You are on page 1of 14

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: PANITIAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-EMERALD

Guro: JOHN WALTER B. RONQUILLO Asignatura: EPP (AGRICULTURE)


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: DECEMBER 11– 15, 2023 (WEEK 6) Markahan: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng
Pangnilalaman pamumuhay
Naisasagawa nang maayos ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng gulay sa masistemang pamamaraan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga hayop na maaring alagaan gaya ng manok, pato, itik, pugo/tilapia. (EPP5AG0g-15)
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN PAG-AALAGA NG HAYOP PAG-AALAGA NG HAYOP PAG-AALAGA NG HAYOP YEAR END PARTY OF
2023 YEAR END PARTY
AT ISDA AT ISDA AT ISDA FACULTY AND STAFF
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Pateo, Jr, L. (2020). Pateo, Jr, L. (2020). Pateo, Jr, L. (2020).
Kagamitan mula sa portal Agrikultura – Modyul 5: Agrikultura – Modyul 5: Agrikultura – Modyul 5:
ng Learning “Hayop Mo, Alagaan Mo!” “Hayop Mo, Alagaan Mo!” “Hayop Mo, Alagaan Mo!”
Resource/SLMs/LASs [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module].
Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of
Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved
(January 08, 2023) from (January 08, 2023) from (January 08, 2023) from
https://r7- https://r7- https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=12951 id=12951 id=12951

Duenas, R. (2021). Pag- Duenas, R. (2021). Pag- Duenas, R. (2021). Pag-


aalaga ng hayop at isda aalaga ng hayop at isda aalaga ng hayop at isda
[Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet].
Department of Education Department of Education Department of Education

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,


Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Isulat ang T kung Panuto: Basahin ang Panuto: Sagutin ang
nakaraang aralin at/o Tama ang isinasaad na pahayag sa bawat bilang. tanong:
pagsisimula ng bagong pahayag at M kung Mali. Isulat ang tama kung
aralin. Gawin ito sa iyong wasto ang isinasaad nito, Ang pag-aalaga ng hayop
kuwaderno. Mali kung hindi wasto. ay isang kapakipakinabang
Tukuyin din ang saltang na gawain. Maraming
1. Ang maingat na nagpa-mali at isulat ito produkto ang makukuha
pagpaplano ay kailangang pagkatapos ng bilang. mula sa mga alagang
gawin kung mag-aalaga ng Isulat ang sagot sa iyong hayop. Hindi lamang ito
hayop upang lubos at tiyak kuwaderno. isang libangan kung hindi
na mapakinabangan. isang magandang
2. Sa paggawa ng plano, 1. Isang kapaki- pagkakakitaan. Ano-anong
mahalagang pag-ukulan pakinabang na libangan mga hayop ang mainam
ng pansin ang hayop na ang pag-aalaga ng isda. alagaan upang
aalagaan at uri, maging makatutulong sa mga
lugar, klima, at pakinabang 2. Kailangan ng isda ang pangangailangan ng
sapat na gulang bago pamilya?
na dulot nito. 3. Sa
maliit at makipot na anihin.
bakuran dapat alagaan
ang manok. 3. Mabilis dumami at
lumaki ang isda.
4. Dapat isaalang-
alang ang klase ng
pagkain na ibibigay sa 4. Pabayaang bumaba ang
alagang manok. tubig sa fish pond.
5. Ang produktong
galing sa manok ay 5. Sa pagpili ng binhi ng
puwedeng ibenta at aalagaang isda, dapat
ikonsumo ng pamilya. bumili sa mga bilihang
kinikilala ng BFAR.

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin

Ano ang inilalarawan ng


larawan?
Ano ang nakikita mo sa
Ano ang nais ipahatid na larawan?
mensahe ng obra ni
Fernando Amorsolo?

C. Pag-uugnay ng mga Tunay na malaki ang Tunay na malaki ang Tunay na malaki ang
halimbawa sa bagong pakinabang sa pag-aalaga pakinabang sa pag-aalaga pakinabang sa pag-aalaga
aralin. ng mga hayop dahil ito ay ng mga hayop dahil ito ay ng mga hayop dahil ito ay
makapagbibigay ng makapagbibigay ng makapagbibigay ng
karagdagang kita sa karagdagang kita sa karagdagang kita sa
pamilya at maaaring pamilya at maaaring pamilya at maaaring
mapagkunan ng mga mapagkunan ng mga mapagkunan ng mga
masusustansiyang pagkain masusustansiyang pagkain masusustansiyang pagkain
tulad ng karne at itlog. tulad ng karne at itlog. tulad ng karne at itlog.
Maraming kabutihan ang Maraming kabutihan ang Maraming kabutihan ang
maidudulot nito tulad ng maidudulot nito tulad ng maidudulot nito tulad ng
pagkakaroon nang maayos pagkakaroon nang maayos pagkakaroon nang maayos
na kalusugan, pananggal na kalusugan, pananggal na kalusugan, pananggal
sa pagod at ng lubos na sa pagod at ng lubos na sa pagod at ng lubos na
kasiyahan dahil sa kasiyahan dahil sa kasiyahan dahil sa
karagdagang kita sa karagdagang kita sa karagdagang kita sa
pangkabuhayan pangkabuhayan pangkabuhayan
D. Pagtalakay ng bagong Nais mo bang mag-alaga Nais mo bang mag-alaga Nais mo bang mag-alaga
konsepto at ng mga hayop? Gusto mo ng mga hayop? Gusto mo ng mga hayop? Gusto mo
paglalahad ng bagong bang kumita? Ano-ano ba bang kumita? Ano-ano ba bang kumita? Ano-ano ba
kasanayan #1 ang mga produkto na iyong ang mga produkto na iyong ang mga produkto na iyong
makukuha at pakinabang makukuha at pakinabang makukuha at pakinabang
sa mga ito? May mga sa mga ito? May mga sa mga ito? May mga
piling hayop na piling hayop na kadalasang piling hayop na kadalasang
kadalasang inaalagaan sa inaalagaan sa bahay. Ang inaalagaan sa bahay. Ang
bahay. Ang pag-aalaga ng pag-aalaga ng hayop ay pag-aalaga ng hayop ay
hayop ay isang kapaki- isang kapaki-pakinabang isang kapaki-pakinabang
pakinabang na gawain. na gawain. Maraming na gawain. Maraming
Maraming produkto ang produkto ang makukuha produkto ang makukuha
makukuha mula sa mga mula sa mga alagang mula sa mga alagang
alagang hayop. Hindi hayop. Hindi lamang ito hayop. Hindi lamang ito
lamang ito isang libangan isang libangan bagkos isang libangan bagkos
bagkos isang magandang isang magandang isang magandang
pagkakitaan. pagkakitaan. pagkakitaan.
E. Pagtalakay ng bagong May mga alagang hayop May mga alagang hayop May mga alagang hayop
konsepto at na madaling alagaan, na madaling alagaan, na madaling alagaan,
paglalahad ng bagong mapakinabangan at mapakinabangan at mapakinabangan at
kasanayan #2 mapagkakitaan. Ilan sa mapagkakitaan. Ilan sa mapagkakitaan. Ilan sa
mga ito ay ang manok, mga ito ay ang manok, mga ito ay ang manok,
pato, itik, pugo at tilapia. pato, itik, pugo at tilapia. pato, itik, pugo at tilapia.
Ano-ano kaya ang mga Ano-ano kaya ang mga Ano-ano kaya ang mga
pakinabang ng mga pakinabang ng mga pakinabang ng mga
alagang ito? Paano ba sila alagang ito? Paano ba sila alagang ito? Paano ba sila
makatutulong sa iyo? makatutulong sa iyo? makatutulong sa iyo?
Basahin at pag-aralan ang Basahin at pag-aralan ang Basahin at pag-aralan ang
mga hayop na maaaring mga hayop na maaaring mga hayop na maaaring
paramihin at ang mga salik paramihin at ang mga salik paramihin at ang mga salik
na dapat isaalang-alang sa na dapat isaalang-alang sa na dapat isaalang-alang sa
pagpili ng mga ito. pagpili ng mga ito. pagpili ng mga ito.

Manok Manok Manok

Ang manok ay isa sa mga Ang manok ay isa sa mga Ang manok ay isa sa mga
hayop na madaling hayop na madaling hayop na madaling
alagaan at paramihin. Ang alagaan at paramihin. Ang alagaan at paramihin. Ang
manok ay inaalagaan para manok ay inaalagaan para manok ay inaalagaan para
sa kanyang karne at itlog. sa kanyang karne at itlog. sa kanyang karne at itlog.
Karaniwang ulam ito ng Karaniwang ulam ito ng Karaniwang ulam ito ng
maganak sa hapagkainan. maganak sa hapagkainan. maganak sa hapagkainan.
Kailangan ng alagang Kailangan ng alagang Kailangan ng alagang
manok ang maluwag na manok ang maluwag na manok ang maluwag na
kulungan upang kulungan upang kulungan upang
magkaroon ng sapat na magkaroon ng sapat na magkaroon ng sapat na
bentilasyon at maayos na bentilasyon at maayos na bentilasyon at maayos na
kalagayan. kalagayan. kalagayan.

Uri ng Manok na Maaaring Uri ng Manok na Maaaring Uri ng Manok na Maaaring


Aalagaan: Matatagpuan sa Aalagaan: Matatagpuan sa Aalagaan: Matatagpuan sa
poultry farms ang poultry farms ang poultry farms ang
dalawang uri ng manok. dalawang uri ng manok. dalawang uri ng manok.

1. Layer - Inaalagaan ang 1. Layer - Inaalagaan ang 1. Layer - Inaalagaan ang


manok na ito para sa mga manok na ito para sa mga manok na ito para sa mga
itlog nito. Upang regular na itlog nito. Upang regular na itlog nito. Upang regular na
mangitlog ang layer, mangitlog ang layer, mangitlog ang layer,
kinakailangang malayo ang kinakailangang malayo ang kinakailangang malayo ang
mga ito sa ingay. Ang mga ito sa ingay. Ang mga ito sa ingay. Ang
malakas na ingay ay may malakas na ingay ay may malakas na ingay ay may
masamang dulot sa masamang dulot sa masamang dulot sa
kanilang pangingitlog. kanilang pangingitlog. kanilang pangingitlog.

2. Broiler - inaalagaan ang 2. Broiler - inaalagaan ang 2. Broiler - inaalagaan ang


manok na ito para sa manok na ito para sa manok na ito para sa
taglay nitong karne. Ito ang taglay nitong karne. Ito ang taglay nitong karne. Ito ang
mga uri ng manok na mga uri ng manok na mga uri ng manok na
niluluto sa mga fast food niluluto sa mga fast food niluluto sa mga fast food
restaurant, palaman ng restaurant, palaman ng restaurant, palaman ng
sandwhich, o ginagawang sandwhich, o ginagawang sandwhich, o ginagawang
nuggets o chicken balls. nuggets o chicken balls. nuggets o chicken balls.
Inaalagaan sa ating bansa Inaalagaan sa ating bansa Inaalagaan sa ating bansa
ang lahing banyaga tulad ang lahing banyaga tulad ang lahing banyaga tulad
ng Lancaster, New ng Lancaster, New ng Lancaster, New
Hampshire, Bantres, White Hampshire, Bantres, White Hampshire, Bantres, White
Leghorn, at Plymouth. Leghorn, at Plymouth. Leghorn, at Plymouth.
Tinatawag din itong fryer o Tinatawag din itong fryer o Tinatawag din itong fryer o
manok na piniprito. manok na piniprito. manok na piniprito.

A. Uri ng manok na A. Uri ng manok na A. Uri ng manok na


mainam sa pangingitlog 1. mainam sa pangingitlog 1. mainam sa pangingitlog 1.
Minorca - Nangingitlog ng Minorca - Nangingitlog ng Minorca - Nangingitlog ng
200 pirasong itlog sa isang 200 pirasong itlog sa isang 200 pirasong itlog sa isang
taon at may katamtamang taon at may katamtamang taon at may katamtamang
laki ng itlog. Kulay itim ito laki ng itlog. Kulay itim ito laki ng itlog. Kulay itim ito
at galing sa Espanya. at galing sa Espanya. at galing sa Espanya.
2. Mikawa – Ito ay kulay 2. Mikawa – Ito ay kulay 2. Mikawa – Ito ay kulay
puti at nangingitlog ng 200 puti at nangingitlog ng 200 puti at nangingitlog ng 200
pirasong itlog sa isang pirasong itlog sa isang pirasong itlog sa isang
taon. taon. taon.

B. Mainam na alagaang B. Mainam na alagaang B. Mainam na alagaang


manok para sa karne. manok para sa karne. manok para sa karne.

1. Arbon Acre – 1. Arbon Acre – 1. Arbon Acre –


nakapagbibigay ng nakapagbibigay ng nakapagbibigay ng
masustansiyang karne. masustansiyang karne. masustansiyang karne.
2. Cobb – puti ang 2. Cobb – puti ang 2. Cobb – puti ang
balahibo at kulay dilaw ang balahibo at kulay dilaw ang balahibo at kulay dilaw ang
balat. balat. balat.
3. Hubbard – mainam 3. Hubbard – mainam 3. Hubbard – mainam
alagaan dahil sa alagaan dahil sa alagaan dahil sa
masustansiyang karne masustansiyang karne masustansiyang karne
nito. nito. nito.
4. White Leghorn - kulay 4. White Leghorn - kulay 4. White Leghorn - kulay
puti at may malalaking puti at may malalaking puti at may malalaking
paa. paa. paa.

C. Uri ng manok na C. Uri ng manok na C. Uri ng manok na


mainam sa pangingitlog at mainam sa pangingitlog at mainam sa pangingitlog at
sa kanilang karne. sa kanilang karne. sa kanilang karne.

1. Plymouth Rock – ito ay 1. Plymouth Rock – ito ay 1. Plymouth Rock – ito ay


manok na galing sa manok na galing sa manok na galing sa
Amerika at nakapagbibigay Amerika at nakapagbibigay Amerika at nakapagbibigay
ng masustansiyang karne ng masustansiyang karne ng masustansiyang karne
at itlog. at itlog. at itlog.

2. Rhode Island Red – 2. Rhode Island Red – 2. Rhode Island Red –


maganda ang klase ng maganda ang klase ng maganda ang klase ng
itlog at ito ang madalas na itlog at ito ang madalas na itlog at ito ang madalas na
inaalagaan ng mga inaalagaan ng mga inaalagaan ng mga
magsasaka. magsasaka. magsasaka.

Pugo Pugo Pugo

Tulad ng ibang hayop, ang Tulad ng ibang hayop, ang Tulad ng ibang hayop, ang
pugo ay mainam alagaan pugo ay mainam alagaan pugo ay mainam alagaan
at paramihin. Ito ay at paramihin. Ito ay at paramihin. Ito ay
inaalagaan para sa inaalagaan para sa inaalagaan para sa
kanyang itlog at karne. Ang kanyang itlog at karne. Ang kanyang itlog at karne. Ang
itlog ng pugo ay mayaman itlog ng pugo ay mayaman itlog ng pugo ay mayaman
sa protina kung kaya’t ito sa protina kung kaya’t ito sa protina kung kaya’t ito
ay mainam sa pagpapalaki ay mainam sa pagpapalaki ay mainam sa pagpapalaki
ng katawan at mga ng katawan at mga ng katawan at mga
kalamnan. Para sa mga kalamnan. Para sa mga kalamnan. Para sa mga
nagsisimula pa lamang, nagsisimula pa lamang, nagsisimula pa lamang,
maaaring alagaan ang maaaring alagaan ang maaaring alagaan ang
lahing Japanese Seattle. lahing Japanese Seattle. lahing Japanese Seattle.
Mahusay itong mangitlog Mahusay itong mangitlog Mahusay itong mangitlog
at malaman pa. Ang pugo at malaman pa. Ang pugo at malaman pa. Ang pugo
na mabilis lumaki at na mabilis lumaki at na mabilis lumaki at
dumami ay galing sa dumami ay galing sa dumami ay galing sa
Bulacan, Rizal, at Bulacan, Rizal, at Bulacan, Rizal, at
Batangas. Batangas. Batangas.

Tilapia Tilapia Tilapia


Ang Tilapia ay isang Ang Tilapia ay isang Ang Tilapia ay isang
isdang madaling alagaan isdang madaling alagaan isdang madaling alagaan
at masarap kainin. at masarap kainin. at masarap kainin.
Nagtataglay ito ng Nagtataglay ito ng Nagtataglay ito ng
sustansiya na kailangan ng sustansiya na kailangan ng sustansiya na kailangan ng
ating katawan gaya ng ating katawan gaya ng ating katawan gaya ng
protina. Karaniwang protina. Karaniwang protina. Karaniwang
pinalalaki ito sa mga pinalalaki ito sa mga pinalalaki ito sa mga
palaisdaan sa likod-bahay. palaisdaan sa likod-bahay. palaisdaan sa likod-bahay.
Kung may anyong tubig Kung may anyong tubig Kung may anyong tubig
tulad ng ilog, sapa, lawa o tulad ng ilog, sapa, lawa o tulad ng ilog, sapa, lawa o
dagat na malapit sa inyong dagat na malapit sa inyong dagat na malapit sa inyong
pamayanan, maaaring pamayanan, maaaring pamayanan, maaaring
alagaan ang tilapia rito. Sa alagaan ang tilapia rito. Sa alagaan ang tilapia rito. Sa
pag-aalaga ng tilapia, pag-aalaga ng tilapia, pag-aalaga ng tilapia,
kailangan nating isaalang- kailangan nating isaalang- kailangan nating isaalang-
alang ang topograpiya, alang ang topograpiya, alang ang topograpiya,
panustos na tubig, uri ng panustos na tubig, uri ng panustos na tubig, uri ng
lupa, at laki ng palaisdaan. lupa, at laki ng palaisdaan. lupa, at laki ng palaisdaan.

Itik at Pato Itik at Pato Itik at Pato

Isang magandang Isang magandang Isang magandang


pagkakitaan ang pag- pagkakitaan ang pag- pagkakitaan ang pag-
aalaga ng itik at pato sa aalaga ng itik at pato sa aalaga ng itik at pato sa
likod ng bakuran ng likod ng bakuran ng likod ng bakuran ng
tahanan dahil sa malaki tahanan dahil sa malaki tahanan dahil sa malaki
ang nagagawang tulong ang nagagawang tulong ang nagagawang tulong
nito sa pamilya. Ang pag- nito sa pamilya. Ang pag- nito sa pamilya. Ang pag-
iitikan ay magandang iitikan ay magandang iitikan ay magandang
pagkakitaan dahil sa pagkakitaan dahil sa pagkakitaan dahil sa
maraming mga produkto maraming mga produkto maraming mga produkto
na makukuha rito tulad ng na makukuha rito tulad ng na makukuha rito tulad ng
balut, penoy, at ang pulang balut, penoy, at ang pulang balut, penoy, at ang pulang
itlog. Maliban sa itlog. Maliban sa itlog. Maliban sa
nabanggit, ang nabanggit, ang nabanggit, ang
pagpapatuhan ay pagpapatuhan ay pagpapatuhan ay
maaaring mapagkukunan maaaring mapagkukunan maaaring mapagkukunan
din ng itlog at karne. din ng itlog at karne. din ng itlog at karne.
Malaki ang pakinabang sa Malaki ang pakinabang sa Malaki ang pakinabang sa
mga bakuran kung mag- mga bakuran kung mag- mga bakuran kung mag-
alaga ng itik at pato. alaga ng itik at pato. alaga ng itik at pato.
Karaniwang inaalagaan Karaniwang inaalagaan Karaniwang inaalagaan
ang mga itik at pato sa ang mga itik at pato sa ang mga itik at pato sa
mga lugar na malapit sa mga lugar na malapit sa mga lugar na malapit sa
tubig kung saan may mga tubig kung saan may mga tubig kung saan may mga
suso at tulya para sila ay suso at tulya para sila ay suso at tulya para sila ay
maipastol at makatipid sa maipastol at makatipid sa maipastol at makatipid sa
pagkain. pagkain. pagkain.

Mga Salik na Dapat Mga Salik na Dapat Mga Salik na Dapat


Isaalang-alang sa Pag- Isaalang-alang sa Pag- Isaalang-alang sa Pag-
aalaga ng Hayop aalaga ng Hayop aalaga ng Hayop
1. Bigyan ng sapat na 1. Bigyan ng sapat na 1. Bigyan ng sapat na
liwanag at bentilasyon. liwanag at bentilasyon. liwanag at bentilasyon.
2. Maaliwalas na lugar. 2. Maaliwalas na lugar. 2. Maaliwalas na lugar.
3. Tamang paraaan ng 3. Tamang paraaan ng 3. Tamang paraaan ng
pagpapakain. pagpapakain. pagpapakain.
4. Kalinisan at kaayusan. 4. Kalinisan at kaayusan. 4. Kalinisan at kaayusan.
5. Kapaligiran. 5. Kapaligiran. 5. Kapaligiran.
6. Maglagay ng mas 6. Maglagay ng mas 6. Maglagay ng mas
maraming pakainan at maraming pakainan at maraming pakainan at
painuman painuman painuman
7. Pabakunahan ang mga 7. Pabakunahan ang mga 7. Pabakunahan ang mga
alagang hayop laban sa alagang hayop laban sa alagang hayop laban sa
peste at sakit. peste at sakit. peste at sakit.
8. Ihiwalay ang mga 8. Ihiwalay ang mga 8. Ihiwalay ang mga
alagang may sakit upang alagang may sakit upang alagang may sakit upang
hindi mahawa ang hindi mahawa ang hindi mahawa ang
malulusog na hayop. malulusog na hayop. malulusog na hayop.
F. Paglinang sa Panuto: Isulat sa iyong Panuto: Iguhit ang tsek Panuto: Punan ng tamang
Kabihasaan kuwaderno ang tsek (✓) sagot ang bawat patlang
(Tungo sa Formative kung ang isinasaaad sa kung ang isinasaaad upang mabuo ang
Assessment) pangungusap ay tama at sa pangungusap ay tama pangungusap. Piliin ang
ekis (X) naman kung mali. at ekis (X) naman kung titik ng tamang sagot sa
mali. loob ng kahon. Gawin ito
1. Ang pag-aalaga ng sa iyong kuwaderno.
1. Sa pagpili ng
aalagaang hayop, dapat hayop ay mayroong
isaalang-alang ang kaakibat na mabigat na
kapaligiran o lugar na responsabilidad upang A. Itik at pato B. Broiler
paglalagyan. magtagumpay sa C. Layer D. Pugo
paghahayupan. E. Tilapia
2. Itlog lamang ang
produktong makukuha sa 2. Ang pag-aalaga ng
manok. manok ay hindi
nangangailangan ng sapat 1. Ang
3. Karaniwang
na suplay ng pagkain dahil ____________________
inaalagaan ang mga itik sa
palay at mais lamang ay
mga lugar na malapit sa ay magandang
sapat na upang mapakain
tubig. pagkakitaan dahil sa
ang mga ito.
4. Itlog ang maraming mga produkto
3. Ang kalapati ay
pangunahing produktong na makukuha rito tulad ng
nabubuhay sa kahit na
naibibigay ng pugo. balut, penoy, at ang
anong uri ng klima at
5. Sa pag-aalaga ng nangangailangan lamang pulang itlog at
tilapia, kailangan nating ng mataas na bahay mapagkukunan din ito ng
isaalang-alang ang upang ligtas ito sa mga itlog at karne.
topograpiya, panustos na daga at pusa.
tubig, uri ng lupa, at laki 2. Ang
4. Ang mga bagong
ng palaisdaan. _____________________
pisang sisiw na manok ay
hindi na kailangang lagyan ay isang isdang madaling
ng ilaw o bombilya na may alagaan at masarap kainin
50 watts upang mainitan dahil ito ay nagtataglay ng
nang hanggang 15 araw.
sustansiya na kailangan ng
5.Ang mga dumi ng ating katawan gaya ng
hayop ay maaaring gawing
protina.
pataba o abonong
organiko. 3. Inaalagaan ang manok
na
____________________
para sa taglay nitong
karne at ito ang mga uri
ng manok na niluluto sa
mga fast food restaurant,
palaman ng sandwich, o
ginagawang nuggets o
chicken balls.

4. Ang
_____________________
ay mainam alagaan at
paramihin para sa
kanyang itlog at karne
dahil mayaman ito sa
protina na mainam sa
pagpapalaki ng katawan at
mga kalamnan.

5. Inaalagaan ang manok


na
_____________________
___ para sa regular na
pangingitlog nito ngunit
kailangan malayo ang mga
ito sa malakas na ingay
sapagkat magdudulot ito
ng masama sa kanilang
pangigitlog.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang
pang-araw-araw na buhay pangangalaga ng mga pangangalaga ng mga pangangalaga ng mga
hayop na may pakpak at hayop na may pakpak at hayop na may pakpak at
isda? isda? isda?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga hayop Ano-ano ang mga hayop Ano-ano ang mga hayop
na maaaring alagaan na na maaaring alagaan na na maaaring alagaan na
maaaring pagkakitaan? maaaring pagkakitaan? maaaring pagkakitaan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang mga Panuto: Basahin ang Panuto: Basahin ang
salita mula sa kahon na kaisipan sa bawat bilang. kaisipan sa bawat bilang.
tumutugon sa bawat Isulat ang TM kung tama Isulat ang ALAGA kung
pahayag. Isulat sa ng kaisipan; HT naman tama ng kaisipan; MALI
kuwaderno ang iyong mga kung hindi. Gawin sa iyong naman kung hindi. Gawin
sagot. kuwaderno. sa iyong kuwaderno.
-manok
-Japanese Seattle ___1. Isa sa hanap buhay
1. Ang pag-aalaga ng na nalilikha kaugnay ng
-itik at pato
hayop ay nagpapalala ng paghahayupan ay ang
-tilapia
problema sa kakulangan paggawa ng alahas.
-Plymouth Rock
ng pagkain. ___2. Maliit na puhunan
-layer
ang kailangan sa
-Rhode Island Red 2. Bukod sa malawakang
-broiler pagkakakitaan, ang pag paghahayupan.
-pugo aalaga ng hayop ay ___3. Nagsisilbing pang-
maaring maging libangan. alis ng stress o ang
1. Isa sa mga hayop na theraphy ang pag-aalaga
madaling alagaan at 3. Patuloy na ng hayop.
paramihin. Ito ay naghahanap ang mag- ___4. Kailangan ng
inaalagaan para sa anak na pilipino ng makaagham na
kanyang itlog at karne. mapagkukunan ng dagdag pamamaraan upang
Karaniwang ulam ito ng na kita. maprami ang mga hayop.
mag-anak sa hapagkainan. ___5. Hayaang
2. Ang itlog nito ay 4. Ilan sa
magsiksikan ang mga
mayaman sa protina kung isinasaalang-alang sa pag-
hayop sa isang kulungan
kaya’t ito ay mainam sa alalaga ng manok at iba
upang maktipid sa ilaw,
pagpapalaki ng katawan at pang hayop ay ang
tubig, lugar, at pagkain.
mga kalamnan. pagtatapunan ng dumi,
3. Uri ng isdang madaling suplay ng malinis na tubig,
alagaan at masarap kainin. at pagkaing madaling
Nagtataglay ito ng matagpuan.
bitamina na kailangan ng
5. Ang sinumang nais
ating katawan gaya ng
na pumasok o magbukas
protina. Karaniwang
pinalalaki ito sa mga ng negosyo ay
palaisdaan sa likod-bahay. naghahangad na
4. Isang uri ng manok na umasenso ang kanyang
inaalagaan para sa mga buhay.
itlog nito.
5. Karaniwang inaalagaan
ang mga ito sa mga lugar
na malapit sa tubig kung
saan may mga suso at
tulya para sila ay
maipastol at makatipid sa
pagkain.
6. Isang uri ng pugo na
mahusay mangitlog at
malaman pa.
7. Ito ay magandang
pagkakitaan dahil sa
maraming mga produkto
na makukuha rito tulad ng
balut, penoy, at pulang
itlog.
8. Uri ng manok na
inaalagaan para sa taglay
nitong karne.
9 - 10. Klase ng manok na
mainam sa pangingitlog at
sa kanilang karne.
J. Karagdagang Kumuha ng larawan ng Kumuha ng larawan ng Kumuha ng larawan ng
Gawain para sa mga alaga ninyong hayop mga alaga ninyong hayop mga alaga ninyong hayop
takdang-aralin at sa bahay. Ipa-imprinta at sa bahay. Ipa-imprinta at sa bahay. Ipa-imprinta at
remediation Idikit ito sa iyong Idikit ito sa iyong Idikit ito sa iyong
kuwaderno. kuwaderno. kuwaderno.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Inspected by:

JOHN WALTER B. RONQUILLO


Teacher I

You might also like