kahon. mga nakikita mong halaman.
paraan ng pagtatanim ng mga Magbigay rin ng mga kagamitan
gulay. Hand watering Foliar Application Method upang maalagaan ang mga ito ng
Dulos Side-dressing Method maayos.
Palang tinidor Broadcasting Method
Basal Application Method Abonong organiko Mga Tanim na Gulay:
Peste Tabo
1. Ito ay mainam na paraan ng 1. Ang paraang ito ng pag-aabono
pagdidilig sa maliit na taniman ay ginagawa sa pamamagitan ng
subalit sa malawak na taniman pagdidilig o pag-iispray ng
naman, iminumungkahi ang organikong abono sa mga dahon
paggamit ng hose dahil ng halaman.
nakokontrol nito ang daloy ng 2. Ito ay ang paglalagay ng Mga Kagamitan:
tubig galing sa gripo. abonong organiko sa lupa na hindi
2. Mainam gamitin ang mga ito gaanong malapit sa ugat ng
para palambutin ang lupang halaman sa pamamagitan ng
nakapaligid upang makahinga ang kamay o isang kagamitang
mga ugat ng halaman. nakalaan para dito.
3. Ginagamit ang kagamitang ito 3. Ito ay paraan ng paglalagay ng
upang pinuhin ang mga abono na ikinakalat ang pataba sa
malalaking tipak na lupa sa ibabaw ng lupa at hindi na
halamanan. hahaluin. Kadalasan ito’y
4. Paraan ng paglalagay ng ginagawa sa isang maliit na
abonong organiko sa taniman.
pamamagitan ng paghahalo ng 4. Ito ay uri ng abono na ligtas sa
pataba sa lupa bago itanim ang kalikasan at walang masamang
halaman. epekto sa kalusugan ng tao.
5. Ang mga ito ay nananatili at abonong organiko hand watering
namumugad sa mga halaman palang tinidor side dressing
tuwing nagdidilig sa hapon. method dulos o hand trowel tabo
peste basal application method
broadcasting method foliar
application method
5.Ginagamit ito sa pagdidilig ng
halaman sa pamamagitan ng
dahan-dahan na pagbuhos ng
tubig sa tanim. Iwasan ang
biglang pagbuhos dahil natatapon
ang lupa na siyang sinisipsipan ng
mga ugat
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like