You are on page 1of 13

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: PANITIAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-EMERALD

Guro: JOHN WALTER B. RONQUILLO Asignatura: EPP (HOME ECONOMICS)


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: MARSO 04 – 08, 2024 (WEEK 6) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa mga “gawaing pantahanan” at tungkulin at pangangalaga sa sarili.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang pagpaplano at pagluluto ng masustansiyang pagkain (almusal, tanghalian, at hapunan) ayon sa badyet ng pamilya (EPP5HE-
Pagkatuto/Most Essential 0i-24)
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN PAGPAPLANO NG PAGPAPLANO NG PAGPAPLANO NG PAGPAPLANO NG
MASUSTANSIYANG MASUSTANSIYANG MASUSTANSIYANG MASUSTANSIYANG CATH UP FRIDAY
PAGKAIN PAGKAIN PAGKAIN PAGKAIN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Home Economics – Home Economics – Modyul Home Economics – Home Economics –
mula sa portal ng Learning Modyul 6: Pagpaplano ng 6: Pagpaplano ng Modyul 6: Pagpaplano ng Modyul 6: Pagpaplano ng
Resource/SLMs/LASs Masustansiyang Pagkain Masustansiyang Pagkain Masustansiyang Pagkain Masustansiyang Pagkain
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Mabigay ng Panuto: Iguhit ang Panuto: Ilagay ang Panuto: Lagyan ng Tsek
aralin at/o pagsisimula limang (5) kahalagahan ng trayanggulo kung ang mga bilog kung ang pagkain ay ( √ ) kung ang pagkain ay
ng bagong aralin. pagpaplano at paggawa sumusunod na pagkain ay maaaring ihain araw-araw, kabilang sa Grow, Glow,
ng proyekto tulad ng mainam kainin sa agahan at kung hindi naman. Go foods.
apron. hugis bilog kung hindi. _______ 1. halu-halo
1. _______ 1. daing na may _______ 2. nilagang itlog Pag Go Gro Glo
kamatis _______ 3. bulalo kain w w
_______ 2. kilawin na isda _______ 4. prutas 1.
2. _______ 3. champorado _______ 10. tsokolate gat
_______ 4. ice cream as
_______ 5. hinog na 2.
3.
papaya kani
n
4. 3.
gul
ay
5. 4.
prut
as
5.
itlon
g
B. Paghahabi sa layunin ng Mag-peace sign kung ang Tatanungin ng guro kung
aralin larawan ay nagpapakita ano ang kinain nila sa
ng masustansiyang kanilang hapunan kagabi,
pagkain, fist bump naman agahan at tanghalian.
kung hindi. Masasabi mo ba na
masusustansiya ang mga
ito?
Ano ang napapansin mo
1. sa larawan?

2.
Ano ang masasabi mo sa
dalawang larawan?

3.
4.

5.

C. Pag-uugnay ng mga Ang mga pagkaing Ang unang larawan ay Ang pagluluto at Ipinapakita ng larawan na
halimbawa sa bagong masusustansiya tulad ng nagpapakitan ng mga paghahanda ng ito ang sitwasyon sa ating
aralin. prutas, gulay at gatas ay batang kumakain ng masustansiyang pagkain bansa na kung saan
napakahalaga sa masusustansiyang pagkain. ay napakahalaga sa napakalaking porsyento
pagpaplano sa pagluluto Samantala, ang ikalawang bawat kasapi ng pamilya ng mga bata na
upang maibigay ang larawan ay nagpapakita ng upang maging wasto ang nakararanas ng
wastong nutrisyon sa mga mga batang hindi kumakain nutrisyon at maging malnutrition dahil sa
kasapi ng pamilya. Kaya ng masustansiyang masaya ang bawat isa. kahirap. Kaya naman,
naman, ang aralin ngayon pagkain. Kaya naman, napakahalaga na
ay tungkol sa pagpaplano napakahalaga ang masustansiya ang mga
sa pagluluto ng pagpaplano sa pagluluto at pagkaing nakahain sa
masustansiyang pagkain. paghahanda ng ating hapag-kainan kahit
masustansiyang pagkain mura lang ang sangkap o
upang maibigay ang galing sa bakuran tulad ng
wastong nutrisyon sa mga mga gulay at prutas upang
kasapi ng pamilya. maiwasan ang
malnutrisyon.
D. Pagtalakay ng bagong Paano magplano sa Paano magplano sa Ano ang kahalagahan ng Ano ang kahalagahan ng
konsepto at paglalahad pagluluto ng pagluluto ng pagpaplano ng pagkain ng pagpaplano ng pagkain ng
ng bagong kasanayan masustansiyang pagkain? masustansiyang pagkain? pamilya? pamilya?
#1
E. Pagtalakay ng bagong Paano ang pagpaplano ng Paano ang pagpaplano ng Kahalagahan ng Kahalagahan ng
konsepto at paglalahad pagkain para sa pamilya? pagkain para sa pamilya? Pagpaplano ng Pagkain Pagpaplano ng Pagkain
ng bagong kasanayan Ang pagpaplano ng Ang pagpaplano ng pagkain ng Pamilya ng Pamilya
#2 pagkain sa pamilya ay sa pamilya ay isang Ang pagpaplano ng Ang pagpaplano ng
isang kasanayang dapat kasanayang dapat pag- pagkain para sa buong pagkain para sa buong
pag-aralan. Maraming aralan. Maraming salik ang mag-anak ay dapat mag-anak ay dapat
salik ang dapat isaalang- dapat isaalang-alang tulad pagtuunan ng pansin sa pagtuunan ng pansin sa
alang tulad ng bilang ng ng bilang ng mga taong lahat ng pagkakataon lahat ng pagkakataon
mga taong kakain, kakain, kalusugan o upang madulutan sila ng upang madulutan sila ng
kalusugan o pangangailangan ng masarap, masustansiya, masarap, masustansiya,
pangangailangan ng katawan, edad o gulang, at sapat na pagkain. 1. at sapat na pagkain. 1.
katawan, edad o gulang, badyet para sa pagkain at Nabibigyan ng atensiyon Nabibigyan ng atensiyon
badyet para sa pagkain at oras sa paghahanda. ang sustansiyang ang sustansiyang
oras sa paghahanda. Magiging matagumpay ang kailangan ng mag-anak. 2. kailangan ng mag-anak. 2.
Magiging matagumpay pagpagpaplano kung isaisip Nabibigyang pansin ang Nabibigyang pansin ang
ang pagpagpaplano kung rin ang mga sumusunod na mga gusto at ayaw na mga gusto at ayaw na
isaisip rin ang mga salik. Mga Salik sa pagkain nga bawat kasapi pagkain nga bawat kasapi
sumusunod na salik. Mga Pagpaplano ng ng mag- anak 3. ng mag- anak 3.
Salik sa Pagpaplano ng Masustansiyang Pagkain Nababalangkas nang Nababalangkas nang
Masustansiyang Pagkain Para sa Pamilya wasto ang pagkain ayon wasto ang pagkain ayon
Para sa Pamilya 1. Alamin ang uri ng sa pangangailangan at sa pangangailangan at
1. Alamin ang uri ng sustansiya na kailangan ng kakayahan ng mag-anak. kakayahan ng mag-anak.
sustansiya na kailangan ating katawan. Gaya ng 4. Nagaganit ng maayos 4. Nagaganit ng maayos
ng ating katawan. Gaya fats, Carbohydrates, ang oras, enerhiya at mga ang oras, enerhiya at mga
ng fats, Carbohydrates, Protein, Vitamins and kagamitan. 5. Ang kagamitan. 5. Ang
Protein, Vitamins and Minerals. Ito ay mga paghahanda ng pagkain paghahanda ng pagkain
Minerals. Ito ay mga mahahalagang sustansiya ay nagiging madali ay ay nagiging madali ay
mahahalagang sustansiya na kinakailangan ng ating kasiya-siya. kasiya-siya.
na kinakailangan ng ating katawan.
katawan. 2. Isaalang-alang ang Mga Salik sa Pagpaplano Mga Salik sa Pagpaplano
2. Isaalang-alang ang Tatlong Pangkat ng ng Pagkain ng Pamilya ng Pagkain ng Pamilya
Tatlong Pangkat ng Pagkain:  Talaan ng mga Putahe  Talaan ng mga Putahe (
Pagkain: Go Foods – ito ay mga ( Menu Pattern ). Menu Pattern ). Ginagamit
Go Foods – ito ay mga pagkaing nagbibigay ng Ginagamit ito sa ito sa pagpaplano ng
pagkaing nagbibigay ng enerhiya sa katawan tulad pagpaplano ng menu menu upang makabuo ng
enerhiya sa katawan tulad ng fats at carbohydrates. upang makabuo ng resipi. resipi. Ang traditional na
ng fats at carbohydrates. Halimbawa nito ay kanin, Ang traditional na food food based menu pattern
Halimbawa nito ay kanin, mga pagkaing may starch based menu pattern ay ay ang (Agahan,
mga pagkaing may starch at mga bungang-ugat. Grow ang (Agahan, Tanghalian, Tanghalian, At
at mga bungang-ugat. Foods – ito ay mga At Hapunan )Natitiyak din Hapunan )Natitiyak din na
Grow Foods – ito ay mga pagkaing mayaman sa na ito ay masustansiya at ito ay masustansiya at
pagkaing mayaman sa protina at tumutulong ito sa naaayon sa kalusugan at naaayon sa kalusugan at
protina at tumutulong ito paglaki at pag-unlad ng pangangailangan ng pangangailangan ng
sa paglaki at pag-unlad ng mga buto at kalamnan. bawat kasapi ng pamilya. bawat kasapi ng pamilya.
mga buto at kalamnan. Halimbawa nito ay gatas, Nagagamit hangga’t maari Nagagamit hangga’t maari
Halimbawa nito ay gatas, karne, isda at itlog. Glow ang mga kailangan ang mga kailangan
karne, isda at itlog. Glow Foods – ito ay mga kasangkapan, kasangkapan,
Foods – ito ay mga pagkaing pananggalang sa napapanahong prutas o napapanahong prutas o
pagkaing pananggalang sakit at impeksyon tulad ng gulay at natatantiya ang gulay at natatantiya ang
sa sakit at impeksyon prutas at gulay. Vitamins at inaasahang badyet ng inaasahang badyet ng
tulad ng prutas at gulay. Minerals ang sustansiya na pamilya. pamilya.
Vitamins at Minerals ang dulot nito. Kung nais ng  Resipi. Ito ang talaan ng  Resipi. Ito ang talaan ng
sustansiya na dulot nito. pamilya na manatiling mga sangkap at mga sangkap at
Kung nais ng pamilya na malakas at malusog, pamamaraan para sa pamamaraan para sa
manatiling malakas at kailangang kumain ng mag- paghahanda ng isang paghahanda ng isang
malusog, kailangang anak ng mga pagkaing lulutuing putahe. Tiyaking lulutuing putahe. Tiyaking
kumain ng mag-anak ng nasa tatlong pangkat. Dapat kompleto ang mga kompleto ang mga
mga pagkaing nasa gamitin din itong gabay sa gagamiting sangkap. gagamiting sangkap.
tatlong pangkat. Dapat pagbabalak at paghahanda  Menu. Ito ang talaan ng  Menu. Ito ang talaan ng
gamitin din itong gabay sa ng pagkain para sa mag- mga pagkain at inuming mga pagkain at inuming
pagbabalak at anak. ihahain sa oras ng kainan. ihahain sa oras ng kainan.
paghahanda ng pagkain 3. Talaan ng Putahe (Menu  Sustansiyang nakukuha  Sustansiyang nakukuha
para sa mag-anak. Pattern) - dito makikita ang sa pagkain. Kailangan sa pagkain. Kailangan
3. Talaan ng Putahe mga pagkain na dapat masustansiya ang mga masustansiya ang mga
(Menu Pattern) - dito ihanda. Sa agahan, unang pagkain ihahanda. pagkain ihahanda.
makikita ang mga pagkain isusulat ang prutas bago Mahalagang bigyan ng Mahalagang bigyan ng
na dapat ihanda. Sa ang pagkaing mayaman sa pansin ang food pyramid. pansin ang food pyramid.
agahan, unang isusulat protina kasunod ang kanin  Badyet. Ibabatay ang  Badyet. Ibabatay ang
ang prutas bago ang at inumin. Sa pananghalian pagkaing ihahanda sa pagkaing ihahanda sa
pagkaing mayaman sa at hapunan ay nauuna ang perang kinikita ng pamilya. perang kinikita ng pamilya.
protina kasunod ang kanin pagkaing may sabaw, Ang matalinong Ang matalinong
at inumin. Sa kasunod ang pagkaing pagpaplano ay mahalaga. pagpaplano ay mahalaga.
pananghalian at hapunan mayaman sa protina, gulay, Di lahat ng pagkain ay Di lahat ng pagkain ay
ay nauuna ang pagkaing kanin, at prutas. Magagamit kailangan mahal. kailangan mahal.
may sabaw, kasunod ang ito para sa paghahanda ng Maraming pagkain ang Maraming pagkain ang
pagkaing mayaman sa mga kagamitan sa sagana sa bitamina ngunit sagana sa bitamina ngunit
protina, gulay, kanin, at pagluluto, tinitingnan kung mura tulad ng gulay. mura tulad ng gulay.
prutas. Magagamit ito napapanahon ba ang  Bilang ng Kasapi.  Bilang ng Kasapi.
para sa paghahanda ng sangkap na kailangan sa Isaalang-alang ang bilang, Isaalang-alang ang bilang,
mga kagamitan sa pagluluto. edad, kasarian ng bawat edad, kasarian ng bawat
pagluluto, tinitingnan kung 4. Pagsunod sa resipe - kasapi ng pamilya. kasapi ng pamilya.
napapanahon ba ang mahalaga ito upang  Kagustuhan ng Mag-  Kagustuhan ng Mag-
sangkap na kailangan sa masunod ang paraan sa anak. Mas mainam kung anak. Mas mainam kung
pagluluto. pagluluto at tamang dami ang pagkaing ihahanda ay ang pagkaing ihahanda ay
4. Pagsunod sa resipe - ng sangkap upang makuha gusto ng mag-anak. gusto ng mag-anak.
mahalaga ito upang ang inaasahang templa.  Oras ng gugugulin sa  Oras ng gugugulin sa
masunod ang paraan sa 5. Kailangang tatlong beses paghahanda. Mainam paghahanda. Mainam
pagluluto at tamang dami maghanda ng pagkain: kung ang pagkaing kung ang pagkaing
ng sangkap upang Agahan- Ito ang pagkain na ihahanda ay one-dish ihahanda ay one-dish
makuha ang inaasahang unang inihain sa loob ng meal na kumpleto ang meal na kumpleto ang
templa. isang araw at hindi dapat sangkap na pagkukunan sangkap na pagkukunan
5. Kailangang tatlong ipagpaliban dahil sa ng sustansiya. Lahat ng ng sustansiya. Lahat ng
beses maghanda ng mahabang oras na walang sangkap ng Grow, Glow, sangkap ng Grow, Glow,
pagkain: Agahan- Ito ang laman ang tiyan sa buong at Go maaring ipaghalo at Go maaring ipaghalo
pagkain na unang inihain magdamag. Ihahain ito mula upang makatipid sa oras upang makatipid sa oras
sa loob ng isang araw at 5:00 hanggang 9:00 ng ng paghahada. ng paghahada.
hindi dapat ipagpaliban umaga. Tingnan ng maigi Halimbawa: Sinigang, Halimbawa: Sinigang,
dahil sa mahabang oras ang mga sustansiya na Pakbet, Chop suey, Pakbet, Chop suey,
na walang laman ang kailangan ng katawan ay nilagang baka o baboy, at nilagang baka o baboy, at
tiyan sa buong taglay sa ihahanda na iba pa. iba pa.
magdamag. Ihahain ito pagkain para sa agahan.  Haing-hapag sa  Haing-hapag sa
mula 5:00 hanggang 9:00 Tanghalian- sa paghahanda maghapon. Ang mga maghapon. Ang mga
ng umaga. Tingnan ng ng tanghalian tingnan kung Pilipino ay madalas Pilipino ay madalas
maigi ang mga sustansiya ang mga pagkain ay kumakain tatlong beses kumakain tatlong beses sa
na kailangan ng katawan nabibilang sa tatlong sa maghapon: maghapon:
ay taglay sa ihahanda na pangkat ng pagkain: Go, almusal,tanghalian, at almusal,tanghalian, at
pagkain para sa agahan. Grow at Glow upang hapunan. hapunan.
Tanghalian- sa makuha ang tamang Pinakamahalaga sa tatlo Pinakamahalaga sa tatlo
paghahanda ng tanghalian sustansiya na kailangan ng ang agahan. ang agahan.
tingnan kung ang mga katawan. Inihain ang
pagkain ay nabibilang sa tanhalian mula 11:00 Ang food pyramid ay ang Ang food pyramid ay ang
tatlong pangkat ng hanggang 1:00 ng hapon. gabay sa pagluluto ng gabay sa pagluluto ng
pagkain: Go, Grow at Bahagi ng tanghalian ang masustansiyang pagkain masustansiyang pagkain
Glow upang makuha ang sabaw, kanin, ulam, na upang maging wasto ang upang maging wasto ang
tamang sustansiya na sagana sa protina, gulay at pagkaing ihahain. Ito ay pagkaing ihahain. Ito ay
kailangan ng katawan. himagas. Hapunan- Inihain binubuo ng tatlong bahagi. binubuo ng tatlong bahagi.
Inihain ang tanhalian mula mula 5:30 ng hapon Grow Foods - Ito ay ang Grow Foods - Ito ay ang
11:00 hanggang 1:00 ng hanggang 10:00ng gabi. mga pagkaing tumutulong mga pagkaing tumutulong
hapon. Bahagi ng Katulad din ng tanghalian sa paglaki ng katawan. sa paglaki ng katawan.
tanghalian ang sabaw, ang pattern na ginagamit sa Mayaman ito sa protina na Mayaman ito sa protina na
kanin, ulam, na sagana sa hapunan. siyang tumutulong sa siyang tumutulong sa
protina, gulay at himagas. paghubog ng katawan paghubog ng katawan
Hapunan- Inihain mula paglaki ng mga kalamnan paglaki ng mga kalamnan
5:30 ng hapon hanggang at gayun din sa paglakas at gayun din sa paglakas
10:00ng gabi. Katulad din ng buto. Ang Protina din ng buto. Ang Protina din
ng tanghalian ang pattern ang nagpapapula ng dugo ang nagpapapula ng dugo
na ginagamit sa hapunan. at nagpapatibay ng mga at nagpapatibay ng mga
ngipin ang pagkain ng ngipin ang pagkain ng
grow foods ay grow foods ay
nakakatulong din sa nakakatulong din sa
pagpapanumbalik ng pagpapanumbalik ng
lakas ng katawan kung lakas ng katawan kung
ikaw ay galing sa sakit ikaw ay galing sa sakit
ang mga halimbawa ng ang mga halimbawa ng
pagkaing ito ay karne, pagkaing ito ay karne,
gatas, keso, itlog at iba gatas, keso, itlog at iba
pa. Glow Foods - ito ang pa. Glow Foods - ito ang
mga pagkaing mga pagkaing
pananggalang sa sakit at pananggalang sa sakit at
impeksyon, Ang mga impeksyon, Ang mga
halimbawa ng pagkain ito halimbawa ng pagkain ito
ay ang lahat ng uri ng mga ay ang lahat ng uri ng mga
gulay at prutas, Ang gulay at prutas, Ang
bitamina A, calcium at Iron bitamina A, calcium at Iron
ay ang mga sustansyang ay ang mga sustansyang
mahalaga upang mahalaga upang
magkaroon tayo ng magkaroon tayo ng
malinaw na mata, makinis malinaw na mata, makinis
na balat at matibay na na balat at matibay na
buto at ngipin. Ang buto at ngipin. Ang
Bitamina C naman ang Bitamina C naman ang
kailangan natin upang kailangan natin upang
lumakas ang ating lumakas ang ating
resistensya upang may resistensya upang may
pang laban tayo sa ibat- pang laban tayo sa ibat-
ibang uri ng sakit. Go ibang uri ng sakit. Go
Foods - Ito ang mga Foods - Ito ang mga
pagkaing nagbibigay ng pagkaing nagbibigay ng
lakas init at sigla. Ang lakas init at sigla. Ang
mga sustansyang mga sustansyang
nakukuha sa pagkain ng nakukuha sa pagkain ng
Go Foods ay masagana Go Foods ay masagana
sa carbohydrates ang sa carbohydrates ang
ilang halimbawa nito ay ilang halimbawa nito ay
ang pasta, grains, cereals, ang pasta, grains, cereals,
bread, crackers at iba pa. bread, crackers at iba pa.
Tandaan Natin ! Tandaan Natin !
 Ang pagpaplano ng  Ang pagpaplano ng
pagkain para sa buong pagkain para sa buong
mag-anak ay dapat mag-anak ay dapat
pagtuunan ng pansin pagtuunan ng pansin
upang madulutan sila ng upang madulutan sila ng
masarap, masustansiya at masarap, masustansiya at
sapat na pagkain. sapat na pagkain.
 Dapat sundin ang mga  Dapat sundin ang mga
tuntuning pangkalusugan tuntuning pangkalusugan
sa pagluluto ng sa pagluluto ng
masustansiyang pagkain. masustansiyang pagkain.
 Ang menu ay isang  Ang menu ay isang
talaan ng pagkain o talaan ng pagkain o
lulutuin na makakatulong lulutuin na makakatulong
sa paghahanda ng sa paghahanda ng
pagkain para sa mag- pagkain para sa mag-
anak. anak.
 Ibatay sa tatlong  Ibatay sa tatlong
pangkat ( grow,glow,go ) pangkat ( grow,glow,go )
ang paghahanda ng ang paghahanda ng
agahan, tanghalian at agahan, tanghalian at
hapunan. hapunan.
 Ibatay ang budyet para  Ibatay ang budyet para
sa pagkain sa kita ng sa pagkain sa kita ng
pamilya at isaalang-alang pamilya at isaalang-alang
ang kasarian, edad at ang kasarian, edad at
bilang sa dami ng lulutuing bilang sa dami ng lulutuing
pagkain. pagkain.
F. Paglinang sa Panuto: Basahin at suriin Panuto: Panuto: Magbigay ng Panuto: Piliin ang tamang
Kabihasaan ang mga mahalagang Basahing mabuti ang halimbawa ng pagkain sagot sa kahon na
(Tungo sa Formative salita sa ibaba. Gamitin talatang nasa ibaba. Punan nabibilang sa tatlong tinutukoy sa bawat bilang.
Assessment) ang diksyonaryo sa ang patlang ng tamang bahagi ng food pyramid. Isulat ang tamang sagot
pagkuha ng kahulugan. sagot upang mabuo ang sa patlang.
Isulat ito sa kuwaderno. kaisipan ng talata. Go Grow Glow Grow Foods
Panuto: Punan ng tamang Magiging matagumpay ang 1. 1. 1. Agahan
titik ang nasa bilang 1-5 pagpaplano sa paghahanda 2. 2. 2. One Dish Meal
upang mabuo ang ng pagkain sa agahan, 3. 3. 3. Glow Foods
mahahalagang salita na pananghalian o hapunan 4. Go Foods
tinutukoy nito. Isulat ang kung ibabatay ito sa Resipi
iyong sagot sa kwaderno. __________ng pagkain. Food Pyramid
1. b _ d _ et - Nakalaang Dito mo makikita kung Badyet
Menu
pera para sa paghahanda kompleto ba ang sustansiya
Talaan Ng Putahe
ng pagkain. na makukuha mo sa mga (Menu Pattern)
2. t _ ngh _ lian - Inihahain pagkain na inihanda at ang
mula 11:00 ng umaga mga uri ng pagkain sa
hanggang 1:00 ng hapon bawat pangkat. Dapat,
3. _ ga _ an - kompleto sa bawat kainan, ______________1.
Pinakamahalagang may mga pagkain na nasa Mayaman ito sa protina na
pagkain sa buong araw. pangkat Go, Grow at Glow. siyang tumutulong sa
4. p _ oti _ a - Ang __________ naman, paghubog ng katawan
Sustansiyang taglay sa ay isa ring batayan na
paglaki ng mga kalamnan
mga pagkain na nasa mahalaga sa isang
Pangkat Grow. nagpaplanong maghanda at gayun din sa paglakas
5. r e _ i p _ - Talaan ng ng pagkain para sa pamilya, ng buto.
mga sangkap at paraan sa dahil dito makikita ang
pagluluto. sustansiya at ang dami ng ______________2. Ang
pagkaing kinakailangan ng mga halimbawa ng
katawan. Makikita natin dito pagkain ito ay ang lahat
na kunting bahagi lang ang ng uri ng mga gulay at
matatamis na pagkain prutas.
kaysa mga pagkain ______________3. Ang
mayaman sa protina. Isaisip mga pagkaing ito ay
din natin ang paggamit ng
masagana sa
_______ sa pagpaplano ng
menu ay para maiwasan carbohydrates.
ang pag-uulit ng mga ______________4
putahing inihanda at upang Ibabatay ang pagkaing
malaman kung anong mga ihahanda sa perang
sangkap ang maaaring kinikita ng pamilya.
bilhin, kung ito ay ______________5. Ito
napapanahon ba o hindi.
ang talaan ng mga
Dahil kung napapanahon
ang mga sangkap na pagkain at inuming
maaring gamitin ito ay may ihahain sa oras ng kainan.
mataas na uri, sariwa at ______________6.
nakatitipid ng _______. Ginagamit ito sa
Maging matagumpay ang pagpaplano ng menu
kasanayan sa pagpaplano upang makabuo ng resipi.
sa paghahanda ng pagkain
______________7. Ito
kung isaalang-alang rin ang
sumusunod: dami o bilang ang talaan ng mga
ng taong kakain, gulang, sangkap at pamamaraan
_______ sa paghahanda, para sa paghahanda ng
badyet at pangangailangan isang lulutuing putahe.
ng taong paghahandaan. ______________8. Ito
ang gabay sa pagluluto ng
masustansiyang pagkain
upang maging wasto ang
pagkaing ihahain.
______________9. Ito
ang pagkain kumpleto ang
lahat ng sangkap
halimbawa nito ay ang
pakbet.
______________10. Ito
ang pinakamahalagang
pagkain sa buong araw.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang Ano ang kahalagahan ng Bakit kailangang Bakit kailangang
pang-araw-araw na buhay maghain ng mga pagluluto at paghahanda ng pagtuunan ng pansin ang pagtuunan ng pansin ang
masusustansiyang masustansyang pagkain? pagpaplano ng ilulutong pagpaplano ng ilulutong
pagkain sa hapag-kainan? pagkain para sa buong pagkain para sa buong
mag-anak? mag-anak?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga salik sa Ano-ano ang mga salik sa Ano ang kahalagahan ng Ano ang kahalagahan ng
pagpaplano ng pagpaplano ng pagluluto at paghahanda pagluluto at paghahanda
masustansiyang pagkain masustansiyang pagkain ng masustansyang ng masustansyang
para sa pamilya para sa pamilya pagkain? pagkain?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at suriin Panuto: Tiyaking tama ang Panuto: Hanapin sa Panuto: Gumawa ng
ang mga kaisipan sa pagkapangkat-pangkat sa puzzle ang mga Talaan ng Putahe o Menu
ibaba. Iguhit sa mga pagkain para sa araw masusustansiyang Pattern para sa isang
kuwaderno ang ng Lunes at ilagay ang mga pagkain tuwing agahan, lingo. Gawing basehan
hugis puso kung ito sa tamang talaan. tanghalian at hapunan. ang mga natutunan sa
wasto ang kaisipan at aralin.
hugis araw ☼ kung hindi. A. pinya Ara Aga Tan Hap
__________ 1. Iba-iba Pritong itlog w han gha una
ang pangangailangan sa Ginisang kanin lian n
pagkain ng bawat Tsokolate Lun
miyembro ng maganak es
ayon sa gulang, b. spaghetti Mar
kalusugan, kasarian, at uri tinapay tes
ng gawaing kanin Miy
ginagampanan. erk
__________ 2. Kailangan c. ginataang monggo oles
ng mag-anak ang pritong isda Hu
malaking badyet para sa kanin web
pagkain upang saging inumin es
matugunan ang kanilang Biy
pangangailangan. d. nilagang baka ern
__________ 3. Ang adobond kangkong es
agahan ay mahalaga bago kanin Sab
magsimula sa maghapong pakwan ado
paggawa. inum Lin
__________ 4. Ang ggo
huwaran ng pagkain o Ara Aga Tan Hap
meal pattern ay w han ghal una
nagsasaad ng mga uri ng ian n
pagkaing dapat ihain sa
agahan, tanghalian at
hapunan.
__________ 5. Dapat higit
na marami ang kinakain
sa hapunan kaysa
tanghalian.
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Inspected by:

JOHN WALTER B. RONQUILLO


Teacher III

You might also like